Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Una swali Kuhusu Biashara Yako?

Discussion in 'Nafasi za Kazi na Tenda' started by Mtanganyika, Jul 16, 2008.

  1. Mtanganyika

    Mtanganyika JF-Expert Member

    #1
    Jul 16, 2008
    Joined: Jul 18, 2007
    Messages: 1,580
    Likes Received: 125
    Trophy Points: 160
    Leo nimeamua kutoa chance kwa wale wote wenye biashara ambao wanataka kujua nini wafanye ili kuongeza faida, kuanzisha uhusiano wa kibishara, kuongeza mchakato wa kimashindano, kufanya forecast. Any question concern your business?

    Au kama unataka kuanzisha biashara what are Do's and don't?
     
  2. D

    DISSofficerrec Member

    #2
    Jul 16, 2008
    Joined: Jul 4, 2008
    Messages: 20
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Nipo very interested na hii topic. Mimi nafikiria kufanya biashara. But siajua the way forward. Biashara nayotaka kufanya nataka iwe inarelate na mambo ya ICT na mobile phone services (value added services). Bado sijajua exactly what to do sababu bado nachemsha akili kupata the exactly thing ya kufanya ambayo itakuwa na tija na haijakuswa. Kwa hiyo bado na brainstorm idea.sasa ningependa kupata ushauri what to do baada ya brainstorming ya idea. What step should i take to go forward with my idea.

    Another idea nayofikiria ni kufanya business ya inteligensia kwenye mambo ya ushindani wa biashara. Kwa mfano kuanalyze one company business na kupata information za biashara kuhusu hiyo company na kuziuza zile information kwa other competitors na sijui kama hii kitu ni legal maana imekaa kama upelelezi
     
  3. Mtanganyika

    Mtanganyika JF-Expert Member

    #3
    Jul 17, 2008
    Joined: Jul 18, 2007
    Messages: 1,580
    Likes Received: 125
    Trophy Points: 160

    Good question mzee.
    Biashara ya mobile phone service ipo kwenye kundi la high velocity business. Yaani mabadiliko ya technology yanatokea mara kwa mara, hivyo ili kuwa na ushindani utakiwa kwanza uwe sharp kumove na mabadiliko ya kitekinologia.

    Sheria ya kwanza ya biasha ni fanya biashara unayo ijua. Kama unajua ICT and mobile phone service kwa undani zaidi then that is the way to go, kama huijui vizuri then ni bora ukaspend more time kuijua bishara nje ndani. Yaani jua nani atakuwa mshindani wako, jee mshindani wako ana advantage gani ukilinganisha na wewe, jee ana weakness agani ambazo wewe utaweza kuzi attack na kudrive wateja kwako. Jee soko la bishara hilo lipo vipi? Jee ni nani watakuwa wateja wako, jee wateja wanaweza kuwekwa kwenye magroup ( yaani watu wenye kipato cha chini, au wafanya biashara wadogowadogo) nani atakuwa mteja wako?

    Kuweka haya yote kwenye simple means ni kwamba. Kabla hujaafanya analysis yoyote ya bishara yako ya ICT and Mobile phone service lazima ujue yafuatayo
    1. Nani utampatia hiyo huduma
    2. Jee wateja wako ni wa kipato gani
    3. Jee utashindana vipi
    4. Jee bishara yako iko exposed na risk za aina gani? unaweza kuangalia hizo risk kama ni kiuchumi, kisiasa, technology. au social? Jee hizi risk zinaweza kukuaffect vipi?
    5. Jee resource utapata wapi? Jee unaitaji mtaji mkubwa na kama ndio hivyo jee uta kopa, na kama utakopa jee umesha fanya propasal forecast ya cash in?
    6. Mwisho...... Can the business produce return? Million dollar question*

    Hizo ni hint chache za kubrain storm, lakini wewe ni small business. So huwezi kuumiza kichwa sana kuhusu mtaji. Lakini lazima ujue unaanzisha biashara kwa sababu gani? Jee vision yako kibiasha ni ipi? Biashara for sake of be rich and make alot of money au biashara for the sake of being your own boss. Haya ni machache tuu.

