USHAURI: Kilimo cha Mananasi na masoko yake Tanzania

Job K

JF-Expert Member
Joined
Oct 4, 2010
Messages
8,127
Likes
4,257
Points
280

Job K

JF-Expert Member
Joined Oct 4, 2010
8,127 4,257 280
Kilimo cha mhogo si kigumu kama ambavyo wengi tunadhani, tatizo ni kwamba huko nyuma mhogo ulikuwa unadharauliwa sana, lakini cha msingi ni kujua kanuni za kilimo bora yaani shamba bora, mbegu bora, upandaji wa kitalaamu kama spacing, na wakati gani uvune, ulinzi dhidi ya wanyama, haya ndio mambo muhimu kwa mkulima. Sasa unataka kupanda kwenye matuta au sesa. wengi wanapenda kupanda mhogo ktk matuta zaidi japokuwa hata ktk sesa mihogo inazaa vizuri. Mihogo inapandwa kwa kutumia cuttings, yaani unachomeka mbegu zake kwenye shamba lililotayarishwa vizuri kwa mistari. Mhogo unapandwa wakati wo wote ili mradi shamba lina unyevunyevu wa kutosha. Urefu wa mbegu hutofautiana hasa kwa sababu ya mazoea yetu,wengine hupenda vipande vifupi na wengine hupenda virefu.

Nikutajie baadhi ya mbegu zetu, kibangameno ni mtamu sana na kwenye mvua nyingi sana hausumbuliwi na maji, yaani mkavu, Binti athumani huu ni mtamu na kisamvu chake kinalika sana na hauwi mkubwa kwa umbile na mwingine ni Bonga na butu( kigoma) huu una starch nyingi na unahitaji udongo mweusi.

Haya na wengine waseme.
Matokeo mazuri utayapata ukipanda kwa matuta. Matuta yanakuwa na udongo mwingi uliotifuliwa hivyo hurahisisha mizizi ya muhogo (ambayo ndo mihogo yenyewe) kupenya kwa urahisi na kutafuta chakula ardhini, tofauti na yule atakayetumia kilimo cha sesa ambacho huifanya mizizi ifike kwenye ardhi ngumu haraka na hivyo kusababisha mzizi kudumaa. Hivyo muhogo utakaotoka kwenye kilimo cha matuta utakuwa muhogo ulioshiba. Faida nyingine pia matuta yanahifadhi maji kwa muda mrefu tofauti na Sesa.

Hivyo ndugu nakushauri utumie kilimo cha Matuta. Katika kutumia Cuttings ni vizuri ukitumia ndefu kama futi moja hivi au sm 30 na uchomeke kiasi cha sm 15 ardhini kwa kuulaza katika pembe ya nyuzi 45. Ni vizuri kupanda mihogo mara tu mvua zinapoanza hasa kwa maeneo yenyewe mvua za taabu hii itasaidia mihogo kushika vizuri ardhini na hivyo kuweza kushindana na jua mara msimu wa mvua unapoisha. Maana itakuwa imeshakuwa na mizizi mingi na yakutosha kuutafutia mmea chakula na maji ardhini.

Utapata na kwa wengine.
 

newmzalendo

JF-Expert Member
Joined
Mar 23, 2009
Messages
1,369
Likes
78
Points
145

newmzalendo

JF-Expert Member
Joined Mar 23, 2009
1,369 78 145
kwa karibu na Dar muhogo umepanda thamani sana,sasa hivi kipande cha muogo ni sh500 kwenda juu,hiyvo kwa mkulima itakuwa ni around 200sh kwa ukubwa/ujazo huo huo
Kilimo cha mhogo si kigumu kama ambavyo wengi tunadhani, tatizo ni kwamba huko nyuma mhogo ulikuwa unadharauliwa sana, lakini cha msingi ni kujua kanuni za kilimo bora yaani shamba bora, mbegu bora, upandaji wa kitalaamu kama spacing, na wakati gani uvune, ulinzi dhidi ya wanyama, haya ndio mambo muhimu kwa mkulima. Sasa unataka kupanda kwenye matuta au sesa. wengi wanapenda kupanda mhogo ktk matuta zaidi japokuwa hata ktk sesa mihogo inazaa vizuri. Mihogo inapandwa kwa kutumia cuttings, yaani unachomeka mbegu zake kwenye shamba lililotayarishwa vizuri kwa mistari. Mhogo unapandwa wakati wo wote ili mradi shamba lina unyevunyevu wa kutosha. Urefu wa mbegu hutofautiana hasa kwa sababu ya mazoea yetu,wengine hupenda vipande vifupi na wengine hupenda virefu.

