Nani aliyemwapisha Spika na kwanini?


Mzee Mwanakijiji

Mzee Mwanakijiji

Platinum Member
Joined
Mar 10, 2006
Messages
31,873
Likes
8,027
Points
280
Mzee Mwanakijiji

Mzee Mwanakijiji

Platinum Member
Joined Mar 10, 2006
31,873 8,027 280
Nilikuwa nazungumza na mzalendo mmoja mwishoni mwa juma na akaniuliza maswali fulani yakitu ambacho labda hatukukiangalia kilipotokea.

a. Rais akitangazwa kuwa Rais anaapishwa na Jaji Mkuu - Mkuu wa Mhimili
b. Jaji Mkuu akiteuliwa anaapishwa na Rais - Mkuu wa Mhimili
c. Spika akitangazwa kuwa Spika anaapishwa na Katibu wa Bunge - mtumishi wa Umma (Civil servant).

Katika mazungumzo yangu na mkulu huyo mmoja jingine likajitokeza:

a) Wabunge wanakuwa Wabunge wakati gani? - Wanapotangazwa na RO kuwa wameshinda na hasa inaposemwa "Namtangaza X,Y kuwa ni Mbunge halali wa Jimbo la M" au
b) Anapokuja Bungeni na kula kiapo cha Ubunge?

Kama jawabu ni (a) kwanini Mbunge huyo asiapishwa hapo hapo kuwa Mbunge na anasubiri kuja Bungeni kuapishwa wakati tayari ametangazwa kuwa ni Mbunge?

Kama jawabu ni (b) kwanini RO anamtangaza mtu kuwa Mbunge badala ya kumtangaza tu kuwa ameshinda kura za Ubunge na anakuwa "Mbunge Mteule" hadi pale atakapoapishwa?

Tulipoliangalia hilo tukajikuta tunaingia kwenye tatizo jingine:

Wabunge "wateule" wanapopiga kura kumchagua Spika wanapata wapi hizo nguvu hizo wakati hawajaapa kuilinda na kuitetea Katiba? Aidha ni wabunge au siyo kama ni wabunge kwanini wakishamchagua Spika huyo Spika ndio anawaapisha wao kuwa wabunge?

Well.. I'm confused enough.. and talk about "no need for a new constitution"...
 
Kichuguu

Kichuguu

Platinum Member
Joined
Oct 11, 2006
Messages
7,385
Likes
1,230
Points
280
Kichuguu

Kichuguu

Platinum Member
Joined Oct 11, 2006
7,385 1,230 280
Yote uliyoongea ni sehemu ya mapungufu ya Katiba yetu. Hata hivyo kuhusu mbunge, ninadhani kuwa anakuwa mbunge mara tu baada ya kuchaguliwa na watu wake na kutangazwa na returning officer. Kuapishwa bungeni hufanyika ili kumruhusu kushiriki mijadala ya bunge; asipoapishwa na bunge hawezi kukosa ubunge wake lakini nadhani hataruhusiwa kushiriki mijadala ya bungeni.

katiba na sheria zetu zina mapungufu mengi sana ikiwa na pale waapaji wanapoamua kwa makusudi kutokutumia misahafu ya dini zao.
 
Rev. Kishoka

Rev. Kishoka

JF-Expert Member
Joined
Mar 7, 2006
Messages
4,494
Likes
392
Points
180
Rev. Kishoka

Rev. Kishoka

JF-Expert Member
Joined Mar 7, 2006
4,494 392 180
Mwakei,

Mbona wewe unaleta vurugu na kuchokonoa ilhali bado hatujajua kura za Urais tunazitatua vipi? Nawe umezidi ubundi!
 
