Pata ushauri, michango, mawazo juu ya Ufugaji wa Samaki | Page 29 | JamiiForums | The Home of Great Thinkers

Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Pata ushauri, michango, mawazo juu ya Ufugaji wa Samaki

Discussion in 'Kilimo, Ufugaji na Uvuvi' started by Malila, Feb 26, 2010.

  1. M

    Malila JF-Expert Member

    #1
    Feb 26, 2010
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,482
    Likes Received: 893
    Trophy Points: 280
    Wana JF

    Tanzania imebarikiwa kuwa na vyanzo vya maji ya asili ikiwemo mito, mabwawa, maziwa, bahari, chemchem nk. Kutokana na vyanzo hivi tunapata samaki wa aina mbalimbali wakiwemo perege/sato, kambale, kambamiti (prawns), vibua, changu, kaa n.k.

    Samaki ni chanzo cha lishe, kipato na ajira, tunaweza tukatengeneza vito kutokana na lulu wa chaza. Nimejaribu kuzungukia katika soko letu la fery pale nikagundua akina mama na wadau wengi wanafaidika sana na biashara ya samaki nadhani tunawaona mitaani kwetu lakini wanalalamika bei imekuwa juu na upatikanaji wake ni wa shida sana kulingana na msimu.

    Nilijaribu kufuatilia kwa undani suala hili kwa wizara husika nikaelezwa ni kweli bei ya samaki iko juu na upatikanaji wake ni mgumu kutokana na samaki wamepungua kwa kiasi kikubwa na wanapungua kwa kasi ya ajabu...Hali hii inatokana na mabadiliko ya hali ya hewa, uharibifu wa mazingira, nguvu kubwa ya uvuvi iliyopo kwa mfano samaki sangara kutoka ziwa victoria wamepungua sana na wanaopatikana kwa sasa ni wadogo. Pia wizara ililazimika kufunga uvuvi wa prawns kwa meli kubwa kubwa kutokana na hali kuwa mbaya. Hata perege wanaopatikana ni wadogo na kwa uchache.

    Ili kuokoa suala hili, njia pekee ni kuhamasisha UFUGAJI WA SAMAKI kwa ajili ya kipato, ajira na chakula. Nimevutiwa na suala hili nikaona niwashirikishe wana JF. Nchi za asia china, ufilipino, japan, indonesia fani hii imekuwa sana na wananchi wanajikwamua kiuchumi kutokana na ufugaji wa samaki.

    Bado ninafanya ufuatiliaji wa karibu kuhusu suala hili la ufugaji samaki na jinsi tunavyoweza kufaidika nalo. Ninaamini tunaweza kufuga na kupata faida kubwa pia tukatunza mazingira yetu ya asili.

    Wakati naendelea kufuatilia suala hili naomba mwenye taarifa basi tushirikiane hapa JF. Nitarudi tena kwa maada hii mara nitakapokusanya taarifa ndani ya siku chache.

    Nawasilisha kwa michango yenu.

    Nteko Vano Maputo

    Penye nia pana njia

    --------------------------

    [​IMG]


    -----------------------------



    *Nakala na vitabu juu ya Ufugaji wa Samaki DOWNLOAD Attachments
     
  2. Dengue

    Dengue JF-Expert Member

    #561
    Jul 30, 2016
    Joined: Dec 4, 2012
    Messages: 1,798
    Likes Received: 580
    Trophy Points: 280
    MUONGOZO WA JINSI YA KUTENGENEZA CHAKULA CHA SAMAKI (ARTIFICIAL FEED) SATO (PELEGE).

    Jinsi ya kuweza kupata au kutengeneza chakula kilichobeba virutubisho vyote muhimu ya vyakula mjumuisho wa virutubisho muhimu ambavyo vitasaidia samaki katika ukuaji wake mzuri bila matatizo. Hakikisha chakula unachotengeneza kinakuwa na virutubisho vifuatavyo ili uweze kufahamu vyema ni vitu gani ambavyo vinabeba virutubisho hivyo:

    · Protein, ( kiini rishe)

    · Carbohydrate (wanga)

    · Fat /lipid (mafuta)

    · Vitamin (vitamin)

    · Minerals (madini)


    · Viritubisho hivyo vitano ni muhimu kwa samaki kwa sababu kila moja ina kazi yake ndani ya mwili wa samaki husika ambaye anafugwa.

