Msajili wa Hazina Ndg. Lawrence Mafuru hajui au kashasahau lugha ya Taifa ya Kiswahili?


HNIC

HNIC

JF-Expert Member
Joined
Sep 6, 2011
Messages
1,898
Likes
1,516
Points
280
HNIC

HNIC

JF-Expert Member
Joined Sep 6, 2011
1,898 1,516 280
Nimesikiliza na nimetazama video za huyu Msajili wa Hazina wakati anatoa taarifa kwa umma juu ya hali ya mzunguko wa fedha nchini ambao unaleta mtafaruku mkubwa ndani ya hii nchi ya watu zaidi ya milioni 50 na ninasikitika kusema kuwa huyu ndugu pamoja na jitihada zake za kutaka kutujuza sisi wananchi kuhusu hii kadhia ya ya fedha lakini mfano mbovu sana wa viongozi wetu.

Inawezekana vipi kuwa mtu mwenye dhamana kubwa kama Lawrence Mafuru aitishe mkutano na vymbo vya habari halafu anatumia zaidi ya asilimia 90 ya maneno yake kuongea maneno mengi ya Kiingreza kilichojaa misamiati migumu ya kiingereza ambacho Mtanzania wa kawaida hawezi kumuelewa? Naamini kabisa kuwa Mafuru nia yake haikuwa kutujuza yanayoendelea bali ni kutughilibu na maneno mengi ya kiingereza ambayo hayaeleweki.

Hili tatizo nimeliona sana kwa viongozi wetu wakiwepo Bungeni, wakiongea kwenye runinga au radio na mbaya zaidi mpaka miswada na sheria zetu nayo inaandikwa kwa kiingereza ambacho asilimia kubwa ya watanzania hawaelewi na inafanana sana mikataba mibovu ya kilaghai ya wakoloni.

Nikirudi kwa huyu Ndugu Lawrence Mafuru, je hajui kuongea Kiswahili fasaha cha kueleweka au mbwembwe ya kutaka kutuvuruga na kutughilibu tusielewe haya mambo nyeti ya kitaifa?

Wito kama tumefikia hatua ya kuwapa madaraka wasiojua lugha ya Taifa bas serikali iajiri watu kutoka BAKITA kwenye kila idaya ya serikali ili mawasiliano awe mopes kwa na wananchi

Na kama imeshindikana naomba Ndugu Magufuli toa agizo kuwa hawa watu wa serikali waongee kwa kikswahili ili wananchi wapate kuwaelewa na wasiojua Kiswahili wapelekwe kwenye kozi maalum ya kujua hii lugha ya Taifa (kwa gharama zao)

Ushahidi wa ghilba ya Lawrence Mafuru huu hapa:

 
Nichumu Nibebike

Nichumu Nibebike

JF-Expert Member
Joined
Aug 28, 2016
Messages
8,791
Likes
15,204
Points
280
Age
35
Nichumu Nibebike

Nichumu Nibebike

JF-Expert Member
Joined Aug 28, 2016
8,791 15,204 280
Nani alikwambia ukimbie umande? :D:D:D By the way, kiswahili hakina misamiati ya kutosheleza kuelezea hayo mambo ya kitaalam aliyokuwa anayazungumzia.
Mfano neno 'liquidity' kwa kiswahili ni 'maji maji' kwa hiyo kama angezungumza kwa Kiswahili lugha ya taifa angesema kuwa
'benki nyingi zina kosa hewa (suffocate) kwa kuwa hazina maji maji ya kutosha, kitu ambacho kwa Mbongo wa kawaida angesema kuwa kama benki zinakosa hewa kwa kuwa hazina maji maji ya kutosha, si waende DAWASCO? :(:(:(
 
HNIC

HNIC

JF-Expert Member
Joined
Sep 6, 2011
Messages
1,898
Likes
1,516
Points
280
HNIC

HNIC

JF-Expert Member
Joined Sep 6, 2011
1,898 1,516 280
Nani alikwambia ukimbie umande? :D:D:D By the way, kiswahili hakina misamiati ya kutosheleza kuelezea hayo mambo ya kitaalam aliyokuwa anayazungumzia.
Mfano neno 'liquidity' kwa kiswahili ni 'maji maji' kwa hiyo kama angezungumza kwa Kiswahili lugha ya taifa angesema kuwa
'benki nyingi zina kosa hewa (suffocate) kwa kuwa hazina maji maji ya kutosha, kitu ambacho kwa Mbongo wa kawaida angesema kuwa kama benki zinakosa hewa kwa kuwa hazina maji maji ya kutosha, si waende DAWASCO? :(:(:(

