Sheria ya ndoa ifanyiwe marekebisho kuruhusu ndoa za mkataba

tpaul

JF-Expert Member
Feb 3, 2008
18,086
11,908
Naingia kwenye mada moja kwa moja na kwa ufupi bila kumchosha mtu yeyote. Kwa utafiti binafsi niliofanya hivi karibuni, ndoa nyingi hapa nchini, na katika nchi nyingine za kiafrika, huingia migogoro au kuvunjika kabisa kwa sababu ya wanawake kuwa na uhakika wa ndoa ya kudumu, hasa hizi ndoa za mke mmoja (one wife, one husband). Mwanamke akishajua kwamba ndoa yake ni ya kudumu anakosa utii kwa mume wake.

Kumbuka hata biblia imeandika Enyi wanawake watiini waume zenu (Wakolosai 3:18-19). Lakini wanawake wa siku hizi wamekuwa na ngebe na ujuaji mwingi jambo linalopelekea ndoa nyingi kuvunjika, kuzalisha watoto wa mitaani na kuongezeka kwa uhalifu nchini. Na ukizingatia biblia pia inakataza kuvunjika kwa ndoa hadi kifo kiwatenganishe, hili pia huchangia kuwapa wanawake jeuri na kupelekea utovu wa nidhamu na utii kwa waume zao. Kila siku wanawake wanawaumiza waume zao bila sababu za msingi.

1667126367036.png


Wanawake wengi sasa hivi wanashindwa kuishi maisha ya ndoa, wengi wao wamekuwa wanaharakati zaidi katika ndoa kuliko kuwa walezi, hali ambayo imesababisha migogoro na kuvunjika kwa ndoa nyingi. Hawawasikilizi waume zao bali wanajisikiliza wao wenyewe na mashoga zao.

Kwa mujibu wa Wizara ya Sheria na Katiba wakati wakitoa taarifa yao bungeni mwaka jana ilibainisha kuwa idadi ya ndoa 26953 na talaka 122 zilisajiliwa na Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA). Hii ina maana kuwa kila mwezi kuna taraka 14 zilizosajiliwa nchini sawa na talaka moja kila baada ya siku mbili. Kwa mkoa wa Dar es Salaam pekee ndoa zaidi ya 300 huvunjika kila mwezi.

USHAURI
Nakuomba mama Samia chondechonde uruhusu kufanyika marekebisho ya sheria ya ndoa ya mwaka 1971 ili kuruhusu uwepo wa ndoa za mkataba. Hii itasaidia kuboresha nidhamu ya wanawake (vivuruge) katika kudumisha ndoa kwa kuepusha migogoro, kuvunjika kwa ndoa na uwepo wa watoto wa mitaani na kuongezeka kwa uhalifu nchini.

Mwanamke akishajua kwamba ndoa yake ni ya mkataba, madhalani mkataba wa miaka 3, lazima ajitutumue kuwa na nidhamu kwa mumewe kwa kuchelea kutoongezewa mkataba mpya pindi mkataba wa sasa ukifika tamati. Tunaona mfano kwa ndoa za wenzetu waislamu, wanaoruhusiwa kuoa wake wanne, ndoa zao ziko imara kwa kuwa wanawake wanakuwa na ushindani wa kumpenda mume tofauti na wakristo ambao wanabanwa kuwa na mke mmoja hadi kifo kiwatenganishe. Suluhisho pekee kwa tatizo hili ni kuruhusu ndoa za mkataba wa miaka mitatu mitatu ili kutuliza ngebe za wanawake wanaosbabisha ndoa kuvunjika ovyo.

Sote ni mashahidi kwa wachezaji wa mpira wanaoajiriwa kwa mkataba. Kila wakati mchezaji anajituma kwenye mazoezi ili awe fit aongezewe mkataba pindi mkataba wake wa sasa utakapoisha. Hata ndoa za mkataba zitakapoanza kuunguruma hapa nchini wanawake watajitahidi kulinda mikataba yao hivyo kupunguza idadi ya ndoa zinazovunjika. Naamini mama yetu Mh Rais Samia wewe ni msikivu. Hebu sikiliza kilio cha wanawake wenzako uruhusu ndoa za mikataba ili kuwanusuru na janga la uvunjivu wa ndoa na Allah atakulipa.
 

denooJ

JF-Expert Member
Mar 31, 2020
13,842
52,161
Hiyo mikataba kwa upande mwingine inaweza kutumiwa vibaya nawanaume kunyanyasa wake zao, sijui wahusika watafanya vipi kuhakikisha sababu zinazotolewa na upande wa mlalamikaji ni za kweli, au kama pakiwepo na consent toka pande zote ya kuvunja mkataba hapo itakuwa sawa.
 