    Swala la pili mwanzo linaanza kama vile unataka kuwa consultant, lakini baadae inaonyesha kwamba mpango wako ni kuvujisha core competience na competitive advantage kutoka kampuni moja kwenda nyingine. Kumbuka majority ya kampuni zina kitu kinaitwa non-disclosure agreement (NDA), huu ni mkataba kisheria kati muajiri na muajiriwa ( yaani mfanyakazi, consultant group, study groups nk) kwamba hutavujisha baadhi ya mambo kwenye either public, mshindani au other third parties. Sasa basi huwezi kucopy idea za watu na kumpa mshindani wake.

    Ukiangalia kwa upande mwingine wa shilingi, hilo swala sio ethical and ni immoral. Kumbuka biashara inaweza kuchukua miaka zaidi ya kumi kujijenga kishindani, kujenga usiaano na wateja, au kujenga usiano na supply, sasa fikiria mtu aje auze info zako zinazokufanya ushindane kwenye soko, unadhani kama ni wewe utajisikiaje. Kwenye bishara kuna usemi mmoja unasema "treat others as you would like to be treated." Golden Rule. Ni moja kati ya rule which will guide wewe kibiashara kwa miaka mingi ijayo.
    Hata vitabu vya dini vinasema. Mfano waisilamu tunasema "None of you [truly] believes until he wishes for his brother what he wishes for himself." Au Wakristo wanasema " "So in everything, do to others what you would have them do to you, for this sums up the Law and the Prophets." Mathew 7:12.

    Kama una ujuzi kwenye management, au product mbali mbali then nadhani unaweza kufanya consultant ambayo ni bishara ya pili.

    GoodLuck, Kumbuka kwamba "Smart Man is the one who put his idea into action and execute". Hope to see you make good wealth with legitimate business.
     
  4. Quemu

    Quemu JF-Expert Member

    #4
    Jul 17, 2008
    Joined: Jun 27, 2007
    Messages: 985
    Likes Received: 57
    Trophy Points: 145
    Mtanganyika,

    Mimi ishu yangu ni kuhusu ni vipi unaweza kui-study market ya Tanzania?

    Kitu ambacho najua for sure ni kwamba, soko la Tanzania ni changa mno kwa biashara nyingi tu. Ni changa kwa sababu kuna biashara za aina nyingi bado hazijaingia katika hili soko. The positive side ya hili soko ni kuwa liko "hungry for exposure."

    Ninapotumia term "hungry for exposure," nina maana ya kwamba hili soko liko tayari kukua endapo mfanyabiashara atalielimisha kuhusu biashara anayoifanya. Hivyo basi, kuweza kufanya biashara katika hili soko, marketing strategy itabidi iende sambamba na uelimishaji wa matumizi ya bidhaa inayouzwa.

    Mfano, ukianzisha biashara ya "Wedding Planning Service" Tanzania, basi utakuwa na ulazimu wa kuelimisha jamii kuhusu faida ya kutumia service yako as opposed to kuendeleza traditional way ya "Vikao vya Harusi." Elimu hii itabidi iwe imekamilika vilivyo, ukizingatia kuwa society ya Tanzania iko strongly stuck-up na utamaduni wa kuendesha vikao vya harusi.

    Sasa mimi ishu yangu ni jinsi gani utaweza kuisoma soko la Tanzania? Binafsi naona ni vigumu sana kusoma soko ambalo asilimia kubwa ya watu wake wanaishi katika mazingira ya umasikini. Pia, ugumu unaongezwa kwa kiasi kikubwa na kutokuwa na mfumo usioleweka (au mfumo dhaifu) wa soko ambao uko governed na serikali. Mfumo tata huu, unafanya kazi ya kukamilisha marketing survey kuwa ngumu, na bila ya uhakika wa accuracy.

