'R' NA 'L' zinatusumbua wengi JF

R

racso kaunda

Member
Joined
Aug 16, 2019
Messages
36
Points
125
R

racso kaunda

Member
Joined Aug 16, 2019
36 125
Naamini wana JF wote mpo sawa. JF imepata bahati kuwa na waandishi au wadadavuaji wazuri sana.

Lkn wapo ambao wanasumbuliwa na Maneno 'R' na 'L'. Baadhi hawajui R watumie wapi na L waweke wapi. Kuna mwana JF kaandika lais JPM badala ya rais JPM.

Mwingine kaandika jambo lahisi...badala ya jambo rahisi.Mwingine kaandika mahali 'namshukulu Mungu,' badala ya 'namshukuru Mungu'.

Wapo pia wanaotatizwa na neno 'hawezi kufika' wakiandika 'awezi kufika'.

Nia yangu ya kuandika uzi huu ni kwamba, tusome vizuri uzi za wadadavuaji wa JF ambao tunawajua wako vizuri kwenye kiswahili maana Elimu haina mwisho.
 
Kiranga

Kiranga

JF-Expert Member
Joined
Jan 29, 2009
Messages
46,717
Points
2,000
Kiranga

Kiranga

JF-Expert Member
Joined Jan 29, 2009
46,717 2,000
Naamini wana JF wote mpo sawa. JF imepata bahati kuwa na waandishi au wadadavuaji wazuri sana. Lkn wapo ambao wanasumbuliwa na Maneno 'R' na 'L'. Baadhi hawajui R watumie wapi na L waweke wapi. Kuna mwana JF kaandika lais JPM badala ya rais JPM. Mwingine kaandika jambo lahisi...badala ya jambo rahisi...mwingine kaandika mahali 'namshukulu Mungu,' badala ya 'namshukuru Mungu'. Wapo pia wanaotatizwa na neno 'hawezi kufika' wakiandika 'awezi kufika'. Nia yangu ya kuandika uzi huu ni kwamba, tusome vizuri uzi za wadadavuaji wa JF ambao tunawajua wako vizuri kwenye kiswahili maana Elimu haina mwisho.
Hata Rais JPM mwenyewe R na L zinamsumbua.
 
Mchizi

Mchizi

JF-Expert Member
Joined
Apr 23, 2009
Messages
1,467
Points
2,000
Mchizi

Mchizi

JF-Expert Member
Joined Apr 23, 2009
1,467 2,000
Sio r na l tu, ni kwamba Watanzania wengi hawawezi kuandika kiswahili. Huko Facebook ndio balaa kabisa, najiuliza hawa watu walimaliza vipi shule za msingi.
 
morenja

morenja

JF-Expert Member
Joined
Feb 3, 2012
Messages
4,335
Points
2,000
morenja

morenja

JF-Expert Member
Joined Feb 3, 2012
4,335 2,000
Naamini wana JF wote mpo sawa. JF imepata bahati kuwa na waandishi au wadadavuaji wazuri sana. Lkn wapo ambao wanasumbuliwa na Maneno 'R' na 'L'. Baadhi hawajui R watumie wapi na L waweke wapi. Kuna mwana JF kaandika lais JPM badala ya rais JPM. Mwingine kaandika jambo lahisi...badala ya jambo rahisi...mwingine kaandika mahali 'namshukulu Mungu,' badala ya 'namshukuru Mungu'. Wapo pia wanaotatizwa na neno 'hawezi kufika' wakiandika 'awezi kufika'. Nia yangu ya kuandika uzi huu ni kwamba, tusome vizuri uzi za wadadavuaji wa JF ambao tunawajua wako vizuri kwenye kiswahili maana Elimu haina mwisho.
Tatizo hili sio hapa jf tuu.yaani Wahandishi na watangazaji karibu wote kwenye tv za mitandaoni .wana tatizo hili R na L
 
tindo

tindo

JF-Expert Member
Joined
Sep 28, 2011
Messages
22,961
Points
2,000
tindo

tindo

JF-Expert Member
Joined Sep 28, 2011
22,961 2,000
Hata Rais JPM mwenyewe R na L zinamsumbua.
Kwenye kutamka ndio ana shida, sina hakika anapoandika. Hilo la kumtaka hana ujanja nalo kutokana na utumiaji mkubwa wa lugha ya mama utotoni, hilo halina mjanja ni kwa yoyote huweza kuathiriwa na mother tongue.
 
nuruyamnyonge

nuruyamnyonge

JF-Expert Member
Joined
Mar 18, 2014
Messages
4,105
Points
2,000
nuruyamnyonge

nuruyamnyonge

JF-Expert Member
Joined Mar 18, 2014
4,105 2,000
Yako makosa mengi sana, matumizi ya maneno " yeyote na yoyote " bado nichangamoto. Wekeni kanuni ya matumizi R na L hapa twende pamoja. Au nikukariri tu hakuna kanuni?
 
