Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Masuala Yenye Utata - 1: Je; Kutoa Mimba Kuhalalishwe?

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Superman, Feb 7, 2011.

  1. Superman

    Superman JF-Expert Member

    #1
    Feb 7, 2011
    Joined: Mar 31, 2007
    Messages: 5,698
    Likes Received: 76
    Trophy Points: 145
    Tatizo la mimba kutoka au kutolewa ni jambo ambalo limewakumba kina mama wengi walio katika umri wa kuzaa. Aidha mijadala kuhusu kuhalalishwa au kuendelea kuharamishwa kwa utoaji mimba ni jambo linalochukua nafasi ya mazungumzo ya kila siku katika maisha yetu. Kwa baadhi ya nchi, suala la utoaji mimba ni jambo lililohalallshwa kisheria ingawa kwa nchi kama Tanzania, suala hili halijahalalishwa isipokuwa tu pale panapokuwa na sababu za kitabibu zinazolazimisha kufanya hivyo.

    Nini maana ya mimba kutoka (abortion)

    Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO), utokaji mimba (abortion) hutokea pale ambapo kiumbe (mimba) kilicho chini ya wiki 22 kinapotoka kwa sababu moja ama nyingine, au kinapotolewa kwa njia yeyote ile. Aidha shirika la Afya limekwenda mbali zaidi na kutoa maana nyingine ya utokaji mimba kuwa ni pale mtoto (kiumbe) anapozaliwa akiwa na uzito wa chini ya gram 500.

    Aidha baadhi ya matabibu hupendelea kutumia neno ‘abortion‘ kumaanisha kitendo cha utoaji wa mimba kinachofanywa na mtu mwingine ama kwa njia sahihi au zisizo sahihi na ‘miscarriage‘ kumaanisha kitendo cha mimba kutoka yenyewe kwa sababu nyingine yeyote. Ukiacha tofauti hizi za jinsi ya kuharibika kwa mimba, abortion na miscarriage humanisha kitu kilekile cha mimba kutoka.

    Tanzania ni Nchi ambayo haijaridhia kuwa na Sheria Ya Kutoa Mimba na hivyo Kutoa Mimba ni kosa. Hata hivyo tumeshuhudia vitendo vya abortion vikizidi kuongezeka kwa wanawake wakiwemo wanafunzi wa shule au vyuo na wasio wanafunzi. Hii inaleta changamoto yenye utata juu ya nini hasa ni sahihi katika suala zima la utoaji mimba.

    Utoaji mimba kinyume cha sheria (illegal abortion)

    Utoaji mimba kinyume cha sheria ni usitishwaji wa maisha ya mimba au kutolewa kwa kiumbe kinyume na sheria za nchi husika zinavyoagiza. Katika mazingira kama haya, sababu dhahiri za kitaalamu hukosekana isipokuwa wahusika hutenda kulingana na sababu zao binafsi zikiwemo za kutoitaka mimba au kama ni muhusika ni mwanafunzi huogopa kufukuzwa shule.

    Utoaji mimba kisheria kwa sababu za kitabibu (therapeutic abortion)

    Utoaji mimba ulioidhinishwa kitabibu ni usitishwaji wa mimba kwa ajili ya kuokoa maisha ya mama. Usitishwaji huu ni hufanywa kitaalamu na daktari. Sababu zinazoweza kufanya mimba ikasitishwa ni pamoja na:

    - iwapo kiumbe kina mapungufu mengi ya kimaumbile (fetal anomally) ambayo yatamletea mtoto atakayezaliwa matatizo na hata kusababisha kifo chake

    - iwapo mama mjamzito alipata ujauzito kwa kubakwa na asingependa kuzaa, au

    - iwapo mama mjamzito ana kansa , kwa mfano, kansa ya kiwanda cha mayai ya kike (ovarian cancer), kansa ya damu (leukemia) au kansa ya tezi la goita (thyroid cancer
    )

    Je, utoaji mimba kwa kukusudia uruhusiwe?