    Tukichukulia mfano wa Wedding Planning Service - marketing survey yake inaweza isikupe reliable results. Kwanza, kutokana na mfumo dhaifu, kuna chance kubwa ya kupata sampling ambayo haiko honest. Pia kuna vitu kama financial data ambazo pengine utahitaji kuzipata ili uweze kukadiria spending power ya targeted market yako. Lakini kutokana na umasikini na poor governing, hautapata a concerete financial data you can count on.
     
  5. Mtanganyika

    Mtanganyika JF-Expert Member

    #5
    Jul 18, 2008
    Joined: Jul 18, 2007
    Messages: 1,580
    Likes Received: 125
    Trophy Points: 160
    Thanks QM
    Ni kweli kabisa soko ya Tanzania na Africa nzima ni undeveloped market au emerging market. Uzuri wa hili soko linaweza kukupatia abnormal return ya investment yako. Vile vile utaona nchi nyingi duniani zinapeleka macho yake kwenye nchi za Africa sababu ya high return. Vile vile kutokana na kuongezeka kwa middle income family, soko hili linazidi kuvutia wawekezaji wa kila namna.

    Ni kweli kabisa emerging market inakuja na matatizo yake kama kutokuwapo na data zitakazo support different investement. Vile vile biashara kuwa exposed on different Macroenvironment risk kama political au economical.

    Kuhusu swala la wewe kuanzisha bishara itakayo husika na wedding planning ni swala linalowezekanika. Kwanza kabisa ni imani yangu ya kwamba biashara utakayo anzisha ni small business. Ni kweli utaitaji data za kufanya forecast lakini i believe data sio kigezo kikubwa sana kwenye small business.

    Lakwanza nililo litazama ni kwamba biashara unayotaka kuanzisha ni biashara of its kind. Hilo litasababisha wewe uanzishe your own industry ambayo itakuwa tofauti kabisa na entertainment industry. Ni imani yangu kubwa kabisa kuna huge untapped market kwenye hiyo industry utakayo anzisha kutokana na watu wengi wamechoshwa na tradition system ya vikao vya harusi, na hawana option nyingine.

    Kwanza kabisa nadhani tuangalie ni nani atakae kuwa mteja wako. Kwa kuanzia nadhani ni vyema ukaanza na kufocus small niche market. Na strategy utakayo tumia kibiashara inaitwa focus differentiation strategy. Hii strategy kwanza uta focus kundi fulani la maharusi, ushauri wangu focus maharusi ambao ni educated, wana high exposure, na waliochoko tradition way of arrangement.Pili itabidi ujitofautishe na tradition ways, hili utalifanya kwa kuwa creative, cost efficiently, and high customer services. Ukichanganya haya mambo mawili then utakuwa teyari umeset strategy ya kuingilia hilo soko.

    Baada ya kuaanda strategy, sasa tunakuja kwenye swala nyeti la How will you appeal to the market? Kumbuka unashindana na vitu viwili kwanza old tradition style of wedding, pili ni change, people always afraid of changes. Lakini there is a way kucheza na haya yote mawili. Njia bora kabisa ni kuangalia jee soko linataka nini?
    Kwanza, spend muda kwa kuangalia weakness of the traditional style, then conduct small reaserch kujua reaction ya watu kutokana na harusi zao. Kumbuka research hii utaifanya kwa watu ambao wametoka kuona ndani ya few weeks. Hawa watakupa good feedback ya harusi zao zilikuwaje. Maswali kwenye reseach yanaweza kuwa
    1. Jee harusi yako ilifanikiwa kama jinsi ulivyo panga?
    2. Jee ukipewa chance ya kuirudia ungependa mabadiliko au laa?
    3. Jee ungependelea wewe mwenye harusi uwe ndio mwenye final say au ungependa kamati?
    Hayo ni baadhi ya maswali ambayo yanaweza kuwa kwenye ballot yako. Unaweza kuiweka hii ballot kwenye sehemu za kusafishia picha ambapo maharusi wengi hurejea kuchukua picha zao.

