Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Lugha moja itawale ulimwengu?

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Exaud J. Makyao, May 25, 2009.

  1. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #1
    May 25, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Nawaza kuwa ingekuwa vema kukawa na lugha moja ambayo itakuwa ndiyo Lugha rasmi ya ulimwengu wote.
    Kuwepo kwa Lugha moja rasmi ya ulimwengu, kungeleta faida zifuatazo:-

    Kurahisisha mawasiliano.
    Kujenga umoja wa kimataifa.
    Kufanikisha ueneaji wa tekinolojia ulimwenguni.
    Kupunguza dhana ya ukabila na ubaguzi wa kimataifa.
     
  2. Mutensa

    Mutensa JF-Expert Member

    #2
    May 25, 2009
    Joined: Feb 20, 2009
    Messages: 426
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 35
    Ni wazo zuri makyao. Lakini nani atakubali kuacha lugha yake akumbatie ya mwenzie?
    Pia ingekuwa vema ukitoa mapendekezo ya namna ya kuanzisha hiyo lugha na namna ya kumfikishia kila binadamu wa kila sehemu. Mfano, tukichukua kichagga kiwe lugha hiyo, tunaanzia wapi?
     
  3. BelindaJacob

    BelindaJacob JF-Expert Member

    #3
    May 25, 2009
    Joined: Nov 24, 2008
    Messages: 5,971
    Likes Received: 293
    Trophy Points: 180
    Exaud if thats a dream you better wake up and face the reality, that won't happen!..
    Yaani dunia nzima itawalliwe na lugha moja tu?
    BTW, wewe kwa mawazo yako ungependa lugha gani itawale?
     
  4. Swahilian

    Swahilian JF-Expert Member

    #4
    May 25, 2009
    Joined: Apr 28, 2009
    Messages: 558
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Lugha moja kutawala dunia ni kitu kinachowezekana kabisa kwa msingi wa kutawala tu, lakini misingi ya kuzungumzwa na kutumiwa na watu wote aah' hiyo habari haipo, kwani lugha hujiegemeza na tamaduni ya watu na n.k, je tutafanya tamaduni moja, kabila au jamii kuwa moja, rangi ya watu iwe moja, mtazamo mmoja na hata makazi yawe ya aina moja! hata Muumba wetu katwambia nimekuumbeni mataifa, rangi lugha na maumbile tofauti ili mpate kutambuana,
     
  5. M

    MzalendoHalisi JF-Expert Member

    #5
    May 25, 2009
    Joined: Jun 24, 2007
    Messages: 3,842
    Likes Received: 91
    Trophy Points: 145
    For many years watu wengi sasa wanaongezeka kuongea English!
     
  6. Kyakya

    Kyakya JF-Expert Member

    #6
    May 25, 2009
    Joined: Apr 24, 2009
    Messages: 396
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35

    Ata hivyo bado English si lugha inayoongelewa na watu wengi zaidi ya kichina
     
  7. Bluray

    Bluray JF-Expert Member

    #7
    May 25, 2009
    Joined: Mar 25, 2008
    Messages: 3,445
    Likes Received: 26
    Trophy Points: 135
    Hili lilishajaribiwa na lugha ya Esperanto ambayo ilishindwa vibaya sana, it is not practical at all.Ukitaka kujifunza how impractical this is study the fall of Esperanto.
     
  8. Kipala

    Kipala JF-Expert Member

    #8
    May 25, 2009
    Joined: Jan 10, 2009
    Messages: 3,382
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    Sidhani hoja ni zuri. Kwanza hakuna dokezo ya kwamba dunia inaelekea kuwa na lugha moja pekee pili sidhani ya kwamba ni shabaha inayofaa.