    · Chakula cha samaki hutengenezwa kulingana na aina ya samaki husika : mfano samaki aina ya Nile Tilapia (sato, pelage) Grouper (cehewa) mwatiko ( milk fish) Cat fish (kambale) mchanganyiko wake huwa tofauti tofauti

    · Muongozo huu ni maalumu ni kwa ajili ya samaki aina Tilapia (sato, pelage)

    MAHITAJI

    v Fish meal ( unga wa dagaa) protini ya mnyama

    Uwe umesagwa kwenye hali ya ungaunga (powder form ) kazi kubwa ya protein hii ni kufanya mwili kukua vizuri ,protini hii huitajika kwa wingi zaidi hasa kipindi ambacho samaki huwa mdogo na katika lika la samaki mzazi.

    v soya bean(soya lishe) protini ya mmea

    hii nayo ni aina protini ambayo hufanya kazi ya kuimalisha mwili na kukua kwa samaki vizuri,pi protini hupayikana katika mimea jamii ya mikunde,unachemsha kidogo,unazianika mpaka zikauke alafu unazizaga ili ziwe kwenye hali ya unga unga,hutumika kwa wingi katika cha samaki anapo kuwa mdogo sana kipindi anachofikia kuwa mzazi(broder fish)

    v rice bran,maize bran (pumba za mpunga,pumba za mahindi).

    Hiki ni chakula jamii ya wanga (carbohydrate) ambayo hufanya kazi ya kuongeza nguvu ndani ya mwili wa samaki,pumba lazima ziwe zimesagwa vizuri na kuwa katika hali ya unga unga ili kumpa nafuu samaki katika ulaji wake,huchanganjwa zaidi kipindi ambacho samaki yupo katika lika la kati (grow out).tunapendekeza sana kuanza kutumia pumba za mpunga ni nzuri zaidi ila kama hazipatikani unaweza pia kutumia pumba za mahindi

    v Cassava flour,wheat flour (unga wa mhogo,unga wa ngano)

    Hii nayo ni aina mojawapo ya chakula aina wanga ambayo husaidia katika kumpa samaki nguvu ndani ya mwili wake,kazi nyingine husaidia kuviunganisha virutubisho vyote kuwa kwenye sehemu moja (single compound) hivyo humfanya samaki kula virutubisho vyote kwa wakati moja,tunapendekeza kuanza kutumia unga wa mhogo ila kama haupatikani basi unaweza kutumia unga wa ngano.

    v Copra meal,sun flower cake (machicha ya nazi,mashudu ya alizeti).

    Hii ni aina mojawapo ya virutubisho aina ya mafuta ambayo hufanya kazi ya kunenepesha mwili wa samaki vizuri.

    v Vitamin mineral mix,premix and D.I GROW .

    Hivi ni aina za vitamin na madini ambayo hufanya kazi ya kuimarisha mifupa na kulinda mwili wa samaki kwa ujumla dhidi ya magonjwa na mashambulio mengine,endepo vitamin mineral haipatikani katika mazingira yako unaweza kutumia premix ya kuku wa kisasa ya kukuzia kwa ya kukuzia samaki wako kwa sababu vitamin na madini yake yanafanana katika utengenezaji wa chakula,na hiyo pia kama haipatikani unaweza pia kutumia D.I GROW kwa ajilia ya kutengenezea chakula chako.

    KIWANGO KINACHOHITAJIKA KATIKA UCHANGANYAJI WA CHAKULA CHA SAMAKI AINA YA NILE TILAPIA.

