Serikali na taasisi zake waondoe kikomo cha umri wa miaka 45 katika kuajiri watanzania | JamiiForums | The Home of Great Thinkers

Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Serikali na taasisi zake waondoe kikomo cha umri wa miaka 45 katika kuajiri watanzania

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by moma2k, Apr 21, 2017.

  1. m

    moma2k JF-Expert Member

    #1
    Apr 21, 2017
    Joined: Dec 12, 2010
    Messages: 834
    Likes Received: 760
    Trophy Points: 180
    Serikali na taasisi zake zimekuwa zikiweka kikomo cha umri wa miaka 45 kama moja ya vigezo vya mtu kuajiriwa ktk utumishi wa uma.Kisingizio ikiwa ni takwa la mifuko ya kijamii juu ya pension. Kigezo hiki ni cha kibaguzi, hakina msingi wowote ule,kimepitwa na wakati.Na kimekuwa kikiweka nguvukazi kubwa nje ya mfumo wa utumishi wa uma.It is a very unreasonable requirement. Kigezo chenye mantiki juu ya umri ni chini ya miaka 55.Hii itasaidia nchi kuitumia nguvu kazi kubwa ya watalaam wetu mbalimbali. Leo mtu hata akiwa na miaka 50 bado ana nguvu na apate haki ya kuajiriwa katka utumishi wa uma. Kigezo cha ukomo wa umri wa miaka 45 hakimo kwenye sheria za utumishi wa umma(Public Service Laws).
     
  2. kashande

    kashande JF-Expert Member

    #2
    Apr 21, 2017
    Joined: Aug 18, 2016
    Messages: 368
    Likes Received: 202
    Trophy Points: 60
    Kuajiriwa MTU wa miaka 45 ana nafuu ingawa anaonekana Mzee na pia mawazo yake yanakuwa "outdated" . ili kigezo cha pension kizingatiwe ni lazima awe na miaka isiyozidi 45. Huyo wa miaka 55 akagombee urais .kimsingi hao watu wa kuanzia miaka 45 tunawaona na tena kwa wakati huu mgumu ndo wanaonenkana wazee
     
  3. m

    moma2k JF-Expert Member

    #3
    Apr 21, 2017
    Joined: Dec 12, 2010
    Messages: 834
    Likes Received: 760
    Trophy Points: 180
    Hoja yako ya uzee ni vionjo tu.Raisi na viongozi wengi wakuu serikalini wako above 45.Na wanaongoza nchi vizuri sana. Ishue ya uzee ni emotional. Tuangalie uhalisia wa mambo na HAKI sawa kwa kila mtanzania. Kuhusu mifuko, siku hizi hakuna fao la kujitoa.Hivyo ishu ya miaka ile 15 ili mtu awe pensionable haina maana tena.Pia Public services laws zonatoa fursa ya ajira za mikataba ndani ya utumishi wa umma.Je hao pension yao ikoje. Mambo ya pension yajitegemee.Na mambo ya ajira na taratibu zake yawe kwa mujibu wa Public service laws ambazo hazijaweka kikomo hicho cha miaka 45.
     
  4. m

    moma2k JF-Expert Member

    #4
    Apr 21, 2017
    Joined: Dec 12, 2010
    Messages: 834
    Likes Received: 760
    Trophy Points: 180
    Watanzania wengine wamesoma nje ya nchi na kufanya kazi huko. Wanavorudi TZ kuchangia knowledge na skills zao, hawapati fursa ya kuchangia na kushirikisha utalaam wao serikalini kwa kupata ajira ktk utumishi wa umma kwasababu ya kigezo cha "kudhaniwa" cha below 45 yrs of age ambacho hakipo kwenye sheria zote za utumishi wa umma. Hii ni sababu inayochangia utumishi wa umma kufanya kazi goigoi na kwa mazoea kwasababu hakuna mawazo mapya, wala changamoto za uwajibikaji toka kwa watu wageni. Note: Nitaandika barua rasimi kwa wizara husika kutoa maoni yangu juu ya kigezo hicho ambacho kinaweka watalaamu wengi nje ya mfumo wa tumishi wa umma.
     