    1. Lugha zinaendelea kubadilikabadilika. Lugha iliyoenea kushinda zote wakati wa karne ya 19 na 20 ni Kiingereza - itaendelea kama lugha moja kwa muda gani? Tayari tofauti ziko kati ya Kiingereza cha Uingereza, Marekani, Uhindi n.k. Tukumbuke historia ya [ame="http://sw.wikipedia.org/wiki/Kilatini"]Kilatini[/ame] ilikuwa lugha ya mawasiliano kwa eneo kubwa lakini ilipasuka kuwa [ame="http://sw.wikipedia.org/wiki/Lugha_za_Kirumi"]lugha nyingi za Kirumi[/ame].

    2. Utu wetu uko katika utamaduni. Napenda kujifunza lugha naona ya kwamba kila lugha ndani yake ina utamaduni tofauti. Angalia jinsi wanavyosifu, kutukana, kusalimiana n.k. kwa lugha mbalimbali. Hali hii ni utajiri! Tusiupoteze tujitahidi kutunza lugha zetu iwezekanavyo.

    3. Lakini kwa mawasiliano naona faida kuwa na lugha kadhaa zinazofaa kwa mawasiliano kati ya mataifa. Ila tu: tusishangae watoto wetu watajifunza Kichina nadhani - wenzangu wanaonaje?
     
  9. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #9
    May 26, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    MUTENSA,
    Jambo la msingi kabisa ni kuona umuhimu.
    Kwa kuwa umeona huo umuhimu.
    tuzae mbinu na njia kwa pamoja.
     
  10. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #10
    May 26, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    BLURAY,
    Hitimisho lako linanitia wasiwasi.
    Je ni lazima A akishindwa na B ashindwe?
     
  11. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #11
    May 26, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    KIPALA,
    Changamoto yako ni nzuri.
    Lakini mbona sentensi zako (ya nyekundu na ya bluu) zinapingana?

    Pia hiyo sentensi ya bluu inakubaliana na changamoto yangu.
    Tuweke sawa mkuu.
     
  12. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #12
    May 26, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 44
    Trophy Points: 0
    Dunia ya sasa inataka mtu ajue lugha nyingi awezavyo.Kwamba ULIMWENGU unaweza kukubaliana kuwe na lugha moja tu... kwa maoni yangu naona itakuwa ngumu.... chukulia mfano wafaransa walivyo na kiburi na lugha yao.Ukienda kwao hata kama wanajua kiingereza, ukiwasemesha hawatajali kukujibu..inabidi uanze kutafuta vocabulaire yako iliyopotea miaka mingi uweze angalua kuomba maji.Lugha ni utambulisho - mara nyingi lugha zilizokomaa, wenyewe hawatapenda kuzipoteza na watazilinda kwa gharama yoyote ile.Hapa Tanzania kuna mapambano kutaka kukipandisha kiswahili kwenye chati zaidi ili angalau kiwe moja ya lugha zenye kutumika angalau kwenye bara la Africa....jitihada hizi haziko kwenye kiswahili tu, ziko pia kwenye lugha nyingine kama kihausa n.k. Mwelekeo nionavyo hauko katika kupata lugha moja bali kueneza lugha nyingi zaidi ulimwenguni.
     
  13. BAK

    BAK JF-Expert Member

    #13
    May 27, 2009
    Joined: Feb 11, 2007
    Messages: 50,169
    Likes Received: 9,862
    Trophy Points: 280
    Unayosema ni kweli kabisa, lakini ni lugha gani hiyo na vigezo gani vitakavyotumika katika kuamua lugha hiyo ni ipi?

    Kwa sasa hivi kutokana na population kubwa ya Wachina Wazungu wengi wameanza kujifunza mandarin na cantonese lugha ambazo zinaongewa n watu wengi China. Na kwa maoni yangu miaka michache ijayo idadi ya Walimwengu watakaokuwa wanajifunza lugha hizo itaongezeka kwa kasi sana ili kuwawezesha kufanya biashara au hata kupata ajira China ambayo sasa hivi ndiyo Economic Power of the World.
     