    KANUNI (namba ziko katika asilimia)

    1.UNGA WADAGAA=18.25

    2.SOYA LISHE=25

    3.PUMBA ZA MPUNGA/MAHINDI=36.42

    4.MACHICHA YA NAZI,MASHUDU YA ALIZETI=10

    5.UNGA WA MHOGO/NGANO=6

    6.VITAMIN MINERAL MIX,PREMIX AND D.I GROW=4.33

    MFANO TUNATENGENEZA CHAKULA CHA SAMAKI CHA KILO HAMSINI (50 KG).

    *namba ya 50,000 kilo ambazo zipokwenye gram hivyo zimebadilishwa kuwa kwenye kilogram.

    1.Unga wa dagaa :18.25÷100×50,000=9.125 kg

    2.soya lishe:25÷100×50,000=12.5 kg

    3.pumba za mpunga/mahindi:36.42÷100×50,000=18.21

    4.unga wa mhogo/ngano:6÷100×50,000=3kg

    5.machicha ya nazi,mashudu ya alizeti:10÷100×50,000=5kg

    6.vitamin
    mineral mix,premix.D.I GROW:4.33÷100×50

    ,000=2.165kg

    7.mchanganyiko huo huchanganjwa na maji nusu ya uzito wa chakula,mfano chakula unachotengeneza kilo 50 changanya na maji lita 25.

    *lakini maji unaweza kuongeza maji endapo mchanganyiko wako bado ni mkavu sana,na pia unaweza kuanza kuweka maji taratibu mpaka pale utakapo ona mchanganyiko wako unakuwa unashikana shikana,mchanganyiko usiwe na maji mengi sana na usiwe na maji kidogo sana yawe ya wastani.

    *usianike chakula chako kwenye jua unapoteza virutubisho vyako katika njia ya mvuke,anika kivulini ili zikauke na upepo.

    *hifadhi chakula chako mahali salama ili kisiweze kuoza na kutoa fangasi au ukungu mweupe ambao hutokea kwenye chakula samaki.

    *endapo unahitaji kutengeneza chakula kidogo yaani mfano wake unataka kutengeneza chakula cha kilo 25 basi unagawa kwa mbili,machicha ya nazi kilo 5 basi una gawa kwa 2,(2÷5)=2.5kg hivyo chakula cha kilo 25 unaweka machicha ya nazi kilo 2.5

    *endapo unahitaji kutengeneza chakula kingi zaidi basi unazidisha mara mbili yake mfano unataka kutengeneza chakula cha kilo 100.pumba za mpunga kwa kilo 50 unaweka kilo 18.21 je kilo 100 naweka kiasi gani?unazidisha mara mbili 18.21 ×2=36.48.hivyo unajua chakula cha kilo 100 unaweka pumba za mpunga kilo 36.48.

    *lishia samaki wako chakula hiki mara mbili kwa siku asubuhi katika hali ambayo kiwango cha jua hakijawa kikubwa na jioni juu linapokuwa limepungua.

    *kiwango cha kulishia samaki wako njia rahisi ni siku mbili za mwanzo ndizo zitatoa majibu samaki wako wanahitaji kula kiasi gani,kama siku ya kwanza uliweka kiwango kadhaa wakabakisha basi kesho yake punguza kipimo mpaka uone sasa chakula unachowapa kinawatosha na hawabakishi.
     
  3. ProBook

    ProBook JF-Expert Member

    #562
    Feb 27, 2017
    Joined: Jan 13, 2012
    Messages: 470
    Likes Received: 105
    Trophy Points: 60
    Ati sehemu kama Mbeya Kwenye Baridi baridi waeza funga samaki aina ya Sato.!?
     
  4. M

    Malila JF-Expert Member

    #563
    Feb 27, 2017
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,482
    Likes Received: 893
    Trophy Points: 280
    NDIO UNAFUGA VIZURI TU, NIMEONA KWA MACHO YANGU KAMBALE PALE TUKUYU MWAKA JANA, WAKATI ZAMANI NILIAMINI KUWA KAMBALE NI WA MAJI JOTO.
     