Nikutajie baadhi ya mbegu zetu, kibangameno ni mtamu sana na kwenye mvua nyingi sana hausumbuliwi na maji, yaani mkavu, Binti athumani huu ni mtamu na kisamvu chake kinalika sana na hauwi mkubwa kwa umbile na mwingine ni Bonga na butu( kigoma) huu una starch nyingi na unahitaji udongo mweusi.

Haya na wengine waseme.
 

Malila

JF-Expert Member
Joined
Dec 22, 2007
Messages
4,487
Likes
909
Points
280

Malila

JF-Expert Member
Joined Dec 22, 2007
4,487 909 280
Matokeo mazuri utayapata ukipanda kwa matuta. Matuta yanakuwa na udongo mwingi uliotifuliwa hivyo hurahisisha mizizi ya muhogo (ambayo ndo mihogo yenyewe) kupenya kwa urahisi na kutafuta chakula ardhini, tofauti na yule atakayetumia kilimo cha sesa ambacho huifanya mizizi ifike kwenye ardhi ngumu haraka na hivyo kusababisha mzizi kudumaa. Hivyo muhogo utakaotoka kwenye kilimo cha matuta utakuwa muhogo ulioshiba. Faida nyingine pia matuta yanahifadhi maji kwa muda mrefu tofauti na Sesa.

Hivyo ndugu nakushauri utumie kilimo cha Matuta. Katika kutumia Cuttings ni vizuri ukitumia ndefu kama futi moja hivi au sm 30 na uchomeke kiasi cha sm 15 ardhini kwa kuulaza katika pembe ya nyuzi 45. Ni vizuri kupanda mihogo mara tu mvua zinapoanza hasa kwa maeneo yenyewe mvua za taabu hii itasaidia mihogo kushika vizuri ardhini na hivyo kuweza kushindana na jua mara msimu wa mvua unapoisha. Maana itakuwa imeshakuwa na mizizi mingi na yakutosha kuutafutia mmea chakula na maji ardhini.

Utapata na kwa wengine.
Nakushukuru kwa mchango mzuri ndugu yangu.
 

kanyagio

JF-Expert Member
Joined
Dec 10, 2009
Messages
986
Likes
45
Points
45

kanyagio

JF-Expert Member
Joined Dec 10, 2009
986 45 45
Kwanza nikushukuru kwa kazi nzuri sana hii ya kujitolea kuweka threads hizi pamoja,

Pili,niwahakikishie wadau wa kilimo kuwa tukilima kwa kumaanisha,kila kitu kinalipa. Siku moja nilikwenda Talawanda karibu na Kiwangwa kwa mzee mmoja,nanasi ni noma,kuna mayahudi yananunua shambani huna haja ya kupeleka sokoni hata kidogo. Mimi nilikuwa nimefuata mbuzi kwa huyo babu, nilipojaribu kupata mawili matatu kuhusu nanasi,nikaona inawezekana nikalima.

Hesabu zako Mkuu zinakaribiana sana na yule mzee pale Talawanda. Nilipanga kwenda Migindu,lakini muda hautoshi kukamilisha ratiba,ila nikifika migindu ndio nitajua bei ya Kiwangwa na Migindu tofauti ni nini?
malila, MIGINDU Ipo maeneo gani mzee????
 

kanyagio

JF-Expert Member
Joined
Dec 10, 2009
Messages
986
Likes
45
Points
45

kanyagio

JF-Expert Member
Joined Dec 10, 2009
986 45 45
wazee mpo.. hivi nikitaka ramani ya mikoa mbalimbali ya Tanzania inayoonyesha mito (RIVERS) hasa ile midogo midogo nitaipata wapi.. hii itasaidia sana katika kutafuta maeneo ya kilimo cha umwagiliaji
 