  14. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #14
    May 27, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
     
  15. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #15
    May 27, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 44
    Trophy Points: 0
     
  16. Teamo

    Teamo JF-Expert Member

    #16
    May 27, 2009
    Joined: Jan 9, 2009
    Messages: 12,278
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    kunena kwa lugha moja,maanake dunia nzima tuukubali ukweli sisi sote NI WAMOJA!tukikubaliana na hilo maanake hatutagombana tena,kwa sababu HATUNA CHA KUGOMBANIA,sisi wote si ni wamoja tayari?

    sasa hili swala HALIWEZI KUTOKEA KWA KIZAZI HICHI.hebu turudi nyuma kidoooooooooooooooooooooooogo hata kama tutachelewa.karne kadhaa zilizopita watu walielewana kwa lugha wakawa na fikra 'motomoto' za kimaendeleo.wakajenga mnara ili wamfikie mungu.inaonekana walikuwa wanaukaribia UFALME WA MUNGU,mara akawavuruga.

    sasa hebu fikiri:kizazi kile ambacho mungu alikuwa karibu nao,kwa dhambi zao chache tu HAKUTAKA WAMFIKIE,itakuwaje kwa kizazi hichi 'cha nyoka?'

    mimi naona haiwezekani!HISTORICAL POINT OF VIEW INATUHUKUMU!
     
  17. OsamaBinLaden

    OsamaBinLaden JF-Expert Member

    #17
    May 27, 2009
    Joined: May 2, 2009
    Messages: 706
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    WomenofSubstanc [​IMG]
    WomenofSubstanc has no status.
    JF Senior Expert Member
    Join Date: Fri May 2008
    Posts: 1,708
    Thanks: 1,664
    Thanked 1,429 Times in 784 Posts
    Rep Power: 24 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    Credits: 3,139,250


    [​IMG] Re: LUGHA MOJA ITAWALE ulimwengu?
     
  18. Himawari

    Himawari JF-Expert Member

    #18
    May 27, 2009
    Joined: Aug 21, 2008
    Messages: 1,733
    Likes Received: 282
    Trophy Points: 180
    Exaud,
    Lugha ni sauti za nasibu......, hakuna watu waliokaa na kupanga sasa tuwasiliane kwa kiswahili au kingereza.

    Lugha hukua na kuenea kutokana na matumizi na wingi wa watu. Wazo la kuwa na lugha moja kinadharia ni zuri ila kwa vitendo ni kitu ambacho hakiwezekani!
    Kinachowezekana ni kuwa na lugha moja inayotumika kwa wingi sehemu mbalimbali duniani mfano kingereza.

    Kwa sasa dunia ni kama kijiji na kujifunza lugha ya nchi nyingine ni jambo rahisi sana, hivyo msukumo kwa sasa uko kwa mtu mmoja kujifunza lugha ya mwingine ili kuweza kurahisisha mawasiliano, kujenga umoja na ueneaji wa technolojia. Sidhani kama ubaguzi ungepungua kwa na lugha moja kwa sababu kubagua ni silka ya mtu.
     
  19. Bujibuji

    Bujibuji JF-Expert Member

    #19
    May 27, 2009
    Joined: Feb 4, 2009
    Messages: 27,236
    Likes Received: 5,526
    Trophy Points: 280

    KUNA LUGHA INAITWA KIESPERANTO ZAMANI TULIAMBIWA KUWA NI LUGHA ITAKAYOKUWA IKIIUNGANISHA DUNIA...
    SINA UHAKIKA SANA NA HILI
    LAKINI MZEE PITIA KWENYE HILI DIRISHA ILI UPATE MENGI KUHUSIANA NA HILI Swahili
     
  20. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #20
    May 29, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    WOMENOFSUB,
    Nafurahi kusikia kuwa inawezekana.
    Ni vema tukaikabili changamoto iliyopo.
    Tuje na mikakati basi mheshimiwa.
     
Loading...