Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kilimo cha Mihogo(Cassava): Mbinu, Ushauri, Changamoto na Masoko yake

Discussion in 'Kilimo, Ufugaji na Uvuvi' started by JamiiForums, Aug 7, 2011.

  1. JamiiForums

    JamiiForums Official Robot Staff Member

    #1
    Aug 7, 2011
    Joined: Nov 9, 2006
    Messages: 4,748
    Likes Received: 676
    Trophy Points: 280
    Wakuu,

    Kutokana na uhitaji wa kuwepo mjadala endelevu na wa tija kwa wajasiriamali, tumeona ni vema tukaweka hii thread kwa maslahi ya wengi.

    Tunashauri Mjadala huu ujikitae kwenye maeneo yafuatayo:

    1. Aina za mihogo na maeneo inakostawi vizuri
    2. Misimu ambayo mihogo inapandwa ni miezi ipi? Inaweza kupandwa misimu yote ya mwaka?
    3. Mihogo inashambuliwa na magonjwa yapi? Zipi mbinu za kukabiliana na maradhi hayo?
    4. Mihogo inachukua muda gani tangu kupandwa hadi kuvunwa?
    5. Hekari moja inaweza kutoa magunia mangapi ya mihogo?
    6. Masoko ya mihogo na bidhaa zake ndani na nje ya nchi yapoje?

    Asante
     
  2. Dr wa ukweli

    Dr wa ukweli JF-Expert Member

    #2
    Aug 7, 2011
    Joined: Feb 28, 2011
    Messages: 888
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 35
    Wanajf naomba mwenye ujuz/utaalam wa kilimo cha mihogo, nampango wakulima huko kisarawe kama heka 5,
    Soko lake likoje, na garama za kilimo zkoje?
     
  3. u

    ureni JF-Expert Member

    #3
    Aug 7, 2011
    Joined: Jun 14, 2011
    Messages: 936
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 35
    mzee umechungulia deal nasikia kilimo cha mihogo kinalipa vibaya mno na soko lake ni kubwa pia.

    Mfano mzuri ulio hai nenda pale mbezi stendi mwisho utakuta wamama kibao wanapigania ikija fuso ya mihogo nusu saa nyingi inakua imekwisha,na unakuta wengine wanasubiria mpaka saa tano ya usiku.

    Ngoja wataalamu wenye uzoefu nayo watupe data.
     
  4. Dr wa ukweli

    Dr wa ukweli JF-Expert Member

    #4
    Aug 7, 2011
    Joined: Feb 28, 2011
    Messages: 888
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 35
    <br />
    <br />
    kweli mkuu nimeona hata naofisini wengi wanapiga mihogo badala ya chapat
     
  5. B

    BUBE JF-Expert Member

    #5
    Aug 7, 2011
    Joined: Nov 9, 2010
    Messages: 841
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    Nadhani mtu yeyote aliye makini asingependa kuwekeza kwenye kilimo cha mhogo na kuuza bila kuongeza thamani, hasa kusindika. Ninajua very recently kuna watafiti wamegundua matumizi mengi zaidi ya unga wa mhongo mbali na chakula. Kama unaweza kutembelea ofisi za IITA unaweza kupata taarifa nzuri. Very recently pia kuna ka-mtandao ka mashirikia yanayopromote mhogo kameanzishwa nadhani naweza kukutautia details at some point
     
  6. Dr wa ukweli

    Dr wa ukweli JF-Expert Member

    #6
    Aug 7, 2011
    Joined: Feb 28, 2011
    Messages: 888
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 35
    <br />
    <br />
    mkuu nazisubiria hzo more details, ubarikiwe sana
     
  7. Mzuzu

    Mzuzu JF-Expert Member

    #7
    Aug 7, 2011
    Joined: Jul 11, 2007
    Messages: 473
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 35
    Mkuu naanza ujenzi wa kiwanda cha kusindika Rufiji kuanzia Sept na by Jan 2012 nitaanza kununua tani 20 kila siku mihogo aina zote so kama utakuwa na uwezo wa kufikisha tutanunua yote. Michungu na mitamu yote tutachukua kutengezea starch tuna masoko ya nje makubwa na tutanunua bei nzuri tu mkuu.

    Maelezo mengi zaidi yapo hapa mkuu

    http://www.jamiiforums.com/business-and-economic-forum/39210-project-funding-sources-10.html#post2118391
     
  8. Dr wa ukweli

    Dr wa ukweli JF-Expert Member

    #8
    Aug 8, 2011
    Joined: Feb 28, 2011
    Messages: 888
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 35
    <br />
    <br />
    nimekupata kiongozi tupo pamoja!
     
  9. Mwana va Mutwa

    Mwana va Mutwa JF-Expert Member

    #9
    Aug 8, 2011
    Joined: Jun 9, 2009
    Messages: 428
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 35
    hivi mihogo inachukua muda gani tokea kulima hadi kuvuna,katika maeneo ya rufiji?
     
  10. Mzuzu

    Mzuzu JF-Expert Member

    #10
    Aug 8, 2011
    Joined: Jul 11, 2007
    Messages: 473
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 35
    <br />
    <br />

    Ni miezi 7 tu itakuwa tyr kuvunwa mkuu!
     
  11. k

    kipakaMwitu Senior Member

    #11
    Aug 8, 2011
    Joined: Feb 19, 2009
    Messages: 159
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    nami nimefaidika mkuu!,Asante, hv maeneo ya huko mbegu zinauzwa bei gan kwa fungu? Maana nimeambia kule maeneo ya kisarawe, fungu la mashina 7 urefu wa mita moja ni buku6.
     
