Siamini Kuwa Tanzania Hatuna Wataalam wa Kilimo | JamiiForums | The Home of Great Thinkers

Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Siamini Kuwa Tanzania Hatuna Wataalam wa Kilimo

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Kichuguu, Jan 9, 2008.

  1. Kichuguu

    Kichuguu Platinum Member

    #1
    Jan 9, 2008
    Joined: Oct 11, 2006
    Messages: 7,202
    Likes Received: 863
    Trophy Points: 280
    Nimesoma gazeti moja kuwa Tanzania inakabiliwa na upungufu mkubwa sana wa wataalam wa Kilimo. Tuna Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine na vyuo vingine vingi sana vya Kilimo kama Ukiriguru, n.k. Wapo au wote wanishia majuu. Na kama wanaishia majuu, kwa nini?
     
  2. C

    COMRADE44 Senior Member

    #2
    Jan 9, 2008
    Joined: Jul 18, 2007
    Messages: 108
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Wapo, tena wengi,unemployed.We cannot differinciate between " Mtaalam wa kilimo " and "Mkulima".If the goverment were to utilise the trained/qualified manpower locally available at home and not frustrate them we would make great strides.
    Till today the goverment does not have an inventory/list of qualified Tanzanians to the best of my knowledge.I cannot remember being asked as to what my level of learning was when the last census was conducted.
     
  3. Nyambala

    Nyambala JF-Expert Member

    #3
    Jan 9, 2008
    Joined: Oct 10, 2007
    Messages: 4,470
    Likes Received: 21
    Trophy Points: 135
    Yaani hv ni vichekesho, anyways labda hiyo hoja kama inazungumzia wakulima kama comrade44 anavyosema hapo juu.
    Hapa nchini hii ndio profession yenye watu waliosoma kuliko probably nyingine yeyote ile. Kila chuo cha kilimo ndani ya Tz regardless of how small it is utakuta kuna Phd's zaidi ya tatu. Mimi nna marafiki zangu kama watano ambao ni "bank tellers" na hii imetokana na wao kukosa ajira and therefore kushindwa kukusanya mtaji kwenda kwenye fani zao. Serikali ijaribu kufanya statistics ya watu wa fani hii ya kilimo and they will truly be surprised???
     
  4. mwanamama

    mwanamama Member

    #4
    Feb 12, 2008
    Joined: Feb 6, 2008
    Messages: 61
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    I got the feeling hii serikali inapiga debe tu kuwa hakuna wataalamu wa kilimo Tz ili wapate misaada ya chakula kutoka nje ya nchi tu. Hakuna sababu ya hata kufikiria eti hatuna wataalamu wa kilimo wakati tuna vyuo vya kilimo nyumbani kibao, hii ni kuwatukana hata waalimu wa vyuo hivyo. Serikali iingie huko vyuoni ili iwashirikishe hao wanafunzi na wale waliosoma na kumaliza katika fani hiyo, iwape mitaji halafu waone jinsi gani watu watakavyochangia uchumi wa tz.
    On the other hand kilimo si unajua Tz kinavyodharaulika, maanake mkulima wa Tz atalima akishavuna serikali itamkopa mazao yake imlipe baadaye! what a shame.Wakulima wanakuwa ndio maskini sana Tz wakati wao ndio wanaofanya kazi sana.
    We have a long way to go. Wakati sasa Tz uchumi wake unategemea kilimo. Mh
     
  5. Lunyungu

    Lunyungu JF-Expert Member

    #5
    Feb 12, 2008
    Joined: Aug 7, 2006
    Messages: 8,836
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    So JK kweli ni msanii ama hathamini mambo ya nyumbani anapenda ya wazungu ?
     
  6. zomba

    zomba JF-Expert Member

    #6
    Feb 12, 2008
    Joined: Nov 27, 2007
    Messages: 17,081
    Likes Received: 49
    Trophy Points: 0
    mwanamama, La hasha, si kuwa Tanzania haina wataalam wa kilimo, Tanzania wapo wataalam wa kilimo, lakini hawatoshi. Mahitaji tuliyokuwa nayo ya wataamu wa kilimo ni mengi kuliko wataalam wachache tulio nao.

    Halafu, utaalam unazidiana, na mbinu zinazidiana na inaonesha kuwa kuna maeneo ambayo tunahitaji wataalamu kutoka nje, hii ni kawaida kabisa katika fani yoyote. Nikimaanisha kuwa hata Tanzania tunao wataalamu wetu wa fani mbali mbali ambao wanatakikana nje ya Tanzania, hata katika nchi zilizoendelea huwatumia wataalamu wa kiTanzania mara kwa mara.

    Hilo la kuhusu geresha ili tupate misaada, sijuwi, waswahili wanasema "lisemwalo lipo na kama halipo lina..." utajaza mwenyewe.
     
  7. Richard

    Richard JF-Expert Member

    #7
    Feb 12, 2008
    Joined: Oct 23, 2006
    Messages: 8,253
    Likes Received: 4,275
    Trophy Points: 280
    Mkuu mimi nafikiri kwamba wataalam ni wengi tu ama wa kumaliza kozi katika vyuo kama Uyole na kadhalika na hatimae kuhitimu shahada mbalimbali pale SUA.

    Nnakumbuka kuwaona baadhi ya wataalam hawa wakiwa na pikipiki mpya wanazopewa na wizara na mwisho wake huzitumia kwenda katika vilabu vya pombe na kuzunguka katika shughuli zisizo za kilimo.