endeleeeni tuuu
 
avogadro

avogadro

JF-Expert Member
Joined
Apr 30, 2013
Messages
3,096
Likes
3,134
Points
280
avogadro

avogadro

JF-Expert Member
Joined Apr 30, 2013
3,096 3,134 280
Hayo ni mambo ya kitaalamu, kaeleza kutokana na taaluma yake aliyochukua muda mwingi na garama kusoma... sasa yule ambaye wakati anaenda shule yeye ndio anavuta shuka kumrithisha bwana usingizi amsaidieje?
 
tindo

tindo

JF-Expert Member
Joined
Sep 28, 2011
Messages
17,346
Likes
23,157
Points
280
tindo

tindo

JF-Expert Member
Joined Sep 28, 2011
17,346 23,157 280
huyo jamaa namjua sana, nilisoma naye o'evel ni bishow fulani hivi, hiyo tabia ya kuongea na kuchomeka maneno ya kiingereza ni tabia yake. Kwa ujumla kwake imekuwa kilema. Ila sishangai kwani hata mkui hawezi kuongea kiingereza kilichonyoka lakini kila mara anachomeka maneno ya kiingereza. Hicho ni kilema cha nchi yetu, ili mtu awakoge watu kuwa ni msomi wakati anaongea anachombezana vijimaneno vya kiingereza. Ukitaka kucheka anza kuongea naye kiingereza cha kunyooka, mbona utamuonea huruma jinsi anavyovuruga.
 
tindo

tindo

JF-Expert Member
Joined
Sep 28, 2011
Messages
17,346
Likes
23,157
Points
280
tindo

tindo

JF-Expert Member
Joined Sep 28, 2011
17,346 23,157 280
Hayo ni mambo ya kitaalamu, kaeleza kutokana na taaluma yake aliyochukua muda mwingi na garama kusoma... sasa yule ambaye wakati anaenda shule yeye ndio anavuta shuka kumrithisha bwana usingizi amsaidieje?
acha hizo ww, hiyo ni mikogo ya kilimbukeni tu. Kama unaongea na watu wa kawaida unatumia kiswahilo fasah na mifano mirahisi, labda tena ikibidi uweke maneno machache ya kitaalam ambayo sio ya kiswahili. Lakini sio unatoa ufafanizi kwa 95% ya hadhira inayotumia kiswahili halafu unakuta ufafanuzi wako una 60% ya maneno ya kiingereza. Naita ya kiingereza na wala sio ya kitaalamu. Ulimbukeni na mikogo sio poa.
 
MLAU

MLAU

JF-Expert Member
Joined
Aug 23, 2007
Messages
4,699
Likes
3,272
Points
280
MLAU

MLAU

JF-Expert Member
Joined Aug 23, 2007
4,699 3,272 280
Press conference yake imeeleweka vizuri tu wala hakuna mwandishi wa habari aliyelalamika kuwa hajaelewa kilichosemwa.

Na ujumbe alioutoa ndiyo huyo ambayo kila mmoja ameusikia au kuusoma kupitia media mbalimbali.

Labda kama una lako binafsi dhidi ya huyu jamaa.
 
K

kivukoni

JF-Expert Member
Joined
May 13, 2013
Messages
421
Likes
221
Points
60
K

kivukoni

JF-Expert Member
Joined May 13, 2013
421 221 60
Nani alikwambia ukimbie umande? :D:D:D By the way, kiswahili hakina misamiati ya kutosheleza kuelezea hayo mambo ya kitaalam aliyokuwa anayazungumzia.
Mfano neno 'liquidity' kwa kiswahili ni 'maji maji' kwa hiyo kama angezungumza kwa Kiswahili lugha ya taifa angesema kuwa
'benki nyingi zina kosa hewa (suffocate) kwa kuwa hazina maji maji ya kutosha, kitu ambacho kwa Mbongo wa kawaida angesema kuwa kama benki zinakosa hewa kwa kuwa hazina maji maji ya kutosha, si waende DAWASCO? :(:(:(
wewe hujui kiswahili ndio maana unadhani hakina misamiati ya kujitosheleza. pia kumbuka misamiati kwenye lugha inakua kadri mizizi ya lugha inavyotumika. hebu tuondelee mning'inio wa ukoloni. kwa taarifa yako mimi sikukimbia umande, huko ilikozaliwa lugha ya malkia nimepita vya kutosha. mswahili fakhari yangu kiswahili
 