  12. k

    kipakaMwitu Senior Member

    #12
    Aug 8, 2011
    Joined: Feb 19, 2009
    Messages: 159
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    wataalam pia tuombe mtusaidie kujua aina gan ya mbegu ni bomba!, tayar niko kazini. Kuna watalaam weng hapa lakn naona msimu unakaribia wako shamban, akina malila , ngoshwe n.k! Hawasikk
     
  13. Mzuzu

    Mzuzu JF-Expert Member

    #13
    Aug 8, 2011
    Joined: Jul 11, 2007
    Messages: 473
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 35
    Mkuu check na magereza ndo walipewa jukumu la kuandaa mbegu bora zinazohimili ukame na magonjwa na zenye amount kubwa ya starch. Pia check pale Kibaha kuna shamba la mbegu ambalo hata sisi tumeshauriwa na wizara ya Kilimo kuna wataalamu pal wanafanya utafiti na kubreed mbegu bora na nimesikia zipo za kutosha.
     
  14. ndetichia

    ndetichia JF-Expert Member

    #14
    Aug 8, 2011
    Joined: Mar 18, 2011
    Messages: 27,534
    Likes Received: 120
    Trophy Points: 160
    mkuu ukishapanda ntamtaari mkuu wa kaya aje akutembelee kwenye mavuno...
     
  15. k

    kipakaMwitu Senior Member

    #15
    Aug 8, 2011
    Joined: Feb 19, 2009
    Messages: 159
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    asante sana,wk hii nitafika kibaha, ni pale taasisi ya elimu? Au kwa afisa ugani wa wilaya?,nipe raman mkuu ili niende pale.
     
  16. b

    bitimkongwe JF-Expert Member

    #16
    Aug 8, 2011
    Joined: Oct 21, 2009
    Messages: 2,975
    Likes Received: 150
    Trophy Points: 160
    Inategemea aina ya mbegu. Kuna mbegu za muda mfupi (miezi 6) na za muda mrefu (mpaka mwaka mmoja). Halafu unataka mihogo kwa madhumuni gani - starch nyingi au chakula? Jaribu kuangalia aina ya mbegu ambayo itakufaa kwa aina ya matumizi yako.

    Wengine huwa tunakula inapofika mwezi wa ramadhani.
     
  17. Dr wa ukweli

    Dr wa ukweli JF-Expert Member

    #17
    Aug 9, 2011
    Joined: Feb 28, 2011
    Messages: 888
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 35
    thanks much mkuu, nimekupata vema vp maeneo ya mlandizi kibaha yamafaa kwa kilimo??
     
  18. Mutensa

    Mutensa JF-Expert Member

    #18
    Aug 9, 2011
    Joined: Feb 20, 2009
    Messages: 426
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 35
    <br />
    <br />

    Mkuu hii ni kibqha sehemu gani, ningependa kuwatembelea hawa na kuchukua mbegu.
     
  19. Mzuzu

    Mzuzu JF-Expert Member

    #19
    Aug 9, 2011
    Joined: Jul 11, 2007
    Messages: 473
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 35
    Cassava research takes place in various research institutes that are based on the research zones. These include Agricultural Research Institute (ARI) Naliendele based in Mtwara (Southern zone), ARI Kibaha based in Kibaha (Eastern zone), ARI Ukiriguru based in Mwanza (Lake zone), ARI Maruku based in Kagera (Lake zone). Others are ARI Uyole based in Mbeya (Southern highlands zone), ARI Hombolo based in Dodoma (Central zone), ARI Tumbi based in Tabora (Western zone), ARI Tengeru based in Arusha (Northern zone) and ARI Kizimbani based in Unguja.

    Sehemu zote hizi mkuu ndo nimeambiwa na wataalamu wa wizara mbegu zinapatikana na pia baada ya hawa jamaa kufanya utafiti wanatoa kwa Magereza kwa ajili ya kuzalisha ili wakulima wanunue kwa wingi sasa. So ukifika kwao japo sina address zao kamili utapata mbegu au maelekezo mazuri.

    Mbegu ambazo zimethibitika kuwa na viwango kwa saa zinaitwa Kibaha, Mzungu na Kiroba ambazo ukilima kwa hali ya nchi yetu unweza kupata kati ya tani 10 hadi 20 kwa Hekta.

    Nafikiri hii itatoa mwanga kidogo
     
  20. Mzuzu

    Mzuzu JF-Expert Member

    #20
    Aug 9, 2011
    Joined: Jul 11, 2007
    Messages: 473
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 35
    Mkuu mikoa yote ya Pwani muhogo unakubali vizuri tu ila kama utapenda kuwa mdau kwa eneo letu au ungependa kuzalisha ili tununue ningeshauri ili kupunguza ghrama za usafirishaji ni nzuri kama utaelekea barabara ya Kilwa maeneo ya kuanzia Mkuranga kuelekea njia ya Mtwara hadi karibu na Mbuga ya Selous maeneo yapo wazi sana mkuu na yanakubali muhogo ile mbaya. Tutahitaji muhogo uingie kwenye mashine kabla ya kuzidi umri wa siku 3 tangu kuvunwa ambayo najua hiyo ni feasible kabisa kwa sehemu kubwa ya Tanzania kufikisha kiwandani.

    So Mlandizi pia sio mbali nimeongelea kupanua profit margin kwa kupunguza transportation costs tu hapo
     
Loading...