Tanzania kuhamasisha kiswahili iwe lugha ya SADC

esther mashiker

esther mashiker

JF-Expert Member
Joined
May 29, 2018
Messages
603
Points
1,000
esther mashiker

esther mashiker

JF-Expert Member
Joined May 29, 2018
603 1,000
1565690123113-png.1180195


Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Profesa Palamagamba Kabudi amesema katika Mkutano wa 39 wa wakuu wa nchi na Serikali na kwenye mwaka mmoja ujao Tanzania itafanya jitihada kuhakikisha Kiswahili kinakuwa lugha rasmi ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).


Waziri Kabudi ameyasema hayo jijini Dar es Salaam baada ya kukabidhiwa uenyekiti wa Baraza la Mawaziri wa nchi za SADC na ataifanya kazi hiyo kwa mwaka mmoja. Profesa Kabudi amewaeleza waandishi wa habari kuwa, katika mwaka mmoja ujao, SADC pia itaendeleza harakati za kuitaka jumuiya ya kimataifa ishinikize Zimbabwe iondolewe vikwazo vya kiuchumi.

"Zimbabwe imewekewa vikwazo vya kiuchumi kwa muda na tunadhani vikwazo hivyo havina sababu ya kuendelea kwa sababu Zimbabwe imekwishafanya uchaguzi, Rais amechaguliwa na maendeleo wananchi wanaendelea vizuri sasa ni wakati wa vikwazo vya kiuchumi kuondolewa kwa Zimbabwe ili Zimbabwe iendelee" amesema Waziri Kabudi.

Profesa Kabudi anaongoza mawaziri SADC akichukua jukumu hilo kutoka kwa Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Mambo ya Nje Namibia Netumbo NandiNdaitwah. “Kwa nchi zetu kubadilisha uchumi wetu ni lazima tuendeleze sekta yetu ya viwanda ili kuongeza nafasi za ajira, na kupunguza umaskini na suala hili lazima lifanywe kwa utengamano.” amesema Waziri Kabudi baada ya kukabidhiwa jukumu hilo. Amesema, kwa sasa biashara baina ya nchi wanachama SADC ni chini ya asilimia 20, hivyo kuna kazi kubwa ya kubadili hali hiyo ili kuongeza biashara ndani ya SADC kwa kutengeneza mazingira wezeshi.
 
PTER

PTER

JF-Expert Member
Joined
Dec 28, 2014
Messages
5,545
Points
2,000
PTER

PTER

JF-Expert Member
Joined Dec 28, 2014
5,545 2,000
Tanzania yenyewe haijawahi kukirasmisha kiswahili kwa vitendo leo anataka SADC ikirasmishe.

Kabudi anapwaya sana arudi jalalani akaendelee na kazi yake ya kudanganya watoto wa watu.
 
MakinikiA

MakinikiA

JF-Expert Member
Joined
Jun 7, 2017
Messages
1,729
Points
2,000
MakinikiA

MakinikiA

JF-Expert Member
Joined Jun 7, 2017
1,729 2,000
KIRENO/KIFARANSA/ENGLISH==SADC
KAZI IPO KISWAHILI
 
K

Kamundu

JF-Expert Member
Joined
Nov 22, 2006
Messages
2,667
Points
2,000
K

Kamundu

JF-Expert Member
Joined Nov 22, 2006
2,667 2,000
View attachment 1180195

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Profesa Palamagamba Kabudi amesema katika Mkutano wa 39 wa wakuu wa nchi na Serikali na kwenye mwaka mmoja ujao Tanzania itafanya jitihada kuhakikisha Kiswahili kinakuwa lugha rasmi ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).


Waziri Kabudi ameyasema hayo jijini Dar es Salaam baada ya kukabidhiwa uenyekiti wa Baraza la Mawaziri wa nchi za SADC na ataifanya kazi hiyo kwa mwaka mmoja. Profesa Kabudi amewaeleza waandishi wa habari kuwa, katika mwaka mmoja ujao, SADC pia itaendeleza harakati za kuitaka jumuiya ya kimataifa ishinikize Zimbabwe iondolewe vikwazo vya kiuchumi.

"Zimbabwe imewekewa vikwazo vya kiuchumi kwa muda na tunadhani vikwazo hivyo havina sababu ya kuendelea kwa sababu Zimbabwe imekwishafanya uchaguzi, Rais amechaguliwa na maendeleo wananchi wanaendelea vizuri sasa ni wakati wa vikwazo vya kiuchumi kuondolewa kwa Zimbabwe ili Zimbabwe iendelee" amesema Waziri Kabudi.

Profesa Kabudi anaongoza mawaziri SADC akichukua jukumu hilo kutoka kwa Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Mambo ya Nje Namibia Netumbo NandiNdaitwah. “Kwa nchi zetu kubadilisha uchumi wetu ni lazima tuendeleze sekta yetu ya viwanda ili kuongeza nafasi za ajira, na kupunguza umaskini na suala hili lazima lifanywe kwa utengamano.” amesema Waziri Kabudi baada ya kukabidhiwa jukumu hilo. Amesema, kwa sasa biashara baina ya nchi wanachama SADC ni chini ya asilimia 20, hivyo kuna kazi kubwa ya kubadili hali hiyo ili kuongeza biashara ndani ya SADC kwa kutengeneza mazingira wezeshi.
Poa lakini tuhamasishe viwanda vya mazao yetu hapo ndipo tutafaidika na watu waanze kulima badala ya kukaa vijiweni na kusubiri kuiba iba tu yaani pamoja na Morogoro kuwa na mashaba watu wanakufa wakiiba mafuta!
 
