Tanzia: Bi Khadija Bint Kamba (1922-2016), Mwanamama mpigania uhuru


Mohamed Said

Mohamed Said

Verified Member
Joined
Nov 2, 2008
Messages
11,650
Points
2,000
Mohamed Said

Mohamed Said

Verified Member
Joined Nov 2, 2008
11,650 2,000

Anaitwa Hadija Bint Kamba, Bint mrefu mweusi mwenye umbo lililosadifu unyamwezi, asili yake ni Tabora ndipo alipotokea Baba yake na Kigoma ndipo wazazi wa Mama yake walipotokea.

Ni kama ilivyo kwa familia ya Sykes, Bint Kamba alitoka katika familia mashuhuri jijini Dar es salaam katika miaka ya 1950s. Aliingia katika harakati za ukombozi akiwa bint mdogo mwenye malengo tofauti kabisa na yakipekee sana. Pamoja na kuwa mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya ukoloni tena akiuza roho kwani alikuwa ni Bint pekee wa kiafrika aliyeweza kujichanganya na wazungu, hivyo aliweza kupata siri nyingi za wakoloni na kuwasaidia wapigania uhuru wasikamatwe na wakati mwingine wasidhurike. Alifanya kazi hii kwa siri kubwa sana, kiasi kwamba hakuwa akijulikana sana kwa watu hasa wanaharakati..alikuwa mtu mwenye uwezo wa kipekee wa kutunza siri.

Mwaka 1955 akiwa na Bibi Titi na Bint Maftah walishirikiana kuunda Baraza la Wanawake Tanganyika ikiwa ni kikundi ndani ya TANU kilichokuwa kikitoa ushawishi kwa akina mama kuiunga mkono TANU.

Mwaka 1961 wakati wa Uhuru, Bint Kamba alikuwa ni mmoja wa timu iliyoundwa kubuni nembo ya Taifa (maarufu kama nembo ya ikulu ama nembo ya adamu na hawa ambayo mpaka sasa imeendelea kuwa alama kuu ya Taifa {baadhi ya waandishi wanamtaja kuwa yule mwanamke anayeonekana kwenye nembo hiyo ndiye Bint Kamba).

Novemba 2 ya Mwaka 1962 Mwalimu Nyerere alipotangaza kuunda Umoja wa Wanawake wa Tanganyika (UWT) Bint Kamba alikuwa ndio mpanga mikakati na mfumo wa uongozi wa UWT.
Pamoja na kushiriki katika mapambano ya kudai uhuru akiwa msiri mkubwa wa Mwalimu Nyerere, Bint Kamba hakuwahi kushika nafasi yeyote ya kisiasa kwa kugombea ama kuteuliwa. Baada tu ya nchi kupata uhuru Bint Kamba alieleza kuwa LENGO lake limetimia na kwamba haitaji CHEO chochote.

Mwaka 1985 katika ukumbi wa Diamond Jubilee, Mwalimu Nyerere akizungumza na wajumbe wa Halmashauri Kuu (NEC) Pamoja na Baraza la Wazee wa Dar es salaam juu ya kung'atuka alimtaja mtu mmoja ambaye ni wa kipekee aliyeyashangaza maisha yake ya uongozi. Alimtaja Hadija Bint Kamba kuwa ni mwanaMAMA na MPAMBANAJI wa kipekee aliyeshiriki mapambano ya uhuru bila tamaa ya cheo. Mwalimu Nyerere alisema kuwa amekaa ikulu kwa miaka 25 na kila alipotaka kumteua, Hadija Bint Kamba aliendelea kubaki na msimamo wake kuwa HAKUPIGANIA CHEO bali alipigania HAKI na USAWA...alitaka kuona Mwafrika anathaminiwa katika nchi yake na kwamba ametimiza LENGO hilo.

Tangu Mwaka huo wa 1985, Mwalimu alimtangaza Bint Kamba kuwa ni Shujaa asiyevaa Nishani, na tangu wakati huo alishirikia vikao vya Halmashauri Kuu ya Taifa ya CCM na Mikutano Mikuu yote akiwa ni mwalikwa mpaka pale umri ulipokuwa mkubwa na kumfanya ashindwe kuhudhuria vikao na mikutano hiyo.