Algore

JF-Expert Member
Apr 26, 2020
720
1,230
Naingia kwenye mada moja kwa moja na kwa ufupi bila kumchosha mtu yeyote. Kwa utafiti binafsi niliofanya
Nyie wote mnaosulubishwa na wake zenu njooni tuwasilimishe mpate kuoa wake kwa idadi mnayoitaka. Si mmemuona ashura cheupe anavyowapanga wanawake kila mwaka?
 

Nyenyere

JF-Expert Member
Sep 9, 2010
14,455
10,290
Naingia kwenye mada moja kwa moja na kwa ufupi bila kumchosha mtu yeyote. Kwa utafiti binafsi niliofanya hivi karibuni, ndoa nyingi hapa nchini, na katika nchi nyingine za kiafrika, huingia migogoro au kuvunjika kabisa
Imezuka tabia ya hovyo kujaribu kushambulia ndoa zenye msingi wa Ukristo, mke mmoja na mume mmoja. Wengi wanaojenga hoja za mashambulizi ama hawajui msingi wa ndoa za kikristo, ama wanafanya kusudi kutetea madhaifu ya imani zao.

Model pekee ya ndoa bora kabisa duniani mpaka sasa ni ile aliyoanzisha Mwenyezi Mungu, mke mmoja mume mmoja. Hii ni ndoa inayojenga amani kwa pande zote mume, mke na Mwenyezi Mungu. Hii ni ndoa iliyokusudiwa kwa kiasi kikubwa kumlinda mwanamke ambaye thamani yake kimwili hushuka kadri miaka inavyoyoma.

Sasa kwako mwandishi potofu:

Kutaka ndoa iliyoasisiwa na Mwenyezi Mungu ipatiwe ufumbuzi kwa sheria za mwanadamu ni upuuzi mkubwa sana. Rais Samia pamoja na mamlaka yake kikatiba hana uwezo wa kuamua kuibatili sheria ya Mungu eti kuwakomesha wanawake kwenye ndoa ya mke mmoja. Huu ni ufinyu wa fikra na ukurupukaji wa kiwango cha juu mno!!

Kwa kifupi tu, ndoa nyingi za nyakati zetu zinazoitwa "za kikristo" kiukweli SIO ZA KIKRISTO, ni za mataifa tu ila zimefungwa makanisani. HAKUNA NDOA AMBAYO NI AGANO MBELE YA MUNGU yenye migogoro ya kijinga kama tunavyo shuhudia hii leo. Migogoro mingi ya ndoa ni upumbavu wa 1. Zinaa 2. Mali 3. Haki sawa. Katika haya yote hakuna ndoa ya sheria ya Mungu, kwani kwa Mwenyezi Mungu yote hayo yamewekwa wazi. Hakuna sehemu imeachwa ili WANANDOA WENYEWE WAJADILI NJIA BORA. Kwenye ndoa inayofuata sheria ya Mungu mume amepewa majukumu yake na mke kadhalika. Huu uchafu mnaouona siku hizi huko makanisani mkauita ndoa sio kweli, ni uhuni kama wahuni wengine tu.

Ndoa ya kweli inaanza kwa msingi mkuu, kumheshimu Mungu kwa kuishika sheria yake. Mume akimpenda Mungu hatozini, mke akimpenda Mungu hatozini. Mke akimpenda Mungu atamheshimu mume kwa ajili ya sheria ya Mungu, tena ita-flow naturally toka moyoni, pia mume akimpenda Mungu atampenda mkewe kwa ajili ya neno la Mungu.

Ni heri kujifunza sheria ya Mungu kuliko kukimbilia kuleta upuuzi kama huu ulioandika. Ndoa za mikataba SIO WAZO LAKO kwani kwa miongo mingi tu huu upumbavu unafanyika Ulaya. Nasema upumbavu kwa sababu ni mambo kama haya yamepelekea wanaume wengi huko Ulaya na Marekani wameacha kuoa, MGTOW.
 