Gaijin

Gaijin

JF-Expert Member
Joined
Aug 21, 2007
Messages
11,845
Likes
80
Points
0
Gaijin

Gaijin

JF-Expert Member
Joined Aug 21, 2007
11,845 80 0
Yote uliyoongea ni sehemu ya mapungufu ya Katiba yetu. Hata hivyo kuhusu mbunge, ninadhani kuwa anakuwa mbunge mara tu baada ya kuchaguliwa na watu wake na kutangazwa na returning officer. Kuapishwa bungeni hufanyika ili kumruhusu kushiriki mijadala ya bunge; asipoapishwa na bunge hawezi kukosa ubunge wake lakini nadhani hataruhusiwa kushiriki mijadala ya bungeni.

katiba na sheria zetu zina mapungufu mengi sana ikiwa na pale waapaji wanapoamua kwa makusudi kutokutumia misahafu ya dini zao.
Hivi kwa nini tunataka kumshirikisha mungu katika sehemu ambayo tunalazimika kufuata sheria za kibinaadamu?

What if katiba anayoapa kuitekeleza inapingana na sheria za mungu wake anaemuamini?

Ukiapa kwa msahafu mathalan, kipi kinakuwa na nguvu ya maamuzi yako, katiba au msahafu? Ulichoapa au ulichoapia?

Na kwa wale wasioamini mungu jee?
 
TIMING

TIMING

JF-Expert Member
Joined
Apr 12, 2008
Messages
21,829
Likes
150
Points
160
TIMING

TIMING

JF-Expert Member
Joined Apr 12, 2008
21,829 150 160
Mwanakijiji, if you were a teacher... (or if you are a teacher as i write) you students must be very lucky, though lazy ones would complain, umepembua hadi ukakuta mchele una ngano kidogo

big up! najifunza everyday namna ya kuangalia issues zinazohusu haki za raia na wajibu wao
 
Nyambala

Nyambala

JF-Expert Member
Joined
Oct 10, 2007
Messages
4,470
Likes
30
Points
135
Nyambala

Nyambala

JF-Expert Member
Joined Oct 10, 2007
4,470 30 135
Mkjj umeanza uchochezi eti??? hahah ahaha ahaha! muda si mrefu Wazee wa DSM wataandamana kushutumu uchochezi wako! Hahaha ahaha.

Anyways, Good one bro! najiuliza kwa nini miaka yoote hii hili jambo halikuwahi kuongelewa. Au ndiyo ule utaratibu kwamba serikali ikisema, ikipanga, ikifikiri haikosei.
 
Mzee Mwanakijiji

Mzee Mwanakijiji

Platinum Member
Joined
Mar 10, 2006
Messages
31,873
Likes
8,027
Points
280
Mzee Mwanakijiji

Mzee Mwanakijiji

Platinum Member
Joined Mar 10, 2006
31,873 8,027 280
kwa kweli hili hata mimi sikulifikiria hadi nilipozungumza na huyu ndugu Ijumaa ambaye ni mtumishi kigogo tu wa serikali hii; kuna maswali mengine ambayo aliniuliza na naona hata woga kuyauliza maana wasije kunifanyia press conference bure.. I mean kina Chiligati au Waziri ajaye wa Habari na Utamaduni..
 
M

Mindi

JF-Expert Member
Joined
Apr 5, 2008
Messages
1,924
Likes
1,869
Points
280
M

Mindi

JF-Expert Member
Joined Apr 5, 2008
1,924 1,869 280
Nilikuwa nazungumza na mzalendo mmoja mwishoni mwa juma na akaniuliza maswali fulani yakitu ambacho labda hatukukiangalia kilipotokea.

a. Rais akitangazwa kuwa Rais anaapishwa na Jaji Mkuu - Mkuu wa Mhimili
b. Jaji Mkuu akiteuliwa anaapishwa na Rais - Mkuu wa Mhimili
c. Spika akitangazwa kuwa Spika anaapishwa na Katibu wa Bunge - mtumishi wa Umma (Civil servant).

Katika mazungumzo yangu na mkulu huyo mmoja jingine likajitokeza:

a. Wabunge wanakuwa Wabunge wakati gani? - Wanapotangazwa na RO kuwa wameshinda na hasa inaposemwa "Namtangaza X,Y kuwa ni Mbunge halali wa Jimbo la M" au
b. Anapokuja Bungeni na kula kiapo cha Ubunge?