    Baada ya kupata feedback, then unaweza kuandaa plan inatayo support strategy yako ambayo ni focus differention. Cha kwanza kabisa ni kunadi biashara, brand awareness. Hili linaweza kuchukua muda mrefu na linaitaji uvumilivu mkubwa. Ili lifanikiwe then inabidi uwe umejipanga kwa hali ya juu kwenye customer service, pili inabidi ukumbuke usemi unasema "do it right during your first events". Hii litasababisha publicity kama word of mouth na n.k.

    I believe unaweza kuifanya hii biashara, i believe kabisa kuna kundi la watu ambao limechoshwa na vikao visivyo na mbele wala nyuma. Vilivyo jaa ubishani na haviwapi maharusi nafasi ya kuchangua. Na sababu hakuna choice nyingine then watu wana end kuwa stuck.

    I think haya ni machache tuu. Lakini kuna mengi nimeyaskip sababu naamini kwa sasa ulikuwa unaitaji kubran storm, Sema fanya analysis ya kujua nani atakuwa vendor wako kwenye swala la supply, vile vile fanya cost analysis ili ujue in gharimu kiasi gani kufanya normal wedding na wewe utafanyaje kuwa under the budget ya normal wedding. Jee utaweza kuwa na control na supplier maana kama supplier wako wa chakula akileta chakula ovyo, kumbuka ni wewe. Jee wafanyanyakazi watakuwaje? Jee what kind of traning will offer kwa wafanyakazi wako? Mwisho Jee where does the inintial investment MONEY WILL COME FROM?
    Kusema kweli idea yako ni bomba. The only thing you need is take action now.Goodluck hope to see you make wealth and be a rich friend next door.
     
  6. Quemu

    Quemu JF-Expert Member

    #6
    Jul 18, 2008
    Joined: Jun 27, 2007
    Messages: 985
    Likes Received: 57
    Trophy Points: 145
    Good analysis Mtanganyika...

    Btw, biashara ya wedding planning ilikuwa mfano tu nilioutumia. Lakini wala siyo line ya business ninayofanya au ninayopanga kufanya. Hata hivyo nina uhakika kama kuna wasomaji ambao wana target hiyo biashara, basi hakika wamenufaika na analysis yako.

    Tuendelee....
     
  7. Mtanganyika

    Mtanganyika JF-Expert Member

    #7
    Jul 19, 2008
    Joined: Jul 18, 2007
    Messages: 1,580
    Likes Received: 125
    Trophy Points: 160
    Leo nimeona ni bora nije na swali mmoja au mawili ambalo litakuwa chachu kwa wengi wetu.
    1. Jee ni kwa nini biashara ndogo nyingi hufa, study zinaonyesha kwenye kila biashara ndogo kumi zinpoanzishwa ni moja au mbili ufanikiwa, jee chanzo ni nini?

    Kuna mengi sana tunaweza kuongea kwenye swala la small business. Lakini kwa kuanzia nawaachi wanaforum wenzangu mtupe maoni yenu.

    Maswali yanaendelea, kama una swali lidondoshe hapa nitajitahidi kulijibu. Na kama kuna shida ya kusearch jibu kwa top scholars nitajitahi kulitafuta jibu.
     
  8. Mtanganyika

    Mtanganyika JF-Expert Member

    #8
    Jul 24, 2008
    Joined: Jul 18, 2007
    Messages: 1,580
    Likes Received: 125
    Trophy Points: 160
    Why some of the idea stick while other died? Hili ni swali watu wengi tunaliignore. Jee kwa nini biashara ya kuku ya mama iko kwa miaka yote lakini kila siku anakopa mtaji? Haya ni maswali machache ambayo wengi wetu huupuzia kuyauliza, lakini hathari yake ni kubwa kwa small business.

    Biashara nyingi ndogo hufa kwa sababu kubwa ni owner. Majority ya wamiliki wa small business ni naive katika swala zima la biashara. Wengi wao wanaanzisha biashara kwa sake ya kuanzisha biashara na sio kwa lengo la kundelea. Small business nyingi hazina vision, hazijui kwa nini zina exist na matokeo yake ni kufa in a long run.