Kiranga

Kiranga

JF-Expert Member
Joined
Jan 29, 2009
Messages
46,717
Points
2,000
Kiranga

Kiranga

JF-Expert Member
Joined Jan 29, 2009
46,717 2,000
Kwenye kutamka ndio ana shida, sina hakika anapoandika. Hilo la kumtaka hana ujanja nalo kutokana na utumiaji mkubwa wa lugha ya mama utotoni, hilo halina mjanja ni kwa yoyote kuathiriwa na mother tongue.
Watu wanajifunza na kunyoosha lugha. Hajataka tu.

Mbona kuna wazee wengi tu wamezaliwa huko na wanaongea vizuri tu.
 
RRONDO

RRONDO

JF-Expert Member
Joined
Jan 3, 2010
Messages
37,054
Points
2,000
RRONDO

RRONDO

JF-Expert Member
Joined Jan 3, 2010
37,054 2,000
Tatizo hili sio hapa jf tuu.yaani Wahandishi na watangazaji karibu wote kwenye tv za mitandaoni .wana tatizo hili R na L
Tatizo lingine kubwa ni hili kama lako. Wengi hawajui wapi h au a inatumika. Mfano wewe ulitakiwa kuandika waandishi. Au mwingine hajui tofauti ya HANA na ANA.
 
ALI V. MUSSA

ALI V. MUSSA

Senior Member
Joined
Sep 15, 2011
Messages
192
Points
225
ALI V. MUSSA

ALI V. MUSSA

Senior Member
Joined Sep 15, 2011
192 225
Naamini wana JF wote mpo sawa. JF imepata bahati kuwa na waandishi au wadadavuaji wazuri sana. Lkn wapo ambao wanasumbuliwa na Maneno 'R' na 'L'. Baadhi hawajui R watumie wapi na L waweke wapi. Kuna mwana JF kaandika lais JPM badala ya rais JPM. Mwingine kaandika jambo lahisi...badala ya jambo rahisi...mwingine kaandika mahali 'namshukulu Mungu,' badala ya 'namshukuru Mungu'. Wapo pia wanaotatizwa na neno 'hawezi kufika' wakiandika 'awezi kufika'. Nia yangu ya kuandika uzi huu ni kwamba, tusome vizuri uzi za wadadavuaji wa JF ambao tunawajua wako vizuri kwenye kiswahili maana Elimu haina mwisho.
Nenda Zanzibar ukaonje ladha ya kiswahili hawana usumbufu wa herufi kimaandishi na matamshi sijui ni ule urojo wanaokula
 
morenja

morenja

JF-Expert Member
Joined
Feb 3, 2012
Messages
4,335
Points
2,000
morenja

morenja

JF-Expert Member
Joined Feb 3, 2012
4,335 2,000
g
Kwenye kutamka ndio ana shida, sina hakika anapoandika. Hilo la kumtaka hana ujanja nalo kutokana na utumiaji mkubwa wa lugha ya mama utotoni, hilo halina mjanja ni kwa yoyote kuathiriwa na mother tongue.
kwahiyo unamaana watu wa mother tongue yake ndio .ghafla ndio hawa wamejaa jf ,Fb,na tv za mitandaoni !!??
 
Kiranga

Kiranga

JF-Expert Member
Joined
Jan 29, 2009
Messages
46,717
Points
2,000
Kiranga

Kiranga

JF-Expert Member
Joined Jan 29, 2009
46,717 2,000
Yako makosa mengi sana, matumizi ya maneno " yeyote na yoyote " bado nichangamoto. Wekeni kanuni ya matumizi R na L hapa twende pamoja. Au nikukariri tu hakuna kanuni?
Haya si makosa ya kisarufi, useme kwa mfano, kusema anakujaga ni makosa, Kiswahili sahihi ni kusema anakuja.

Haya ni makosa ya kuchanganya herufi.

Kwa mfano, Magufuli mtu atamke "Magufuri" au "Mzee wa Kiraracha" mtu atamke "Mzee wa Kilalacha".

Hivyo basi, utaona ni vigumu kuweka kanuni katika makosa ambayo kimsingi si ya kisarufi (grammatical), bali ni ya kimatamshi (phonetical).
 