Malila

JF-Expert Member
Joined
Dec 22, 2007
Messages
4,487
Likes
909
Points
280

Malila

JF-Expert Member
Joined Dec 22, 2007
4,487 909 280
malila, MIGINDU Ipo maeneo gani mzee????
Ukifika Chalinze kama unakwenda Morogoro, kushoto kwako baada ya kuipita njia panda ya kwenda Moshi, kuna njia kubwa inaingia kushoto. Ukifuata barabara ile utafika Migindu na Gwata. Huko kuna ardhi ya nanasi na mhogo ya kutosha. Na sasa hivi serikali inapeleka maji toka Wami na umeme, kwa hiyo ni potential location kwa siku za usoni.
 

newmzalendo

JF-Expert Member
Joined
Mar 23, 2009
Messages
1,369
Likes
78
Points
145

newmzalendo

JF-Expert Member
Joined Mar 23, 2009
1,369 78 145
mkuu i doubt kama ipo ramani kama hiyo serikalini,labda ramani za awali enzi za wajerumani/waingereza
utakapo pata tafadhali nami nijulishe ,kwani nhhitaji ramani kama hiyo in the mean time jaribu google earth
wazee mpo.. hivi nikitaka ramani ya mikoa mbalimbali ya Tanzania inayoonyesha mito (RIVERS) hasa ile midogo midogo nitaipata wapi.. hii itasaidia sana katika kutafuta maeneo ya kilimo cha umwagiliaji
 

Malila

JF-Expert Member
Joined
Dec 22, 2007
Messages
4,487
Likes
909
Points
280

Malila

JF-Expert Member
Joined Dec 22, 2007
4,487 909 280
Wizara ya maji ina hizo ramani na locations za mabonde yenye mito yote Tanzania, ila urasimu unaweza kukukimbiza, jipe moyo nenda.
 

kanyagio

JF-Expert Member
Joined
Dec 10, 2009
Messages
986
Likes
45
Points
45

kanyagio

JF-Expert Member
Joined Dec 10, 2009
986 45 45
Hiyo Bomba mkuu, mie naendelea kukusanya nguvu kwanza kwa kukusanya ardhi. Baada ya Hapo nitakutafuta unipe uzoefu. Ningepe pia kujua zaidi juu ya hao Mbuzi wa wanaozaa mapacha. Wake mule kule mbezi Louis au?
mbegu za miche ya nanasi umepata?. kiwangwa mbegu zinauzwa Sh 30 kwa moja na ekari moja unapanda miche ipatayo 10-15,000. unavyoziidi kupanda nyingi kwa ekari ndivyo unavyohitaji kuweka mbolea nyingi or kupata nanasi ndogo ndogo
 

Ntemi Kazwile

JF-Expert Member
Joined
May 14, 2010
Messages
2,145
Likes
9
Points
135

Ntemi Kazwile

JF-Expert Member
Joined May 14, 2010
2,145 9 135
Vipi mbuzi ulishapata mkuu?

Tuje kwenye nanasi, kama uko serious, nenda regional block Kibaha idara ya kilimo,pale watakupa kila kitu sawa na eneo ulilopata shamba kwa ukanda huu wa Dsm/Pwani. Kama hutajali nenda Kiwangwa bagamoyo ukajifunze kwa vitendo kwa wakulima, watakwambia faida ya mbegu za kisasa na faida ya mbegu za kienyeji kwa vitendo,naamu pia wakati na udongo gani unafaa.

Mbegu za nanasi ziko barabarani nyingi tu zinauzwa, ila kabla hujanunua fika Kibaha kwanza. Ukame unapunguza mavuno na kama unaweza nenda pale Mwenge njia ya Coca cola, kuna kituo cha serikali kwa ajili ya miche ya minazi/embe uliza kituo cha minazi. Pale kuna watalaamu kibao.

Mkuu kazi njema.
Nashukuru sana mkuu
 

Ntemi Kazwile

JF-Expert Member
Joined
May 14, 2010
Messages
2,145
Likes
9
Points
135

Ntemi Kazwile

JF-Expert Member
Joined May 14, 2010
2,145 9 135
Kwa sasa nakamilisha banda la kufugia mbuzi wa maziwa na wanaozaa pacha,kama likikamilika kabla ya desemba hii wale mbuzi huwakuti,nimepita novemba na nikawaona wako vizuri. Hata kama nikiwalamba wote nitakuuzia mbegu.
Mkuu naomba maelezo kidogo kuhusu upatikanaji wa mbuzi wa maziwa, mbegu nitapata wapi na wanauza kiasi gani. Ahsante sana kwa msaada wako unaotoa.

