Wakazi wa kijiji cha Kitgum Uganda waitumia fursa ya Nzige kuvamia mashamba yao na kuwageuza kuwa Chakula

KITAULO

JF-Expert Member
Apr 27, 2018
1,485
2,000
Wakati serikali ikijitahidi kupata njia madhubuti ya kukabiliana na uvamizi wa nzige wa jangwani, Huko nchini Uganda wamegeuza baraka kwa wakaazi wa Wilaya ya Kitgum. Wakazi hao wanawakamata nzige na kuwafanya kwa chakula.



Umati mkubwa wa nzige wa jangwani ulivamia vijiji vya Gogo na Abudere katika Parokia ya Lukwar katika Kata ya Labongo Akwang Sub Jumanne jioni na kuelezw akuwa Walikaa usiku kucha kwenye matawi ya miti na nyasi zilizofunika eneo la zaidi ya kilomita tatu. Wakazi kadhaa waliitumia sku ya Jumanne jioni na Jumatano asubuhi kuokota nzige hao kwa chakula. Wengine wameanzia kukaanga nzige kwa kula. Kutansia Anena 60, mkazi wa kijiji cha Igogo ni mmoja wa wale waliokamata nzige kadhaa na kuwafanay kama chakula.

Anena alisema “Nzige wamekuwa chanzo cha chakula tangu zamani. Alisema kuwa pia alilazimika kuwapata ili waongeze lishe yake kwa sababu ya uhaba wa chakula kutokana na mavuno duni mwaka jana. Anabainisha kuwa wadudu hao huchemshwa kwanza na kukaushwa kwenye jua kabla ya kukaanga na mafuta ya kupikia na kutumiwa. “Tulipika wadudu hawa kwa kula. Zamani ilikuwa wanapokuja basi wanakamatwa, huchemshwa, hukaushwa kabla ya kutumiwa na watoto na hata watu wazima. Hivi sasa tunacho chakula kidogo kwa sababu ya mavuno duni mwaka jana kutokana na mvua zilizorejea na kuharibu mazao yetu yote, ”Anena saif. Christine Abalo, mkazi wa kijiji cha Igogo na mama wa watoto watano, alisema aliamua kukamata nzige ili kuonja ladha yake, kwani wazee waliwaambia kuwa nzige wanaliwa kama chakula.

Abalo anasema hatua ya kutokata tamaa ya kushika nzige ni kwa sababu ya shida ya chakula katika familia yao. Beatrice Alanyo, mkazi mwingine alisema alikamata madumu mawili ya nzige siku ya Jumanne jioni na bado anasubiri udhibitisho kutoka kwa viongozi wa wilaya kama wako salama kwa matumizi kwani serikali imeanza kunyunyizia dawa.

1582282062101.png

Hata hivyo, aliowanya wenyeji ambao bado wanawakamata nzige kutoka maeneo ambayo yametiwa dawa, akisema kemikali hiyo ni hatari kwa mwili wa binadamu. Bwana Komakech alisema watu wanapaswa kula kidogo ili kuepuka kuvimbiwa na kufungwa kwa tumbo. “Usichukue zile ambazo zimeathiriwa na kemikali. Kusanya tu wale ambao una uhakika wako salama . Pia kula kwa uangalifu kwa sababu wengi wao wanaweza kukusababisha kuvimbiwa na tumbo, “alisema. Timu ya wafanyikazi wa Kitengo cha Ulinzi cha Mitaa wakiongozwa na Brig Gen. Francis Chemo, Serikali ya Mtaa wa Kitgum ilidhinisha bajeti ya Sh milioni 780 Jumanne kusaidia mapambano dhidi ya uvamizi wa nzige wa jangwani.

 

Attachments

Top Bottom