  5. cacacuona

    cacacuona JF-Expert Member

    #564
    Jul 12, 2017
    Joined: Feb 24, 2017
    Messages: 617
    Likes Received: 735
    Trophy Points: 180
    Ndugu Nina lengo la kuingia kwenye ufugaji wa samaki mi naomba kwa wajuzi wanipe ushaur mahitaji haswa issue ya mtaji.
     
  6. de pedezyee

    de pedezyee Senior Member

    #565
    Jul 12, 2017
    Joined: Jun 21, 2015
    Messages: 111
    Likes Received: 62
    Trophy Points: 45
    Kuna aina 3 za ufugaji ambazo ni intensive semi intensive na extensive,.

    Ya kwanza ni ufugaji wa kibiashara nikimaanisha samaki wengi, chakula kingi, dawa na uangalizi wa karibu lakini katka eneo dogo,
    Yapili ni ufugaji unaofanywa na watu wengi, samaki wachache eneo kubwa, na ya mwisho samaki wanawekwa kwenye eneo kubwa sana na hawategemei ulishaji
     
  7. de pedezyee

    de pedezyee Senior Member

    #566
    Jul 12, 2017
    Joined: Jun 21, 2015
    Messages: 111
    Likes Received: 62
    Trophy Points: 45
    Ungefafanua unahitaji ufugajk upi, na samaki wa aina gani ingekua vizuri zaidi
     
  8. C

    CHIEF MGALULA JF-Expert Member

    #567
    Jul 12, 2017
    Joined: Sep 11, 2009
    Messages: 800
    Likes Received: 278
    Trophy Points: 80
    Ufugaji Wa Samaki Ni Tasnia Pana Kidogo Lakini Ni Rahisi Kuitekeleza Kuliko Ufugaji Wa Wanyama Wengine, Sehemu Nzuri Ya Kuanzia Mtu Kama Wewe Ni Kuonana Na Mtaalamu Akupe ABC Zake Na Ikiwezekana Upate Bussiness Plan Ambayo Itakuwa Na Mchanganuo Wa Kila Kitu.
    Mimi Ni Mtaalamu Wa Tasnia Hiyo Kwa Zaidi Ya Miaka 14, Njoo INBOX Tutete Kidogo

    Sent from my GT-N8000 using JamiiForums mobile app
     
  9. cacacuona

    cacacuona JF-Expert Member

    #568
    Jul 12, 2017
    Joined: Feb 24, 2017
    Messages: 617
    Likes Received: 735
    Trophy Points: 180
    Asante MKUU nimekupata
     
  10. cacacuona

    cacacuona JF-Expert Member

    #569
    Jul 12, 2017
    Joined: Feb 24, 2017
    Messages: 617
    Likes Received: 735
    Trophy Points: 180
    Kwa maeneo haya nataka nifuge Sato Na kambale.vifaranga wanapatkana kiurahisi kidog.nia yangu ni ya kibiashara zaid .maana naona eneo nililopo samaki hawapatikani sana ..
     
  11. cmoney

    cmoney JF-Expert Member

    #570
    Jul 12, 2017
    Joined: Oct 14, 2011
    Messages: 1,452
    Likes Received: 1,007
    Trophy Points: 280
    Za mchana boss naweza nani pata mchanganuo..nataka fuga sato au Kambale nna tank Lita 200 yale

    Sent from my TECNO DP7CPRO using JamiiForums mobile app
     
  12. C

    CHIEF MGALULA JF-Expert Member

    #571
    Jul 12, 2017
    Joined: Sep 11, 2009
    Messages: 800
    Likes Received: 278
    Trophy Points: 80
    Ninaweza Kupatia Mkuu, Ila Kwenye Tenki Kama Hilo Hutapata Mafanikio Zaidi Labda Uliboreshe Kwa Kuweka Mifumo Itakayosaidia Kusafisha Maji Na Kuongeza Oxygen, Hebu Nicheki Kwa Namba Hii 0659841995

    Sent from my GT-N8000 using JamiiForums mobile app
     
  13. cacacuona

    cacacuona JF-Expert Member

    #572
    Jul 12, 2017
    Joined: Feb 24, 2017
    Messages: 617
    Likes Received: 735
    Trophy Points: 180
    Mi sihitaji kutumia tank nataka nitengeneze ka bwawa kwa ajir hiyo hiv haiwezekani kweli?
     
