Njia inayoweza kutupatia viongozi bora na wenye uwezo wa ajabu

Azizi Mussa

Verified Member
May 9, 2012
8,789
2,000
1. Nafasi za kazi za kitaalam zitangazwe, sifa zinazoendana na aina ya kazi husika ziainishwe, na kila anayedhani ana sifa aombe.

2. Mchujo ufanywe na jopo maalum lenye mchanganyiko wa wataalam mbalimbali. Wenye sifa wote waende hatua inayofuata.

3. Ufanyike usaili wa kujieleza ambao utarushwa live kwenye media mbalimbali ambapo wasailiwa watatakiwa waeleze namna wanavyoweza kutatua changamoto fulani zinazohusiana na nafasi wanayoomba huku wakiulizwa maswali magumu na jopo la wataalam. Watakaopata zaidi ya alama flani zitakazowekwa wanaenda hatua inayofuata.

4. Majina ya waliofuzu hatua ya 3 hapo juu yapelekwe bungeni na wapigiwe kura za ndio na hapana na wabunge, na watakaopata zaidi ya 70℅ ya kura za wabunge, majina yao yanaenda kwenye hatua ya uteuzi sasa

5. Mamlaka ya uteuzi inateua majina kulingana na idadi ya nafasi zilizopo kwa mujibu wa mamlaka itakavyoona inafaa kutoka kwenye majina yaliyofuzu hatua ya (4) hapo juu.

Kwa kufanya hivyo tutapata viongozi wenye competence isiyo ya kawaida, wanaopatikana kwa sifa, cream & very smart, randomly na hivyo kukidhi standards kama vile kuwa na uwiano wa kijinsia na.k

======
Huu ni ushauri tu kama ukionekana unafaa na unaweza kuwa na manufaa kwa ustawi wa nchi yetu.
==========
 

Lukonge

JF-Expert Member
Jul 31, 2015
277
500
Ni wazo jema, na linaweza kuboreshwa zaidi ili ku-fit uhitaji wake na ngazi tofati za uongozi zitakazohusika kwenye mchakato wa aina hii.

Nadhani kabla ya hapo, kuna suala la kubadili sheria/policy zilivyo kwa sasa ili ziendane na mktadha uliouelezea.

Kwa wanaoitakia mema nchi na wazalendo wa kweli, wataona mantiki. Wachumia tumbo na wanaopenda uongozi na madaraka kufuata mnyororo wa uko huu ni mwiba mkali.

Hapa ndo huwa nawaza watu walioko kwenye think tank section. Kwa nini wasitoe nafasi ya wataalamu mbalimbali kuwapa maoni yao unbiased then wao bila bias pia kuyafanyia kazi na kuons jinsi gani mawazo hayo yanaweza kusaidia kusukuma mbele gurudumu la maendeleo y nchi yetu. Kama mtu ana mawazo kuhusu sekta ya afya, sheria, miundombinu , uwekezaji nk. Waweke link ili wapate mawazo kisekta.
 

tindo

JF-Expert Member
Sep 28, 2011
40,648
2,000
Mleta mada una mapendekezo ya msingi, lakini hapo namba 4 wao kwenda kuthibitishwa bungeni. Waende kudhibitishwa kwenye bunge hili hili ambalo zaidi ya 50% wameingia kwa maagizo ya rais kwenye uchaguzi ulionajisiwa?

Hakuna uwezekano wa kupata viongozi stahiki nchi hii, huku viongozi wakubwa kabisa wanapatikana kwa wizi wa kura.
 

Azizi Mussa

Verified Member
May 9, 2012
8,789
2,000
Kwa checks & balance ya level hiyo, kweli tutapata viongozi very inteligent & effective na kila mtu atafurahi kitakachotokea
 

Azizi Mussa

Verified Member
May 9, 2012
8,789
2,000
Mleta mada una mapendekezo ya msingi, lakini hapo namba 4 wao kwenda kuthibitishwa bungeni. Waende kudhibitishwa kwenye bunge hili hili ambalo zaidi ya 50% wameingia kwa maagizo ya rais kwenye uchaguzi ulionajisiwa? Hakuna uwezekano wa kupata viongozi stahiki nchi hii, huku viongozi wakubwa kabisa wanapatikana kwa wizi wa kura.
Hapo kunakuwa na checks and bbalance nyingi sana mkuu ambapo mtu hawezi akaruka stage zote hizo ispokuwa ndie mtu sahihi na smart kuliko wenzake.

Hapo kama mtu ana makandokando, lazima kwenye stage flani atatemwa tu.
 

Azizi Mussa

Verified Member
May 9, 2012
8,789
2,000
Ni wazo jema, na linaweza kuboreshwa zaidi ili ku-fit uhitaji wake na ngazi tofati za uongozi zitakazohusika kwenye mchakato wa aina hii...
Uko sahihi kabisa mkuu, na hii pia itapunguza 'populism politics' uchochezi, unafiki, kujipendekeza, watu kulia lia na.k.

Kwa lugha nyingine sio tu kwamba watapatikana viongozi smart bali pia haki itakuwa imetendeka mchana kweupeee na kila mtu ataona kwa jicho lake inavyotendeka.

Hali hii itajenga mshikamano na kuaminiana kwa hali ya juu ambapo katika hatua yake ya juu kabisa, tutajenga taifa ambalo watu wake wana uzalendo wa ajabu na morali wa kufanya kazi kwa kujituma isivyo kawaida badala ya kutegemea kufanikiwa kibahati nasibu.
 

man dunga

JF-Expert Member
Oct 13, 2013
948
1,000
Ushauri mzuri ila hapo kwenye kupelekwa huko bungeni sio sawa maana mzunguko umeurudisha tena kisiasa.

