Punguzo la P.A.Y.E kwa asilimia 1 ni dhihaka kwa wafanyakazi!


tpaul

tpaul

JF-Expert Member
Joined
Feb 3, 2008
Messages
15,130
Likes
5,364
Points
280
tpaul

tpaul

JF-Expert Member
Joined Feb 3, 2008
15,130 5,364 280
Punguzo la 1% (kutoka 15% hadi 14%) kwenye kodi ya mishahara (PAYE) ni dhihaka kwa wafanyakazi wa Tanzania kwani gharama za maisha ziko juu sana kufuatia mfumuko mkubwa wa bei. Ifike wakati sasa serikali iwaonee huruma wafanyakazi kwa kuwapunguzia mzigo wa kodi badala ya kufawafanyia mzaha kama huu. Wafanyabiashara wakubwa na mafisadi kibao wanasamehewa kodi lakini mfanyakazi masikini anazidi kukandamizwa tu kila kukicha. Hii haikubaliki hata kidogo.

Kwa jinsi serikali ilipokuwa inatamba kwa mbwembwe kwamba itapunguza kodi ya mishahra, sikutegemea kwamba mwisho wa siku wangekuja kupunguza kiasi kidogo kama hiki cha kodi. Ni aibu kwa kweli. Wafanayakazi mnanapaswa kutambua kwamba seriklali ya CCM haina nia njema katika kuwapunguzia ukali wa maisha, hivyo basi fanyeni uamuzi sahihi hapo mwaka 2015 ili kurejesha nidhamu kwa serikali hii isiyokuwa na mwelekeo.

Kana kwamba hili halitoshi, bado wafanyakazi hao hao watakamuliwa Tsh 2500 kama kodi ya kumiliki simu kwa kila mwezi! Wananchi mmnatakiwa kuacha uzezeta-amkeni tukawafundishe adabu hawa mafisadi mwaka 2015. Saa ya ukombozi ni sasa. Bila kufanya hivyo, tutaendelea kukandamizwa hadi mwisho wa dahari.

Tafakari, chukua hatua!

-------
Mwananchi (Juni 14)
Punguzo la kodi kwa wafanyakazi kiini macho

Bajeti ya Serikali ya mwaka 2013/14 inaonyesha kuwa wafanyakazi wamepunguziwa kodi katika mishahara yao ingawa punguzo lenyewe linaonekana kama kiini macho.

Akiwasilisha Makadirio ya Mapato na Matumizi ya Serikali bungeni Dodoma jana, Waziri wa Fedha, William Mgimwa alisema Serikali imependekeza kufanya marekebisho ya Sheria ya Kodi ya Mapato ili kupunguza kodi hiyo.

Waziri Mgimwa alisema Serikali imepunguza kiwango cha chini cha kutoza kodi ya mapato ya ajira kutoka asilimia 14 hadi 13... "Hatua hii inalenga katika kutoa nafuu ya kodi kwa mfanyakazi."

Kwa mujibu wa mapendekezo hayo, viwango vinavyopendekezwa ni ikiwa mfanyakazi anapata jumla ya mapato yasiyozidi Sh2,040,000 kwa mwaka ambayo ni sawa na Sh170,000 kwa mwezi, kiwango cha kodi ni asilimia 0, kwa maana kwamba hatalipa kodi.

Kwa wafanyakazi wenye mapato ya jumla yanayozidi Sh2,040,000 lakini hayazidi Sh4,320,000 sawa na Sh360,000 kwa mwezi kiwango cha kodi atakachokatwa ni asilimia 13 baada ya malipo ya Mfuko wa Jamii ambayo ni nafuu ya isiyozidi Sh1,540.

Kwa wafanyakazi wenye mapato yanayozidi Sh361,000 kuendelea watapata nafuu ya Sh1,900.

Dk Mgimwa hakuzungumzia suala lolote kuhusu kupandishwa kwa mishahara tofauti na kilio cha Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi (Tucta), ambalo katika sherehe za Mei Mosi, mwaka huu zilizofanyika kitaifa mkoani Mbeya, lilipendekeza kima cha chini cha mshahara kiwe Sh740,000 kutokana na kupanda kwa gharama za maisha.
 