    Mambo machache small business owner inabidi atazame.
    --> Kwa nini upo kwenye business? Jee unafanya kuongeza kipato, au?
    --> Jee biashara yako iko wapi ukilinganisha tangu ilipoanzishwa? Jee nini maono ya biashara yako ndani ya muda fulani?
    --> Jee unafanya nini kulinda wateja wako? Kumbuka hakuna biashara inayotaka kuendelea ambayo inaamini kwamba "uza na watanunua".
    --> Jee unashindana vipi?

    Hayo ni maswali machache sana ya kujiuliza wewe kama small business owner. Haijalishi biashara yako ni yakuuza maandazi au kuuza magari. Misingi ya maendeleo ya kibiashara ni ile ile. Mission, Vision, core competance, compentative advantage na n.k ni muhimu kwa kila biashara.
     
  9. Alnadaby

    Alnadaby JF-Expert Member

    #9
    Jul 24, 2008
    Joined: Sep 28, 2006
    Messages: 507
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Biashara ndogondogo nyingi hufa kutokana na kutokuwapo na mpaka kati ya biashara na mwendesha biashara.

    Mara nyingi mtaji unaotumika katika biashara ni mdogo na faida inayopatikana inatumika katika matumizi ya nyumbani.Wengi hatutenganishi vitu hivi na ndiyo sababu kubwa ya biashara kuanguka.
     
  10. BantuGirl

    BantuGirl Senior Member

    #10
    Jul 27, 2008
    Joined: Apr 10, 2008
    Messages: 155
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
    Samahani naomba unisaidie niiendesheje biashara zangu :- nina internet cafe, nina stationery, duka la nguo na zabuni ya kuwalisha chakula watu fulani hivi..... napenda kujua nifanyeje ili niendelee zaidi kibiashara
     
  11. m

    mmeru Member

    #11
    Jul 27, 2008
    Joined: Jul 23, 2008
    Messages: 6
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Mtanganyika,kwanza hongera sana kwa kuanzisha hii mada.Swali langu ni,,napenda kuanzisha kampuni ya utalii(tour)but i would like to focus mostly on local tourism,je nizingatie nini?
     
  12. Mtanganyika

    Mtanganyika JF-Expert Member

    #12
    Jul 29, 2008
    Joined: Jul 18, 2007
    Messages: 1,580
    Likes Received: 125
    Trophy Points: 160
    Thanks BantuGirl,
    Nilikuwa off line kwa siku mbili tatu, lakini nimerudi na hari mpya kasi mpya. Kwanza kabisa nakupa hongera kwa kujitahidi kibiashara kwani kuwa na biashara zaidi ya moja sio jambo dogo.

    Kwanza kabisa tuangalie combination ya biashara yako.

    Ni imani yangu kabisa stationary and Internet cafe zina shabiana ki msingi.. Hizi biashara mbili zipo kwenye maturity stage katika business cycle, sababu in the future number of the people with internet at home will increase, however inategemea sana location ya biashara yako.

    Sasa tuziangalia kwanza hizi biashara mbili, internet and stationary. Biashara hizi ni services business, hakuna product yoyote mteja anayopata kwa kufanya biashara na wewe, ila anapata huduma. Kwa hiyo rule namba one ni kuboresha hudama. Unaweza kujifunza njia bora za kuboresha huduma, kisha ukawa watrain wafanya kazi wako. Kuna njia nyingi sana za kuongeza customer service satisfaction. Moja wapo ni kuongeza quality ya huduma, kuset fair price, kutilia maanani malalamiko ya wateja ( very important).

    Baada ya kuweka hili swala kwenye big picture kabla huja execute anything, nakushauri kwanza ufanye what we call 360 survey of your rivals (washindani). Angalia washindani walio kuzunguka, jee ushindani ni wa aina gani? kichwa kwa kichwa, yaani internet cafe kila hatua chache, au kuna distance between. Baada ya kuangalia washindani wako wapo wapi, pili fanya survey ya kuangalia jee washindani wako wanatoa huduma gani? Then baada ya hapo angalia jee unaweza kuboresha huduma yako kwa kiasi gani ili uwashinde (outcompete) washindani. Avoid kutafuta njia ya haraka, make sure unatengeza njia strong, na itakayo maintain wateja wako.