Na mbaya zaidi kwa bunge letu ambapo alieishia la nne B anaweza kuwa mbunge sasa hawa wanaweza wakawa ndio wengi halafu wakampigia kura ya hapanaaa mtalaamu wa Nuclear bila sababu ya maana.
 

Azizi Mussa

Verified Member
May 9, 2012
8,789
2,000
Ushauri mzuri ila hapo kwenye kupelekwa huko bungeni sio sawa maana mzunguko umeurudisha tena kisiasa.

Na mbaya zaidi kwa bunge letu ambapo alieishia la nne B anaweza kuwa mbunge sasa hawa wanaweza wakawa ndio wengi halafu wakampigia kura ya hapanaaa mtalaamu wa Nuclear bila sababu ya maana.
Kumbuka majina yatakayoenda bungeni chini ya utaratibu huo, ni yake tu ambayo tayari yana sifa tu, na walioyachuja ni wataalam kwa kutumia vigezo vitakavyowekwa.

Huwezi kuwakwepa wanasiasa kwa sababu mwisho wa siku wao ndio viongozi wa juu. Kwa hiyo la muhimu ni checks and balance.
 

mgaka12

JF-Expert Member
Mar 19, 2017
426
1,000
Wala hakuna haja ya majina kwenda kupigiwa kura sioni nadharia yake yapo makampuni ya recruitment ya kimataifa yafanye vyote kuanzia interview na process zote ila wapeleke majina matatu then ndo Rais ateue mmoja bhasi ukisema mambo ya Bungeni tena itakuwa ni kupoteza Muda na Bunge lenyewe wakijua huyu ni kada wa CCM si watampigia kura yeye?
 

Azizi Mussa

Verified Member
May 9, 2012
8,789
2,000
Wala hakuna haja ya majina kwenda kupigiwa kura sioni nadharia yake yapo makampuni ya recruitment ya kimataifa yafanye vyote kuanzia interview na process zote ila wapeleke majina matatu then ndo Rais ateue mmoja bhasi ukisema mambo ya Bungeni tena itakuwa ni kupoteza Muda na Bunge lenyewe wakijua huyu ni kada wa CCM si watampigia kura yeye?
Ukitumia recruiting agencies zinaweza kuhongwa au kununuliwa. Ukitumia za kimataifa zinaweza kupenyeza interest za magenge ya nchi nyingine, kwa hiyo ni hatari.

Kumbuka suala senstive kama hilo likifanywa na kampuni au watu wacheche bila checks and balance, hiyo source inaweza ama kwa bahati mbaya au kwa malengo maalum ( ya msingi au yasiyo ya msingi) ikafanya kitu kisicho cha kawaida.

Ndio maana checks nyingi nyingi ni muhimu.
 

jeipm

JF-Expert Member
Sep 28, 2018
297
500
Uongozi ni utashi wala si cheti cha kisomo.

Uongozi ni kipaji.

Uongozi ni utendaji na usimamizi.

Ukiweka wasomi wote kwenye uongozi jua hapo utendaji utakuwa 50%
 

Azizi Mussa

Verified Member
May 9, 2012
8,789
2,000
Uongozi ni utashi wala si cheti cha kisomo.

Uongozi ni kipaji.

Uongozi ni utendaji na usimamizi.

Ukiweka wasomi wote kwenye uongozi jua hapo utendaji utakuwa 50%
Uongozi ni kipaji + utashi + ujuzi + elimu + busara + uadilifu.

Kupitia hatua za kwenye uzi wa msingi, vyote hivyo vinaweza kupimwa kikamilifu.
 

Upepo wa Pesa

JF-Expert Member
Aug 8, 2015
16,528
2,000
1. Nafasi za kazi za kitaalam zitangazwe, sifa zinazoendana na aina ya kazi husika ziainishwe, na kila anayedhani ana sifa aombe.

2. Mchujo ufanywe na jopo maalum lenye mchanganyiko wa wataalam mbalimbali. Wenye sifa wote waende hatua inayofuata...
Hapo kwenye uwiano wa kijinsia ndio umeharibu.

Sasa kati ya hao watatu wakiwa wanaume wote itabidi umuache mmoja ili umchomeke mwanamke mmoja?
 

man dunga

JF-Expert Member
Oct 13, 2013
948
1,000
Kumbuka majina yatakayoenda bungeni chini ya utaratibu huo, ni yake tu ambayo tayari yana sifa tu, na walioyachuja ni wataalam kwa kutumia vigezo vitakavyowekwa...
Hata kama ni majina 3 yamepelekwa huko bungeni lakini kuna mmoja ni bora zaidi. Lakini kwa tabia za wanasiasa wanaweza kumkataa bora zaidi sababu za interest zao tu na ukakosa kiongozi bora na mwenye uwezo wa ajabu kama ulivyosema.

Wanasiasa wapelekewe jina tu kuwa ndio huyu mtalaamu na Mtalaamu awahutubie tu.
 

Toa taarifa ya maudhui yasiyofaa!

Kuna taarifa umeiona humu JamiiForums na haifai kubaki mtandaoni?
Fanya hivi...

Umesahau Password au akaunti yako?

Unapata ugumu kuikumbuka akaunti yako? Unakwama kuanzisha akaunti?
Contact us

Top Bottom