Mwana Mtoka Pabaya

Mwana Mtoka Pabaya

JF-Expert Member
Joined
Apr 22, 2012
Messages
13,536
Likes
10,547
Points
280
Mwana Mtoka Pabaya

Mwana Mtoka Pabaya

JF-Expert Member
Joined Apr 22, 2012
13,536 10,547 280
Ni dhihaka hasa.

Nafikiri hatuna haja ya kusubiri kubamizwa marungu kama mabwege wa Mtwara iliyokuwa inaitwa NGOME YA CCM ndio tuamke. Asiyepiga kura 2015 ni ndugu yake na shetani
 
K

kinauche

JF-Expert Member
Joined
Oct 17, 2012
Messages
7,684
Likes
850
Points
280
Age
68
K

kinauche

JF-Expert Member
Joined Oct 17, 2012
7,684 850 280
Hivi kweli kwa kuongeza bei ya fuel ndiyo maisha ya mwananchi wa kawaida yatakuwa rahisi? Infact kila kitu kitapanda bei. Sasa hizi rasilimali ni za nini kama wananchi hawazifaidi?

Sent from my BlackBerry 9860 using JamiiForums
 
Mzito Kabwela

Mzito Kabwela

JF-Expert Member
Joined
Nov 28, 2009
Messages
17,776
Likes
2,024
Points
280
Age
36
Mzito Kabwela

Mzito Kabwela

JF-Expert Member
Joined Nov 28, 2009
17,776 2,024 280
Ni dhihaka hasa.

Nafikiri hatuna haja ya kusubiri kubamizwa marungu kama mabwege wa Mtwara iliyokuwa inaitwa NGOME YA CCM ndio tuamke. Asiyepiga kura 2015 ni ndugu yake na shetani
Mkuu..serikali zote duniani zinatoza PAYE.. Hata kama misamaha ya kodi kwenye madini itafutwa bado Paye itaendelea kutozwa kwa viwango vya kulalamikiwa
 
Songoro

Songoro

JF-Expert Member
Joined
May 27, 2009
Messages
4,129
Likes
51
Points
0
Songoro

Songoro

JF-Expert Member
Joined May 27, 2009
4,129 51 0
Chapeni kazi acheni kulia lia, kuna vyama vingi sana vya upinzani viliingia madarakan katika bara la Afrika ukianzia, kenya, burundi, zambia, nigeria, algeria,ghana,n.k lakin maisha ni yale yale , hiko chama chenu kina kitu gan so special kias kwamba kikiingia kitatofautiana na vyama vingine vilivowah kushika dola. Punguzen kulalamika pigen mzigo mbona wengi tu tumeyatoa maisha ndan ya tawala hii hii, mzee ndesa, mbowe na kina mtei mbona wamefanikiwa chin ya sera hizi hizi za CCM!
 
Buchanan

Buchanan

JF Diamond Member
Joined
May 19, 2009
Messages
13,207
Likes
386
Points
180
Buchanan

Buchanan

JF Diamond Member
Joined May 19, 2009
13,207 386 180
Kwa nini misamaha ya kodi ni kwa wawekezaji tu?
 
N

Nguna

Member
Joined
Jun 12, 2013
Messages
63
Likes
0
Points
0
N

Nguna

Member
Joined Jun 12, 2013
63 0 0
Chapeni kazi acheni kulia lia, kuna vyama vingi sana vya upinzani viliingia madarakan katika bara la Afrika ukianzia, kenya, burundi, zambia, nigeria, algeria,ghana,n.k lakin maisha ni yale yale , hiko chama chenu kina kitu gan so special kias kwamba kikiingia kitatofautiana na vyama vingine vilivowah kushika dola. Punguzen kulalamika pigen mzigo mbona wengi tu tumeyatoa maisha ndan ya tawala hii hii, mzee ndesa, mbowe na kina mtei mbona wamefanikiwa chin ya sera hizi hizi za CCM!
serukamba you
 