    Kama ndiyo uruhusiwe ni kwa nini?

    Na kama hapana usiruhusiwe ni kwa nini?

    Naomba kuwakilisha.
     
  2. k

    kasimba123 JF-Expert Member

    #2
    Feb 7, 2011
    Joined: Apr 18, 2010
    Messages: 1,160
    Likes Received: 63
    Trophy Points: 145
    uruhusiwe
     
  3. kitalolo

    kitalolo JF-Expert Member

    #3
    Feb 7, 2011
    Joined: Dec 4, 2006
    Messages: 1,845
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 135
    uUruhusiwe ili tunaposema tuna uhuru iwe ni uhuru wa kweli wa kujiamulia mambo yanayokuhusu bila kuingilia na mtu. Najua kuna idadi kubwa ya watu wamekwishakutoa mimba katika hali ya kujificha. Binafsi sioni tatizo mtu anapoamua kutoa mimba nafikiri kwa hali dunia ilipofika ni vizuri ikahalishwa Na tukajaribu kuwaelimisha watu kama wasichana wadogo na ambao wako mashuleni juu ya kuwa na maadili na jinsi ya kujikinga na mimba kama vile tunavyotumia gharama kubwa kutoa elimu ya ukimwi
     
  4. Maria Roza

    Maria Roza JF-Expert Member

    #4
    Feb 7, 2011
    Joined: Apr 1, 2009
    Messages: 6,750
    Likes Received: 26
    Trophy Points: 145
    Kinga ni bora kuliko tiba!:twitch::twitch:
     
  5. s

    shosti JF-Expert Member

    #5
    Feb 7, 2011
    Joined: Dec 21, 2010
    Messages: 4,960
    Likes Received: 18
    Trophy Points: 135
    uruhusiwe ili kkupunguza watoto wasiotarajiwa na vifo vya kijingajinga:coffee:
     
  6. Nanren

    Nanren JF-Expert Member

    #6
    Feb 7, 2011
    Joined: May 11, 2009
    Messages: 1,650
    Likes Received: 84
    Trophy Points: 145
    USIRUHUSIWE!!!
    Kutoa mimba ni sawa na kuua. Unaua kiumbe kilichopo tumboni. Kuua ni dhambi.
    Labda tu kama mimba inahatarisha maisha ya mzazi, ndio iruhusiwe kwa shingo upande.
     
  7. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #7
    Feb 8, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    shosti jamaniiii...
     
  8. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #8
    Feb 8, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 180
    Haijahalalishwa tu spidi ipo juu. Je ikihalalishwa sijui itakuwaje.
    Au ndio itakuwa mambo ya kuacha tunayoruhusiwa, kufanya tunayokatazwa.
     
  9. hashycool

    hashycool JF-Expert Member

    #9
    Feb 8, 2011
    Joined: Oct 2, 2010
    Messages: 5,706
    Likes Received: 82
    Trophy Points: 145
    [​IMG]

    hebu fikirieni......
     
  10. PhD

    PhD JF-Expert Member

    #10
    Feb 8, 2011
    Joined: Jul 15, 2009
    Messages: 3,798
    Likes Received: 746
    Trophy Points: 280
    sipendi tabia hii ya ukatili wa kutoa mimba, hiyo ni zaidi ya ufisadi wa DOWANS
     
  11. Lizzy

    Lizzy JF-Expert Member

    #11
    Feb 8, 2011
    Joined: May 25, 2009
    Messages: 22,194
    Likes Received: 122
    Trophy Points: 160
    Kisa cha kuua mtoto asiye na hatia!?Kama mtu hataki mimba either ajikinge nayo au aepuke kabisa tendo linalopelekea kupata mimba!Tamaa yako isiwe kifo cha mwingine!Fikiria wewe na mimi tungetolewa leo hii tungekuwepo hapa?Ahhh nachukia watu wanaopenda kutoa mimba...maana wengine hata zaidi ya mara tatu wanatoa tu bila wasiwasi!
     
