Ukabila Ikulu, Ujenzi, Mambo ya nje, Mipango, TRA, BoT + Ofisi nyeti za serikali

Dar si Lamu.
unatuumiza roho zetu sana kwa kauli ya kujikomba hapo juu. hivi hujui wazee wetu mwaka 1964 tayari walikuwa na mpango wa uzinduzi wa chuo kikuu? na Makaptula (Nyerere) ndiye alikuwa mgeni rasmi wa kuweka jiwe la msingi.?

university hiyo ilikuwa ifundishe masomo yote na Said Tewa na Bibi Titi Mohammed wakaja kupata balaa kubwa kutokana na kuiunga mkono jumuia ya waislam. chini ya Al-Markhum sheikh Hassan Bin Amir. jiulize wakati huo waislam wanawaza kuwa na chuo kikuu sio sekondari leo wangekuwa wapi?

Tumaini university imekuja kufunguliwa 1997 wakati sisi kitu chetu kilikuwa kiwe uwanja wa Taifa 1964. hujui wizara ya elimu ilikuwa marufuku kwa waislam kushika ngazi ya juu ya uongozi na ilikuwa haramu muislam kuwa waziri wa elimu. Nyerere aliweka wakurugenzi 12 wizara ya elimu ambao ni mapadri unategemea nini?

jiulize nyerere toka katawala hadi anaondoka kuna shule yeyote iliyojengwa Dar? hujui kama Tambaza, Azania zilikuwa shule za waislam? hujui kama Naibu katibu mkuu wa umoja wa mataifa-Asha Migiro alianza primary school mnazi mmoja -Dar ambayo ilikuwa mali ya waislam?
1964 waislam walikuwa na scholarships 36 kila mwaka walipata toka kwa rais Abdul Nassir wa Misri. Nyerere akapiga buti na kuiua jumuia yetu, Hujui kama Ruksa alijitahidi tujiunge OIC ili tupate huduma za jamii Nyerere akavuruga?
kifupi kama si kufungwa spidi gavana na Nyerere huku wenzetu wakiwa free kufanya walitakalo. basi hali tusingekuwa nayo.
Nyerere katumaliza hilo hatulisahau.
pitia wastaafu wa East -Africa ndio utajua tulikuwa vipi tunawajibika.
Tanzania yenye zaidi ya 65% ya Wakristo iwe mwanachama wa OIC can't you see Baba wa Taifa was genius?
 
samvulechole... hakuna hoja ambayo ni ngeni hapa.. madai ya makabila hayo kupendelewa hayakuanza leo! tangu mara tu baada ya uhuru kulikuwa na tuhuma hizo hizo.. so.. there is nothing there..! Hata hivyo hatari unayoweza kuleta siyo ukabila bali ubaguzi, kuwa kama mtu anatoka kwenye makabila hayo basi asipewe nafasi fulani kwa vile watu fulani wanadhani kuna ukabila! Nitakupa mfano, kuna wanasheria watatu wote ni maprofesa... kuna Prof. Mwakalindile (Sheria, uzoefu miaka 30), Prof. Mtimba (mmakua, uzoefu miaka 10, sheria), na Prof. Chanda (Mzigua, sheria uzoefu miaka 5). Assuming maeneo ya fani zao ni sawa, ceteris paribus Rais anataka kumteua mshauri wa kisheria.. nani apewe kwa haki? Wengi watasema prof. Mwakalindile! Sasa kwa kufanya hivyo hata hivyo kuna wanyakyusa wawili tayari hapo ikulu ambao wameshapata nafasi zao, je tumnyime Mwakalindile kwa vile itaonesha ukabila?

Kabla hatujafikia hapo pa kudai ukabila tujiulize: "Kwanini inaonekana kuna wasomi wengi wa makabila hayo matatu Wachaga, Wahaya, na Wanyakyusa"? Je, tupunguze wanafunzi wanaotoka kwenye makabila hayo na kuwapa nafasi watu wa makabila mengine ili kuleta uwiano (parity)? Je tukiamua kufanya hivyo hatutakuwa tunaanza ubaguzi wa kikabila?

Tarehe 9 Disemba 1968 Nyerere alitumia siku ya Jamhuri kuzungumzia "Vitu ambavyo ni lazima Tuvisahihishe", vitu ambavyo baada ya uhuru havikwenda vilivyotarajiwa. Alizungumzia ukabila; kwanza alisema hivi:

"the man who talks about tribalism being practised without having any evidence for his statement is often a man who wants to stir up tribalism. Even if that is not his purpose, the result can be just the same. People will begin to think that there is tribalism, and, once people begin to think in these terms, then tribalism has begun to enter tinto our society"

Kuhusu Wahaya, Wanyakyusa, na Wachaga kupata nafasi nyingi katika serikali, Mwalimu alisema hivi miaka karibu 30 iliyopita:

"..the work of the civil servants and people in the parastatal organizations does require education..it so happened that the Tanzanians who had the opportunity for higher education under the colonialists were mostly Wahaya, Wachagga, and Wanyakyusa. And because most of the education was provided by missionaries, most of these people are also Christians. That was our inheritance. These conditions will change, but they have not changed yet. And for these reasons, when we get rid of the Europeans who were doing responsible jobs, and give these jobs to Tanzanians, the people who get them come mostly from one or other of these three tribes".

Akaongeza pia,

"Therefore, if you ask me why Wahaya, Wachagga, and Wanyakyusa have most of the jobs which require higher education, the answer is very obvious. They were the ones who received higher education during colonial times. I'd say: investigate the position in politics where a man is not asked about his educational qualifications. Look at the Parliament, the National Executive and Central Committee of TANU, and at the Cabinet. How many Wanyakyusa, Wahaya, or Wachagga are members? You will find that perhaps there aren't any, or there are one or two. This is the truth"

kwa umahiri wake wa maneno JKN akatoboa ukweli huu

"Anyone who refuses to accept a very obvious truth like this, and says that the reason is tribalism, must provide us with the evidence for his statement. If he cannot provide any evidence, we must conclude either that he is a fool, or that he is strirring up tribalism deliberately. He is the sort of (a) person who begs work on a tribal basis, and when he is refused because he does not have the capabilities, he pretends he was refused on tribal grounds."

Akasema pia ni jukumu la serikali kusaidia sehemu ambazo bado ziko nyuma kielimu. Na alimaliza kwa kusema:

".. if a Mchagga, a Mhaya, or a Mnyakyusayoung man were refused work simply because of his tribe - when he is capable and there is no other Tanzanian with the qualifications - then we would be practising a very stupid and very evil kind of tribalism such as that which caused the establishment of Biafra. I beg you, my brothers, avoid ANYTHING WHICH COULD BRING OUR COUNTRY INTO THIS KIND OF DISGRACE" (emphasis mine)
(From: Uhuru na Maendeleo pp 76,77)

so what say you?
Ola vipi awamu yatano harufu hii hainukii?
 
Waliotangulia kusoma sana Nchi Hii ni Wahaya,Wachagga na Wanyakyusa wakati wanasoma wengi wetu katika makabila yao walikuwa wakizuiliwa kwenda shule wakibakia kuchunga Ng'ombe na kudumisha mila kwa ujumla wake.SASA WAKULAUMIWA HAPO NI NANI??
Na saivi ambao baba zako walichunga ngombe na wao wamesoma ivyo usistajaabu kuwakuta kila ofisi kama ilivyokuwa kwa makabila yaliyosoma wakati wa mkoloni
 
Back
Top Bottom