M

masumbwe

Senior Member
Joined
Oct 17, 2012
Messages
116
Likes
0
Points
0
M

masumbwe

Senior Member
Joined Oct 17, 2012
116 0 0
Chapeni kazi acheni kulia lia, kuna vyama vingi sana vya upinzani viliingia madarakan katika bara la Afrika ukianzia, kenya, burundi, zambia, nigeria, algeria,ghana,n.k lakin maisha ni yale yale , hiko chama chenu kina kitu gan so special kias kwamba kikiingia kitatofautiana na vyama vingine vilivowah kushika dola. Punguzen kulalamika pigen mzigo mbona wengi tu tumeyatoa maisha ndan ya tawala hii hii, mzee ndesa, mbowe na kina mtei mbona wamefanikiwa chin ya sera hizi hizi za CCM!
Nina wasiswasi na IQ yako huenda inamchanganyiko wa vitu vya ajabu sana
 
M

mamanalia

JF-Expert Member
Joined
Nov 7, 2009
Messages
669
Likes
15
Points
35
M

mamanalia

JF-Expert Member
Joined Nov 7, 2009
669 15 35
Wameshindwa kutanua mianya ya kodi na watz wengi wanahela chafu zisizotokana na kipato halali. Ndo maana hawastuki wakiongezewa kodi za magari, vinywaji n.k. MoF wanafikiri kuongeza kodi ndo kukusanya zaidi wakati watz ndo wanaongeza mbinu za kukwepa kodi.
 
KIDUDU

KIDUDU

JF-Expert Member
Joined
Sep 17, 2012
Messages
2,266
Likes
1,413
Points
280
KIDUDU

KIDUDU

JF-Expert Member
Joined Sep 17, 2012
2,266 1,413 280
Chapeni kazi acheni kulia lia, kuna vyama vingi sana vya upinzani viliingia madarakan katika bara la Afrika ukianzia, kenya, burundi, zambia, nigeria, algeria,ghana,n.k lakin maisha ni yale yale , hiko chama chenu kina kitu gan so special kias kwamba kikiingia kitatofautiana na vyama vingine vilivowah kushika dola. Punguzen kulalamika pigen mzigo mbona wengi tu tumeyatoa maisha ndan ya tawala hii hii, mzee ndesa, mbowe na kina mtei mbona wamefanikiwa chin ya sera hizi hizi za CCM!
Akili ni mali ya mtu, akiitumia vibaya kwa makusudi au kwa bahati mbaya, basi hana tofauti na dumuzi ambao huharibu mazao ya binadamu ili kujipatia chakula chao kwa umaskini wao.NYERERE ALISOMA NA KUFANIKIWA AKIWA CHINI YA WAKOLONI, KAMA MAWAZO YAKE YANGEKUWA KAMA YA KWAKO, BASI LEO HII SOTE TUNGEKUWA BADO TUANATOBOLEWA MIGUU NA KUFUNGWA MINYORORO NA MABWENYENYE YALE. Tumia akili yako kijana, wizi, utapeli na uzandiki vina mwisho, lakini ukweli na siha njema ni hazina kwa avitumiaye. "You can fool some people sometimes but you can't fool all people all the time" kumbuka hii. “If a man hasn‛t discovered something that he will die for, he isn‛t fit to live.”
Martin Luther King, Jr., Detroit Michigan. June 23,
1963.
 
utaifakwanza

utaifakwanza

JF-Expert Member
Joined
Feb 1, 2013
Messages
14,153
Likes
1,785
Points
280
Age
49
utaifakwanza

utaifakwanza

JF-Expert Member
Joined Feb 1, 2013
14,153 1,785 280
Fanyeni kazi hakuna mfanyakazi duniani asiyelipa kodi
 
utaifakwanza

utaifakwanza

JF-Expert Member
Joined
Feb 1, 2013
Messages
14,153
Likes
1,785
Points
280
Age
49
utaifakwanza

utaifakwanza

JF-Expert Member
Joined Feb 1, 2013
14,153 1,785 280
Hakuna chama cha siasa kitakacholeta mabomba ya maziwa, ni janja tu ya kupandia kwny matatizo ya watu. Lets work hard
 
C

cyrilkomba

Member
Joined
Sep 26, 2011
Messages
69
Likes
0
Points
13
C

cyrilkomba

Member
Joined Sep 26, 2011
69 0 13
mkuu..serikali zote duniani zinatoza paye.. Hata kama misamaha ya kodi kwenye madini itafutwa bado paye itaendelea kutozwa kwa viwango vya kulalamikiwa
kwa asiyemfanya kazi kaMa wewe kutoa kauli kama hii ni kawaida...wafanya kazi hawalalamikii kutozwa p.a.y.e bali kiwango kinachotozwa,... unaposema kila nchi inatoza kwa kiwango cha kulalamikiwa mi nilidhani ungekuja na data za jinsi gani nchi zipi zinatoza paye inayolalamikiwa na ambayo ni ndogo au kubwa zaidi ya tanzania....kwa wafanyakazi wa tz tunalipa kodi zaidi ya paye kwani kua vat kwa kila tunacho nunua....kwanini tukamuliwe....?