  14. Ginner

    Ginner JF-Expert Member

    #573
    Jul 12, 2017
    Joined: May 8, 2011
    Messages: 1,160
    Likes Received: 306
    Trophy Points: 180
    kwa anaefahamu soko la hawa samaki wa kufuga tafadhali....kama kuna madalali naomba namba zao pia. napatikana Dar es salaam.
     
  15. heradius12

    heradius12 JF-Expert Member

    #574
    Jul 13, 2017
    Joined: Apr 1, 2011
    Messages: 7,793
    Likes Received: 10,049
    Trophy Points: 280
    Nitafte kwa 0759741303 nikupe ABC za ufugaji wa samaki. Mimi ni mfugaji na mzalishaji wa vifaranga vya samaki.

    Sent from my SM-G950F using JamiiForums mobile app
     
  16. blakafro

    blakafro Member

    #575
    Sep 13, 2017
    Joined: May 1, 2014
    Messages: 74
    Likes Received: 29
    Trophy Points: 25
    Kwema humu, Naombeni msaada katika hili wadau je nipo sahihi au??

    Katika mita 30 kwa 20 ni sawa na mita za mraba 600
    Hivyo basi kwa eneo kama hilo linaweza hifadhi samaki hadi 12,000 kwa kutumia ufugaji wa semi intensive (yani samaki 20 kwa kila mita ya mraba)

    Na samaki hula jumla gram ngapi mpaka kufikia uzito wa soko?

    Wakuu nipo sahii katika hili kama sipo sawa naombeni mniweke sawa.
     
  17. theriogenology

    theriogenology JF-Expert Member

    #576
    Oct 31, 2017
    Joined: Oct 7, 2016
    Messages: 5,338
    Likes Received: 8,169
    Trophy Points: 280
    Utangulizi

    Kitu muhimu cha kuzingatia wakati wa ufugaji wa samaki ili kuongeza uzalishaji ni kuwalisha samaki chakula ambacho kipo kamili (balanced diet). Mfugaji hapo nyumbani unaweza kutengeneza chakula chako hapo nyumbani kama upon a malighafi zifuatazo pumba za mahindi pamoja , mashudu , dagaa,pumba za mchele katika mchanganyiko maalamu ambao utatoa chakula bora kwa ajili ya kuwalisha samaki wako


    Jinsi ya kuwalisha samaki

    Baada ya kutengeneza chakula chako kwa ajili ya samaki, hakikisha unasimama katika pembe moja yapo ya bwawa la samaki na fanya kurusha chakula kwa kutumia mkono wako katika muda maalumu ambao huo muda ndio utakuwa muda maalamu kwa samaki kula chakula chao.

    Baada ya kurusha chakula anza kutazama kama samaki watakikubali chakula ulichowapa hii itajidhirisha kwa samaki kula chakula na wao watajenga mazoea kuibuka muda huo kuja kula chakula na katika pembe husika uliyowarushia samaki…. Na kwa kawaida samaki huchukua takrabi dakika kumi na tano kula chakula.

    Muda wa kuwalisha samaki

    Kwa kawaida tilapia (sato) hutumia muda mwingi kunywa maji na hula chakula kidogo sana kwa kuwa huwa na matumbo madogo. Na kwa kawaida unatakiwa kuwalisha sato katika muda wa saa4 asubuhi na saa10 jioni hii ni kwa sababu joto la maji pamoja na kiwango cha oxygen (dissolved oxygen) huwa juu sana.