  5. T

    Toosweet JF-Expert Member

    #5
    Apr 22, 2017
    Joined: May 27, 2012
    Messages: 587
    Likes Received: 161
    Trophy Points: 60
    You are very reasonsble
     
  6. Iceman 3D

    Iceman 3D JF-Expert Member

    #6
    Apr 22, 2017
    Joined: Sep 3, 2016
    Messages: 7,273
    Likes Received: 13,616
    Trophy Points: 280
    wako sawa tu above mika 45 wahimizwe wafanye kazi kwenye private sector, ingekuwa wata staafu kwa miaka 70 , 45 is reasonable kabsa. ila kwa sasa serikali hapo inafanya poa, ukisha pita 45, ingia hata kwenye siasa there are many ways utachangia maendeleo ya nchi yetu
     
  7. m

    moma2k JF-Expert Member

    #7
    Apr 22, 2017
    Joined: Dec 12, 2010
    Messages: 834
    Likes Received: 760
    Trophy Points: 180
    Ikiitokea mtanzania ni mwanachama wa social security scheme(mifuko ya jamii) na ana umri wa miaka 48.Je atanyimwa ajira ya utumishi wa umma kwa kigezo cha umri? Ifahamike ya kwamba hakuna sheria ya mifuko ya jamii inayomzuia mtu kibadilisha ajira. Takwa la kisheria ni kuchangia mfuko kwa yeyote anayetaka kuwa mwanachama. Na pia ifahamike ya kwamba hakuna sheria ya utumishi wa umma inayoweka kikomo cha umri wa miaka 45 ili mtanzania kupata ajira ndani ya utumishi wa umma. Ktk scenario hii huyu mtanzania mwenye umri wa miaka 48 akinyimwa ajira ya utumishi wa umma kwa hoja ya umri atakuwa amenyimwa haki yake na ana haki ya kwenda kuidai haki yake mahakamani. Na atashinda kesi hiyo asubuhi. Point ni kwamba kigezo cha ukomo wa miaka 45 hakifai kutumika kwasababu ni kinyume cha public services laws. Na pia ni cha kibaguzi(unconstitutional requirement).
     
  8. twahil

    twahil JF-Expert Member

    #8
    Apr 22, 2017
    Joined: May 31, 2011
    Messages: 3,390
    Likes Received: 1,796
    Trophy Points: 280
    Uzee ni social constructed phenomenon
     
  9. j

    jnhiggins JF-Expert Member

    #9
    Apr 22, 2017
    Joined: Oct 31, 2014
    Messages: 713
    Likes Received: 249
    Trophy Points: 60
    Halafu vijana wanaomaliza degree na miaka 22 au 23 wasiajiriwe ili tuajiri wazee, je ujana wao waliumalizia wapi waje kuomba kazi na miaka 45 and above?
     
  10. m

    moma2k JF-Expert Member

    #10
    Apr 22, 2017
    Joined: Dec 12, 2010
    Messages: 834
    Likes Received: 760
    Trophy Points: 180
    Hapa tunachambua mada kwa kuzingatia HAKI ya kikatiba ya kushiriki utawala wa nchi na pia matakwa na masharti ya sheria za utumishi wa umma. Umeshindwa kujenga hoja yenye mashiko zaidi ya kuweka wazi fikra zako za kibaguzi. Give concrete facts to support your position.
     
  11. m

    moma2k JF-Expert Member

    #11
    Apr 22, 2017
    Joined: Dec 12, 2010
    Messages: 834
    Likes Received: 760
    Trophy Points: 180
    wakalime
     
  12. m

    moma2k JF-Expert Member

    #12
    Apr 22, 2017
    Joined: Dec 12, 2010
    Messages: 834
    Likes Received: 760
    Trophy Points: 180
    Mimi mwenyewe nina umri wa miaka 36.Lakini ninatetea hoja yangu kwa misingi ya ukweli, haki(fairness), na matakwa ya katiba ya nchi na sheria za utumishi wa umma. Kisheria kigezo cha umri wa miaka 45 HAKIPO.
     