BIBI HADIJA BINT KAMBA amefariki jana tarehe 30/11/2016 akiwa ni miongoni wa waasisi waliobahatika kuishi kwa muda mrefu katika nchi huru ya TANZANIA.

Bint Kamba amezikwa mchana wa Leo tarehe 1 Desemba 2016 katika makaburi ya Kisutu yaliyopo jijini Dar es Salaam.

Anakufa bila CHEO lakini anazikwa kwa heshima ya KIONGOZI wa kitaifa, kwa msafara wa Magari ya askari na viongozi wa Chama na Serikali kutoka mtaani kwake mtaa wenye jina lake Bint Kamba street Ilala Bungoni mpaka Kisutu. Maraisi wastaafu, Katibu Mkuu wa Chama, Naibu Katibu mkuu na Viongozi wengine wa Chama wakiongoza jeneza lenye mwili wake.

Anakufa bila UTAJIRI lakini anazikwa kwa HADHI ya Bilionea.
HIVI NDIVYO ULIVYO MWISHO WA WATU WEMA...!!!
***​
Mara tu nilipopata taarifa ya msiba huu katika Saigon Group niliandika maneno haya yafuatayo:

''Bi. Khadija Kamba katika sifa yake kubwa katika TANU ni yeye kukubali kutoka TANU kwenda Congress kama "mole," yaani mpelelezi. Hii ilimjengea uadui mkubwa na wenzake...bahati mbaya sana hizi ni katika historia zinazowatisha baadhi ya viongozi kwa hiyo historia ya mama yetu huyu haifahamiki vizuri wala haijaandikwa. Allah ampe kauli thabit.''
***​
Nimepokea vilevile maneno kutoka kwa baadhi ya watu kuhusu msiba huu wa Bi. Khadija Bint Kamba:

''Uncle unatisha. Muandike Binti Kamba. Nadhani moja ya picha yake nzuri ni ile ya ikulu na Nyerere wakati akiaga. CCM ilimjengea upya nyumba yake Bungoni. Namkumbuka huyu bibi akiishi Agrey. Na wakati Kasanga Tumbo alipounda chama cha upinzani yeye na isa mtambo wakatangdaza kujiunga. Wakati huo mtambo akiishi mtaa wa Pemba kwa mkwewe Bi Mwajuma mlenda, ndugu yake Bi Maftaha. Mtambo alikaa kibarazani na kuichana kadi ya TANU. Ilikuwa, ''shock,'' kwa wengi. Kisha rafiki yake Mwanjisi akaenda kumsihi, lakini wapi, akashikilia. Kumbe yote yale yalikuwa machezo! Inatisha!!!''
***​
''Bi khadija Bint Kamba alizaliwa 1922 Tabora. Mama yake ni Muhombo. Kwao ni Ngambo Mbirani. Baba yake ni Mzaramo wa Bagamoyo. Allah hakumjalia watoto. Lakini alikuwa ni Mlezi mkubwa wa watoto wote wa Nduguze. Ukihitaji historia yake nitafute. Mie ni Dada yangu upande wa Umama. Na malezi yake yote yalikuwa kwa mjomba wetu Marehemu Khamis Mnubi pale Chemchem mtaa wa Caravan siku hizi unaitwa mtaa wa Uhuru.''
***​
''Ni Mama yangu bint kamba hawa ndio kina mama wamwanzo kabisa kujiunga na Tanu akiwemo Bi. Baita wa Dodoma BI. Mtumwa wa Tabora bint Mrisho wa Tabora pia ni mama wa mwanzo katika TANU kwa ngoma yao ya lele mama.''

[01/12, 10:57 p.m.] ‪+255 717 423 353: Tumekuelewa shekh Said
[01/12, 11:00 p.m.] ‪+255 717 423 353: Shekh Said huyu Bi Hadija hukumuandika hata ww ktk nakala naakala zako shekh ndio maana naona hata Tanzia kwa hisani ya Saigon

***
[01/12, 11:41 p.m.] mohamedsaidsalum: Kuna tatizo sana kumtafiti "mole," yaani mpelelezi. Bi. Khadija baada ya 1958 hakuwa mwana TANU ila ni ''kibaraka msaliti.'' Uongozi wa juu kabisa ndiyo wakijua kuwa alikuwa katika kazi maalum. Sasa huyu anahitaji utafiti makhususi na CCM inawajibika sasa kuweka wazi hili jalada la mama yetu huyu tujue yote aliyofanya. Yuko mole mwingine iko siku nitamtaja huyu aliangamiza umma na mwenyewe alikereka sana mtu akimuuliza mchango wake katika historia ya Tanzania. Mimi nilifanya mahojianonae kwa yeye mwenyewe kuniita kupitia mwanae. Hili ni jambazi khasa la Waingereza.
 