Kama jawabu ni (a) kwanini Mbunge huyo asiapishwa hapo hapo kuwa Mbunge na anasubiri kuja Bungeni kuapishwa wakati tayari ametangazwa kuwa ni Mbunge?

b. Kama jawabu ni (B) kwanini RO anamtangaza mtu kuwa Mbunge badala ya kumtangaza tu kuwa ameshinda kura za Ubunge na anakuwa "Mbunge Mteule" hadi pale atakapoapishwa?

Tulipoliangalia hilo tukajikuta tunaingia kwenye tatizo jingine:

Wabunge "wateule" wanapopiga kura kumchagua Spika wanapata wapi hizo nguvu hizo wakati hawajaapa kuilinda na kuitetea Katiba? Aidha ni wabunge au siyo kama ni wabunge kwanini wakishamchagua Spika huyo Spika ndio anawaapisha wao kuwa wabunge?

Well.. I'm confused enough.. and talk about "no need for a new constitution"...
Kwanza nakushukuru sana mkuu kwa kuitendea haki JF - kweli ni "home of great thinkers", kwa hoja kama hizi. sasa nilipitisha macho haraka kwenye katiba yetu, angalau nakala niliyonayo inaeleza yafuatayo
1. Mbunge aliyechaguliwa na wananchi katika uchaguzi atakuwa mbunge baada ya kutangazwa na Tume ya uchaguzi, kwa kuwa ndiyo yenye mamlaka kwa mujibu wa Ibara ya 74 ya katiba, ibara ndogo 6(b). RO anafanya kazi kwa maagizo ya Tume ya uchaguzi, lakini ni Tume yenyewe yenye mamlaka ya kutangaza. aidha katika ibara hiyohiyo, ibara ndogo ya 12 inasema:

"Hakuna mahakama yoyote itakayokuwa na mamlaka ya
kuchunguza jambo lolote lililotendwa na Tume ya Uchaguzi katika​
kutekeleza madaraka yake kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii."

kwa hiyo hata kama Tume imechakachua, haiwezekani kuihoji uchakachuaji wake.

2. Ibara ya 68 ya katiba inasema:
"Kila Mbunge atatakiwa kuapishwa katika Bunge kiapo cha
uaminifu kabla hajaanza kushiriki katika shughuli za Bunge; lakini
Mbunge aweza kushiriki katika uchaguzi wa Spika hata kabla​
hajaapishwa."

Maana yake huyu ni mbunge tayari, ila ili aweze kushiriki shughuli za Bunge, imempasa kula kiapo cha uaminifu. naona watunga katiba waliliona hili unalolisema na ndio maana wakaweka hiyo "provision" ya kumchagua Spika kabla ya wao wenyewe kuapishwa.

Kimsingi nakubaliana kwamba katiba hii haitufai kwa sasa na tunahitaji katiba mpya. naona ndio msingi wa hoja yako
 
Mzee Mwanakijiji

Mzee Mwanakijiji

Platinum Member
Joined
Mar 10, 2006
Messages
31,873
Likes
8,027
Points
280
Mzee Mwanakijiji

Mzee Mwanakijiji

Platinum Member
Joined Mar 10, 2006
31,873 8,027 280
Mindi asante sana.. lakini hujajaribu kugusia nani anamwapisha Spika na kwa nini? Najua sheria na Katiba inasema nini.. ninaulizia something deeper kidogo.. kwanini SPIKA haapishwi na Jaji MKUu kama Rais anavyoapishwa?
 
andrewk

andrewk

JF-Expert Member
Joined
Apr 13, 2010
Messages
3,104
Likes
59
Points
145
andrewk

andrewk

JF-Expert Member
Joined Apr 13, 2010
3,104 59 145
Hili la kuaapa kuna jambo! inamaana bunge lina hadhi ndogo kiasi hiki? kwamba Mkuu wake anaapisha hovyo hovyo tu?sikuwahi fikiria
 
