Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

EPA billionaires shocked banker

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by BAK, Jan 29, 2009.

  1. BAK

    BAK JF-Expert Member

    #1
    Jan 29, 2009
    Joined: Feb 11, 2007
    Messages: 50,061
    Likes Received: 9,771
    Trophy Points: 280
    EPA billionaires shocked banker
    FAUSTINE KAPAMA
    Daily News; Wednesday,January 28, 2009 @21:15​

    A prosecution witness told a court in Dar es Salaam yesterday, how he was shocked after his clients became billionaires shortly after opening an account at the bank in 2005.

    Ronald Manongi, Head of Operations and Administration with Commercial Bank of Africa (CBA), two businessmen, Rajab Shaban Maranda and Farijala Shaban Hussein, opened a joint current account number 0101305008 on August 31, 2005 in the name of Kiloloma and Brothers after depositing 500,000/-.

    "But, two days later (on September 2, 2005), the Central Bank credited the account with 921,178.83 Pounds, equivalent to 1,864,949,294/45 for M/S B.C. Cars Exports Limited," he told principal resident magistrates Cypriana William, Saul Kinemela and Phocus Bampikya, who were presiding over the case.


    Mr Manongi was testifying in a case in which Maranda and Hussein are charged with forgery and stealing 1.86bn/- from the Bank of Tanzania (BoT) through the External Payment Arrears (EPA). Led by Principal State Attorney Stanislaus Boniface, Mr Manongi, who is the second prosecution witness (PW2), told the court that he was suspicious of the transaction and expressed his concern in writing to BoT.

    "I expressed to the supervisor of banks my concern and doubts on the way the bank account was opened and hurriedly credited with such a colossal amount of money," he said. He told the court that the BoT answered his queries later.

    Referring to a letter signed by Deputy Governor Juma Reli, Mr Manongi testified that the Central Bank informed him that funds credited to Rashhaz Tanzania Limited and Kiloloma and Brothers were genuine payments originating from BoT in respect of national external debt obligations. Rashhaz Company owned by Maranda is also named to have been used in theft transactions from EPA account.


    The witness told the court further that he also wrote a letter to partners of Kiloloma and Brothers, seeking to know the source of such huge amount of money and who would be the beneficiaries. He testified that Maranda replied to him that the money was payment of debt on behalf of their principal, M/S B.C.

    Cars Exports Limited of Mumbai India and that they had authority to use part of such amount as per agreement they had entered with the company. After getting such information from both the Central Bank and Kiloloma and Brothers, the witness testified, he allowed the bank account to be operated.

    The businessmen withdrew at least all the money within two months, as at December 6, 2005 the account had only 41,920/-. Mr Manongi testified that out of 1,864,949,294/45, only 350,000 Sterling Pounds, equivalent to 714,700,000/- was transferred through telegraphic transfer to B.C.

    Cars Export Limited at HSBC in Britain and 41,920/- was deposited in another bank account operated by the accused. He told the court further that since the account was opened at his bank no any other deposit was made by the accused and had not operated it since they withdrew the entire amount. As of now, he testified, the accused have overdrawn 115,394/96. Hearing of the case continues today.
     
  2. Nyambala

    Nyambala JF-Expert Member

    #2
    Jan 29, 2009
    Joined: Oct 10, 2007
    Messages: 4,468
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 135
    Kwa hiyo na huyo Juma Reli ni fisadi????, du kweli bongo kazi ipo????
     
  3. Mama Mdogo

    Mama Mdogo JF-Expert Member

    #3
    Jan 29, 2009
    Joined: Nov 21, 2007
    Messages: 2,703
    Likes Received: 162
    Trophy Points: 160
    Unategemea nini wakati hii hela ya EPA ilikuwa imekaa hapo BOT haina mwenyewe na mwizi aliyemo ndani ya BOT ili aiibibe lazima ashirikiane na mwizi toka nje. Tanzania WIZI mtupu, mkubwa anaibia nchi, mdogo anamwibia mdogo mwenzake, wizi mtindo mmoja!!!
     