    Moja ya njia ni kutengeza database ya wateja wako, kila mteja anapokuja muombe asign membership for free. Mwambie hiyo member ship kila anapokuja internet cafe au stationary yako atakuwa ana pata point kadhaa na kila akifikisha point kadhaa then atapata huduma fulani free. Example, mteja akija internet cafe for 1 hr atapata 2points. Akiongeza 1 more hours anapata 2 more points, akifikisha ten points anapata labda half an hour bure. au akifikisha 10points with in 3 days then anapata 1 hour. Make sure unabadilisha badilisha promotion kama hizi ili kuwafanya wateja wako wawe more exited. Mfano fanya study na angalia ni muda gani kunakuwa hakuna watu wengi, yani kupo slow... let say mida ya saa saba na saa tisa ni slow wateja wapo wachache, then unaweza kuintroduce kitu utakacho kiita HAPPY HOUR. Yaani Pay one hour and get one more hour free. Au make 10 copies and get 5 copy free. Au Free SCANNER kwa mtu yoyote aliyelipia one hour.

    Kumbuka inabidi uwe na different strategies ili washindani wako washindwe kuigizia kila mara wanapo jaribu.

    Duka la Nguo.
    Duka la nguo ni biashara ina husu product. Hapa inaweza kuwa challange sana. Kwanza kabisa sheria namba one, RULE OF LAW usiweke nguo kwenye duka kwa more than 60 days. Yaani ni mwiko nguo kuwepo kwenye hanger kwa zaidi ya miezi miwili. Hivyo basi, always zile nguo unazoziona zimekaa muda mrefu akikisha zinakwenda kwenye promotion. Kumbuka always promotion lazima urudishe pesa yako uliyonunulia, yaani unaweza kuongeza mark up kwenye brand new inventory na kushusha price kwenye ile ya dhamani. Mfano, Nunua moja na pata nyingine kutoka kwenye shelf X (old inventory) kwa nusu price. Hii itamvutia mteja, kumbuka umeongeza markup kwenye brand new inventory, na umekata price kwa nusu kwenye old inventory.

    Second, Wajue wateja wako, nini wanapenda kununua, jee ni wanatabia gani ya ununuzi? Jee wanaonekana wana kipato cha kiasi gani? Baada ya hapo unaweza kununua nguo kutokana na demand ya wateja wako. Avoid kununu inventory kwa sababu wewe umeipenda then wateja wote watapenda. Make sure wafanyakazi wako wanawatambua wateja kwa majina yao ya kwanza. Na kila wanapofika dukani, then wafanyakazi wako wanaonyesha uchangamfu ( kumbuka uchangamfu lakini keep it professional). Bishara nyingi za Tanzania zina bargaining, basi unaweza kutengeneza njia ya kubargain. Labda waambie wafanya kazi wako nguo such and such unaweza kutoa only 500, lakini mteja akinunua mbili then unaweza kutoa 1200 kwa both close. If and only if akitaka bargain.

    Kingine make sure una kuwa na different sales promotion kila week. Laabda week hii jumatano only, Red Rose Sales yaani baadhi ya nguo fulani 10% off. Swala ni kuongeza customer turnover kwenye duka lako.

    Always kumbuka kila baada ya kuimpliment new strategy inabidi ufanye survey kuona kama wateja wanaridhika na service wanayopewa. Jitahidi kufanya mkutano mara moja kwa week na wafanya kazi wako wakila biashara na jadili nao biashara kwa week nzima. Jee wamekutana na challange gani, na jee challange gani zinaweza kurekebishwa. KUMBUKA MFANYAKAZI ASIEFUATA MISINGI YAKO YA BIASHARA INABIDI AONYWE AU KUSIMAMISHWA KAZI MARA MOJA KWANI NI LAZIMA WAFANYAKAZI WOTE WAWE KWENYE PAGE MOJA.

