Ufugaji wa kisasa wa samaki: Utaalamu na Masoko | JamiiForums | The Home of Great Thinkers

Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Ufugaji wa kisasa wa samaki: Utaalamu na Masoko

Discussion in 'Kilimo, Ufugaji na Uvuvi' started by bukoba boy, Nov 23, 2015.

  1. bukoba boy

    bukoba boy JF-Expert Member

    #1
    Nov 23, 2015
    Joined: Jan 15, 2015
    Messages: 5,133
    Likes Received: 2,698
    Trophy Points: 280
    Tujifunze kuhusu ufugaji wa samaki wa kisasa ambao hufanyika kwenye mabwawa ya kuchimbwa au visima na vitu vingine vinavofanana na hivyo.

    Kuna aina nyingi za samaki wa maji baridi ambao wanaweza kufugika kwa urahisi au ugumu kidogo tu na aina hizo wapo wale ambao sio wa kuzaliana(monosexual) na wale wa kuzaliana(heterosexual)

    Urahisi hapa uko zaidi kwenye kuwafuga wasiozaliana sababu hawaongezeki wakati wale wanaozaliana utakuwa na utaratibu wa kuhamisha fishling(vifaranga) sehemu nyingine.

    Rasilimali muhimu za kuwa nazo ili kufanikisha shughuli hii ni eneo la ardhi,maji, rasilimali watu na rasilimali fedha.Eneo la ardhi ndio litakaloonyesha ni kwa namna gani bwawa lako liwe,aidha la kujengea na cement,kutandika plastic au kuchimba na kulitumia hivyohivyo.Bwawa huchimbwa/kujengwa kwa kuwa na sakafu yenye ulalo kiasi(gentle slope/gradient)

    Wapo samaki aina ya Sato(Tilapia),Kambale(African catfish) na wengine aina ya pangasius ambao hufugwa kwa wingi sana.
    Unahitaji samaki 7-8 katika meter moja ya mraba(1m^2) ,kwa maana hiyo kama una meter za mraba 600 nasi unaweza kufuga samaki 4500.Haishauriwi kulundika samaki kwenye eneo dogo kwani itawasababishia ukosefu wa hewa(oxygen).Ingawa zipo njia za kuweza kuongeza upatikanaji wa hewa kwenye mabwawa.

    Ukishachimba bwawa lako(aidha na kulijengea) unaingiza maji kwenye bwawa hakikisha yamekaribia futi 2.5 mpaka kujaa full.Itakubidi kufanya liming(kumwagia chokaa bwawa kabla ya kuweka maji ili kuua bacteria hatarishi kwa maisha na afya ya samaki wako) pia unahitajika kuyarutubisha hayo maji kwa kuchanganya na mbolea(kama ya ng'ombe na za viwandani pia ingawa haishauriwi sana) na kusubiria kwa muda usiopungua siku 21 au zaidi.Unafanya hivi ili kuweka mazingira ya chakula asili(natural foood) kwa ajili ya samaki kujitengeneza,vyakula hivo hua katika hali ya mimea na viumbe wadogo(microorganisms)

    Upatikanaji wa vifaranga vya samaki,hapa inakubidi uwe makini sana kama umeamua kuzalisha sato,changamoto kubwa ya sato ni kupata mbegu ambayo under right conditions vifaranga vitaweza kua samaki wenye uzito wa kutosha(miezi 6 awe at least 500grams au zaidi).Mbegu ya sato hupatikana kwa bei rejareja ya sh 300 na kambale sh 500 kwa kifaranga kimoja.Wapo wazalishaji wengi wa mbegu za vifaranga wa ndani na nje ya nchi ila kwa Tanzania nimewakubali Tanzania Fisheries Research Institute(TAFIRI) Nyegezi,Mwanza(Nimefwatilia performance yao shambani).



    Ulishaji wa vifaranga vyako ,chakula chao kinategemea na uzito wao mfano samaki hula 5% ya uzito wake wa mwili akiwa mdogo na 3% akiwa mkubwa.Hapa tunaongelea ulishaji wa chakula cha ziada(supplement food),sababu cha asili amekipata kwenye ile mbolea ulioweka.Kama una vifaranga 100 vyenye gram 10 kila kimoja basi utahitaji gram 50 kuwalisha.

    Itakuchukua Miezi 6-9 kuanza kuvuna samaki wako ambao unaweza kuwauza kulingana na uzito au au njia utayoona inakufaa.Samaki wengi wa kwenye mabwawa wanavunwa kwa kutumia nyavu au kumwaga maji yote nje ya bwawa.Masoko yake haya samaki ni pamoja na supermarkets, wafanyabiashara sokoni na mitaani pamoja na watu binafsi.

    N:B
    Wataalam wapo wengi humu naomba muongeze na mambo mengine niliyoyasahau au kuyakosea.
     

    Attached Files:

  2. k

    katinila Member

    #2
    Nov 23, 2015
    Joined: Nov 26, 2012
    Messages: 38
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 15
    Maelezo mazuri ila umesahau kuongelea magonjwa yanayonyemelea samaki na tiba zake.
     