Kazwile
 
Joined
May 20, 2011
Messages
99
Likes
1
Points
0

Kifuniko

Member
Joined May 20, 2011
99 1 0
Wana JF nawapa heshima kwa kutoa ushauri na kupean mawazo mbalimbali, mimi nipo Geita Mwanza na nina shamba hekta 5 ninataka kuandika mchnganuo wa kuanzisha kilimo cha kisasa cha mananasi. Malengo ni kufikia hekta 100 in future lakini hizi ni kwa kuanzia. Naomba ushauri namna ya kuandika mchanganuo ili hata nikitafuta soko la bidhaa kwenye kampuni za juice na nyinginezo unisaidie kuwasilisha.
 

LAT

JF-Expert Member
Joined
Nov 20, 2010
Messages
4,412
Likes
15
Points
0

LAT

JF-Expert Member
Joined Nov 20, 2010
4,412 15 0
Joined
Apr 18, 2012
Messages
96
Likes
1
Points
0

Shaabukda

Member
Joined Apr 18, 2012
96 1 0
Wakuu,

Nawasalimu nyote.

Tunahitaji ‘mbegu' (suckers au slips) kama elfu arobaini (40,000) hivi za mananasi aina ya ‘mpingo' kwa ajili ya kupanda ndani ya miezi miwili kuanzia sasa (18 April 2012 katika shamba lililopo kata ya Pembamnazi, Manispaa ya Temeke (DSM).

Ubora: Mbegu ninazohitaji ni yale machipukizi yanayotokea chini mche wa nanani (‘suckers') au yale machipukizi ya pembeni chini ya tunda (‘slips') na sio ile sehemu ya tunda ya juu (crown) inayoachwa baada ya tunda kuliwa. ‘Suckers' ni bora zaidi kuliko ‘slips' na hata bei itazingatia tofauti hiyo na pia ukubwa wa mbegu yenyewe (ikiwa kubwa ni bora zaidi).

Mahali: Shamba lipo kilomita 5 kutokea kijiji cha Mwasonga wilaya ya Temeke (Dar). Kijiji cha mwasonga kipo kama kilometa kama 34 kutokea ferry (kigamboni) ama kama ni kupitia njia ya mbagala ni kama kilometa 50 hivi au kwa wale wanaopafahamu Kibada, ni kilometa 25 kutoka hapo. Barabara kutokea Kibada ni changarawe na kwa ujumla ni nzuri – all weather (sehemu kubwa ya barabara unaweza kuendesha mpaka speed 80-90km/h kwa gari dogo). Gari linafika mpaka shambani.

Bei: Kutegemeana na ubora, nipo tayari kununua kwa mpaka shilingi 130 (haipungui sh 120) kwa mbegu kama ikifikishwa mpaka shambani au mpaka shilingi 120 (haipungui sh 100) kama ikifikishwa kijiji cha Mwasonga. Nipo tayari kununua mpaka kwa shilingi 60 (range 0-60) kwa mbegu kama nikiifuata mwenyewe katika sehemu ambayo inafikika kwa gari ya mizigo lakini eneo lenyewe liwe ni hapa Dar au kama ni nje basi lisilozidi kilometa 150 kutokea hapa Dar na mzigo uwe mkubwa unaoweza kufikia angalau tani mbili (roughly kama mbegu 5,000). Kama ni nje ya umbali huu, muuzaji mwenyewe itabidi afanye utaratibu wa kufikisha mzigo mpaka katika kituo ambacho kitakuwa ndani ya umbali/maeneo niliyotaja.

Uhakiki: Tunafahamu kuwa kama mbegu ni nyingi, inaweza kuwa ngumu kuhesabu mojamoja, hivyo katika hali kama hiyo tunaweza kukubaliana utaratibu rahisi zaidi wa kuhesabu (mf: kupima kwenye magunia au viroba na kutumia wastani wa mbegu zinazojaza gunia au kiroba husika). Tunaweza pia kutumia uzito katika kufikia idadi ya mbegu hizo. Kwa wastani, mbegu ya nanasi (suckers au slips) zina uzito wa gramu 350 mpaka 450 (i.e. pungufu kidogo ya nusu kilo).