tpaul

JF-Expert Member
Feb 3, 2008
18,086
11,908
Hiyo mikataba kwa upande mwingine inaweza kutumiwa vibaya nawanaume kunyanyasa wake zao, sijui wahusika watafanya vipi kuhakikisha sababu zinazotolewa na upande wa mlalamikaji ni za kweli, au kama pakiwepo na consent toka pande zote ya kuvunja mkataba hapo itakuwa sawa.
Itatumiwaje vibaya wakati itawekewa kanuni? Kumbuka kabla ya sheria yoyote kuanza kutumika lazima iwekewe kanuni. Kama mwanamke akikiuka kanuni hizo ndipo hawezi kuongezewa mkataba. Na pia kumbuka kuwa kuongeza mkataba sio lazima bali itategemea jinsi mwanamke aliyoishi na mwanaume ktk kipindi chote cha mkataba. Huwezi ku under-perform halafu utegemee kuongezewa mkataba. Utasubiri sana.
 

tpaul

JF-Expert Member
Feb 3, 2008
18,086
11,908
Model pekee ya ndoa bora kabisa duniani mpaka sasa ni ile aliyoanzisha Mwenyezi Mungu, mke mmoja mume mmoja.
Hii imeandikwa katika kifungu kipi cha biblia mkuu? Tafadhali nakiomba hicho kifungu ili sote tuwe na uelewa wa pamoja.
 

Nyenyere

JF-Expert Member
Sep 9, 2010
14,455
10,290
Hii imeandikwa katika kifungu kipi cha biblia mkuu? Tafadhali nakiomba hicho kifungu ili sote tuwe na uelewa wa pamoja.
Malaki 2 (Biblia Takatifu)
¯¯¯¯¯¯¯¯¯¯
¹⁴ Lakini ninyi mwasema, Ni kwa sababu gani? Ni kwa sababu Bwana amekuwa shahidi kati ya wewe na mke wa ujana wako, uliyemtenda mambo ya hiana, angawa yeye ni mwenzako, na mke wa agano lako.
¹⁵ Hakuna mtu mmoja aliyetenda hivi, ambaye alikuwa na ufahamu kidogo. Au je! Kuna mtu mmoja atafutaye mzao mwenye kumcha Mungu? Kwa hiyo jihadharini roho zenu; mtu awaye yote asimtende mke wa ujana wake mambo ya hiana.
¹⁶ Maana mimi nakuchukia kuachana, asema Bwana, Mungu wa Israeli; naye aifunikizaye nguo yake kwa udhalimu namchukia, asema Bwana wa majeshi; basi jihadharini roho zenu, msije mkatenda kwa hiana.


Mkuu, Mungu ndiye mwanzilishi wa ndoa halafu anasema anachukia kuachana, wewe ni nani utoe talaka? Mke wa ujana ni yule uliyemwoa kwanza kabisa tena katika ubikira wake ndio akaitwa MKE WA AGANO LAKO.

Hii ndiyo aina ya ndoa aliyoiasisi Mwenyezi Mungu na hivyo ndio ndoa bora kabisa sawasawa na kusudi lake. Labda kama unaamini kuwa Mungu anaweza kukuletea mpango mbovu wa maisha.

Mathayo 19 (Biblia Takatifu)
¯¯¯¯¯¯¯¯¯¯
⁴ Akajibu, akawaambia, Hamkusoma ya kwamba yeye aliyewaumba mwanzo, aliwaumba mtu mume na mtu mke,
⁵ akasema, Kwa sababu hiyo, mtu atamwacha babaye na mamaye, ataambatana na mkewe; na hao wawili watakuwa mwili mmoja?
⁶ Hata wamekuwa si wawili tena, bali mwili mmoja. Basi aliowaunganisha Mungu, mwanadamu asiwatenganishe
.

Unaamini mwanadamu anaweza kuwa na mtazamo bora zaidi kuliko Mungu hata amkosoe?
 

Zabron Hamis

JF-Expert Member
Dec 19, 2016
5,860
8,847
Kama ndoa yako imekushinda achana nayo ufanye mambo mengine. Hulazimishwi kuishi na mtu uliyemchoka, achana naye badala ya kutakanchi nzima iruhusu jambo kwa faida yako mwenyewe. Kumbuka kuna watu ndoa zao zimeneemeka hivyo hawawezi kutamani kuachana hata kwa majaribio.
 

