UKWELI WA MAMBO: Tunazoziita namba za KIARABU sio kweli ni NAMBA ZA KIHINDI


MSEZA MKULU

MSEZA MKULU

JF-Expert Member
Joined
Jul 22, 2011
Messages
3,738
Likes
4,717
Points
280
MSEZA MKULU

MSEZA MKULU

JF-Expert Member
Joined Jul 22, 2011
3,738 4,717 280
Habari wakuu.

Dunia nzima kama sio sehemu kubwa ya dunia tumeaminishwa kuwa kuna aina mbili za namba.Hata mimi nilijua hivyo hadi nilipokutana na maelezo hayo.

Namba za KIARABU: 0,1,2,3,4,5,6,7,8,9
au
Namba za KIRUMI: I,II,III,V,X,L,D,C,M kama tunavyojifunza kwenye elimu za awali.

Uhalisia ni kwamba tunazoziita namba za KIARABU ni wahindi. Wachina na Wajapani ziliwafikia 718 lakini Wakaziona hazina maana hadi karne ya 19 ndipo wakazikubali tena.

ILI KUWA KUWAJE ZIKAITWA NAMBA ZA KIARABU?
Namba hizi zilivumbuliwa na Mwanahesabu wa India karne ya 1 hadi 4. Mwanamahesabu mwarabu kutoka Uajemi Muhammad ibn Musa al-Khwarismi ambaye ndie anayechukua sifa ya kuwa nyuma ya uvumbuzi huu katika maandiko yake ameweka wazi kuwa alizitoa india na zilivumbuliwa katika kipindi cha dora la GUPTA. Kilichowapa umaarufu sana waarabu hawa Al-Khwarismi na mwenzake Al-Kindi kwa sababu mmoja wao ndio waliofikisha hiyo habari hadi ulaya.

Kati ya Mwaka 967 na 969 , Jamaa aliyeitwa Gerbert na baadae kuwa PAPA SYLVESTER II msomi aliyetukuka aliisoma kwenye vitabu vya waarabu huko hispania. Baadae Leonardo Fibonacce Akasambaza wazo hili ulaya nzima kwa kuziita Namba za Kiarabu na kwa sababu karibu dunia nzima tulipokea mambo mengi kutoka ulaya basi hadi kesho wazo hilo likatapakaa kuwa namba za KIARABU.
 
Red Giant

Red Giant

JF-Expert Member
Joined
Mar 9, 2012
Messages
11,719
Likes
9,878
Points
280
Red Giant

Red Giant

JF-Expert Member
Joined Mar 9, 2012
11,719 9,878 280
Habari wakuu.

Dunia nzima kama sio sehemu kubwa ya dunia tumeaminishwa kuwa kuna aina mbili za namba.Hata mimi nilijua hivyo hadi nilipokutana na maelezo hayo.

Namba za KIARABU: 0,1,2,3,4,5,6,7,8,9
au
Namba za KIRUMI: I,II,III,V,X,L,D,C,M kama tunavyojifunza kwenye elimu za awali.

Uhalisia ni kwamba tunazoziita namba za KIARABU ni wahindi. Wachina na Wajapani ziliwafikia 718 lakini Wakaziona hazina maana hadi karne ya 19 ndipo wakazikubali tena.

ILI KUWA KUWAJE ZIKAITWA NAMBA ZA KIARABU?
Namba hizi zilivumbuliwa na Mwanahesabu wa India karne ya 1 hadi 4. Mwanamahesabu mwarabu kutoka Uajemi Muhammad ibn Musa al-Khwarismi ambaye ndie anayechukua sifa ya kuwa nyuma ya uvumbuzi huu katika maandiko yake ameweka wazi kuwa alizitoa india na zilivumbuliwa katika kipindi cha dora la GUPTA. Kilichowapa umaarufu sana waarabu hawa Al-Khwarismi na mwenzake Al-Kindi kwa sababu mmoja wao ndio waliofikisha hiyo habari hadi ulaya.