Zingatia:

  • Hakuna malipo ya kabla (advance payment).
  • Kwa watakaotaka kuleta shambani, ukifikisha mzigo na kuhakikiwa unalipwa pesa yako (cash basis). Au kama tunakuja kuuchukua wenyewe mahali ulipo, tutalipa kabla hatujachuka mzigo wako (mara baada ya kuuhakiki).
  • Kabla ya kuanza safari ya kuleta mzigo katika maeneo niliyotaja, tafadhali tuwasiliane na kukubaliana muda/siku kwanza.
  • Hatutahusika na gharama zozote zitakazotokana na makosa ya muuzaji kuhusu vigezo na masharti tuliyoyataja hapo juu (aina ya mbegu, ubora, bei, mahali).
Zaidi ya nanasi, tunahitaji pia:

  • Mbolea (ya kinyesi cha ngombe) – lorry la tani 7 likijaa ni shilingi 150,000 (laki mbili) mpaka shambani.
  • Mbegu (miche) ya migomba (aina: Mtwike, Kiguruwe, Mzuzu, mkono wa tembo, Pukusa etc), kila mche tunanunua kwa shilingi 700 - 800 (ukifikishwa Mwasonga) au shilingi 900 -1,000 (ikifkishwa shambani). Kama mzigo ukifikishwa Mwasonga tunanunua kuanzia mzigo wa si chini ya mbegu/ miche 150 na kuendelea. Tunahitaji miche karibu 1,000.
Kwa yoyote ambaye angependa na anao uwezo wa ku-supply mbegu hizo na/au mbolea katika ubora, mahali na bei nilizotajata fadhali tuwasiliane kwa namba hii: +255-78-4308682. Kama unahitaji maelezo ya ziada kuhusu suala hili usisite kutuuliza.

Karibuni, biashara ni maelewano. Tupo tayari kupokea ushauri wenu pia.
 
Joined
Apr 18, 2012
Messages
96
Likes
1
Points
0

Shaabukda

Member
Joined Apr 18, 2012
96 1 0
Wakuu,

Nawasalimu nyote.

Tunahitaji ‘mbegu' (suckers au slips) kama elfu arobaini (40,000) hivi za mananasi aina ya ‘mpingo' kwa ajili ya kupanda ndani ya miezi miwili kuanzia sasa (18 April 2012) katika shamba lililopo kata ya Pembamnazi, Manispaa ya Temeke (DSM).

Ubora: Mbegu ninazohitaji ni yale machipukizi yanayotokea chini mche wa nanani (‘suckers') au yale machipukizi ya pembeni chini ya tunda (‘slips') na sio ile sehemu ya tunda ya juu (crown) inayoachwa baada ya tunda kuliwa. ‘Suckers' ni bora zaidi kuliko ‘slips' na hata bei itazingatia tofauti hiyo na pia ukubwa wa mbegu yenyewe (ikiwa kubwa ni bora zaidi).

Mahali: Shamba lipo kilomita 5 kutokea kijiji cha Mwasonga wilaya ya Temeke (Dar). Kijiji cha mwasonga kipo kama kilometa kama 34 kutokea ferry (kigamboni) ama kama ni kupitia njia ya mbagala ni kama kilometa 50 hivi au kwa wale wanaopafahamu Kibada, ni kilometa 25 kutoka hapo. Barabara kutokea Kibada ni changarawe na kwa ujumla ni nzuri – all weather (sehemu kubwa ya barabara unaweza kuendesha mpaka speed 80-90km/h kwa gari dogo). Gari linafika mpaka shambani.