  3. Zanzibar Spices

    Zanzibar Spices JF-Expert Member

    #3
    Nov 24, 2015
    Joined: Jul 14, 2013
    Messages: 7,536
    Likes Received: 2,044
    Trophy Points: 280
    Uzi kama huu upo stick kwenye page ya mwanzo.ungejazia pale
    Hope moderator watafanya hivyo
     
  4. bukoba boy

    bukoba boy JF-Expert Member

    #4
    Nov 24, 2015
    Joined: Jan 15, 2015
    Messages: 5,133
    Likes Received: 2,698
    Trophy Points: 280
    Wangafanyia update pale juu,nimemaliza kuandika ndio nikauona! Invisible
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  5. s

    shela Member

    #5
    Nov 25, 2015
    Joined: Jun 3, 2015
    Messages: 5
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Nimepnda je wajua gharama za kuchimba hyo mabwawa
     
  6. s

    shela Member

    #6
    Nov 25, 2015
    Joined: Jun 3, 2015
    Messages: 5
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Au anaejua wachimba hayo mabwawa wazuri naomba aniambie maan nataka nianze mradi wa ufugaji samaki
     
  7. s

    seqty New Member

    #7
    Nov 26, 2015
    Joined: Jul 30, 2015
    Messages: 2
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 5
    Nitafute nikupatie kijana mmoja ni mtaalam kwa sasa anasimamia uchimbaji rufiji. No 0654742072
     
  8. s

    shela Member

    #8
    Nov 27, 2015
    Joined: Jun 3, 2015
    Messages: 5
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Sawa nitakutfta
     
  9. chk

    chk Senior Member

    #9
    Nov 27, 2015
    Joined: Aug 13, 2015
    Messages: 120
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 35
    Jamani ambaye anafuga atupe uzoefu nasi tujaribu
     
  10. bukoba boy

    bukoba boy JF-Expert Member

    #10
    Nov 27, 2015
    Joined: Jan 15, 2015
    Messages: 5,133
    Likes Received: 2,698
    Trophy Points: 280
    Uchimbaji wa bwana unategemea na ukubwa wa bwawa,ukitaka kazi na bwawa likae vizuri inakuhitaji uwe na excavators ila pia wapo watu wanachimba ila wanachukua mda mrefu sana. Kwa mfano nimechimba na excavator size ya 43mx15m kwa shilling 700,000 arusha.
     
  11. bukoba boy

    bukoba boy JF-Expert Member

    #11
    Nov 27, 2015
    Joined: Jan 15, 2015
    Messages: 5,133
    Likes Received: 2,698
    Trophy Points: 280
    Unataka kujaribu au kufanya mkuu?
     
  12. chk

    chk Senior Member

    #12
    Nov 27, 2015
    Joined: Aug 13, 2015
    Messages: 120
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 35
    Kufanya kabisa kama bajeti itakuwa ndani ya uwezo wangu
     
  13. bukoba boy

    bukoba boy JF-Expert Member

    #13
    Nov 27, 2015
    Joined: Jan 15, 2015
    Messages: 5,133
    Likes Received: 2,698
    Trophy Points: 280
    Ukijipanga vizuri utaweza tu mkuu.
     
  14. chk

    chk Senior Member

    #14
    Nov 28, 2015
    Joined: Aug 13, 2015
    Messages: 120
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 35
    Wewe ni mzoefu katika shughuli hizi?
     
  15. bukoba boy

    bukoba boy JF-Expert Member

    #15
    Nov 28, 2015
    Joined: Jan 15, 2015
    Messages: 5,133
    Likes Received: 2,698
    Trophy Points: 280
    Ndio ni mzoefu.
     
  16. chk

    chk Senior Member

    #16
    Nov 28, 2015
    Joined: Aug 13, 2015
    Messages: 120
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 35
    Sasa huwezi changanua humu gharama zake.namna ya kupata hao Samaki wadogo kwa faida ya wengi
     
  17. Mathenge

    Mathenge JF-Expert Member

    #17
    Nov 28, 2015
    Joined: Jan 25, 2013
    Messages: 677
    Likes Received: 248
    Trophy Points: 60
    Yaaap ,nashukuru mleta mada maana amenigusa sana Nina mpango wa kufuga samaki hapa mwanza ! Na nimepewa somo hilo hivi karibuni,na kwa Bahati tena nimelipata hapa asanteni sana
     
  18. bukoba boy

    bukoba boy JF-Expert Member

    #18
    Nov 28, 2015
    Joined: Jan 15, 2015
    Messages: 5,133
    Likes Received: 2,698
    Trophy Points: 280
    Bei ya rejareja kwa kifaranga kimoja ni sh 300 kwa sato na 500 kwa kambale.Tanzania wanapatikana TAFIRI mwanza,dar wapo wanaitwa Big Fish(bigfishtz.com) na Kenya wapo wanaitwa Jambo Fish Farm(jambofish.co.ke) hawa ndio wana mbegu nzuri zinazokua haraka.Sijui maelezo yamejitosheleza?
     
  19. L

    Lacute JF-Expert Member

    #19
    Nov 28, 2015
    Joined: Apr 28, 2015
    Messages: 300
    Likes Received: 21
    Trophy Points: 35
    Bado jayajajitosheleza mkuu, mchanganuo wa gharama haupo umeeleza tu bei ya vifaranga.
     
  20. bukoba boy

    bukoba boy JF-Expert Member

    #20
    Nov 28, 2015
    Joined: Jan 15, 2015
    Messages: 5,133
    Likes Received: 2,698
    Trophy Points: 280
    Karibu sana kiongozi.
     
  1. This site uses cookies to help personalise content, tailor your experience and to keep you logged in if you register.
    By continuing to use this site, you are consenting to our use of cookies.
    Dismiss Notice
  1. This site uses cookies to help personalise content, tailor your experience and to keep you logged in if you register.
    By continuing to use this site, you are consenting to our use of cookies.
    Dismiss Notice
Loading...