E

engmtolera

Verified Member
Joined
Oct 21, 2010
Messages
5,111
Likes
85
Points
145
E

engmtolera

Verified Member
Joined Oct 21, 2010
5,111 85 145
mwanakijiji,tunashukuru kwa hoja nzuri,ni kweli bado kunatatizo ktk katiba ya hii nchi,haiwezekani katibu wa bunge kumwapisha spika wa bunge ambe anaongoza mhimili wa 3 wa serikali,lakini pia tutambuwe kuwa mwakilishi aliyechaguliwa na wapigakura ni mbunge tosha na anaitwa mteule kwa kuwa bado hajapata baraka za spika,ila hilo halimzuii yeye kuwa mbunge,haya mengine ya wabunge kumchaguwa spika then huyo spika kuwaapisha wabunge ni utaratibu tu ambao hauna msingi wowote ule

mapinduziiiii daimaaaaaa
 
W

WildCard

JF-Expert Member
Joined
Apr 22, 2008
Messages
7,494
Likes
104
Points
160
W

WildCard

JF-Expert Member
Joined Apr 22, 2008
7,494 104 160
Labda tuanzie hapa: KATIBU wa BUNGE anateuliwaje? Sifa zake ni zipi? Ana hadhi sawa na JAJI wa Mahakama kuu? ROs ambao karibu wote ni WAKURUGENZI wa Halmashauri/Manispaa/miji wanao uwezo KIKATIBA kumtangaza mtu kuwa ni DIWANI/MBUNGE? Viapo hivi vya kushika vitabu vitakatifu badala ya KATIBA ya NCHI sio UDINI kweli wakati tunasema kila mara NCHI yetu haina DINI?
 
W

WildCard

JF-Expert Member
Joined
Apr 22, 2008
Messages
7,494
Likes
104
Points
160
W

WildCard

JF-Expert Member
Joined Apr 22, 2008
7,494 104 160
Halafu tunakosea jambo moja. Rais haapishwi na Jaji Mkuu. Anaapa mbele ya Jaji Mkuu (42.5 ya Katiba ya JMT)
 
Kisoda2

Kisoda2

JF-Expert Member
Joined
May 30, 2008
Messages
1,703
Likes
364
Points
180
Kisoda2

Kisoda2

JF-Expert Member
Joined May 30, 2008
1,703 364 180
kwa kweli hili hata mimi sikulifikiria hadi nilipozungumza na huyu ndugu Ijumaa ambaye ni mtumishi kigogo tu wa serikali hii; kuna maswali mengine ambayo aliniuliza na naona hata woga kuyauliza maana wasije kunifanyia press conference bure.. I mean kina Chiligati au Waziri ajaye wa Habari na Utamaduni..
MMK,
Usihofu kuyauliza,kwani ndo twajifunza kupia kwayo.
 
Ndibalema

Ndibalema

JF-Expert Member
Joined
Apr 26, 2008
Messages
10,943
Likes
231
Points
160
Ndibalema

Ndibalema

JF-Expert Member
Joined Apr 26, 2008
10,943 231 160
Halafu tunakosea jambo moja. Rais haapishwi na Jaji Mkuu. Anaapa mbele ya Jaji Mkuu (42.5 ya Katiba ya JMT)
kuna tofauti gani hapo mkuu?
basi kama ni hivyo hata Jaji mkuu haapishwi na rais bali anaapa mbele ya rais.
Mi naona ni lugha tu hapo ndugu yangu.
 
J

Jamco_Za

JF-Expert Member
Joined
Jul 14, 2007
Messages
1,321
Likes
35
Points
145
J

Jamco_Za

JF-Expert Member
Joined Jul 14, 2007
1,321 35 145
Thats why i like JF, unapata upembuzi yakinifu! ila wakija wanasihasa wataharibu sasa hivi badala ya kujenga hoja. Ahsanteni sana
 
W

WildCard

JF-Expert Member
Joined
Apr 22, 2008
Messages
7,494
Likes
104
Points
160
W

WildCard

JF-Expert Member
Joined Apr 22, 2008
7,494 104 160
kuna tofauti gani hapo mkuu?
basi kama ni hivyo hata Jaji mkuu haapishwi na rais bali anaapa mbele ya rais.
Mi naona ni lugha tu hapo ndugu yangu.
Jaji Mkuu ni SHAHIDI kwa niaba yetu na KATIBA ya JMT.
 