Bujibuji

Bujibuji

JF-Expert Member
Joined
Feb 4, 2009
Messages
43,539
Points
2,000
Bujibuji

Bujibuji

JF-Expert Member
Joined Feb 4, 2009
43,539 2,000
Mungu akupumzishe kwa amani binti Kamba
 
BAFA

BAFA

JF-Expert Member
Joined
Jul 19, 2011
Messages
2,978
Points
2,000
BAFA

BAFA

JF-Expert Member
Joined Jul 19, 2011
2,978 2,000
Allahumma gghfiralahaa warahmhaaa
 
wa ukae

wa ukae

JF-Expert Member
Joined
Aug 11, 2008
Messages
1,669
Points
2,000
wa ukae

wa ukae

JF-Expert Member
Joined Aug 11, 2008
1,669 2,000
Mwenyezi Mungu amweke mahala pema peponi "ameeen"
 
P

Pohamba

JF-Expert Member
Joined
Jun 2, 2015
Messages
19,908
Points
2,000
P

Pohamba

JF-Expert Member
Joined Jun 2, 2015
19,908 2,000
Mungu Mrehemu Binti Kamba!ni kweli Mohamed Said, nembo ya Taifa ni kweli Taswira ya Mwanamke anaeonekana pale ni huyu Bi Khadija na inasemekana hata KUTOKUWA kwake na Watoto ni Michezo ya Kiuongozi. Historia yetu huenda ikawatambua kina Tambwe Hiza na Paul Makonda na kusahau Hawa Wapiganaji wa kweli
 
LuisMkinga

LuisMkinga

JF-Expert Member
Joined
Jan 10, 2012
Messages
949
Points
1,000
LuisMkinga

LuisMkinga

JF-Expert Member
Joined Jan 10, 2012
949 1,000
Nawaza kwa sauti Je viongozi wetu watazikwa kwa hadhi ya mama yetu bi khadija bint kamba??
 
Buhongwa Kwetu

Buhongwa Kwetu

JF-Expert Member
Joined
Jun 21, 2016
Messages
231
Points
250
Buhongwa Kwetu

Buhongwa Kwetu

JF-Expert Member
Joined Jun 21, 2016
231 250
Apumzike kwa amani bint Kamba
 
Mohamed Said

Mohamed Said

Verified Member
Joined
Nov 2, 2008
Messages
11,650
Points
2,000
Mohamed Said

Mohamed Said

Verified Member
Joined Nov 2, 2008
11,650 2,000
Naweka hapo chini mazungumzo yangu na baadhi ya jamaa walioguswa na historia ya Bi. Khadija Bint Kamba:

Apumzike kwa amani bint Kamba
[01/12, 10:57 p.m.] ‪+255 717 423 353: Tumekuelewa shekh Said
[01/12, 11:00 p.m.] ‪+255 717 423 353: Shekh Said huyu Bi Hadija hukumuandika hata ww ktk nakala naakala zako shekh ndio maana naona hata Tanzia kwa hisani ya Saigon

***
[01/12, 11:41 p.m.] mohamedsaidsalum: Kuna tatizo sana kumtafiti "mole," yaani mpelelezi. Bi. Khadija baada ya 1958 hakuwa mwana TANU ila ni ''kibaraka msaliti.'' Uongozi wa juu kabisa ndiyo wakijua kuwa alikuwa katika kazi maalum. Sasa huyu anahitaji utafiti makhususi na CCM inawajibika sasa kuweka wazi hili jalada la mama yetu huyu tujue yote aliyofanya. Yuko mole mwingine iko siku nitamtaja huyu aliangamiza umma na mwenyewe alikereka sana mtu akimuuliza mchango wake katika historia ya Tanzania. Mimi nilifanya mahojianonae kwa yeye mwenyewe kuniita kupitia mwanae. Hili ni jambazi khasa la Waingereza.
 