Bei: Kutegemeana na ubora, tupo tayari kununua kwa mpaka shilingi 130 (haipungui sh 120) kwa mbegu kama ikifikishwa mpaka shambani au mpaka shilingi 120 (haipungui sh 100) kama ikifikishwa kijiji cha Mwasonga. Aidha, tupo tayari kununua mpaka kwa shilingi 60 (range 0-60) kwa mbegu kama tukiifuata wenyewe katika sehemu ambayo inafikika kwa gari ya mizigo lakini eneo lenyewe liwe ni hapa Dar au kama ni nje basi lisilozidi kilometa 150 kutokea hapa Dar na mzigo uwe mkubwa unaoweza kufikia angalau tani mbili (roughly kama mbegu 5,000). Kama ni nje ya umbali huu, muuzaji mwenyewe itabidi afanye utaratibu wa kufikisha mzigo mpaka katika kituo ambacho kitakuwa ndani ya umbali/maeneo niliyotaja.

Uhakiki: Tunafahamu kuwa kama mbegu ni nyingi, inaweza kuwa ngumu kuhesabu mojamoja, hivyo katika hali kama hiyo tunaweza kukubaliana utaratibu rahisi zaidi wa kuhesabu (mf: kupima kwenye magunia au viroba na kutumia wastani wa mbegu zinazojaza gunia au kiroba husika). Tunaweza pia kutumia uzito katika kufikia idadi ya mbegu hizo. Kwa wastani, mbegu ya nanasi (suckers au slips) zina uzito wa gramu 350 mpaka 450 (i.e. pungufu kidogo ya nusu kilo).

Zingatia:

  • Hakuna malipo ya kabla (advance payment).
  • Kwa watakaotaka kuleta shambani, ukifikisha mzigo na kuhakikiwa unalipwa pesa yako (cash basis). Au kama tunakuja kuuchukua wenyewe mahali ulipo, tutalipa kabla hatujachuka mzigo wako (mara baada ya kuuhakiki).
  • Kabla ya kuanza safari ya kuleta mzigo katika maeneo niliyotaja, tafadhali tuwasiliane na kukubaliana muda/siku kwanza.
  • Hatutahusika na gharama zozote zitakazotokana na makosa ya muuzaji kuhusu vigezo na masharti tuliyoyataja hapo juu (aina ya mbegu, ubora, bei, mahali).
Zaidi ya nanasi, tunahitaji pia:

  • Mbolea (ya kinyesi cha ngombe) – lorry la tani 7 likijaa ni shilingi 150,000 (laki moja na nusu) mpaka shambani.
  • Mbegu (miche) ya migomba (aina: Mtwike, Kiguruwe, Mzuzu, mkono wa tembo, Pukusa etc), kila mche tunanunua kwa shilingi 700 - 800 (ukifikishwa Mwasonga) au shilingi 900 -1,000 (ikifkishwa shambani). Kama mzigo ukifikishwa Mwasonga tunanunua kuanzia mzigo wa si chini ya mbegu/ miche 150 na kuendelea. Tunahitaji miche karibu 1,000.
Kwa yoyote ambaye angependa na anao uwezo wa ku-supply mbegu hizo na/au mbolea katika ubora, mahali na bei nilizotajata fadhali tuwasiliane kwa namba hii: +255-78-4308682. Kama unahitaji maelezo ya ziada kuhusu suala hili usisite kutuuliza.

Karibuni, biashara ni maelewano. Tupo tayari kupokea ushauri wenu pia.
 

beko

Senior Member
Joined
Apr 11, 2011
Messages
187
Likes
15
Points
35

beko

Senior Member
Joined Apr 11, 2011
187 15 35
Ndugu wana JF,Binafsi
Nina shamba lenye ukubwa wa ekari 30 zilizopandwananasi hivi sasa, ambalo lina uwezo wa kuuza hadi tani 200 za mananasi kilamwaka. Nia yangu ni kupanua mradi huu mpaka ekari 100 ambazo zitakua na uwezowa kuzalisha hadi tani 700 kwa mwaka.Tuko kikundi cha watu nane na wote wanamalengo kama ya haya. Tuna mkakati wa kushirikiana na wakulima wengine ilituweze kuwa na uzalishaji mkubwa na wa kitaalamu endapo tuu, tutakuwa nauhakika wa soko la kudumu na la uhakika. Hivi sasa soko ni la msimu na sio la kuaminika hasaunapokua na volume kubwa, Mashamba yetu yapo huko Rufiji.Tunaomba mwenye mawazo kuhusu upatikanaji wa soko atujulishe.

 

Forum statistics

Threads 1,203,539
Members 456,791
Posts 28,117,725