Edson

Edson

JF-Expert Member
Joined
Mar 7, 2009
Messages
9,254
Likes
800
Points
280
Edson

Edson

JF-Expert Member
Joined Mar 7, 2009
9,254 800 280
nimebaki kucheka tu

kwel tunahitaji katiba mpya
 
Companero

Companero

Platinum Member
Joined
Jul 12, 2008
Messages
5,497
Likes
223
Points
160
Companero

Companero

Platinum Member
Joined Jul 12, 2008
5,497 223 160
Mwanakijiji kwa mujibu wa Mwanasheria wa Katiba aliyebobea nchini, katika muundo wa Tanzania, Spika sio Kiongozi wa Mhimili wowote wa Uongozi. Inabidi ufikiri sana uelewe hoja hii - walinganishe Rais, Jaji Mkuu na Spika wa Bunge utaona kuwa hao wawili wa kwanza ndio wana madaraka katika mihimili yao, yaani Serikali na Mahakama. Kwa maana nyingine, Spika sio Kiongozi wa Bunge - ni muendeshaji/mratibu (modereta) tu!
 
Mpenda Kwao

Mpenda Kwao

Senior Member
Joined
Apr 29, 2008
Messages
175
Likes
0
Points
33
Mpenda Kwao

Mpenda Kwao

Senior Member
Joined Apr 29, 2008
175 0 33
Hii nimeipenda kwani umeutendea vema mtandao " The Home of Great Thinkers" Big up MKJJ. Kama msemo wa Entrepreneurs unaosema " When others see darkness good entrepreneurs see light".

Nilikuwa nazungumza na mzalendo mmoja mwishoni mwa juma na akaniuliza maswali fulani yakitu ambacho labda hatukukiangalia kilipotokea.

a. Rais akitangazwa kuwa Rais anaapishwa na Jaji Mkuu - Mkuu wa Mhimili
b. Jaji Mkuu akiteuliwa anaapishwa na Rais - Mkuu wa Mhimili
c. Spika akitangazwa kuwa Spika anaapishwa na Katibu wa Bunge - mtumishi wa Umma (Civil servant).

Katika mazungumzo yangu na mkulu huyo mmoja jingine likajitokeza:

a. Wabunge wanakuwa Wabunge wakati gani? - Wanapotangazwa na RO kuwa wameshinda na hasa inaposemwa "Namtangaza X,Y kuwa ni Mbunge halali wa Jimbo la M" au
b. Anapokuja Bungeni na kula kiapo cha Ubunge?

Kama jawabu ni (a) kwanini Mbunge huyo asiapishwa hapo hapo kuwa Mbunge na anasubiri kuja Bungeni kuapishwa wakati tayari ametangazwa kuwa ni Mbunge?

b. Kama jawabu ni (B) kwanini RO anamtangaza mtu kuwa Mbunge badala ya kumtangaza tu kuwa ameshinda kura za Ubunge na anakuwa "Mbunge Mteule" hadi pale atakapoapishwa?

Tulipoliangalia hilo tukajikuta tunaingia kwenye tatizo jingine:

Wabunge "wateule" wanapopiga kura kumchagua Spika wanapata wapi hizo nguvu hizo wakati hawajaapa kuilinda na kuitetea Katiba? Aidha ni wabunge au siyo kama ni wabunge kwanini wakishamchagua Spika huyo Spika ndio anawaapisha wao kuwa wabunge?

Well.. I'm confused enough.. and talk about "no need for a new constitution"...
 

Forum statistics

Threads 1,236,825
Members 475,301
Posts 29,269,195