M

Mpira wa kona

JF-Expert Member
Joined
Nov 25, 2016
Messages
350
Points
500
Age
49
M

Mpira wa kona

JF-Expert Member
Joined Nov 25, 2016
350 500
Mbona ccm ilimtelekeza Hugo mama? Sifa anamwagiwa akifa?
 
Mkushi Da Gama

Mkushi Da Gama

JF-Expert Member
Joined
Jun 23, 2015
Messages
3,731
Points
2,000
Mkushi Da Gama

Mkushi Da Gama

JF-Expert Member
Joined Jun 23, 2015
3,731 2,000
R.I.P shujaa
 
mtu chake

mtu chake

JF-Expert Member
Joined
Aug 20, 2010
Messages
13,973
Points
2,000
mtu chake

mtu chake

JF-Expert Member
Joined Aug 20, 2010
13,973 2,000
Ustaadhi Sidney.. @ Mohammed Said ahsante kwa history nzuri....
 
Mohamed Said

Mohamed Said

Verified Member
Joined
Nov 2, 2008
Messages
11,650
Points
2,000
Mohamed Said

Mohamed Said

Verified Member
Joined Nov 2, 2008
11,650 2,000
Ustaadhi Sidney.. @ Mohammed Said ahsante kwa history nzuri....
Mtu Chake,
Ahsante lakini hii taazia sikuandika mimi.

Mie nimeikuta katika Saigon Sports Club gropu nikaikopi na kuiweka
katika blog yangu www.mohammedsaid.com kisha nikaileta hapa Majlis.

Nilichoongeza ni ''comments,'' zangu na na za watu wengine.
 
S

security guard

JF-Expert Member
Joined
Sep 27, 2011
Messages
708
Points
500
S

security guard

JF-Expert Member
Joined Sep 27, 2011
708 500
VIJANA WA ZAMANI.

Anaitwa Hadija Bint Kamba, Bint mrefu mweusi mwenye umbo lililosadifu unyamwezi, asili yake ni Tabora ndipo alipotokea Baba yake na Kigoma ndipo wazazi wa Mama yake walipotokea.

Ni kama ilivyo kwa familia ya Sykes, Bint Kamba alitoka katika familia mashuhuri jijini Dar es salaam katika miaka ya 1950s. Aliingia katika harakati za ukombozi akiwa bint mdogo mwenye malengo tofauti kabisa na yakipekee sana. Pamoja na kuwa mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya ukoloni tena akiuza roho kwani alikuwa ni Bint pekee wa kiafrika aliyeweza kujichanganya na wazungu, hivyo aliweza kupata siri nyingi za wakoloni na kuwasaidia wapigania uhuru wasikamatwe na wakati mwingine wasidhurike. Alifanya kazi hii kwa siri kubwa sana, kiasi kwamba hakuwa akijulikana sana kwa watu hasa wanaharakati..alikuwa mtu mwenye uwezo wa kipekee wa kutunza siri.

Mwaka 1955 akiwa na Bibi Titi na Bint Maftah walishirikiana kuunda Baraza la Wanawake Tanganyika ikiwa ni kikundi ndani ya TANU kilichokuwa kikitoa ushawishi kwa akina mama kuiunga mkono TANU.

Mwaka 1961 wakati wa Uhuru, Bint Kamba alikuwa ni mmoja wa timu iliyoundwa kubuni nembo ya Taifa (maarufu kama nembo ya ikulu ama nembo ya adamu na hawa ambayo mpaka sasa imeendelea kuwa alama kuu ya Taifa {baadhi ya waandishi wanamtaja kuwa yule mwanamke anayeonekana kwenye nembo hiyo ndiye Bint Kamba)

Novemba 2 ya Mwaka 1962 Mwalimu Nyerere alipotangaza kuunda Umoja wa Wanawake wa Tanganyika (UWT) Bint Kamba alikuwa ndio mpanga mikakati na mfumo wa uongozi wa UWT.

Pamoja na kushiriki katika mapambano ya kudai uhuru akiwa msiri mkubwa wa Mwalimu Nyerere, Bint Kamba hakuwahi kushika nafasi yeyote ya kisiasa kwa kugombea ama kuteuliwa. Baada tu ya nchi kupata uhuru Bint Kamba alieleza kuwa LENGO lake limetimia na kwamba haitaji CHEO chochote.