Kati ya Mwaka 967 na 969 , Jamaa aliyeitwa Gerbert na baadae kuwa PAPA SYLVESTER II msomi aliyetukuka aliisoma kwenye vitabu vya waarabu huko hispania. Baadae Leonardo Fibonacce Akasambaza wazo hili ulaya nzima kwa kuziita Namba za Kiarabu na kwa sababu karibu dunia nzima tulipokea mambo mengi kutoka ulaya basi hadi kesho wazo hilo likatapakaa kuwa namba za KIARABU.
waarabu na waislamu wa mwanzo walikuwa na bidii sana ya kukusanya maarifa. saluti kwao.
 
slimshedy

slimshedy

JF-Expert Member
Joined
Feb 6, 2016
Messages
1,039
Likes
988
Points
280
slimshedy

slimshedy

JF-Expert Member
Joined Feb 6, 2016
1,039 988 280
Kwaiyo hata izi tunazosoma sasaivi nizakiarabu maana naskia mkulu kauliza kama kunamtu bado hajazisoma izi za kiarabu anataka kutubadilishia za kirumi tuanze kuzisoma nazo
 
N

NJALI

JF-Expert Member
Joined
Jan 9, 2014
Messages
1,537
Likes
887
Points
280
N

NJALI

JF-Expert Member
Joined Jan 9, 2014
1,537 887 280
HATA ziwe za kisukuma tutazisoma tu
 
mngony

mngony

JF-Expert Member
Joined
Jul 27, 2012
Messages
3,275
Likes
2,053
Points
280
mngony

mngony

JF-Expert Member
Joined Jul 27, 2012
3,275 2,053 280
Huyo Alkawarism ndio Algorism sio?
 
zinginary

zinginary

JF-Expert Member
Joined
Dec 18, 2015
Messages
2,302
Likes
1,405
Points
280
zinginary

zinginary

JF-Expert Member
Joined Dec 18, 2015
2,302 1,405 280
waarabu na waislamu wa mwanzo walikuwa na bidii sana ya kukusanya maarifa. saluti kwao.
Waislam tena??

Hapo wamesema waarabu mkuu,waislam wanatokea wapi hapo??


Watu walipambana sana,safi sanaa
 
Red Giant

Red Giant

JF-Expert Member
Joined
Mar 9, 2012
Messages
11,719
Likes
9,878
Points
280
Red Giant

Red Giant

JF-Expert Member
Joined Mar 9, 2012
11,719 9,878 280
Waislam tena??

Hapo wamesema waarabu mkuu,waislam wanatokea wapi hapo??


Watu walipambana sana,safi sanaa
uislamu ulichangia kwa kiasi kikubwa kufanya waarabu waungane na kuunda centralized systems. mambo haya mawili ndiyo yaliwezesha ukusanyaji wa maarifa.
 
Ludanha

Ludanha

JF-Expert Member
Joined
Jan 24, 2014
Messages
556
Likes
622
Points
180
Ludanha

Ludanha

JF-Expert Member
Joined Jan 24, 2014
556 622 180
Kwaiyo hata izi tunazosoma sasaivi nizakiarabu maana naskia mkulu kauliza kama kunamtu bado hajazisoma izi za kiarabu anataka kutubadilishia za kirumi tuanze kuzisoma nazo
Abadilishe aisee maana mm nimeshazielewa
 
mattargsm

mattargsm

JF-Expert Member
Joined
Apr 12, 2016
Messages
394
Likes
140
Points
60
Age
49
mattargsm

mattargsm

JF-Expert Member
Joined Apr 12, 2016
394 140 60
Katika karne 7 Quran imeeleza kwa kina maradhi na inahisbu mzito
 
mattargsm

mattargsm

JF-Expert Member
Joined
Apr 12, 2016
Messages
394
Likes
140
Points
60
Age
49
mattargsm

mattargsm

JF-Expert Member
Joined Apr 12, 2016
394 140 60
Ugawaji wa mali baada ya mtu kufa
 
mattargsm

mattargsm

JF-Expert Member
Joined
Apr 12, 2016
Messages
394
Likes
140
Points
60
Age
49
mattargsm

mattargsm

JF-Expert Member
Joined Apr 12, 2016
394 140 60
Hio ndio maana halisi ya mirath
 
A

alwatan yusuf

JF-Expert Member
Joined
Nov 20, 2016
Messages
355
Likes
287
Points
80
A

alwatan yusuf

JF-Expert Member
Joined Nov 20, 2016
355 287 80
Taratibu tutafika hadi kuikubali lugha ya kiarabu wacha namba
 
Automata

Automata

JF-Expert Member
Joined
Mar 3, 2015
Messages
1,870
Likes
1,661
Points
280
Automata

Automata

JF-Expert Member
Joined Mar 3, 2015
1,870 1,661 280
Kwaiyo hata izi tunazosoma sasaivi nizakiarabu maana naskia mkulu kauliza kama kunamtu bado hajazisoma izi za kiarabu anataka kutubadilishia za kirumi tuanze kuzisoma nazo
upotoshaji
 

Forum statistics

Threads 1,274,855
Members 490,833
Posts 30,526,023