VAPS

VAPS

JF-Expert Member
Joined
Jul 10, 2012
Messages
2,729
Points
2,000
VAPS

VAPS

JF-Expert Member
Joined Jul 10, 2012
2,729 2,000
Wasisahau kutoa offer za uraia kuoa na kuolewa.Kila mwaka idadi fulani tutachangamana haraka mbali ya lugha ya kiswahili.
 
M

mwayena

JF-Expert Member
Joined
Apr 21, 2016
Messages
2,238
Points
2,000
M

mwayena

JF-Expert Member
Joined Apr 21, 2016
2,238 2,000
Tunajua kwanini mnataka kiswahili😂😂😂😂😂jiwe ulimi wa kugonga yai Kama wenzake aliumeza😂😂duuuh!!. PhD.....!!!!
 
Bams

Bams

JF-Expert Member
Joined
Oct 19, 2010
Messages
6,424
Points
2,000
Bams

Bams

JF-Expert Member
Joined Oct 19, 2010
6,424 2,000
Huyu Kibudi sijui priorities zake zipoje.

Agenda ya kwanza kwa nchi zote hizi wanachama ni uchumi, na siyo tatizo la lugha.
 
K

kyle rothschild

Member
Joined
Aug 8, 2019
Messages
15
Points
45
K

kyle rothschild

Member
Joined Aug 8, 2019
15 45
Write your reply...Kwa hiyo bidhaa pekee mnayoweza kuuza nje ni kiswahili tu?
Hata kiswahili ikiwa lugha kuu Africa tutanufaikaje kiuchumi kwa mfano!
 
V

Vonix

JF-Expert Member
Joined
Apr 23, 2011
Messages
2,344
Points
2,000
V

Vonix

JF-Expert Member
Joined Apr 23, 2011
2,344 2,000
Tunajua kwanini mnataka kiswahili😂😂😂😂😂jiwe ulimi wa kugonga yai Kama wenzake aliumeza😂😂duuuh!!. PhD.....!!!!
Sababu iko wazi mkuu nyuma ya pazia lugha gongana lazima uombe poo na mzimbabwe alete kishona,mzambia na mmalawi kote kusini waje na za kwao,Ajabu ilioje lugha unayojifunzia masomo hadi vyuo vikuu imekuwa mwiba kwetu hadi tunapanga mikakati kuikimbia AIBU.
 
S

Sexless

JF-Expert Member
Joined
Mar 11, 2017
Messages
5,306
Points
2,000
S

Sexless

JF-Expert Member
Joined Mar 11, 2017
5,306 2,000
Acheni porojo. Wananchi hali ngumu mitaani. Nani atakitaka kiswahili wakati anaona wenye kiswahili ni mafukara?

Kivutio kikubwa cha bidhaa ya lugha ni uchumi. Kama uchumi mbovu hakuna atakayeipenda lugha yako..
 
Jp Omuga

Jp Omuga

JF-Expert Member
Joined
Jan 16, 2012
Messages
3,167
Points
2,000
Jp Omuga

Jp Omuga

JF-Expert Member
Joined Jan 16, 2012
3,167 2,000
Too ambitious to be true!!
Lakini kabla ya hizi jitihada; hatua zipi zimechukuliwa kuweza uhuru wa habari/kujieleza, demokrasia na haki za binadamu?
Je, wale waliokuwa "disappeared and died" uchunguzi wao umefikia wali?
 
MakinikiA

MakinikiA

JF-Expert Member
Joined
Jun 7, 2017
Messages
1,729
Points
2,000
MakinikiA

MakinikiA

JF-Expert Member
Joined Jun 7, 2017
1,729 2,000
Poa lakini tuhamasishe viwanda vya mazao yetu hapo ndipo tutafaidika na watu waanze kulima badala ya kukaa vijiweni na kusubiri kuiba iba tu yaani pamoja na Morogoro kuwa na mashaba watu wanakufa wakiiba mafuta!
🤣
 
M

MTK

JF-Expert Member
Joined
Apr 19, 2012
Messages
8,116
Points
2,000
M

MTK

JF-Expert Member
Joined Apr 19, 2012
8,116 2,000
Ni sahihi kiswahili kiwe "working language" ya SADC ili katika vikao wajumbe kutoka republic of Zamunda wasiojua kiingereza wajidai; vinginevyo kiswahili hakina tija. Mwalimu alisema Kiingereza ndio kiswahili cha dunia sio vice versa!
 
J

Jorojik

JF-Expert Member
Joined
Dec 21, 2012
Messages
2,565
Points
2,000
J

Jorojik

JF-Expert Member
Joined Dec 21, 2012
2,565 2,000
Petty issues like this not fair to be presented as national agenda to SADC. Kwani hizo nchi nyingine hazina lugha zao za taifa? Mbona hawazileti kama agenda? Tujihoji kama Taifa.
 
Chakaza

Chakaza

JF-Expert Member
Joined
Mar 10, 2007
Messages
30,365
Points
2,000
Chakaza

Chakaza

JF-Expert Member
Joined Mar 10, 2007
30,365 2,000
..tangu tukipeleke Kiswahili UN na AU tumepata faida gani?
Ndio maana huyu alikuwa anatwanga hivyo hivyo afanyeje sasa? Taabu ya lugha nipale unapotaka kujiona mahiri kumbe hujui lolote pamoja na kuikalia madarasani zaidi miaka 15 ukiitumia na kufaulu halafu huijui.
 

Forum statistics

Threads 1,326,257
Members 509,458
Posts 32,215,955
Top