Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Imani katika Sheria kama chombo cha kupambana na ufisadi

Discussion in 'Jukwaa la Sheria (The Law Forum)' started by WomanOfSubstance, May 1, 2009.

  1. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #1
    May 1, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 42
    Trophy Points: 0
    Mpaka sasa wananchi wameweza kuona ni kwa jinsi gani matatizo yanayoikumba nchi yetu yanazidi kuongeza licha ya kuwepo sheria, vyombo na taasisi mbalimbali za kisheria zenye nguvu na mamlaka ya kuyashughulikia.Wapo wenye kuamini kwamba maadam kuna sheria na vyombo hivyo, basi mafisadi watakiona cha moto.Kwani Sheria ni nini, ni za nani na kwa manufaa ya nani?
     
  2. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #2
    May 1, 2009
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,383
    Likes Received: 2,442
    Trophy Points: 280
    sheria zinatungwa na matajiri kuwazuia maskini kuwasogelea matajiri na kuhakikisha matajiri wanaendelea kuwakandamiza maskini. Zinatungwa ili kuwapa maskini kiinimacho cha utajiri! Mara zote sheria zinatungwa kuwafurahisha matajiri na kuwaridhisha maskini lakini wakati wote kuwanufaisha watawala!
     
  3. Nemesis

    Nemesis JF-Expert Member

    #3
    May 1, 2009
    Joined: Feb 13, 2008
    Messages: 3,260
    Likes Received: 211
    Trophy Points: 160
    ha ha ha... i guess vita vya ukombozi vitajirudia, maana tunaishi katika maudhui ya zile riwaya za kusadikika, kuli, duka la walaji etc
     
  4. Pundamilia07

    Pundamilia07 JF-Expert Member

    #4
    May 2, 2009
    Joined: Oct 29, 2007
    Messages: 1,432
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0


    Mimi si mwanasheria lakini nitajaribu kuyajibu maswali yako kwa kutumia uwezo wangu binafsi wa kuelewa.

    Sheria ni mfumo wa utaratibu ambao jamii fulani imejiwekea ili kudumisha utulivu na kuwalinda watu au vitu.

    Katika kujibu swali lako la pili la sheria ni za nani, kama ambavyo nimeeleza kwenye jibu langu lililotangulia, Sheria ni mali ya jamii fulani husika ambayo imejitungia.
    Kwa mfano, sheria zetu za Tanzania ni mali yetu sisi watanzania kwa ajili ya kuzifuata ili tuweze kudumisha utulivu ndani ya jamii zetu na pia kutulinda sisi wenyewe na mali zetu.

    Sheria zote ambazo jamii husika imejiwekea ni kwa matumizi na manufaa ya jamii hiyo. Ni wazi kabisa kuwa katika matumizi au utekelezaji wa sheria kuna pande mbili kubwa ambazo ninaziona ni muhimu.
    Kwanza, wananchi wenyewe ambao wanatakiwa wazitumie (apply) katika shughuli zao za kila siku. hapa nina maanisha kuwa jamii inapaswa kuhakikisha inazingatia sheria na kuzifuata.
    Upande wa pili kuna vyombo vya kusimamia sheria hiyo. Hizi ni taasisi muhimu ambazo kazi zake ni kutoa tafsiri na kusimamia utekelezwaji wa sheria.
     
  5. Abdulhalim

    Abdulhalim JF-Expert Member

    #5
    May 2, 2009
    Joined: Jul 20, 2007
    Messages: 16,463
    Likes Received: 16
    Trophy Points: 135
    Na-assume hapa zinazozungumziwa ni sheria za nchi. Mara nyingi sheria huwa hazina matatizo sana, ila uzuri wa sheria inabidi viende sambamba na umakini na umahiri wa enfocer. Enforcer inabidi awe na will ya kutenda haki na bila kuangalia usoni mlalamikiwa au mlalamikaji.

    Nadhani ktk nchi yetu tatizo kubwa lipo kwa law enforcers.
     