  12. Superman

    Superman JF-Expert Member

    #12
    Feb 12, 2011
    Joined: Mar 31, 2007
    Messages: 5,698
    Likes Received: 76
    Trophy Points: 145
    Lizzy; kwa wale watoto mfano wa Primary au Secondari ambao walidanganywa na Wanaume au Walibakwa na kupata Mimba lakini hawana namna na uwezo wa kulea Mimba wala Watoto wafanye nini?
     
  13. Lizzy

    Lizzy JF-Expert Member

    #13
    Feb 13, 2011
    Joined: May 25, 2009
    Messages: 22,194
    Likes Received: 122
    Trophy Points: 160
    Hapo exception inakuwepo!Ila haihalalishi!Namjua msichana alibakwa akiwa na miaka 13 hakutoa mimba japo maisha yalikua magumu!Sasa hivi ana 20 na kitu..ameolewa na amepata mwingine!Huwezi amini anavyompenda huyo mtoto wake wa kwanza,na anashukuru Mungu kila siku hakutoa hiyo mimba!
     
  14. Oxlade-Chamberlain

    Oxlade-Chamberlain JF-Expert Member

    #14
    Feb 13, 2011
    Joined: May 26, 2009
    Messages: 7,868
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    KUhalalisha utoaji mimba itakuwa kosa kubwa sana.NAdhani wale madaktari wanaotoa mimba wapigwe fine kama tunataka kuokoa vichanga.MAdaktari wakipigwa faini na kunyang'anywa leseni zao watu wengi watajikinga kwani watakosa pakwenda kuzitoa.


    Waruhusiwe kutoa wale ambao wamebakwa,kwani hawa hawakujitakia lazima tuwafikirie pia.
     
  15. YeshuaHaMelech

    YeshuaHaMelech JF-Expert Member

    #15
    Feb 13, 2011
    Joined: Oct 12, 2010
    Messages: 2,624
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Kama ungepewa uchague superman mimba iliyokuleta duniani itolewe au iachwe ungejibu nini?
     
  16. SHERRIF ARPAIO

    SHERRIF ARPAIO JF-Expert Member

    #16
    Feb 13, 2011
    Joined: Aug 25, 2010
    Messages: 6,381
    Likes Received: 1,156
    Trophy Points: 280
    hapo umenena
     
  17. pmwasyoke

    pmwasyoke JF-Expert Member

    #17
    Feb 13, 2011
    Joined: May 27, 2010
    Messages: 3,505
    Likes Received: 101
    Trophy Points: 160

    Kutoa mimba pia ni kusababisha kifo cha kijingajinga mkuu.
     
  18. pmwasyoke

    pmwasyoke JF-Expert Member

    #18
    Feb 13, 2011
    Joined: May 27, 2010
    Messages: 3,505
    Likes Received: 101
    Trophy Points: 160
    Mambo yakizidi kuna vituo vya kulelea yatima au watoto wenye mazingira magumu. Wasiuawe wakiwa tumboni.
     
  19. pmwasyoke

    pmwasyoke JF-Expert Member

    #19
    Feb 13, 2011
    Joined: May 27, 2010
    Messages: 3,505
    Likes Received: 101
    Trophy Points: 160
    Kutoa mimba kwa makusudi wakati hakuna tishio la afya kwa mama ni jambo linalowafanya binadamu kuwa chini ya wanyama kiustaarabu.
     
  20. K

    Kituko JF-Expert Member

    #20
    Feb 13, 2011
    Joined: Jan 12, 2009
    Messages: 5,960
    Likes Received: 1,102
    Trophy Points: 280
    Kweli kabisa mkuu, Kutoa mimba ni Murder Case na inapaswa kuhukumiwa kama mtu yeyote aliyeua
     
Loading...