Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

asilimia 94 ya Watanzania hawanawi mikono

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by kilimasera, Jan 15, 2011.

  1. kilimasera

    kilimasera JF-Expert Member

    #1
    Jan 15, 2011
    Joined: Dec 2, 2009
    Messages: 3,072
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 135
    ASILIMIA nne hadi sita ya Watanzania ndio wanaodaiwa kujua kunawa mikono kabla na baada ya kula huku kundi kubwa likionekana kutokujali kabisa afya zao, ilielezwa.Kauli hiyo ilitolewa juzi na Mkurugenzi wa Idara ya Kinga katika Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii, Dk Donan Mmbando wakati akikabidhi choo kwa mshindi wa shindano la ‘fyatua choo na ushinde’.

    Dk Mmbando alisema idadi kubwa ya Watanzania yaani zaidi ya asilimia 94 hawana mazoea ya kunawa kabla ya kula na baada ya kula jambo ambalo ni hatari sana katika afya zao.

    Alisema ingawa kwa Waafrika wengi hilo limekuwa ni tatizo, lakini kwa Watanzania linakuwa ni tatizo sugu ambalo linatakiwa kushughulikiwa kwa kila mtu kubadili tabia yake katika kuijali afya yake na familia yake.
    Mkurugenzi huyo alisema kama kila mmoja atamua kwa dhati katika kuanzisha mapambano juu ya afya yake hakuna jambo ambalo linaweza kushindikana.

    Katika zoezi hilo ambalo alimkabidhi choo chenye thamani ya zaidi ya Sh 22 milioni Fatuma Ally, Mmbando aliwataka Watanzania kujenga tabia ya kutumia vyoo na si kuvijenga na kuvitelekeza.
    Alisema wengi wamekuwa wakijenga vyoo vyao, lakini badala ya kuvitumia kwa kazi inayokusudiwa wamekuwa hawavitumia na matokeo yake vinabaki kama urembo wa nyumba.


    Mtaalamu huyo wa afya alilaani pia kitendo cha madereva wa magari makubwa wanaopenda kusimamisha magari yao maporini kwa mtindo wa kuchimba dawa na kusema kuwa wanahatarisha afya za wasafiri wao.


    Kwa upande wake mwakilishi wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto (Unicef), Judina Mtenga aliahidi kumsaidia Fatuma tanki la maji lenye ujazo wa lita 3,000 ili choo hicho chenye matundu manane kianze kutumika hata kabla ya maji hayajafika katika eneo hilo.

    Fatuma alijengewa choo hicho kwa ajili ya kukifanyia biashara kati ya makubaliano yake na Manispaa ya Dodoma katika eneo linakotarajiwa kujengwa Soko la Kisasa katika Kata ya Chang’ombe na kwamba uongozi wa Manispaa kupitia kwa Naibu Meya Jumanne Ngede uliahidi kumpa ushirikiano wa hali na mali ili kuuweka mji huo katika hali ya usafi.
     
  2. PakaJimmy

    PakaJimmy JF-Expert Member

    #2
    Jan 15, 2011
    Joined: Apr 29, 2009
    Messages: 16,234
    Likes Received: 105
    Trophy Points: 160
    Habari hii haina utafiti.
    Kweli kuna watu wanakula bila kunawa , na hawanawi baaa ya kula, lakini si kwa asilimia hizo...94%??!
     
  3. Lizzy

    Lizzy JF-Expert Member

    #3
    Jan 15, 2011
    Joined: May 25, 2009
    Messages: 22,194
    Likes Received: 122
    Trophy Points: 160
    Mhh sidhani kama wanafika wengi hivyo ila wapo!Unakuta mtu anatoka chooni hanawi alafu dkk tano baadae anakula tena bila wasiwasi!
     
  4. kilimasera

    kilimasera JF-Expert Member

    #4
    Jan 15, 2011
    Joined: Dec 2, 2009
    Messages: 3,072
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 135
    Mb ona tunaona mpaka huku vyuo watu wakikuta mnagonga ugali nao wanaingia tu kwenda kunawa mkono anafikiri atachelewa au watu watamuwahi kushusha mzigo!
     
  5. afrodenzi

    afrodenzi Platinum Member

    #5
    Jan 15, 2011
    Joined: Nov 1, 2010
    Messages: 17,781
    Likes Received: 1,674
    Trophy Points: 280
    mmmhh hii ni ngumu kuamini 94%..??????????????????
    duuuhh mkuu hii number ni kubwa sana yaani.
     
  6. b

    babacollins JF-Expert Member

    #6
    Jan 15, 2011
    Joined: Dec 23, 2010
    Messages: 879
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 35
    Nakubaliana na hili watanzania ni wavivi!!(?) kunawa mara kwa mara hasa linapokuja swala la kula vitu kama matunda,karanga,mihogo hata dawa na vingine vidogovidogo lakini vinakwenda tumboni.Tukumbuke kupeana mikono,matumizi ya ATM,simu nk vinaweza kuifanya mikono kua michafu sio kwenda chooni tu.
     