    Pia nna marafiki na watu wengine ambao nnawafahamu ambao wameamua ama kuwa walimu wa kilimo au kuingia fani zingine.

    Tatizo hapa ni lilelile la siku zote, sera zisizofuatiliwa.

    Wizara husika inapaswa kuwa na sera madhubuti za kuhakikisha ile mikoa minne au "the big four" (Iringa, Rukwa,Ruvuma na Mbeya) , inaendelea kulisha nchi yetu huku mikoa mingine ikitayarishwa kuwa na "supply" ya kila kitu bila "scarcity" kuhusu suala la chakula ambapo Tanzania haitakuwa na tatizo la njaa.

    Tanzania ina bahati ya kuwa na wanasiasa mahiri majukwaani lakini kumbe wana mipango kabambe ya kuwa mafisadi wa kuotea mbali.
     
  8. mwanamama

    mwanamama Member

    #8
    Feb 12, 2008
    Joined: Feb 6, 2008
    Messages: 61
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0


    I believe anapenda mambo tu nje na kutamani tz siku moja tuamke tuwe kama ulaya, which is impossible, we do have our own future ambayo inatokana na past yetu. We need to embrace the past and create our own future. Kwani hatuwezi kuwa na mambo waliyonayo wazungu kwa sababu matatizo waliyonayo ni unthinkable.
    Mimi ninaamiini Tz bado tuna maafisa kilimo wengi tu. Lakini there is a disconnect pale wanapomaliza shule zao, je serikali inawaajiri au serikali inawafanya nini? Wanakwendaga wapi hawa watu?
    Kwa sababu serikali kudai kuwa haina maafisa kilimo wa kutosha inatia utata kidogo, kwani hivi vyuo vimekuwa vikifuza na kutoa shahada kila mwaka kwa miaka mingi sasa. Ni jukumu la serikali inayoimba kuwa uchumi unategemea kilimo kuwa-embrace hawa watu na kuwatumia, na sio propaganda moja baada ya nyingine.
     
  9. Dx and Rx

    Dx and Rx JF-Expert Member

    #9
    Jul 28, 2017
    Joined: Jul 16, 2017
    Messages: 873
    Likes Received: 2,309
    Trophy Points: 180
    Mliosoma SUA mje hapa
     
  10. Ze General

    Ze General JF-Expert Member

    #10
    Jul 28, 2017
    Joined: May 10, 2014
    Messages: 1,322
    Likes Received: 941
    Trophy Points: 280
  11. Dx and Rx

    Dx and Rx JF-Expert Member

    #11
    Jul 28, 2017
    Joined: Jul 16, 2017
    Messages: 873
    Likes Received: 2,309
    Trophy Points: 180
    Sijui kwa nini nilichelewa kujiunga jf, maana mambo mengi sana yashanipita japo library bado ina nondo za kufa mtu
     
  12. Waterloo

    Waterloo JF-Expert Member

    #12
    Jul 28, 2017
    Joined: Nov 30, 2010
    Messages: 11,761
    Likes Received: 11,533
    Trophy Points: 280
    angalia shambani wiki hii azam
     
  13. Mgodo visa

    Mgodo visa JF-Expert Member

    #13
    Jul 28, 2017
    Joined: Nov 1, 2016
    Messages: 2,671
    Likes Received: 2,375
    Trophy Points: 280
    Wana TAALUMA wengi, wanazisoma/wamezisoma ALAMA za Nyakati, wote hawa wana NDOTO ya kuwa SI WANASIASA bali WABUNGE angalau kwa MUHULA mmoja tu.

    Mshahara MZURI, Posho ya Kutosha, Kiinua Mgongo kisicho katwa KODI....!!

    Yote haya, yanamtoa UDENDA si Mwanazuoni tu bali pia Mkufunzi mwenye Taaluma ambayo ni Msingi na Mtaji tosha kwa Taifa na Mwananchi kwa ujumla wake..

    Sent using Jamii Forums mobile app
     
  14. Mwifwa

    Mwifwa JF-Expert Member

    #14
    Jul 28, 2017
    Joined: Apr 3, 2017
    Messages: 15,070
    Likes Received: 35,788
    Trophy Points: 280
    Kweli kabisa mkuu
     
  15. K

    Kingdavi.ii JF-Expert Member

    #15
    Jul 28, 2017
    Joined: Jul 29, 2015
    Messages: 1,080
    Likes Received: 663
    Trophy Points: 280
    wapo wengi tu, wengine wamejiajiri bodaboda kutokaba na serikari kutowaajiri, kwa sababu wamekosa mitaji ya kufanya agribusiness wameingia kwenye shughuri zisizo rasmi na kusababisha upungufu mkubwa wa wataalam wak kilimo , pia serikali haijakipa kilimo kpaumbele
    > pamoja na kilimo cha ma
    zoea kwa watz ambao wengi wanalima kwa ajil ya kula (tumbo) tofauti na wenzetu wenye maafa ambap wabalima kwa ajili ya uchumi na kula.

    Nb: Ni vyema serikali ikatambua kuwa kilimo ni kazi pamoja na wananchi kutambua kilimo kuwa kazi kama udaktari , ualimu na uandis etc kwani wakulima wengi ukiwauliza unafanyakazi gani anakujibu ""sina kazi ila mimi ninalima tu"" hii inatokana na wao kuona kulimo siyo ajira .
    Ni lazima kilimo kiwe formalized kama shughuri nyingine
     
Loading...