Nichumu Nibebike

Nichumu Nibebike

JF-Expert Member
Joined
Aug 28, 2016
Messages
8,791
Likes
15,204
Points
280
Age
35
Nichumu Nibebike

Nichumu Nibebike

JF-Expert Member
Joined Aug 28, 2016
8,791 15,204 280
Mbona huyu hapa elimu yake ya
'kuunga unga', lakini naye anaongea kama Mafuru? :D:D:D

 
mambo

mambo

JF-Expert Member
Joined
Jun 11, 2007
Messages
2,375
Likes
5,421
Points
280
mambo

mambo

JF-Expert Member
Joined Jun 11, 2007
2,375 5,421 280
Nani alikwambia ukimbie umande? :D:D:D By the way, kiswahili hakina misamiati ya kutosheleza kuelezea hayo mambo ya kitaalam aliyokuwa anayazungumzia.
Mfano neno 'liquidity' kwa kiswahili ni 'maji maji' kwa hiyo kama angezungumza kwa Kiswahili lugha ya taifa angesema kuwa
'benki nyingi zina kosa hewa (suffocate) kwa kuwa hazina maji maji ya kutosha, kitu ambacho kwa Mbongo wa kawaida angesema kuwa kama benki zinakosa hewa kwa kuwa hazina maji maji ya kutosha, si waende DAWASCO? :(:(:(
Aiseeeerr
 
py thon

py thon

JF-Expert Member
Joined
Sep 11, 2016
Messages
2,479
Likes
4,270
Points
280
Age
49
py thon

py thon

JF-Expert Member
Joined Sep 11, 2016
2,479 4,270 280
Hayo ni mambo ya kitaalamu, kaeleza kutokana na taaluma yake aliyochukua muda mwingi na garama kusoma... sasa yule ambaye wakati anaenda shule yeye ndio anavuta shuka kumrithisha bwana usingizi amsaidieje?
Ina maana msajili wa hazina wa France,uholanzi,ujerumani,China huwa wanachomekea vijineno vya ngeli kwenye risala zao.

Halafu mtoa thread siyo anajisemea yy Bali akina mama,baba,wazee wengine ambao hawakupitia mnaposema elimu ya uchumi

Halafu kingine usikariri mfano mtu aliyesomea sayansi kuanzia o level mpaka chuo ,mambo ya elasticity nk ukimuambia hatoelewa sabb alipita nayo kushoto
 
Nichumu Nibebike

Nichumu Nibebike

JF-Expert Member
Joined
Aug 28, 2016
Messages
8,791
Likes
15,204
Points
280
Age
35
Nichumu Nibebike

Nichumu Nibebike

JF-Expert Member
Joined Aug 28, 2016
8,791 15,204 280
huyo jamaa namjua sana, nilisoma naye o'evel ni bishow fulani hivi, hiyo tabia ya kuongea na kuchomeka maneno ya kiingereza ni tabia yake. Kwa ujumla kwake imekuwa kilema. Ila sishangai kwani hata mkui hawezi kuongea kiingereza kilichonyoka lakini kila mara anachomeka maneno ya kiingereza. Hicho ni kilema cha nchi yetu, ili mtu awakoge watu kuwa ni msomi wakati anaongea anachombezana vijimaneno vya kiingereza. Ukitaka kucheka anza kuongea naye kiingereza cha kunyooka, mbona utamuonea huruma jinsi anavyovuruga.
Hakuna post iliyonivunja mbavu kama hii...
Khaaa, we jamaa uko vizuri kwenye sekta ya kudiss na kupakaa!
 
