Ufugaji wa Samaki: Pata ushauri, mawazo na michango kuhusu ufugaji samaki. Jifunze changamoto, utaalamu na masoko ya Samaki


Tutor B

Tutor B

JF-Expert Member
Joined
Jun 11, 2011
Messages
8,961
Points
2,000
Tutor B

Tutor B

JF-Expert Member
Joined Jun 11, 2011
8,961 2,000
Nimependa somo lako; ahsante sana; niko njiani kujaribu kufuga nyumbani kwangu.
 
WOLF WARRIOR

WOLF WARRIOR

Member
Joined
May 24, 2018
Messages
66
Points
125
WOLF WARRIOR

WOLF WARRIOR

Member
Joined May 24, 2018
66 125
Tujifunze kuhusu ufugaji wa samaki wa kisasa ambao hufanyika kwenye mabwawa ya kuchimbwa au visima na vitu vingine vinavofanana na hivyo.

Kuna aina nyingi za samaki wa maji baridi ambao wanaweza kufugika kwa urahisi au ugumu kidogo tu na aina hizo wapo wale ambao sio wa kuzaliana(monosexual) na wale wa kuzaliana(heterosexual)

Urahisi hapa uko zaidi kwenye kuwafuga wasiozaliana sababu hawaongezeki wakati wale wanaozaliana utakuwa na utaratibu wa kuhamisha fishling(vifaranga) sehemu nyingine.

Rasilimali muhimu za kuwa nazo ili kufanikisha shughuli hii ni eneo la ardhi,maji, rasilimali watu na rasilimali fedha.Eneo la ardhi ndio litakaloonyesha ni kwa namna gani bwawa lako liwe,aidha la kujengea na cement,kutandika plastic au kuchimba na kulitumia hivyohivyo.Bwawa huchimbwa/kujengwa kwa kuwa na sakafu yenye ulalo kiasi(gentle slope/gradient)

Wapo samaki aina ya Sato(Tilapia),Kambale(African catfish) na wengine aina ya pangasius ambao hufugwa kwa wingi sana.
Unahitaji samaki 7-8 katika meter moja ya mraba(1m^2) ,kwa maana hiyo kama una meter za mraba 600 nasi unaweza kufuga samaki 4500.Haishauriwi kulundika samaki kwenye eneo dogo kwani itawasababishia ukosefu wa hewa(oxygen).Ingawa zipo njia za kuweza kuongeza upatikanaji wa hewa kwenye mabwawa.

Ukishachimba bwawa lako(aidha na kulijengea) unaingiza maji kwenye bwawa hakikisha yamekaribia futi 2.5 mpaka kujaa full.Itakubidi kufanya liming(kumwagia chokaa bwawa kabla ya kuweka maji ili kuua bacteria hatarishi kwa maisha na afya ya samaki wako) pia unahitajika kuyarutubisha hayo maji kwa kuchanganya na mbolea(kama ya ng'ombe na za viwandani pia ingawa haishauriwi sana) na kusubiria kwa muda usiopungua siku 21 au zaidi.Unafanya hivi ili kuweka mazingira ya chakula asili(natural foood) kwa ajili ya samaki kujitengeneza,vyakula hivo hua katika hali ya mimea na viumbe wadogo(microorganisms)

Upatikanaji wa vifaranga vya samaki,hapa inakubidi uwe makini sana kama umeamua kuzalisha sato,changamoto kubwa ya sato ni kupata mbegu ambayo under right conditions vifaranga vitaweza kua samaki wenye uzito wa kutosha(miezi 6 awe at least 500grams au zaidi).Mbegu ya sato hupatikana kwa bei rejareja ya sh 300 na kambale sh 500 kwa kifaranga kimoja.Wapo wazalishaji wengi wa mbegu za vifaranga wa ndani na nje ya nchi ila kwa Tanzania nimewakubali Tanzania Fisheries Research Institute(TAFIRI) Nyegezi,Mwanza(Nimefwatilia performance yao shambani).



Ulishaji wa vifaranga vyako ,chakula chao kinategemea na uzito wao mfano samaki hula 5% ya uzito wake wa mwili akiwa mdogo na 3% akiwa mkubwa.Hapa tunaongelea ulishaji wa chakula cha ziada(supplement food),sababu cha asili amekipata kwenye ile mbolea ulioweka.Kama una vifaranga 100 vyenye gram 10 kila kimoja basi utahitaji gram 50 kuwalisha.

