Ufugaji wa kisasa wa samaki: Utaalamu na Masoko | Page 14 | JamiiForums | The Home of Great Thinkers

Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Ufugaji wa kisasa wa samaki: Utaalamu na Masoko

Discussion in 'Kilimo, Ufugaji na Uvuvi' started by bukoba boy, Nov 23, 2015.

  1. bukoba boy

    bukoba boy JF-Expert Member

    #1
    Nov 23, 2015
    Joined: Jan 15, 2015
    Messages: 5,133
    Likes Received: 2,702
    Trophy Points: 280
    Tujifunze kuhusu ufugaji wa samaki wa kisasa ambao hufanyika kwenye mabwawa ya kuchimbwa au visima na vitu vingine vinavofanana na hivyo.

    Kuna aina nyingi za samaki wa maji baridi ambao wanaweza kufugika kwa urahisi au ugumu kidogo tu na aina hizo wapo wale ambao sio wa kuzaliana(monosexual) na wale wa kuzaliana(heterosexual)

    Urahisi hapa uko zaidi kwenye kuwafuga wasiozaliana sababu hawaongezeki wakati wale wanaozaliana utakuwa na utaratibu wa kuhamisha fishling(vifaranga) sehemu nyingine.

    Rasilimali muhimu za kuwa nazo ili kufanikisha shughuli hii ni eneo la ardhi,maji, rasilimali watu na rasilimali fedha.Eneo la ardhi ndio litakaloonyesha ni kwa namna gani bwawa lako liwe,aidha la kujengea na cement,kutandika plastic au kuchimba na kulitumia hivyohivyo.Bwawa huchimbwa/kujengwa kwa kuwa na sakafu yenye ulalo kiasi(gentle slope/gradient)

    Wapo samaki aina ya Sato(Tilapia),Kambale(African catfish) na wengine aina ya pangasius ambao hufugwa kwa wingi sana.
    Unahitaji samaki 7-8 katika meter moja ya mraba(1m^2) ,kwa maana hiyo kama una meter za mraba 600 nasi unaweza kufuga samaki 4500.Haishauriwi kulundika samaki kwenye eneo dogo kwani itawasababishia ukosefu wa hewa(oxygen).Ingawa zipo njia za kuweza kuongeza upatikanaji wa hewa kwenye mabwawa.

    Ukishachimba bwawa lako(aidha na kulijengea) unaingiza maji kwenye bwawa hakikisha yamekaribia futi 2.5 mpaka kujaa full.Itakubidi kufanya liming(kumwagia chokaa bwawa kabla ya kuweka maji ili kuua bacteria hatarishi kwa maisha na afya ya samaki wako) pia unahitajika kuyarutubisha hayo maji kwa kuchanganya na mbolea(kama ya ng'ombe na za viwandani pia ingawa haishauriwi sana) na kusubiria kwa muda usiopungua siku 21 au zaidi.Unafanya hivi ili kuweka mazingira ya chakula asili(natural foood) kwa ajili ya samaki kujitengeneza,vyakula hivo hua katika hali ya mimea na viumbe wadogo(microorganisms)

    Upatikanaji wa vifaranga vya samaki,hapa inakubidi uwe makini sana kama umeamua kuzalisha sato,changamoto kubwa ya sato ni kupata mbegu ambayo under right conditions vifaranga vitaweza kua samaki wenye uzito wa kutosha(miezi 6 awe at least 500grams au zaidi).Mbegu ya sato hupatikana kwa bei rejareja ya sh 300 na kambale sh 500 kwa kifaranga kimoja.Wapo wazalishaji wengi wa mbegu za vifaranga wa ndani na nje ya nchi ila kwa Tanzania nimewakubali Tanzania Fisheries Research Institute(TAFIRI) Nyegezi,Mwanza(Nimefwatilia performance yao shambani).



    Ulishaji wa vifaranga vyako ,chakula chao kinategemea na uzito wao mfano samaki hula 5% ya uzito wake wa mwili akiwa mdogo na 3% akiwa mkubwa.Hapa tunaongelea ulishaji wa chakula cha ziada(supplement food),sababu cha asili amekipata kwenye ile mbolea ulioweka.Kama una vifaranga 100 vyenye gram 10 kila kimoja basi utahitaji gram 50 kuwalisha.

    Itakuchukua Miezi 6-9 kuanza kuvuna samaki wako ambao unaweza kuwauza kulingana na uzito au au njia utayoona inakufaa.Samaki wengi wa kwenye mabwawa wanavunwa kwa kutumia nyavu au kumwaga maji yote nje ya bwawa.Masoko yake haya samaki ni pamoja na supermarkets, wafanyabiashara sokoni na mitaani pamoja na watu binafsi.

    N:B
    Wataalam wapo wengi humu naomba muongeze na mambo mengine niliyoyasahau au kuyakosea.
     

    Attached Files:

  2. Ze Heby

    Ze Heby JF-Expert Member

    #261
    Jan 14, 2018
    Joined: May 20, 2012
    Messages: 4,104
    Likes Received: 2,295
    Trophy Points: 280
    Hebu weka mliotengeneza so far sio hizo za mitandaoni
     
  3. Chipukizi

    Chipukizi JF-Expert Member

    #262
    Jan 14, 2018
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 2,089
    Likes Received: 633
    Trophy Points: 280
  4. Southern Highland

    Southern Highland JF-Expert Member

    #263
    Jan 14, 2018
    Joined: Mar 22, 2017
    Messages: 2,685
    Likes Received: 3,777
    Trophy Points: 280
    Weka kazi mlizofanya nyie. Then utupe muongozo ni kwa jinsi gan inafanya kazi na maelezo kidogo.
    Shukrani
     
  5. Job K

    Job K JF-Expert Member

    #264
    Jan 14, 2018
    Joined: Oct 4, 2010
    Messages: 7,953
    Likes Received: 4,090
    Trophy Points: 280
  6. Job K

    Job K JF-Expert Member

    #265
    Jan 14, 2018
    Joined: Oct 4, 2010
    Messages: 7,953
    Likes Received: 4,090
    Trophy Points: 280
    Tembelea Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA) hapo Morogoro hakika utapata shule ya uhakika, hasa ukimpata Dr. Mnembuka hakika utapapenda!
     