  6. PakaJimmy

    PakaJimmy JF-Expert Member

    #6
    May 2, 2009
    Joined: Apr 29, 2009
    Messages: 16,234
    Likes Received: 101
    Trophy Points: 145
    Sheria ni ile mambo ya kumfunga mama ntilie miezi sita gerezani kwa kosa la kuuza chakula mtaani, na kumwacha fisadi anaingia hadi bungeni, anachangia hoja na inapigiwa makofi. Hii ndo sheria mzee...
     
  7. R

    Rwabugiri JF-Expert Member

    #7
    May 2, 2009
    Joined: Jul 10, 2007
    Messages: 2,777
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 135
    Sheria ya Tanzania only,
    Ni maandishi yaliyo jaa kwenye makaratasi kwa ajili ya kuwahukumu wezi wa kuku na mikungu ya ndizi na wagombania mabwana na mahawala!

    Sheria hizo ziko tayari kwa ajili ya kupindishwa na kuwaacha mafisadi mtaani wakipeta huku wakiishi juu ya sheria hizo. Inapo bidi sheria mpya hutungwa chap chap kuhakikisha 'ruling class' haisumbuliwi wala kusemwa vibaya wala kutishiwa kuondolewa madarakani (eg mgombea binafsi)
     
  8. MwanaFalsafa1

    MwanaFalsafa1 JF-Expert Member

    #8
    May 2, 2009
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 5,566
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 135
    sheria ni kwa manufaa ya anaye zitunga na anao watetea. Iwe ana tetea wananchi, makundi fulani au kutetea maslahi yake mwenyewe.
     
  9. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #9
    May 2, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 42
    Trophy Points: 0
    Tafsiri mojawapo ya sheria ni:
    "Sheria ni chombo cha mabavu cha dola".

    Kama ni chombo cha dola tena cha mabavu sisi kupitia wabunge wetu tunatunga sheria na kuwaachia watafsiri sheria, ( mahakama) kuzitumia hizo sheria kwenye kesi/mashauri mbaimbali - ya madai na ya jinai.

    Katika kutekeleza sheria kuna vyombo vingi na michakato mingi.Je mwisho wa siku tunapata nini? je ni kweli kuwa tunatunga sheria zenye kuwakilisha matakwa na matarajio yetu? Je, wanaotafsiri hizo sheria, sisi kama wananchi tunawawajibisha vipi? ( nauliza maswali haya ya kifilosofia kuchagiza mjadala)
     
  10. Dilunga

    Dilunga JF-Expert Member

    #10
    May 3, 2009
    Joined: Apr 8, 2009
    Messages: 679
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 0
    La hasha.

    Bunge letu sio la kutunga sheria bali ni muhuri, rubber stamp, ya miswaada au hoja chovu yeyote ya serikali. Mara ya mwisho wabunge kutunga sheria wenyewe ilikuwa zaidi ya miaka kumi na mbili iliyopita, 1997 ( sheria ya Balozi P. Ndobho, NCCR Musoma Vijijiji, sheria ya A. Mrema, NCCR Temeke, sheria ya J. Mungai, CCM Mufindi Kaskazini ) na ukienda nyuma zaidi, 1995, sheria ya Jenerali Ulimwengu, CCM Taifa. Wabunge wanne tu kati ya mamia na mamia ya wabunge waliopata kuchaguliwa miaka 20, 30 iliyopita.

    Aibu.
     
  11. Pundamilia07

    Pundamilia07 JF-Expert Member

    #11
    May 3, 2009
    Joined: Oct 29, 2007
    Messages: 1,432
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    Pamoja na kuchagiza mjadala, je hiyo tafsiri ni rasmi? Je, unaweza kutupatia link ili nijiridhishe na tafsiri hiyo?
     
  12. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #12
    May 3, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 42
    Trophy Points: 0
    Hapo sasa....
    BTW...umenikumbusha enzi za Party supremacy..je Tanzania which organ is supreme..is it the Legislature, Executive or the Judiciary?
     
  13. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #13
    May 3, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 42
    Trophy Points: 0
    Hii ni mojawapo ya tafsiri za legal positivists wa mwanzo - you can read works of John Austin na Jeremy Bentham..kama unapenda kuelewa zaidi.Au uliza wanasheria waliomo humu maana hata mimi siyo mwanasheria hahahaha ila nina interest kwenye sheria.
     
Loading...