Itakuchukua Miezi 6-9 kuanza kuvuna samaki wako ambao unaweza kuwauza kulingana na uzito au au njia utayoona inakufaa.Samaki wengi wa kwenye mabwawa wanavunwa kwa kutumia nyavu au kumwaga maji yote nje ya bwawa.Masoko yake haya samaki ni pamoja na supermarkets, wafanyabiashara sokoni na mitaani pamoja na watu binafsi.

N:B
Wataalam wapo wengi humu naomba muongeze na mambo mengine niliyoyasahau au kuyakosea.
Wakuu salaam, nahitaji proposal ya kuomba fedha kwa mashirika ya nje kwa ajili ya ufugaji wa samaki. Msaada wa mtu anayeweza kunisaidia please
 
Urban86

Urban86

Senior Member
Joined
Jan 26, 2014
Messages
149
Points
225
Urban86

Urban86

Senior Member
Joined Jan 26, 2014
149 225
Mimi nipo Dar.
Sijui kama mtaweza kutika Arusha hadi Dar kwa ajili ya kuunganisha liner tu

Bwawa limeshachimbwa.

Liner zimeshanunuliwa tayari.

Shida ni kuziunganisha
Samahani mkuu. Unaweza kunielekeza zinapopatikana liner kwa Dar?
 
Fiati

Fiati

JF-Expert Member
Joined
Oct 9, 2013
Messages
855
Points
500
Fiati

Fiati

JF-Expert Member
Joined Oct 9, 2013
855 500
Wakuu msaada vipimo vya bwawa la samaki 5000,upana,kina na urefu.
 
emmanuelsemwaiko

emmanuelsemwaiko

Member
Joined
Nov 9, 2018
Messages
18
Points
45
emmanuelsemwaiko

emmanuelsemwaiko

Member
Joined Nov 9, 2018
18 45
Natafuta soko la dagaa nyama wale wa kuchemsha wazuri kutoka Tanga,mwenye utaalamu na soko anijuze tafadhali+255719142151
 
hakuna uchawi

hakuna uchawi

JF-Expert Member
Joined
Feb 15, 2018
Messages
343
Points
250
hakuna uchawi

hakuna uchawi

JF-Expert Member
Joined Feb 15, 2018
343 250
Nimewahi ambiwa hawana magonjwa ya mara kwa mara je ni kweli atujuze
 
M

MAJANGAMAJANGA

Senior Member
Joined
Feb 13, 2013
Messages
141
Points
225
M

MAJANGAMAJANGA

Senior Member
Joined Feb 13, 2013
141 225
Nimelielewa somo mkuu na asante sana kwa elimu sasa je nikitaka kambale wazaliane natakiwa kufanya nini ili wazaliane?
 
heradius12

heradius12

JF-Expert Member
Joined
Apr 1, 2011
Messages
9,426
Points
2,000
heradius12

heradius12

JF-Expert Member
Joined Apr 1, 2011
9,426 2,000
Knowledge is power. Get knowledge and increase in wealth. Fish farming is never a shortcut to wealth. You either learn the rudiments and remain in the business or move out of the business for lack of knowledge. farming is ever dynamic. The more you know the better for you.


Tanzania Eco-farm, kwa mara nyingine tena inakuletea somo juu ya ufugaji wa samaki kitaalamu. Bandiko hili leo litazungumzia kuhusu chakula cha samaki, uandaaji na ulishaji.

Upatikanaji wa chakula cha samaki hapa tanzania bado ni changamoto kubwa inayowakumba wafugaji wengi hapa tanzania. Chakula kimekuwa cha gharama kubwa sana kiasi kuwa ufugaji umekuwa biashara inayohitaji mtaji mkubwa sana. Na wengine wamejikuta wameshindwa kufanikiwa kukuza samaki wao kufikia ukubwa unaotakiwa tokana na kushindwa kupata mtaji wa kutosha kulisha samaki wao. Nimeona wafugaji wengine wamekuwa wakijitengenezea chakula wanyewe bila hata ya kufata fomula inayotakiwa kuandaa chakula cha samaki chenye virutubisho muhimu vinavyohitajika kukuza samaki.

Hivi leo ningependa kuzungumzia uandaaji wa chakula cha samaki aina ya kambale kwa gharamu nafuu sana na kufata formula ya kitaalamu katika uandaaji na kuweza kukuza samaki kwa haraka sana.

Crude Protein (CP) ni kirutubisho muhimu kinachohitajika katika chakula cha samaki ili aweze kukuwa, kuwa na afya njema na kumuwezesha asipatwe na magonjwa kirahisi. Husaidia uzalishaji wa hormones na chemical reactions katika samaki na huweza kubadilishwa kuwa sukari au mafuta katika mwili wa samaki endapo kutakuwa na upungufu wa aina nyingine za virutubisho. Bila protein, nutrients nyingine haziwezi kutumiwa/ kufanya kazi au kuwa na umuhimu katika ukuaji wa samaki.