  7. Lizzy

    Lizzy JF-Expert Member

    #7
    Jan 15, 2011
    Joined: May 25, 2009
    Messages: 22,194
    Likes Received: 122
    Trophy Points: 160
    Hatari kweli!Ndo maana mi nashauri kila mtu kupewa sahani yake!Kwa style hiyo kama mnashare hata alienawa atapata uchafu wa asienawa!
     
  8. kilimasera

    kilimasera JF-Expert Member

    #8
    Jan 15, 2011
    Joined: Dec 2, 2009
    Messages: 3,072
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 135
    kwa tuliokulia familia za kisocialist kwa mtu kupewa sahani yake ni kosa kubwa sana kwani linatengwa sinia kubwa na bakuli kubwa moja ya mboga na huruhusiwi kuchukua nyama mpaka mkubwa aanze wanasema kila mmoja akijipakulia mboga ya kwake na msosi wa kwake kuna watu wanakua hawashibi na mboga haitotosha!
     
  9. Lizzy

    Lizzy JF-Expert Member

    #9
    Jan 15, 2011
    Joined: May 25, 2009
    Messages: 22,194
    Likes Received: 122
    Trophy Points: 160
    Kwa watoto ni sawa kwasababu wanakua directed kunawa mikono kabla ya kuanza kula..tena mara nyingi kila mtu ananawishwa pale pale mezani!!
     
  10. kilimasera

    kilimasera JF-Expert Member

    #10
    Jan 15, 2011
    Joined: Dec 2, 2009
    Messages: 3,072
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 135
    mkuu tatizo linakua wote mnanawa kwenye bakuli moja la kunawia!sasa hapo mnakua mmesolve nini?
     
  11. M

    Mundu JF-Expert Member

    #11
    Jan 15, 2011
    Joined: Sep 26, 2008
    Messages: 2,713
    Likes Received: 19
    Trophy Points: 135
    Kama hii habari ni ya kweli, basi asilimia 94% pia walipaswa waugue kipindupindu!! Kama si kipindupindu basi ni typhoid, safura, minyoo nk.

    Tatizo letu kubwa ni Malaria, ambalo halina shida ya kutokunawa mikono.
     
  12. Lizzy

    Lizzy JF-Expert Member

    #12
    Jan 15, 2011
    Joined: May 25, 2009
    Messages: 22,194
    Likes Received: 122
    Trophy Points: 160
    Hahahaha hiyo kali nyingine..unatoa uchafu kwa uchafu!Ustaarabu ni kua na mabakuli mawili..moja la maji masafi na lingine la kukingia machafu!
     
  13. Da Pretty

    Da Pretty JF-Expert Member

    #13
    Jan 15, 2011
    Joined: Dec 9, 2010
    Messages: 3,022
    Likes Received: 33
    Trophy Points: 145
    "Mtaalamu huyo wa afya alilaani pia kitendo cha madereva wa magari makubwa wanaopenda kusimamisha magari yao maporini kwa mtindo wa kuchimba dawa na kusema kuwa wanahatarisha afya za wasafiri wao"

    Sasa kwa hili lakuchimba dawa tunafanyaje?
     
  14. BONGOLALA

    BONGOLALA JF-Expert Member

    #14
    Jan 15, 2011
    Joined: Sep 14, 2009
    Messages: 13,040
    Likes Received: 1,338
    Trophy Points: 280
    huduma yenyewe ya maji haipatikani,tutanawa na nini?
     
  15. Ikimita

    Ikimita JF-Expert Member

    #15
    Jan 15, 2011
    Joined: Oct 23, 2010
    Messages: 301
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
    Nitakubali iwapo utasema asilimia 94 ya watanzania hawanawi mikono wanapomaliza kujisaidia.
     
  16. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #16
    Jan 15, 2011
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,150
    Likes Received: 16,115
    Trophy Points: 280
    Sijui wamefanyaje utafiti wao ingawa najua kuna ukweli hapo. Halafu na tulivyo na tabia ya kujisaidia hovyo hovyo vichakani...mweh!
     
  17. c

    chetuntu R I P

    #17
    Jan 16, 2011
    Joined: Jan 10, 2011
    Messages: 954
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Hii indicator haijakaa vizuri kama ni hivyo magonjwa ya kuhara yangekuwa juu.
     
  18. Saint Ivuga

    Saint Ivuga JF-Expert Member

    #18
    Jan 16, 2011
    Joined: Aug 21, 2008
    Messages: 31,197
    Likes Received: 5,726
    Trophy Points: 280
    hii ni tabia ya ulivyolelewa na wazazi wako
     
  19. Masaningala

    Masaningala JF-Expert Member

    #19
    Jan 16, 2011
    Joined: Nov 19, 2010
    Messages: 518
    Likes Received: 65
    Trophy Points: 45
    Inawezekana amejumlisha na idadi ya watoto wachanga!
     
  20. Mtu wa Pwani

    Mtu wa Pwani JF-Expert Member

    #20
    Jan 16, 2011
    Joined: Dec 26, 2006
    Messages: 4,085
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 135
    mmh watafiti na tafiti za kutafuta intetion
     
Loading...