  13. Iceman 3D

    Iceman 3D JF-Expert Member

    #13
    Apr 22, 2017
    Joined: Sep 3, 2016
    Messages: 7,273
    Likes Received: 13,616
    Trophy Points: 280
    mkuu hayo ni maazo yangu tu, ki ukweli mtu mwenye 50 yrs sioni umaana wa yeyw kuingia kwa kazi ya umma, halaf ukiangalia Idealy hata kina Webber waliongea kuwa wafanyakazi waserikali wanapokuwa permanent wa work through the ladder from lower status to seniority, sasa huyo wa miaka 50 ata work through the radder wap na jua lsha zama!? pia kama kijana wa miaka 24 yupo na anaweza kujifunza kazi na kufanya kwanini asipewe!? so mi naona wazee hao waka toe maarifa yao sekta binafsi.
     
  14. m

    moma2k JF-Expert Member

    #14
    Apr 22, 2017
    Joined: Dec 12, 2010
    Messages: 834
    Likes Received: 760
    Trophy Points: 180
    Shida kubwa ya watu wa aina yako ni watu ea cooy and paste. Webber alishakufa siku nyingi. Na alitoa opinion hiyo kadiri ya mazingira aliyokuwamo. Tupoa TZ na tuna sheria zetu za utumishi wa umma. Kikomo hicho cha umri hakipo tena ktk nchi ya huyo Webber. Hakikubaliki kwa nchi yoyote iliyostarabika na yenye Bill of Right kwenye katiba yake. Jifunze kujiongeza.Usikariri mambo. Be critical thinker,analytical as well.
     
  15. Iceman 3D

    Iceman 3D JF-Expert Member

    #15
    Apr 22, 2017
    Joined: Sep 3, 2016
    Messages: 7,273
    Likes Received: 13,616
    Trophy Points: 280
    wewe mpaka sasa umegundua nini cha kumpinga Webber!?, maana almost civil service zote ulimwenguni zina endwshwa kwa Webberian Model. nenda kaangalie hata standing order za majimbo mengi US zinatumia kigezo cha not more than 45 hasa ninayo ijua ni NJ, the problem ni kuwa wewe hu think criticaly na hujui ku analyse, umekazana na sheria sheria sheria, Administration haindi na sheria tu, ina enda na tamaduni na mitazamao pia ya ki nadharia ambayo ili onwa na the founding fathers of administration.
    hata kibinadam tu, mtu una miaka 50 unakuja kwenye civil service kwa nini usiachie vijana kwanini usiende kwenye Private sector!?, nenda angalia JPN wana mfumo wao wanauita amakudari, wana ajiri watu wakiwa wadogo, then wenye umri mkuvwa wana sisitizwa wende private sector, tena ndio unakuwa safi ukatoe uzoefu wako huko. kwa hiyo mi naongea vitu practical sija shushiwa kutoka mbinguni hivo.
     
  16. m

    moma2k JF-Expert Member

    #16
    Apr 22, 2017
    Joined: Dec 12, 2010
    Messages: 834
    Likes Received: 760
    Trophy Points: 180
    Serikali ni sheria.Serikali haiendeshwi kimila kama unavyotaka kutuaminisha. Ndiyo maana kuna Administrative Law,Constitutional law nk.Mtu akienda mahakamani hizo mila zako hazitakuwa na nafasi. Acha kila mtanzania anufaike na haki zake za kikatiba, ikiwamo haki ya kuajiriwa na serikali bila ubaguzi wa aina yoyote ile .Kwa nini vijana wasiende private sector? "Unaongea kifupi sana" Kwa nini unawasukumia wazee kwenye private sector.Je authority yako ni nini ktk hoja hii.Acha fikra dhaifu za kibaguzi.
     
  17. Grey256

    Grey256 Member

    #17
    Apr 22, 2017
    Joined: Sep 1, 2016
    Messages: 69
    Likes Received: 33
    Trophy Points: 25
    Jamaa uko nondo sana....salute
     
Loading...