  7. Job K

    Job K JF-Expert Member

    #266
    Jan 15, 2018
    Joined: Oct 4, 2010
    Messages: 7,953
    Likes Received: 4,090
    Trophy Points: 280
    Mbona sasa unatapatapa,, povu jiiingi utafikri umefungiwa omo mdomoni? Haya mambo ya picha za Ulaya ndizo zinaingiza watu mkenge. Watu waliaminishwa kwa picha kuhusu green house lakini ukija kwenye uhalisia inakuwa tofauti na walivyokuwa wanaona. Sasa na wewe unatuwekea hydroponic za kwenye mitandao tukueleweje sasa? SUA kwenyewe hizo hazipo na wewe unakuja kutupigisha story hapa!! Labda hii kitu aje aitetee mwalimu wako Mnembuka au Lamtane ndo kidogo tutawasikiliza, wewe bado mchanga sana nenda kwanza field ukapige kazi upate uzoefu siyo utaalam wa kutumia rejea za kwenye mtandao!!
     
  8. m

    masagati JF-Expert Member

    #267
    Jan 18, 2018
    Joined: Oct 16, 2012
    Messages: 409
    Likes Received: 95
    Trophy Points: 45
    Nitawacheki
     
  9. shin gun wook

    shin gun wook JF-Expert Member

    #268
    Jan 18, 2018
    Joined: Sep 26, 2017
    Messages: 920
    Likes Received: 1,296
    Trophy Points: 180
    wafundishe yote ila kwa kua hauwauzii Vifaranga .ntawauzia Mimi.Kambale na sato
     
  10. knowledge quench

    knowledge quench JF-Expert Member

    #269
    Jan 20, 2018
    Joined: Nov 4, 2017
    Messages: 228
    Likes Received: 106
    Trophy Points: 60
    Umefanyikiwa?
     
  11. Nyamtukila

    Nyamtukila Member

    #270
    Jan 23, 2018
    Joined: Dec 9, 2017
    Messages: 26
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 5
    Wadau hebu tujuzane kwa mjadala, ni maeneo gani bei ya samaki iko juu zaidi hapa tanzania?
    Hasa kwa samaki aina ya sato na sangara?
     
  12. mjr95

    mjr95 JF-Expert Member

    #271
    Jan 23, 2018
    Joined: Oct 10, 2016
    Messages: 5,326
    Likes Received: 6,611
    Trophy Points: 280
    Iko juu kwa kuuza ama kununua??
     
  13. MBITIYAZA

    MBITIYAZA JF-Expert Member

    #272
    Jan 23, 2018
    Joined: Jan 22, 2017
    Messages: 15,308
    Likes Received: 25,061
    Trophy Points: 280
    SATO IKO JUU
     
  14. g

    gasgas JF-Expert Member

    #273
    Jan 28, 2018
    Joined: Jan 25, 2015
    Messages: 639
    Likes Received: 177
    Trophy Points: 60
    Naomba kujua namna ya kuonganisha hizi plastic liner katika bwawa iwapo unahitaji mbili ili ziweze kutosha bwawa.

    Cellotape haishiki
     
  15. g

    gasgas JF-Expert Member

    #274
    Jan 28, 2018
    Joined: Jan 25, 2015
    Messages: 639
    Likes Received: 177
    Trophy Points: 60
    Vp ulifanikiwa?
     
  16. g

    gasgas JF-Expert Member

    #275
    Jan 28, 2018
    Joined: Jan 25, 2015
    Messages: 639
    Likes Received: 177
    Trophy Points: 60
    Ulifanikiwa mkuu?
     
  17. g

    gasgas JF-Expert Member

    #276
    Jan 28, 2018
    Joined: Jan 25, 2015
    Messages: 639
    Likes Received: 177
    Trophy Points: 60
    Zinaunganishwa vipi?
     
  18. politburo

    politburo Member

    #277
    Feb 2, 2018
    Joined: Feb 1, 2018
    Messages: 96
    Likes Received: 52
    Trophy Points: 25
    Ungeandika makala hapa ingesaidia wengi zaidi
     
  19. T

    Turnkey JF-Expert Member

    #278
    Feb 2, 2018
    Joined: Jul 9, 2013
    Messages: 2,626
    Likes Received: 1,402
    Trophy Points: 280
    Gharama ya bwawa Square metres 600
     
  20. m

    msemakweliznz New Member

    #279
    Feb 4, 2018
    Joined: Oct 18, 2015
    Messages: 1
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 3
    Mimi nahitaji vifaranga sato, lakini vifike Zanzibar, je munasafirisha?
     
  21. M

    Mavipakos Member

    #280
    Feb 11, 2018
    Joined: Aug 15, 2016
    Messages: 16
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 5
    Mhhhhh!!!!! Tangazo halivutiiiiiiii hata kidogo....
    Weka kazi uliyoifanya tuione then tukutafute
     
  1. This site uses cookies to help personalise content, tailor your experience and to keep you logged in if you register.
    By continuing to use this site, you are consenting to our use of cookies.
    Dismiss Notice
  1. This site uses cookies to help personalise content, tailor your experience and to keep you logged in if you register.
    By continuing to use this site, you are consenting to our use of cookies.
    Dismiss Notice
Loading...