Rais wetu na Kiswahili


Tanzania 1

Tanzania 1

Senior Member
Joined
Oct 4, 2007
Messages
197
Likes
10
Points
0
Tanzania 1

Tanzania 1

Senior Member
Joined Oct 4, 2007
197 10 0
Nimefurahiswa na Rais kutukumbusha/kusisitiza kuwa juice kwa Kiswahili ni sharubati, lkn alinishangaza/alinisikitisha pale aliposema "ng'ombe zangu"!! Hiki si Kiswahili sanifu!

Watanzania wengi tunajivunia kwa kuijua lugha ngeni huku tunaipa mgongo lugha yetu. Wengi wanafanya makosa mfano wa lile alilolifanya Rais. Wanasema, kwa mfano:

Ninaondoka nyumbani kumaanisha ninakwenda nyumbani

Wengi, hasa wale ndugu zetu wa kilima Njaro (Maxence upo?!;)), wanatumia "dha dhe dhi dho dhu" kunapopaswa kutumia tha the thi tho thu. Kwa bahati mbaya, hata watangazaji wa vituo vya redio, BBC ikiwemo, wanafanya makosa km haya. Wanasema, kwa mfano:

adhiri badala ya athiri
dhamini badala ya thamini
dhibiti badala ya thibiti

Kadhalika, wengi wanashindwa kutumia "gha ghe ghi gho ghu", na badala yake wanatumia "ga ge gi go gu". Kwa mfano, wanasema:

luga badala ya lugha
gali badala ya ghali
garama badala ya gharama

MAONI: TUIENZI "LUGA" YETU!!
 
LazyDog

LazyDog

JF-Expert Member
Joined
Apr 10, 2008
Messages
2,478
Likes
17
Points
135
LazyDog

LazyDog

JF-Expert Member
Joined Apr 10, 2008
2,478 17 135
Yes, ni muhimu kukumbushana ili watu waone umuhimu.

Sikuwa nafahamu kwamba kuna neno "thibiti" kwenye lugha ya kiswahili. Hebu tengeneza sentensi ukilitumia hilo neno. (Nimekosa mifano kwenye kamusiproject.org )

Wapi umesikia mtu akisema dhibiti badala ya thibiti? (Note that the word dhibiti exist)



.
 
Mkimbizi

Mkimbizi

JF-Expert Member
Joined
Aug 23, 2008
Messages
222
Likes
2
Points
0
Mkimbizi

Mkimbizi

JF-Expert Member
Joined Aug 23, 2008
222 2 0
Kuthibitisha na kudhibiti! Kuthibitisha ni kuhakiki beyond reasonable doubts kuhusu jambo fulani. Kudhibiti ni kama kumiliki(kuchukua kitu/mali) kutoka kwa muhusika mwingine. Sio tu mali pia hata hali(kama kuna machafuko n.k). Kuna tofauti kati ya hayo maneno.

Rais wetu pia alikuwa anasema Salathini badala ya thelathini na alirudia sana.
 
LazyDog

LazyDog

JF-Expert Member
Joined
Apr 10, 2008
Messages
2,478
Likes
17
Points
135
LazyDog

LazyDog

JF-Expert Member
Joined Apr 10, 2008
2,478 17 135
Wakati mwingine ukionyeshwa shina la neno pekee unakuwa mgeni wa lugha, Asante. :)

Hata mimi nilimsikia Kikwete akikosea hapo.


.
 
Last edited:
Tanzania 1

Tanzania 1

Senior Member
Joined
Oct 4, 2007
Messages
197
Likes
10
Points
0
Tanzania 1

Tanzania 1

Senior Member
Joined Oct 4, 2007
197 10 0
Yes, ni muhimu kukumbushana ili watu waone umuhimu.

Sikuwa nafahamu kwamba kuna neno "thibiti" kwenye lugha ya kiswahili. Hebu tengeneza sentensi ukilitumia hilo neno. (Nimekosa mifano kwenye kamusiproject.org )

Wapi umesikia mtu akisema dhibiti badala ya thibiti? (Note that the word dhibiti exist)



.
Kudhibiti ni kuweka kitu/kumweka mtu ktk himaya. Kwa mfano, askari walimdhibiti mhalifu
Kuthibiti ni kudhihirisha/kudhihirika jambo, km alivyosema Mkuu Mkimbizi hapo juu. Nomino itokanayo na kitenzi hiki (yaani, thibiti) ni thabiti - imara; -enye uhakika/ukweli. Mfano, imethibitika kuwa mafisadi wengi ni viongozi ktk serikali.
Unaweza kunithibitishiaje kuwa aliyekuwa Gavana wa Benki Kuu amefariki?

Nilipotaja thibiti na dhibiti sikuwa nikimzungumzia Rais. Tafadhali rejea maelezo yangu hapo juu.
 
Mpita Njia

Mpita Njia

JF-Expert Member
Joined
Mar 3, 2008
Messages
7,011
Likes
38
Points
145
Mpita Njia

Mpita Njia

JF-Expert Member
Joined Mar 3, 2008
7,011 38 145
Hao watu wa BBC wanaoharibu sana kiswahili ni wale wasio na asili ya uswahilini. Kuna wengine wameathirika na lafudhi za lugha zao za asili. Lakini cha ajabu ni kuwa hata wale wenye asili nzuri ya kiswahili, huiga makosa hayo ya matamshi!
 
LazyDog

LazyDog

JF-Expert Member
Joined
Apr 10, 2008
Messages
2,478
Likes
17
Points
135
LazyDog

LazyDog

JF-Expert Member
Joined Apr 10, 2008
2,478 17 135
Tunachanganywa wakati mwingine. Mfano, shule tuliambiwa hakuna wingi wa saa. Naanza kuamini kwamba masaa ni kiswahili fasaha.

Kikwete alisema "bati tano"; waalimu kazi mnayo!



.
 
Mzozo wa Mizozo

Mzozo wa Mizozo

JF-Expert Member
Joined
May 26, 2008
Messages
427
Likes
0
Points
33
Mzozo wa Mizozo

Mzozo wa Mizozo

JF-Expert Member
Joined May 26, 2008
427 0 33
Dah wajamani lugha ni yetu lakini tata mno... Kama kuna mtu ana kamusi ya kiswahili fashaa online ntashukuru akinisogezea kwenye mtandao.
 
LazyDog

LazyDog

JF-Expert Member
Joined
Apr 10, 2008
Messages
2,478
Likes
17
Points
135
LazyDog

LazyDog

JF-Expert Member
Joined Apr 10, 2008
2,478 17 135
Dah wajamani lugha ni yetu lakini tata mno... Kama kuna mtu ana kamusi ya kiswahili fashaa online ntashukuru akinisogezea kwenye mtandao.


kamusiproject.org is very good. Angalia post number 2 hapo juu.



.
 
Pundit

Pundit

JF-Expert Member
Joined
Feb 4, 2007
Messages
3,741
Likes
40
Points
145
Pundit

Pundit

JF-Expert Member
Joined Feb 4, 2007
3,741 40 145
Kuthibitisha na kudhibiti! Kuthibitisha ni kuhakiki beyond reasonable doubts kuhusu jambo fulani. Kudhibiti ni kama kumiliki(kuchukua kitu/mali) kutoka kwa muhusika mwingine. Sio tu mali pia hata hali(kama kuna machafuko n.k). Kuna tofauti kati ya hayo maneno.

Rais wetu pia alikuwa anasema Salathini badala ya thelathini na alirudia sana.
Kudhibiti ni ku control.
 

Forum statistics

Threads 1,236,200
Members 475,029
Posts 29,249,579