Ushauri: Employment Contract!!


Chapakazi

JF-Expert Member
Joined
Apr 19, 2009
Messages
2,880
Likes
11
Points
135

Chapakazi

JF-Expert Member
Joined Apr 19, 2009
2,880 11 135
Habari Waheshimiwa,

Naomba kuuliza kama ni lazima kwa sheria za kazi Tanzania kwa employer kukupa a written employment contract unapoanza kazi. Na kama ni lazima, na employer akigoma/anazengua...how should i handle this issue - hasa kama kazi inaendelea vizuri?

Shukrani!
 

Epifania

Senior Member
Joined
Oct 18, 2010
Messages
133
Likes
0
Points
0

Epifania

Senior Member
Joined Oct 18, 2010
133 0 0
Employment contract ni haki ya kila mfanyakazi, mara nyingi baadhi ya employers huwa hawatoi contracts kwa watu ambao wana watreat kama vibarua, so in such cases huwa wanawapa mikataba midogo ya kipindi kisichozidi miezi 3, na baada ya hiyo huwapumzisha na kuwaita tena kwa mkataba mwingine mdogo. Kwa jinsi hiyo wanakuwa wameepuka kuwalipa stahili kama NSSF nk.
Kwa case yako nadhani unahitaji kuzungumza nae tu, pengine hajui kuandaa huo mkataba na anahitaji msaada, kuna watu wanaanzisha mashirika na unapata vitu kama hivyo vinahitaji mchakato na hivyo kuchukua muda mrefu. Otherwise kama wafanyakazi wengine wana mikataba, na wewe peke yako ndiye huna, inabidi umtafute mwanasheria akushauri cha kufanya.
 

Chapakazi

JF-Expert Member
Joined
Apr 19, 2009
Messages
2,880
Likes
11
Points
135

Chapakazi

JF-Expert Member
Joined Apr 19, 2009
2,880 11 135
Employment contract ni haki ya kila mfanyakazi, mara nyingi baadhi ya employers huwa hawatoi contracts kwa watu ambao wana watreat kama vibarua, so in such cases huwa wanawapa mikataba midogo ya kipindi kisichozidi miezi 3, na baada ya hiyo huwapumzisha na kuwaita tena kwa mkataba mwingine mdogo. Kwa jinsi hiyo wanakuwa wameepuka kuwalipa stahili kama NSSF nk.
Kwa case yako nadhani unahitaji kuzungumza nae tu, pengine hajui kuandaa huo mkataba na anahitaji msaada, kuna watu wanaanzisha mashirika na unapata vitu kama hivyo vinahitaji mchakato na hivyo kuchukua muda mrefu. Otherwise kama wafanyakazi wengine wana mikataba, na wewe peke yako ndiye huna, inabidi umtafute mwanasheria akushauri cha kufanya.
shukrani...but just to ask further...katika nchi nyingine mwajiri asipokupa contract, sheria ina-treat kama verbal contract, na kukupa zile minimal rights katika sheria kwa mfano annual leave payments,nk. Je hii nayo ni sahihi kwa Tanzania?
 

Ndachuwa

JF-Expert Member
Joined
Mar 8, 2006
Messages
4,729
Likes
943
Points
280

Ndachuwa

JF-Expert Member
Joined Mar 8, 2006
4,729 943 280
shukrani...but just to ask further...katika nchi nyingine mwajiri asipokupa contract, sheria ina-treat kama verbal contract, na kukupa zile minimal rights katika sheria kwa mfano annual leave payments,nk. Je hii nayo ni sahihi kwa Tanzania?
Ukiwa kazini kwa zaidi ya miezi mitatu sheria inakutambua kama mfanyakazi na unastahili zote hata kama huna barua ya kuajiriwa
 