tpaul

JF-Expert Member
Feb 3, 2008
18,086
11,908
Kama ndoa yako imekushinda achana nayo ufanye mambo mengine. Hulazimishwi kuishi na mtu uliyemchoka, achana naye badala ya kutakanchi nzima iruhusu jambo kwa faida yako mwenyewe. Kumbuka kuna watu ndoa zao zimeneemeka hivyo hawawezi kutamani kuachana hata kwa majaribio.
Hakuna shida mkuu. Kwa wale ambao ndoa zao ziko safi itakuwa ni fursa nzuri ya ku-renew mkataba wa mkeo kila baada ya miaka 3 hadi kifo kiwatenganishe. Hakuna mtu atakayekulazimisha kuvunja mkataba na mke wako unayempenda. Kwa hiyo, waacheni walu watakaovunja mikataba wavunje na wewe utakayedumisha mkataba endelea kudumisha kwa raha zako. Usilazimishe kila mtu awe na ndoa ya kudumu kama unavyotaka wewe.
 

tpaul

JF-Expert Member
Feb 3, 2008
18,086
11,908
Malaki 2 (Biblia Takatifu)
¯¯¯¯¯¯¯¯¯¯
¹⁴ Lakini ninyi mwasema, Ni kwa sababu gani? Ni kwa sababu Bwana amekuwa shahidi kati ya wewe na mke wa ujana wako, uliyemtenda mambo ya hiana, angawa yeye ni mwenzako, na mke wa agano lako.
¹⁵ Hakuna mtu mmoja aliyetenda hivi, ambaye alikuwa na ufahamu kidogo. Au je! Kuna mtu mmoja atafutaye mzao mwenye kumcha Mungu? Kwa hiyo jihadharini roho zenu; mtu awaye yote asimtende mke wa ujana wake mambo ya hiana.
¹⁶ Maana mimi nakuchukia kuachana, asema Bwana, Mungu wa Israeli; naye aifunikizaye nguo yake kwa udhalimu namchukia, asema Bwana wa majeshi; basi jihadharini roho zenu, msije mkatenda kwa hiana.


Mkuu, Mungu ndiye mwanzilishi wa ndoa halafu anasema anachukia kuachana, wewe ni nani utoe talaka? Mke wa ujana ni yule uliyemwoa kwanza kabisa tena katika ubikira wake ndio akaitwa MKE WA AGANO LAKO.

Hii ndiyo aina ya ndoa aliyoiasisi Mwenyezi Mungu na hivyo ndio ndoa bora kabisa sawasawa na kusudi lake. Labda kama unaamini kuwa Mungu anaweza kukuletea mpango mbovu wa maisha.

Mathayo 19 (Biblia Takatifu)
¯¯¯¯¯¯¯¯¯¯
⁴ Akajibu, akawaambia, Hamkusoma ya kwamba yeye aliyewaumba mwanzo, aliwaumba mtu mume na mtu mke,
⁵ akasema, Kwa sababu hiyo, mtu atamwacha babaye na mamaye, ataambatana na mkewe; na hao wawili watakuwa mwili mmoja?
⁶ Hata wamekuwa si wawili tena, bali mwili mmoja. Basi aliowaunganisha Mungu, mwanadamu asiwatenganishe
.

Unaamini mwanadamu anaweza kuwa na mtazamo bora zaidi kuliko Mungu hata amkosoe?
Mkuu maandiko yako yanaongelea kuhusu mke wa ujana na jinsi (ke/me). Hayaongelei chochote kuhusu ndoa za miatala (polygamy). Kwa hivyo, vifungu hivi haviwezi ku justify monogamy kwa kila mtu hadi kwa wapagani na waislamu. Acheni sheria ya ndoa za mikataba ziwepo ili kuwadhibiti wanawake wanaozidi kukengeuka kila kukicha.
 

Nyenyere

JF-Expert Member
Sep 9, 2010
14,455
10,290
Mkuu maandiko yako yanaongelea kuhusu mke wa ujana na jinsi (ke/me). Hayaongelei chochote kuhusu ndoa za miatala (polygamy). Kwa hivyo, vifungu hivi haviwezi ku justify monogamy kwa kila mtu hadi kwa wapagani na waislamu. Acheni sheria ya ndoa za mikataba ziwepo ili kuwadhibiti wanawake wanaozidi kukengeuka kila kukicha.
Siwezi kuacha upuuzi mbele ya sheria ya Mungu. Kipi usichielewa hapo nikusaidie!? Be specific
 

tpaul

JF-Expert Member
Feb 3, 2008
18,086
11,908
Siwezi kuacha upuuzi mbele ya sheria ya Mungu. Kipi usichielewa hapo nikusaidie!? Be specific
Mkuu kuna mifano mingi ya mitala katika biblia.