  4. Icadon

    Icadon JF-Expert Member

    #4
    Jan 29, 2009
    Joined: Mar 21, 2007
    Messages: 3,588
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 0
    Kuna mzanzibari mmoja alikuwa anajisifia kuwa "ooh kwenye EPA hakuna ata Mzenji mmoja"
     
  5. Pdidy

    Pdidy JF-Expert Member

    #5
    Jan 29, 2009
    Joined: Nov 22, 2007
    Messages: 25,552
    Likes Received: 1,609
    Trophy Points: 280
    ‘Akaunti ya akina Maranda iliaminiwa BoT'
    Neema Mgonja
    Daily News; Wednesday,January 29, 2009

     
  6. BAK

    BAK JF-Expert Member

    #6
    Jan 30, 2009
    Joined: Feb 11, 2007
    Messages: 50,061
    Likes Received: 9,771
    Trophy Points: 280
    Kesi ya EPA: Shahidi azidi kuibua mapya

    na Happiness Katabazi
    Tanzania Daima~Sauti ya Watu

    MKUU wa kitengo cha uendeshaji wa huduma kwa wateja katika Commercial Bank of Africa, Ronald Manongi, ambaye ni shahidi wa pili katika kesi ya wizi wa sh bilioni 1.8 za EPA inayomkakili Farijala Hussein na Mweka Hazina wa CCM Mkoa wa Kigoma, Rajabu Maranda, jana alimaliza kutoa ushahidi wake kwa kuieleza mahakama kuwa hajawahi kupokea malalamiko toka Kampuni ya BC Cars Export Ltd ya Mumbai, India kwamba imedhulumiwa fedha na Kampuni ya Kiloloma & Brothers ya Tanzania.

    Shahidi huyo, alieleza hayo jana katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Salaam, alipokuwa akijibu maswali ya wakili wa utetezi, Majura Magafu.

    Alidai BC Cars Export Ltd yenye akaunti UK iliingiziwa fedha hizo kwa njia ya Telegraph Transfer (TT) na kampuni ya Kiloloma & Brothers ambayo ilikuwa na akaunti Commercial Bank of Africa.

    Hata hivyo, alidai BoT haijawahi kuitaarifu benki yake kwamba sh bilioni 1.8 walizoiingizia Kiloloma & Brothers si malipo halali.

    Ifuatayo ni sehemu ya mahojiano kati ya wakili Magafu na Shahidi Manongi:

    Wakili:Jana (Juzi) wakati unaongozwa na msomi mwenzangu, Stanslaus Boniface, kutoa ushahidi, uliiambia mahakama kwamba baada ya kuona kiasi hicho cha fedha kimeingia kwenye akaunti ya washtakiwa ulipatwa na wasiwasi, eh ulimpigia simu Ofisa wa BoT? Tutajie jina lake tafadhali?

    Shahidi: Iman Mwakosya ambaye pia anakabiliwa na kesi za EPA katika mahakama hii.

    Wakili: Eeeh.. Mwakosya alikujibu nini kwenye mazungumzo yenu katika simu?

    Shahidi: Aliniambia fedha hizo ni halali na BoT imezituma kwa Kiloloma & Brothers.

    Wakili: Ulimuuliza Mwakosya ni kwa nini BoT inawalipa hizo fedha?

    Shahidi: Alinijibu ni deni la EPA.

    Wakili: BoT waliingizia fedha akaunti kwa Tsh au fedha za kigeni ambayo zina thamani gani?

    Shahidi: Paundi 921,178.83.

    Wakili: Kuna siku yoyote BoT waliwahi kuwaandikia kwamba malipo hayo si halali?

    Shahidi: Hawajawahi kuiandikia benki yetu kwamba malipo hayo si halalali.

    Wakili: Kuna siku wateja wangu walikiuka masharti ya benki mliyowapa kabla ya kufungua akaunti yao?

    Shahidi: Sikumbuki kama waliwahi kukiuka masharti.