Chapakazi

JF-Expert Member
Joined
Apr 19, 2009
Messages
2,880
Likes
11
Points
135

Chapakazi

JF-Expert Member
Joined Apr 19, 2009
2,880 11 135
Employment contract ni haki ya kila mfanyakazi, mara nyingi baadhi ya employers huwa hawatoi contracts kwa watu ambao wana watreat kama vibarua, so in such cases huwa wanawapa mikataba midogo ya kipindi kisichozidi miezi 3, na baada ya hiyo huwapumzisha na kuwaita tena kwa mkataba mwingine mdogo. Kwa jinsi hiyo wanakuwa wameepuka kuwalipa stahili kama NSSF nk.
Kwa case yako nadhani unahitaji kuzungumza nae tu, pengine hajui kuandaa huo mkataba na anahitaji msaada, kuna watu wanaanzisha mashirika na unapata vitu kama hivyo vinahitaji mchakato na hivyo kuchukua muda mrefu. Otherwise kama wafanyakazi wengine wana mikataba, na wewe peke yako ndiye huna, inabidi umtafute mwanasheria akushauri cha kufanya.
Ukiwa kazini kwa zaidi ya miezi mitatu sheria inakutambua kama mfanyakazi na unastahili zote hata kama huna barua ya kuajiriwa
shukrani wakuu....i have got a good a start! Asante sana
 

Mathias Byabato

Verified User
Joined
Nov 24, 2010
Messages
919
Likes
65
Points
45

Mathias Byabato

Verified User
Joined Nov 24, 2010
919 65 45
Kwa bongo
Ifikapo mwisho wa mwezi pokea chako,nenda zako,ukijifanya mchokonozi wa kudai contract ya ajira kesho yake ajira yako inajzwa na wasiotaka contract
 

Mp Kalix2

JF-Expert Member
Joined
Oct 4, 2010
Messages
5,585
Likes
1,419
Points
280

Mp Kalix2

JF-Expert Member
Joined Oct 4, 2010
5,585 1,419 280
Thats the kind of bullshit we want to end! Kwani tukienda mahakamani kuna shida?
Thats not a bullshit at the end of the day you have to know it will cost you/job and benefit the others.
In meantime read this section 14. from The Employment and labour Realtions Act 2004.

Contracts
[FONT=TimesNewRoman,Bold][FONT=TimesNewRoman,Bold]14.[/FONT][/FONT]-(1) A contract with an employee shall be of the following

with employees
types

(a) a contract for an unspecified period of time;
(b) a contract for a specified period of time for professionals and
managerial cadre,
(c) a contract for a specific task.
(2) A contract with an employee shall be in writing if the contract
provides that the employee is to work outside the United Republic of
Tanzania.
 
Joined
Jun 12, 2009
Messages
40
Likes
0
Points
0

Nyabwire

Member
Joined Jun 12, 2009
40 0 0
nyinyi mnaodai kukaa kimya na kutodai mkataba eti kuogopa kufukuzwa kazi ndio mnaowapa hao waajiri jeuri ya kunyanyasa wafanyakazi.
 

Mathias Byabato

Verified User
Joined
Nov 24, 2010
Messages
919
Likes
65
Points
45

Mathias Byabato

Verified User
Joined Nov 24, 2010
919 65 45
Thats the kind of bullshit we want to end! Kwani tukienda mahakamani kuna shida?
Sikiliza
Kwa Tanzania hapo mambo hayawezekani hata wewe unajua tatizo lilipo

Sijui unfanya kazi gani na wapi,ningekuuliza kama unatendewa 100% na mwajiri na umechukua hatua ipi

hagta ksama unafanya biasshara hauko 100% kwa huduma kutoka serikalini

Kinachosemwa hapa ni hali halisi

Hakuna mwajiri unayewzeza kumshinda mahakani kama yupo ni 2 ama kuna mkono wa baadhi ya maafisa ofisini kwako waliko nyuma yako wanaokderwa na virtuko hivyo ama utatumia fedha,rasilimali na muda mwingi sana kudai haki.

Mahakama zetu unazijua vema lakini?,Rushwa nk

Je kuna watu wangapi unaowajua waliofanikiwa kwa njia hiyo na ambao bado ni wangapi

Wewe unataka nilie ndungu yangu,we acha tu!
 

kalikenye

JF-Expert Member
Joined
Dec 21, 2009
Messages
1,641
Likes
124
Points
160

kalikenye

JF-Expert Member
Joined Dec 21, 2009
1,641 124 160
Habari Waheshimiwa, Naomba kuuliza kama ni lazima kwa sheria za kazi Tanzania kwa employer kukupa a written employment contract unapoanza kazi. Na kama ni lazima, na employer akigoma/anazengua...how should i handle this issue - hasa kama kazi inaendelea vizuri? Shukrani!
Kimsingi kama mko kwenye goodtems, endelea kudai kwa namna ambayo haitam anoy. Ila ni haki yako kwa lengo la kumbux2
 

Chapakazi

JF-Expert Member
Joined
Apr 19, 2009
Messages
2,880
Likes
11
Points
135

Chapakazi

JF-Expert Member
Joined Apr 19, 2009
2,880 11 135
Thats not a bullshit at the end of the day you have to know it will cost you/job and benefit the others.
In meantime read this section 14. from The Employment and labour Realtions Act 2004.