    Biashara ya chakula au catering.
    Hii biashara ina mambo mawili muhimu. Kwanza ni chakula chenyewe na pili ni customer service. Ni imani yangu kwamba wapishi wako ni wazuri, na wanajua wanachokifanya. Na wahudumu wako umewafunza sheria zote muhimu za uhudumu katika high quality standard.
    Kuna mambo machache tazama, kwanza ni chakula kupatikana on time yaani kama kusave ni 1:00pm then 1:00pm chakula kipo tayari, pili ondoa surprises, yaani sio 10 mins kabla ya kusave chakula ndio unamwambia mteja kwamba salad sikupata. Tatu, always kila baada ya kufanya biashara na mtaje omba feedback, waulize nini wanadhani kilikosewa, na nini wanadhani kinaitaji kuboreshwa. Kama biashara za juu nilivyo suggest, kutana na wafanya kazi wako kila week, jadilini mapungufu na mafanikio. Mapungufu yote lazima yashuhurikiwe.
    Kama biashara za juu unaweza kutengeneza promotion ambayo ukaipa jina lolote lile. Mfano, today special. Yaani kama jumatatu ndio una catering then disert ni free. Chagua kitu ambacho hakitakuumiza kibiashara kuwa free. Always ujanja ni mmoja. THERE IS NOTHING FREE, CUSTOMER WILL PAY IT IN ONE WAY OR ANOTHER. Nadhani umenipata kwa hapo.

    Basi hayo ni machache sana, kumbuka haya mambo yanaweza kufanya kazi au kukataa. Lakini always kila unapo implement new idea unaangalia inavyo work kama haiongezi mauzo then unaachana noyo. Nina uhakika ukifuata mfumo nilio suggest hakuna wa kushinda na wewe.

    Biashara zako z ote hizi zinaweza kuboreshwa kwa kutumia mfumo mmoja unaitwa Total Quality Control. Yaani kwenye hudumu unayotoa there is no good enough, always kuna chance ya kuimprove.

    Ni imani yangu unafahamu normal accounting kwa ajiri ya biashara. All expenses should be recorded and all sales. Wewe owner huna exception ya kuchota pesa tuu kwenye account, bali ni lazima uwe kwenye payroll kama wafanya kazi wengine. That is a law.
    Goodluck, It can be done, just put your thoughts into action.
     
  13. Mtanganyika

    Mtanganyika JF-Expert Member

    #13
    Jul 29, 2008
    Joined: Jul 18, 2007
    Messages: 1,580
    Likes Received: 125
    Trophy Points: 160
    Hello Mmeru. Kwanza kabisa nani atakuwa mteja wako? Jee utatumia mbinu gani kuwapata wateja wako? Jee biashara iko katika hali gani kiushindani? Jee biashara inashikwa na sheria zozote za serikali? Jee ni sheria gani?

    Jee kunaitajika equipment zozote? Jee kunaitajika software yoyote? Jee ni kiasi gani cha fedha kinaitajika kuanzia?
    Haya ni maswali machache unayobidi ujiulize kwanza. Kisha baada ya hapo develop idea kwenye big picture, kisha put your idea into the paper. Then create strategy ya kushindana.

    Nadhani tunaweza kuanzia hapo, kama una idea ziweke hapa tuzijadili.
    Thanks
     
  14. Quemu

    Quemu JF-Expert Member

    #14
    Jul 29, 2008
    Joined: Jun 27, 2007
    Messages: 985
    Likes Received: 57
    Trophy Points: 145
    Mtanganyika,

    Umetoa tactics mazuri za kufanikiwa kibiashara.

    Tatizo baadhi ya hizo strategies zina work only katika nchi ambazo zina high disposable income (U.S. et la), where people are drived by their "wants" and not "needs." Katika nchi kama Tanzania, hizo strategies zitabaki kuwa "fancy" strategies for a little longer. Well, eventually, they'll come to life! In the meantime, ni muhimu kutumia mbinu ambazo zitaendana na mazingira ya tabia za wateja katika nchi husika.

    Agreed.

    Although, term "Custumer Service Satisfaction" bado ni foreign term katika dimba la biashara Bongo.

    This is absolutely workable. I like it!