1: LAMEKI alikuwa ni mtu wa kwanza na mwanzilishi wa ndoa za mitala. Lameki alikuwa na wake wawili. Alikuwa muuaji na hakuna jema linalotajwa juu yake(kuhusu yeye).. (MWANZO 4:19-24).

2:ABRAMU pia alikuwa katika mitala. Mke wake Sarai, hakuweza kupata watoto. Akampatia ABRAMU kijakazi wake ili azae naye.

3: ESAU alioa wanawake wawili wa Kihiti walisababisha huzuni kubwa kwa wazazi wake,Isaka na Rebeka. Ndoa za mitala huathiri mahusiano(MWANZO 26:34-35).

4: Gideoni alikuwa ni kiongozi Mkuu na jasiri. Alipata watoto 70 Kutoka kwa wanawake wengi. Pia alikuwa na suria(mchepuko) mmoja aliyemzalia mwana.

5: Mfalme Sulemani alikuwa na wanawake 700, binti za wafalme na masuria 300(michepuko 300) .
 

Nyenyere

JF-Expert Member
Sep 9, 2010
14,455
10,290
Mkuu kuna mifano mingi ya mitala katika biblia.

1: LAMEKI alikuwa ni mtu wa kwanza na mwanzilishi wa ndoa za mitala. Lameki alikuwa na wake wawili. Alikuwa muuaji na hakuna jema linalotajwa juu yake(kuhusu yeye).. (MWANZO 4:19-24).
Kwa hiyo unaokoteza kili kilichomo kwenye Biblia kukifanya sheria ya Mungu? Nionyeshe wapi Mungu alimruhusu Lameki kuoa wake wawili, tena aliua, hilo ni la Mungu?
2:ABRAMU pia alikuwa katika mitala. Mke wake Sarai, hakuweza kupata watoto. Akampatia ABRAMU kijakazi wake ili azae naye.
Kwa hiyo Mungu alimwoza Abraham mjakazi? Thibitisha
3: ESAU alioa wanawake wawili wa Kihiti walisababisha huzuni kubwa kwa wazazi wake,Isaka na Rebeka. Ndoa za mitala huathiri mahusiano(MWANZO 26:34-35).
Je, wapi Mungu aliruhusu? Swali langu liko pale pale, ama wapi tumeambiwa tufuate mfano wa Essau na Yakobo kwenye kuoa? Unajua kuwa Yakobo hakuwa na mpango wa kuoa wake wawili? Unajua nini kilitokea hapo?
4: Gideoni alikuwa ni kiongozi Mkuu na jasiri. Alipata watoto 70 Kutoka kwa wanawake wengi. Pia alikuwa na suria(mchepuko) mmoja aliyemzalia mwana.
Onyesha sheria ya Mungu, jifunze kusoma na kutafakari maandiko.
5: Mfalme Sulemani alikuwa na wanawake 700, binti za wafalme na masuria 300(michepuko 300) .
Haya tueleze mwishoni Suleiman alisema nini kuhusu hiyo zinaa? Soma vitabu vyote vya mfalme Suleiman halafu urudi na hayo mawazo yako potofu hapa.

Kifupi ni kwamba maandiko husomwa kwa kutafakari kunakoongozwa na roho wa Mungu. Sijaona hoja ya msingi kwenye andika lako linalobatili sheria ya Mungu.

Mwanzo 2 (Biblia Takatifu)
¯¯¯¯¯¯¯¯¯¯

²³ Adamu akasema, Sasa huyu ni mfupa katika mifupa yangu, na nyama katika nyama yangu, basi ataitwa mwanamke, kwa maana ametwaliwa katika mwanamume.
²⁴ Kwa hiyo mwanamume atamwacha baba yake na mama yake naye ataambatana na mkewe, nao watakuwa mwili mmoja.

Mathayo 19 (Biblia Takatifu)
¯¯¯¯¯¯¯¯¯¯
⁴ Akajibu, akawaambia, Hamkusoma ya kwamba yeye aliyewaumba mwanzo, aliwaumba mtu mume na mtu mke,
⁵ akasema, Kwa sababu hiyo, mtu atamwacha babaye na mamaye, ataambatana na mkewe; na hao wawili watakuwa mwili mmoja?
⁶ Hata wamekuwa si wawili tena, bali mwili mmoja. Basi aliowaunganisha Mungu, mwanadamu asiwatenganishe.

Aha kuikaidi sheria ya Mungu kwa kutumikia tamaa zako za zinaa. Mume mmoja, mke mmoja.
 
2 Reactions
Reply
Top Bottom