Contracts
[FONT=TimesNewRoman,Bold][FONT=TimesNewRoman,Bold]14.[/FONT][/FONT]-(1) A contract with an employee shall be of the following

with employees
types

(a) a contract for an unspecified period of time;
(b) a contract for a specified period of time for professionals and
managerial cadre,
(c) a contract for a specific task.
(2) A contract with an employee shall be in writing if the contract
provides that the employee is to work outside the United Republic of
Tanzania.
asante kwa hiyo section. nimeipitia...lakini naona haina meno. Ukisoma s15 inafumbua zaidi na inatumia neno ‘shall' lakini pia bado haina meno. Ni mzunguko tu!!
 

Chapakazi

JF-Expert Member
Joined
Apr 19, 2009
Messages
2,880
Likes
11
Points
135

Chapakazi

JF-Expert Member
Joined Apr 19, 2009
2,880 11 135
Sikiliza
Kwa Tanzania hapo mambo hayawezekani hata wewe unajua tatizo lilipo

Sijui unfanya kazi gani na wapi,ningekuuliza kama unatendewa 100% na mwajiri na umechukua hatua ipi

hagta ksama unafanya biasshara hauko 100% kwa huduma kutoka serikalini

Kinachosemwa hapa ni hali halisi

Hakuna mwajiri unayewzeza kumshinda mahakani kama yupo ni 2 ama kuna mkono wa baadhi ya maafisa ofisini kwako waliko nyuma yako wanaokderwa na virtuko hivyo ama utatumia fedha,rasilimali na muda mwingi sana kudai haki.

Mahakama zetu unazijua vema lakini?,Rushwa nk

Je kuna watu wangapi unaowajua waliofanikiwa kwa njia hiyo na ambao bado ni wangapi

Wewe unataka nilie ndungu yangu,we acha tu!
lets be serious...kwani nchi zilizoendelea zilipitia njia gani? Sheria zinatungwa kwenye hewa au vipi? Hizi nchi zote zimepitia huku na ndio maana wakatunga hizi sheria za kazi. I have dealt with a number of people in the developed world who had employment issues. In simple terms, we are all dealing with the same problems. Tofauti ni wao wanashughulikia haya matatizo na sisi tunasema haiwezekani!
How do we expect to develop?
 

Crashwise

JF-Expert Member
Joined
Oct 23, 2007
Messages
22,181
Likes
887
Points
280

Crashwise

JF-Expert Member
Joined Oct 23, 2007
22,181 887 280
Habari Waheshimiwa,

Naomba kuuliza kama ni lazima kwa sheria za kazi Tanzania kwa employer kukupa a written employment contract unapoanza kazi. Na kama ni lazima, na employer akigoma/anazengua...how should i handle this issue - hasa kama kazi inaendelea vizuri?

Shukrani!
Kwani mlikubalianaje kabla hujaanza kazi....
Mfano atakulipa mshahara = 1000
PPF/NSSF= 20
Matibabu = 5
kama hukatwi NSSF/PPF anagalia ukakakosa haki zako lakini kama anakupa malipo kama hayo maana yake uko kwenye Payroll chukua salary slip mpelekee mwana sheria lakini kama una pewa cash kuwa makini anaweza kukugeuka...
Vile vile kuna wakati mikataba utaihitaji mfano ukiacha kazi ili uweze kupata PPF/NSSF huwa wana hitaji barua ya kuajiriwa,salary slip nk
 

Quinty

JF-Expert Member
Joined
Mar 25, 2010
Messages
463
Likes
4
Points
35

Quinty

JF-Expert Member
Joined Mar 25, 2010
463 4 35
Pia ni vyema mkagundua kuwa kwa sasa sheria imefuta casual labourers nowadays wanaitwa temporary employees. NSSF ni lazima kwa kila mfanyakazi hata wa ndani as per the GN no.421 of 1998. Inabidi muwe makini katika kuangalia marekebisho mapya ya sheria
 

Forum statistics

Threads 1,204,785
Members 457,473
Posts 28,170,269