Mwaka 1985 katika ukumbi wa Diamond Jubilee, Mwalimu Nyerere akizungumza na wajumbe wa Halmashauri Kuu (NEC) Pamoja na Baraza la Wazee wa Dar es salaam juu ya kung'atuka alimtaja mtu mmoja ambaye ni wa kipekee aliyeyashangaza maisha yake ya uongozi. Alimtaja Hadija Bint Kamba kuwa ni mwanaMAMA na MPAMBANAJI wa kipekee aliyeshiriki mapambano ya uhuru bila tamaa ya cheo. Mwalimu Nyerere alisema kuwa amekaa ikulu kwa miaka 25 na kila alipotaka kumteua, Hadija Bint Kamba aliendelea kubaki na msimamo wake kuwa HAKUPIGANIA CHEO bali alipigania HAKI na USAWA...alitaka kuona Mwafrika anathaminiwa katika nchi yake na kwamba ametimiza LENGO hilo.

Tangu Mwaka huo wa 1985, Mwalimu alimtangaza Bint Kamba kuwa ni Shujaa asiyevaa Nishani, na tangu wakati huo alishirikia vikao vya Halmashauri Kuu ya Taifa ya CCM na Mikutano Mikuu yote akiwa ni mwalikwa mpaka pale umri ulipokuwa mkubwa na kumfanya ashindwe kuhudhuria vikao na mikutano hiyo.

BIBI HADIJA BINT KAMBA amefariki jana tarehe 30/11/2016 akiwa ni miongoni wa waasisi waliobahatika kuishi kwa muda mrefu katika nchi huru ya TANZANIA.

Bint Kamba amezikwa mchana wa Leo tarehe 1 Desemba 2016 katika makaburi ya Kisutu yaliyopo jijini Dar es salaam.

Anakufa bila CHEO lakini anazikwa kwa heshima ya KIONGOZI wa kitaifa, kwa msafara wa Magari ya askari na viongozi wa Chama na Serikali kutoka mtaani kwake mtaa wenye jina lake Bint Kamba street Ilala Bungoni mpaka Kisutu. Maraisi wastaafu, Katibu Mkuu wa Chama, Naibu Katibu mkuu na Viongozi wengine wa Chama wakiongoza jeneza lenye mwili wake.

Anakufa bila UTAJIRI lakini anazikwa kwa HADHI ya Bilionea.

HIVI NDIVYO ULIVYO MWISHO WA WATU WEMA...!!!
 
chinchilla coat

chinchilla coat

JF-Expert Member
Joined
May 16, 2016
Messages
3,865
Points
2,000
chinchilla coat

chinchilla coat

JF-Expert Member
Joined May 16, 2016
3,865 2,000
Hii imenikumbusha kitabu flani kinaitwa Kuli, sijui nani anacho, ni moving story nzuri sana ilielezea watu wa pwani hasa makuli bandarini, wauza chakula walivyokuwa wanapigana na wakoloni
 
S

security guard

JF-Expert Member
Joined
Sep 27, 2011
Messages
708
Points
500
S

security guard

JF-Expert Member
Joined Sep 27, 2011
708 500
1-bn647522-jpg.441952
Katibu Mkuu wa CCM Kanali Mstaafu Abdulrahman Kinana na Naibu Katibu Mkuu wake Ndg Rajab Luwahvi wakibeba jeneza lenye mwili wa Bint Kamba kuelekea makaburi ya Kisutu.
 
S

security guard

JF-Expert Member
Joined
Sep 27, 2011
Messages
708
Points
500
S

security guard

JF-Expert Member
Joined Sep 27, 2011
708 500
bn647381-jpg.441954

Vijana wengine wa TANU Youth League waliojitokeza kushiriki mazishi ya Dada yao Bi Hadija Kamba.
 
S

security guard

JF-Expert Member
Joined
Sep 27, 2011
Messages
708
Points
500
S

security guard

JF-Expert Member
Joined Sep 27, 2011
708 500
Kutokana na kuguswa na msiba huo Katibu Mkuu wa CCM ametangaza kuwa CCM itamsomea Hitma Bi Hadija Kamba keshokutwa katika msikiti wa Masjid Quba.
 

Forum statistics

Threads 1,283,909
Members 493,869
Posts 30,805,755
Top