    Hii ni moja ya strategies ambazo haziwezi kufanya kazi Bongo kwa sasa hivi. Kwa mazingira ya kibishara ya Bongo, 60days ni siku chache mno kushusha nguo chini.

    Kwanza maduka mengi ya nguo Bongo inventory yote waliyokuwa nayo iko kwenye flow. Na re-order ya inventory haifanyika mpaka baada ya miezi kadhaa. Kwa hiyo, idea ya kushusha nguo kila baada ya miezi 2 is simply not workable....for now!

    Tatizo market ya Tanzania inafanya kazi kwa "word-of-mouth" kwa ufanisi zaidi. Wateja wengi wanakwenda kununua bidhaa kwenye duka fulani kutokana na recommendation kutoka kwa mtu/watu fulani. Kwa hiyo utakuwa surprised kuona hata hizo promotion zinaweza zisifanye kazi kadri ya mategemeo. It's always worth to try though.
     
  15. Mtanganyika

    Mtanganyika JF-Expert Member

    #15
    Jul 30, 2008
    Joined: Jul 18, 2007
    Messages: 1,580
    Likes Received: 125
    Trophy Points: 160
    Thanks QM
    Nakubaliana na wewe kabisa kwamba wateja wana different taste on different geographic region.
    Utaona ndio maana nimeonya yakwamba
    "Basi hayo ni machache sana, kumbuka haya mambo yanaweza kufanya kazi au kukataa. Lakini always kila unapo implement new idea unaangalia inavyo work kama haiongezi mauzo then unaachana noyo"

    Kusema kweli sijawai kufanya consultant huko nyumbani, na nimeondoka wakati sijui anything concern biashara. Lakini kuna cornestone ambazo kila biashara ina hitaji ili kushindana na kuongeza sales.

    Baada ya kuimpliment new strategy, always inatakiwa uevaluate every now and then kuona kama unafikia kwenye lengo ambapo ni Increasing of Revenue, without hiking up the cost.
     
  16. Mtanganyika

    Mtanganyika JF-Expert Member

    #16
    Jul 30, 2008
    Joined: Jul 18, 2007
    Messages: 1,580
    Likes Received: 125
    Trophy Points: 160
    Leo nimeona nidondoshe swali jingine muhumi kwa small business. Jee utajuaje kama bishara yako inakuwa? Jee utaona sababu revenue zako zimeongezeka. Au utaangalia ongezeko la faida?

    Hili ni swala muhimu sana, kwani wafanya biashara wengi wadogo wanapenda sana kukua kibiashara, lakini tatizo hawajui ni vipi watakuwa.

    Kumbuka, ili ushinde katika dunia ya biashara ina bidi ucontrol matuzi, na sio uongeze bei ya huduma. Kumbuka, mwenye biashara lazima uwe kwenye PAYROLL na nilazima UJILIPE na sio kuchukua shilling 100 za nauli kila siku. Jilipe kama wafanyakazi wengine.
     
  17. Quemu

    Quemu JF-Expert Member

    #17
    Jul 30, 2008
    Joined: Jun 27, 2007
    Messages: 985
    Likes Received: 57
    Trophy Points: 145
    Nafikiri the key is Marginal Revenue (Kiswahili?) ya business yako. Marginal Revenue (MR) ni nyongeza ya mauzo (revenue) inayotokana na uuzaji wa bidhaa ya ziada. Mfano, kama mwezi wa 7 ulitegemea kuuza bidhaa 10, halafu ukaishia kuuza bidhaa 12, basi zile bidhaa mbili za ziada ulizouza ndizo zinazo make-up MR. Sasa kadri MR inavyoongezeka ndivyo sign ya kwamba biashara yako inakuwa.

    Ongezeko la faida halimaanishi kuwa biashara yako inakuwa. Kuna njia mbalimbali ambazo zinaweza kusababisha faida kuongezeka ingali mauzo yako palepale. Mfano, ukipunguza gharama ya uendeshaji wa biashara yako, basi kuna kila hali ya faida kuongezeka. Lakini hii haimanishi kuwa biashara yako inakuwa.
     
Loading...