    Wakili: Ni wakati gani benki inaweza kumwambia mteja hapo umekiuka taratibu?

    Shahidi: Pale mteja anapokiuka taratibu za kibenki.

    Wakili: Nyie benki mnaruhusiwa kuingilia matumizi ya fedha za mteja wenu?

    Shahidi: Hatuingilii.

    Wakili: Mteja anapokuja na leseni na deed of partnership ya kampuni yao zinazoonyesha wanafanya biashara mbili tofauti, yaani leseni inasema wanafanya biashara ya kukusanya manyoya halafu deed of partnership inasema wanakusanya madeni mnafanyaje?

    Shahidi: Sisi tulimwangalia mdhamini wa Kiloloma & Brothers ambaye ni Rashhaz(T)Ltd, ambaye ndiye alimtambulisha kwetu tukawafungulia akaunti. Na kwa mujibu wa saini ya akaunti ya Rashhaz(T)Ltd inaonyesha Maranda ndiye mmiliki kwa kampuni hiyo.

    Wakili: Utakubaliana na mimi benki yenu, suala la leseni na deed of pertneship mnalifumbia macho?

    Shahidi: Kimya.

    Wakili: Kimsingi mtakubaliana na mimi benki yenu, Kiloloma & Brothers hamna tatizo nayo?

    Shahidi: Hatuna tatizo nayo.

    Wakili: Benki yenu mliwahi kuona makubaliano ya Kiloloma & Brothers kuitumia fedha BC Cars Export Ltd?

    Shahidi: Hatujawahi kuyaona.

    Wakili: Benki yenu ilishawahi kupata malalamiko toka BC Cars Export Ltd kwamba wamedhulumiwa fedha zao na Kiloloma & Brothers?

    Shahidi: Hatujawahi kupata malalamiko.

    Wakili: Mnawaamini wateja wenu (washtakiwa)?

    Shahidi: Tunawaamini ndiyo maana tuliendelea kufanya nao biashara.

    Aidha shahidi wa tatu katika kesi hiyo, Meneja wa Kenya Commercial Bank Tawi la Mlimani, Twilumba Talawa (34), alidai yeye ndiye aliyewafungulia akaunti ya Kiloloma & Brother washtakiwa wakati huo akiwa Meneja Msaidizi Kitengo cha Huduma kwa wateja wa benki ya United Bank of Africa.

    Ifuatayo ni sehemu ya mahojiano kati ya Wakili wa Serikali na shahidi:

    Wakili: Agosti mwaka 2003 ulikuwa ukifanya kazi katika benki gani?

    Shahidi: United Bank of Afrika (UBA).

    Wakili: Kuna umoja wa biashara unafahamika kwa jina la Kiloloma & Brothers, uliufahamu lini na vipi?

    Shahidi: Niliufahamu baada ya wateja wangu kufika ofisini kwa ajili ya kufungua akaunti.

    Wakili: Angalia hii fomu, waliomba kufungua akaunti ya kampuni hiyo ni akina nani?

    Shahidi: Farijara na Maranda.

    Wakili: Watu hao wapo hapa mahakama ebu watambue?

    Shahidi: Wale wawili walioketi pale kizimbani (anawanyooshea kidole).

    Wakili: Fomu hiyo ya kufungulia akaunti ya kampuni hiyo ililetwa na nani ofini kwenu?

    Shahidi: Farijara Hussein na fomu hiyo alinikabidhi mimi.

    Ifuatayo ni sehemu ya mahojiano kati ya wakili wa utetezi Majura Magafu na shahidi:

    Wakili: Je huyu Farijara na Maranda walileta leseni wakati wanafungua akaunti?

    Shahidi: Ndiyo.

    Wakili: Hiyo leseni benki inawasaidia nini?

    Shahidi: Haitusaidii kitu. Kesi hiyo inaendelea kusikilizwa leo.


     
  7. Zero

    Zero JF-Expert Member

    #7
    Jan 30, 2009
    Joined: Mar 8, 2008
    Messages: 301
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Interesting!
     
Loading...