    Na hakikisha unazingatia muda ambao unautu ia kuwalisha samaki na sehemu husika ambayo uitumia kuwalisha samaki na mtu ambaye hutumika kuwalisha samaki anatakiwa kuwepo muda wote na aipende kazi yake.

    Faida za kuwalisha samaki kwa kutumia mkono

    Kuna njia mbalimabli ambazo mfugaji anaweza kuzitumia kwa ajili ya kuwalisha samaki lakni mkulima anashauriwa kuwalisha samaki kwa kutumia mkono ili kuweza kuwaangalia kama samaki wako katika hali nzuri(afya) kwa kuwaangalia jinsi wanavyokula kwa kawaida samaki wanapoona chakula hufurahia na huwa katika staili fualni hivi ya kupigania chakula nje ya hapo ukiona samaki hayuko katika hali hiyo jua kuwa kuna tatizo…

    Vifuatavyo huweza sababisha samaki wasiweze kula chakula kama hapo mwanzo:

    • Maji ya bwawa yaweza kuwa baridi
    • Kiwango cha oxygen (dissolve oxygen) kipo chini
    • Samaki wanaweza kuwa wagonjwa
    • Samaki baadhi wanaweza kuwa wamekufa
    • Chakula kinaweza kuwa kizito ambavyo yaweza pelekea kuzama chini

    Kiwango cha chakula anachokula samaki

    Wewe kama mfugaji unashauriwa kuwa na record ni samaki wangapi ambao wapo kwenye bwawa lako kwa kawaida pale unapoweka fingerling katika bwawa lako ni vyema kuwa na record sahihi umeingiza vifaranga wangapi wa samaki katika bwawa lako hii itakupelekea wewe mfugaji kujua ni kiwango gani cha chakula kinahitajika kuwalisha samaki katika bwawa lako:

    Hapa chini nimeambatanisha jedwali ambalo litakupa mwanga ni kiwango gani cha chakula kinahitajika katika kila umri..


    upload_2017-10-31_7-36-0.png

    Imeandaliwa na

    theriogenology


    Doctor of Veterinary Medicine


    Karibuni kwa maswali na Huduma
     
  18. jozzeva

    jozzeva JF-Expert Member

    #577
    Oct 31, 2017
    Joined: Oct 27, 2012
    Messages: 1,647
    Likes Received: 1,031
    Trophy Points: 280
    Shukrani mkuu kwa elimu ya bure.
     
  19. falcon mombasa

    falcon mombasa JF-Expert Member

    #578
    Nov 17, 2017
    Joined: Mar 5, 2015
    Messages: 8,158
    Likes Received: 5,315
    Trophy Points: 280
  20. TangataUnyakeWasu

    TangataUnyakeWasu JF-Expert Member

    #579
    Nov 18, 2017
    Joined: Dec 18, 2016
    Messages: 1,290
    Likes Received: 1,568
    Trophy Points: 280
    Wakuu nina mtaji wa milioni 1.5, je naweza anzisha hii project ya ufugaji wa samaki? Nakaa Arusha na kuhusu bwawa tayari lipo kwa taasisi nataka tu kuingia nao makubaliano wanipe nilitumie. Nataka kujua Kama huo mtaji wangu utatosha kununulia vifaranga wa samaki idadi ya 1000 na kuhudumia chakula hadi kufikia muda wa kuwauza ili nipate faida na kujipanua kwenye mtaji zaidi.
     
  21. babilas25

    babilas25 JF-Expert Member

    #580
    Nov 27, 2017
    Joined: Feb 10, 2014
    Messages: 300
    Likes Received: 142
    Trophy Points: 60
    Watakuja,
     
  1. This site uses cookies to help personalise content, tailor your experience and to keep you logged in if you register.
    By continuing to use this site, you are consenting to our use of cookies.
    Dismiss Notice
  1. This site uses cookies to help personalise content, tailor your experience and to keep you logged in if you register.
    By continuing to use this site, you are consenting to our use of cookies.
    Dismiss Notice
Loading...