E

Ediwani

JF-Expert Member
Joined
Nov 16, 2016
Messages
224
Likes
84
Points
45
Age
49
E

Ediwani

JF-Expert Member
Joined Nov 16, 2016
224 84 45
Mambo ya kuchukua pesa huku na kupeleka kule, we we na mm tusiumize vichwa tuwaachie Binge ndilo lenye mamlaka ya mwisho kisheria. TRA hana mamlaka ya kuweka pesa kisheria. Anatakiwa skusanye na kupeleka BoT ambayo ndiyo mhazini wa serikali tayari kwa matumizi ya maendeleo n.k. Ni BoT pekeyake anayeweza kuweka pesa kama akiba kwa serikali (forex ). Kuweka fixed/ ac kwa TRA kunainyima serikali kufanya matumizi, hivyo kulazimika kukopa kwanye tasisi ya pesa kwa njia ya T/Bills mwisho wake serikali kulipa faida hadi 30% . na hapo utakuta pesa hizo ndizo alizoweka TRA. Kwa maana nyingine serikali inakopa pesa zake yenyewa. Hugo jamaa wa hazina amepotosha sana wutu.
huyo jamaa namjua sana, nilisoma naye o'evel ni bishow fulani hivi, hiyo tabia ya kuongea na kuchomeka maneno ya kiingereza ni tabia yake. Kwa ujumla kwake imekuwa kilema. Ila sishangai kwani hata mkui hawezi kuongea kiingereza kilichonyoka lakini kila mara anachomeka maneno ya kiingereza. Hicho ni kilema cha nchi yetu, ili mtu awakoge watu kuwa ni msomi wakati anaongea anachombezana vijimaneno vya kiingereza. Ukitaka kucheka anza kuongea naye kiingereza cha kunyooka, mbona utamuonea huruma jinsi anavyovuruga.
 
avogadro

avogadro

JF-Expert Member
Joined
Apr 30, 2013
Messages
3,096
Likes
3,134
Points
280
avogadro

avogadro

JF-Expert Member
Joined Apr 30, 2013
3,096 3,134 280
Ina maana msajili wa hazina wa France,uholanzi,ujerumani,China huwa wanachomekea vijineno vya ngeli kwenye risala zao.

Halafu mtoa thread siyo anajisemea yy Bali akina mama,baba,wazee wengine ambao hawakupitia mnaposema elimu ya uchumi

Halafu kingine usikariri mfano mtu aliyesomea sayansi kuanzia o level mpaka chuo ,mambo ya elasticity nk ukimuambia hatoelewa sabb alipita nayo kushoto
Kuna baadhi ya nchi lugha yao imekamilika kwenye mambo ya kitaalamu lakini lugha yetu bado ni maskini, na ndio maana hadi leo wanaendelea kukopa maneno ya kiarabu kama "MUBASHARA" hiyo unapoelezea huwezi kukwepa matumizi ya maneno ya taaluma husika.
 
S

sweettablet

JF-Expert Member
Joined
Nov 16, 2014
Messages
1,956
Likes
847
Points
280
S

sweettablet

JF-Expert Member
Joined Nov 16, 2014
1,956 847 280
Hana tofauti na Watanzania wengine wengi tu. Kumsema yeye tu ni kumwonea.
 
S

sweettablet

JF-Expert Member
Joined
Nov 16, 2014
Messages
1,956
Likes
847
Points
280
S

sweettablet

JF-Expert Member
Joined Nov 16, 2014
1,956 847 280
acha hizo ww, hiyo ni mikogo ya kilimbukeni tu. Kama unaongea na watu wa kawaida unatumia kiswahilo fasah na mifano mirahisi, labda tena ikibidi uweke maneno machache ya kitaalam ambayo sio ya kiswahili. Lakini sio unatoa ufafanizi kwa 95% ya hadhira inayotumia kiswahili halafu unakuta ufafanuzi wako una 60% ya maneno ya kiingereza. Naita ya kiingereza na wala sio ya kitaalamu. Ulimbukeni na mikogo sio poa.
Mtaumia sana. Wanje alipokuwa mbunge alikuwa Kiswahili fasaha kabisa!!
 
S

sweettablet

JF-Expert Member
Joined
Nov 16, 2014
Messages
1,956
Likes
847
Points
280
S

sweettablet

JF-Expert Member
Joined Nov 16, 2014
1,956 847 280
wewe hujui kiswahili ndio maana unadhani hakina misamiati ya kujitosheleza. pia kumbuka misamiati kwenye lugha inakua kadri mizizi ya lugha inavyotumika. hebu tuondelee mning'inio wa ukoloni. kwa taarifa yako mimi sikukimbia umande, huko ilikozaliwa lugha ya malkia nimepita vya kutosha. mswahili fakhari yangu kiswahili
Mkuu ebu mpe mifano ya maneno
Liquidity na suffocation kama lugha ya kibenki kwa Kiswahili.
 

Forum statistics

Threads 1,275,229
Members 490,947
Posts 30,536,252