Noelia

Noelia

JF-Expert Member
Joined
May 26, 2017
Messages
12,380
Points
2,000
Noelia

Noelia

JF-Expert Member
Joined May 26, 2017
12,380 2,000
Huu ni ugonjwa wa taifa, ni 'haibu' sana miandiko mibovu kweli mpaka watu maarufu wenye nyadhifa kubwa tu serikalini ama mashirika binafsi hawajui kutofautisha r na l, a na ha, inafikia hatua msomaji unaona hata aibu kwa niaba ya mwandishi
 
Kiranga

Kiranga

JF-Expert Member
Joined
Jan 29, 2009
Messages
46,717
Points
2,000
Kiranga

Kiranga

JF-Expert Member
Joined Jan 29, 2009
46,717 2,000
Tatizo lingine kubwa ni hili kama lako. Wengi hawajui wapi h au a inatumika. Mfano wewe ulitakiwa kuandika waandishi. Au mwingine hajui tofauti ya HANA na ANA.
Hili ni tatizo la kimataifa, Wajamaica, hasa wa Kingston, katuka Kiingereza wengi hawajui kuweka h sehemu inapotakiwa na wanaiweka sehemu isipotakiwa.
 
morenja

morenja

JF-Expert Member
Joined
Feb 3, 2012
Messages
4,335
Points
2,000
morenja

morenja

JF-Expert Member
Joined Feb 3, 2012
4,335 2,000
Tatizo lingine kubwa ni hili kama lako. Wengi hawajui wapi h au a inatumika. Mfano wewe ulitakiwa kuandika waandishi. Au mwingine hajui tofauti ya HANA na ANA.
Mimi ni typing error .nikweli nimekosea na nilijaribu nirekebishe ikanigomea .
 
tindo

tindo

JF-Expert Member
Joined
Sep 28, 2011
Messages
22,961
Points
2,000
tindo

tindo

JF-Expert Member
Joined Sep 28, 2011
22,961 2,000
Watu wanajifunza na kunyoosha lugha. Hajataka tu.

Mbona kuna wazee wengi tu wamezaliwa huko na wanaongea vizuri tu.
Sipingi hoja yako, lakini naona ni tatizo la kawaida kwa wengi. Na ni wachache sana wanafanya jitihada kuondokana na hilo kwani ni tatizo linalovumika na kueleweka dunia kote, na katika lugha zote.
 
Wyatt Mathewson

Wyatt Mathewson

JF-Expert Member
Joined
Dec 22, 2017
Messages
6,746
Points
2,000
Wyatt Mathewson

Wyatt Mathewson

JF-Expert Member
Joined Dec 22, 2017
6,746 2,000
Naamini wana JF wote mpo sawa. JF imepata bahati kuwa na waandishi au wadadavuaji wazuri sana. Lkn wapo ambao wanasumbuliwa na Maneno 'R' na 'L'. Baadhi hawajui R watumie wapi na L waweke wapi. Kuna mwana JF kaandika lais JPM badala ya rais JPM. Mwingine kaandika jambo lahisi...badala ya jambo rahisi...mwingine kaandika mahali 'namshukulu Mungu,' badala ya 'namshukuru Mungu'. Wapo pia wanaotatizwa na neno 'hawezi kufika' wakiandika 'awezi kufika'. Nia yangu ya kuandika uzi huu ni kwamba, tusome vizuri uzi za wadadavuaji wa JF ambao tunawajua wako vizuri kwenye kiswahili maana Elimu haina mwisho.
Zinawasumbua sana sana wanachama wa CCM na mada zao!

Na pia wengi wasiopenda wenzao waongee Kiingereza!

Sisi Watanzania hadi Kiswahili ni shida,sijui tutaweza nini dunia hii!

Shame on us!
 
morenja

morenja

JF-Expert Member
Joined
Feb 3, 2012
Messages
4,335
Points
2,000
morenja

morenja

JF-Expert Member
Joined Feb 3, 2012
4,335 2,000
Hili ni tatizo la kimataifa, Wajamaica, hasa wa Kingston, katuka Kiingereza wengi hawajui kuweka h sehemu inapotakiwa na wanaiweka sehemu isipotakiwa.
Kwenye kuongea au nakuandika !!??
 
tindo

tindo

JF-Expert Member
Joined
Sep 28, 2011
Messages
22,961
Points
2,000
tindo

tindo

JF-Expert Member
Joined Sep 28, 2011
22,961 2,000
g
kwahiyo unamaana watu wa mother tongue yake ndio .ghafla ndio hawa wamejaa jf ,Fb,na tv za mitandaoni !!??
Huku kwenye mitandao ni kosa la mtu kushindwa kuandika au kujua herufi sahihi. Tatizo lake Magufuli ni wakati wa kuongea, hayo ni matatizo ya kibinadamu kutoka lugha moja au nyingine. Sioni shida yoyote kwake kwenye hili.
 

Forum statistics

Threads 1,342,748
Members 514,784
Posts 32,762,718
Top