MAFUTA WAMEONGEZA BEI MFANYA KAZI HUYUHUYU ATAKUWA ANANUNUA MAFUTA HAYO HAYO...HATUJAENDA KWENYE MAGARI...
HOJA YA KUONGEZA BEI KWENYE MAFUTA SERIKALI HAIJATATUA TATIZO BALI LIMEKUWA KWANI VYAKULA NA BIDHAA NYINGINE ZINASAFIRISHWA KWA MAJI...?

HAPA TUTEGEMEE GHARAMNA ZA USAFIRISHAJI KUONGEZEKA HASA VYAKULA NA MWISHI WA SIKU MFUMUKO WA BEI KILA KONA...!!
Think of it before u comment tafadhari.....!!
 
Chaimaharage

Chaimaharage

JF-Expert Member
Joined
Apr 3, 2012
Messages
211
Likes
1
Points
0
Chaimaharage

Chaimaharage

JF-Expert Member
Joined Apr 3, 2012
211 1 0
Each year the main focus for revenue boosting is beer and cigarettes..public servants have being conned during May Day celebrations that PAYE will be cut only to hear 1% cut. Moreover what amaze me was to hear cheering and applause from magamba side when it was mention that no duty will be imposed on bodaboda as they believe they will win hearts and minds of the unemployed youth.
 
mwekundu

mwekundu

JF-Expert Member
Joined
Mar 4, 2013
Messages
21,032
Likes
10,397
Points
280
mwekundu

mwekundu

JF-Expert Member
Joined Mar 4, 2013
21,032 10,397 280
That's true mkuu,katika budget yote sijaona plans za kupambana na unemployment tofauti na wenzetu ambao youth employment ni sensitive issue

Sent from my BlackBerry 9300 using JamiiForums
 
Consigliere

Consigliere

JF-Expert Member
Joined
Sep 9, 2010
Messages
9,620
Likes
13,110
Points
280
Consigliere

Consigliere

JF-Expert Member
Joined Sep 9, 2010
9,620 13,110 280
Chapeni kazi acheni kulia lia, kuna vyama vingi sana vya upinzani viliingia madarakan katika bara la Afrika ukianzia, kenya, burundi, zambia, nigeria, algeria,ghana,n.k lakin maisha ni yale yale , hiko chama chenu kina kitu gan so special kias kwamba kikiingia kitatofautiana na vyama vingine vilivowah kushika dola. Punguzen kulalamika pigen mzigo mbona wengi tu tumeyatoa maisha ndan ya tawala hii hii, mzee ndesa, mbowe na kina mtei mbona wamefanikiwa chin ya sera hizi hizi za CCM!
kwa nini mimi nisistahili msamaha wa kodi? Kwa nini nifanyiwe dhihaka?
1%?
 
Consigliere

Consigliere

JF-Expert Member
Joined
Sep 9, 2010
Messages
9,620
Likes
13,110
Points
280
Consigliere

Consigliere

JF-Expert Member
Joined Sep 9, 2010
9,620 13,110 280
Mkuu..serikali zote duniani zinatoza PAYE.. Hata kama misamaha ya kodi kwenye madini itafutwa bado Paye itaendelea kutozwa kwa viwango vya kulalamikiwa
kwa nini wanifanyie dhihaka?
1%? Kweli?
Watoze PAYE sawa sikatai, lakini mbona sioni dhati yoyote ya kupunguza mfumuko wa bei ili niyamudu maishi? Unadhani mfumuko wa bei ungedhibiwa ningelalamika kuwa PAYE ipunguzwe?
 

Forum statistics

Threads 1,274,693
Members 490,736
Posts 30,521,144