Crude protein ( CP) ni kiasi au kipimo cha protein kilichomo kwenye chakula cha samaki. Kipimo chake huelezewa katika percent (%). Samaki aina ya kambale ili kuweza kukuwa vizuri, chakula chake kinatakiwa kiwe na CP kati ya 35% had 48% kutegemea na ukubwa au stage aliyopo katika ukuaji. Jinsi anavyozidi kukuwa ndivyo kiasi cha CP kinapungua kuhitajika katika chakula chake.

Hivyo basi, Mfugaji kabla ya kuandaa chakula cha samaki anahitaji ajue kiasi cha CP kinachotakiwa kiwe katika chakula cha samaki.

JINSI YA KUKOKOTOA KIASI CHA CP.

Kiasi cha CP katika chakula kinakokotolewa kwa formula rahisi ifuatayo.
CP = ( x/100)y
Where X= asilimia ya CP ya kiungo ( ingradient)
Y= kiasi cha kiungo (ingradient) kg

Baadhi ya Viungo muhimu katika chakula cha samaki vinavyopatikana hapa Tz ni:
Dagaa 65% cp
Uduvi 70cp
Mahindi 8% CP
Mashudu 31% CP
Damu 74% CP
Pumba za mchele laini 12% CP
Soya 47% CP
Karanga 30% CP
Permix

MFANO.
Nahitaji 41% CP katika Kg 100.

CP 35kg pumba za mahindi: 12/100 x 35= 4.2%
CP 20 kg soya:47/100 x 20 = 9.4%
CP 20kg ya karanga : 48/100 x 20/1 = 9.6%
Cp from 25kg fishmeal: 72/100 x 25/1 = 18%.

Hivyo basi jumla ya CP kutokana na mchanganyiko apo juu utakuwa ni:
4.2+9.4+9.6+18 = 41.2%

Mfano wa mchanganiko hapo juu unaweza gharimu kati ya 100,000tsh had 130,000tsh kutegemea na msimu, na eneo husika. Maana yake 1kg ya chakula ni kati ya 1000 had 1300. Hapa ni kuwa gharama imeshuka zaid ya 50% kama ungekuwa unanunua chakula kilichotengenezwa tyari ambacho bei huwa 3000 had 5000 kwa kg.

Huu mchanganiko pia Mkulima anaweza utengeneza na kuwa katika mfumo wa pellets kwa kutumia njia za kienyeji.

screenshot_20181223-113753_instagram-jpeg.975215

Tanzania Eco-farm. Ltd inatoa huduma mbalimbali katika secta ya Ufugaji wa samaki kuanzia ujenzi wa mabwawa, ushauri, mafunzo, vifarannga na masoko. Huduma zetu ni bure na bidhaa ni nafuu kabisa. 0759741303 kwa mawasiliano zaid.

Unakaribishwa katika Group letu la whatsup ambalo tunatoa mafunzo ya kitaalamu juu ya ufugaji wa samaki, mbegu, chakula na msoko.
UFUGAJI SAMAKI KIBIASHARA
 
cmoney

cmoney

JF-Expert Member
Joined
Oct 14, 2011
Messages
2,242
Points
2,000
cmoney

cmoney

JF-Expert Member
Joined Oct 14, 2011
2,242 2,000
Imeshiba sana hii...sijui mnauzaje vifaranga vya sato na kambale
 
Ngushi

Ngushi

JF-Expert Member
Joined
Jul 8, 2016
Messages
8,731
Points
2,000
Ngushi

Ngushi

JF-Expert Member
Joined Jul 8, 2016
8,731 2,000
mkiu naomba unieleweshe hapo juu umesema cp ya soya ni 30% ila kwenye mfano inaonyesha cp ya soya ni 47% ( value ya x)
Hii 47 imetoka wapi huku mwanzoni umeandika 30%?
 
Dream big

Dream big

Member
Joined
Jun 18, 2014
Messages
68
Points
95
Dream big

Dream big

Member
Joined Jun 18, 2014
68 95
mkiu naomba unieleweshe hapo juu umesema cp ya soya ni 30% ila kwenye mfano inaonyesha cp ya soya ni 47% ( value ya x)
Hii 47 imetoka wapi huku mwanzoni umeandika 30%?
Haya sasa mathematician wamekuja watu na comb zao
 

Forum statistics

Threads 1,293,768
Members 497,735
Posts 31,152,760
Top