Majibu ya Waziri Mwigulu Nchemba kuhusu tuhuma za kughushi vyeti vya taaluma, kuiba jina


Mwigulu Nchemba

Mwigulu Nchemba

Verified Member
Joined
Feb 25, 2012
Messages
323
Likes
766
Points
180
Mwigulu Nchemba

Mwigulu Nchemba

Verified Member
Joined Feb 25, 2012
323 766 180
Salama comrades?

Nimeiona thread hii: Mwigulu, Kigwangalla, Makonda jibuni tuhuma hizi nzito, aliyeandika naona hajui historia yangu.

Ni vema kuweka rekodi sawa:
Kwanza anasema nilikuwa nanaitwa Lameck Madelu Mkumbo, sasa moja Lameck sio jina la kinyiramba, na Madelu sio jina halisi la baba bali ni utani kuwa ana ndevu nyingi, yaani ni mandevu, ndio maana hata kwenye ubunge nililiongeza tu kama a.k.a ili watu hasa wazee wanifahamu hili haliko kwenye vyeti.

Hili la Lameck siyo jina la kinyiramba ni jina la daktari aliyenipokea zahanati ya Iliyopo kijiji cha Mukulu, daktari tunaita hivyo lakini ni Nesi ndiye aliyekuwa anaitwa Mwigulu na jina la kizungu Lameck. Mimi nilipelekwa hosipital nikiitwa Mugulo na jina la ukoo kwa watoto wote wakiume ni Shumbi ambalo hata hivyo wanatumia wazee tu wanaojua kinyiramba hilo ndio jina la kinyiramba. Mama akaulizwa jina akanitaja Nesi yule akamwambia mama unamwitaje jina hilo hakuna lingine mama akamwambia hakuna labda mtaje wewe, basi jamaa akajitaja. Hili lilikuwa jambo la kawaida sana kijijini kwani familia inakuwa na watoto wengi mpaka majina inakuwa sio jambo la kujali sana. Hata pale kijijini kuna wengine waliotajwa majina ya waganga wa kienyeji wazee walikopewa dawa, majina ya manesi/matabibu kama mimi, majina ya walimu nk.

Kuhusu Elimu:
Mimi niliacha shule kwa mara ya kwanza 1984 baada ya kuanza na kaka yangu aitwaye Jugulu, mzee akasema tupeane zamu, nikaacha. Nikaanza 1985, nikaachia darasa la tano nikaenda kuchunga miaka kama miwili. Nikarudi tena baada ya mifugo kuanza kufa sana, mzee akashauri awekeze kwenye elimu. Walimu walikuwa wanashinda nyumbani kumsihi anirudishe shule, ndio nikarudi na nikachukua majina ya daktari. Mtu asichanganye kuona ni udanganyifu, mimi sijachukua vyeti vya mtu. Nimefanya mitihani tena kwa kupiga na picha za passport ili mtu asitumie haki ya mtu mwingine aliyefaulu, na mpaka sasa naona ni struggle za mfano kuwa nilisoma kwa mazingira ya kutoka kuchunga na kurudishwa shule na kufaulu mwenyewe.

Kwa anayetaka kuthibitisha haya anaweza kuwauliza niliosoma nao shule ya msingi.

Comrades, kwa mawazo yangu kosa ni mtu kuchukua nafasi ya mtu aliyefaulu na kwenda yeye, hapo ni kuiba haki ya mtu. Najua hii ilikuwa ikitokea baadhi ya maeneo, mtu anafaulu ila anakuwa hataki kwenda shule au amefariki then anakwenda mwingine. Mimi sijawahi chukua nafasi ya mtu. Halafu watu wanasema jina la mtu, labda kama wanamaanisha tofauti na wizi wa jina kwani kila mmoja hapo alipo ana jina la mtu, yaani atakuwa John wa biblia, Mohamed wa quran, litakuwa la babu, la bibi, la mganga, la daktari, la rafiki, la kiongozi, la tukio nk.

Nijuavyo, jina unakula kiapo tu kama sio la kwako kisheria na unatumia, na hata sasa nikitamani jina jipya nakula kiapo na kutangaza gazeti la serikali na lisipopingwa ndio linakuwa jina langu jipya.

Hoja ni kama mtu kapora cheti cha mtu, kapora nafasi ya mtu mwingine aliyefaulu akaenda kuisomea yeye. But, things do change pia kutokana na nyakati na mazingira

Mwigulu,
 
Chachu Ombara

Chachu Ombara

JF-Expert Member
Joined
Dec 11, 2012
Messages
5,295
Likes
5,650
Points
280
Chachu Ombara

Chachu Ombara

JF-Expert Member
Joined Dec 11, 2012
5,295 5,650 280
Majibu murua kabisa japokuwa sio mara ya kwanza kujibu tuhuma hizi.
Nilichoelewa hapa ni kwamba majina ndo alibadilisha badilisha lakini kuhusu vyeti darasani ni vyake OG.
 
M

Mshughulishaji

JF-Expert Member
Joined
Sep 29, 2015
Messages
793
Likes
670
Points
180
M

Mshughulishaji

JF-Expert Member
Joined Sep 29, 2015
793 670 180
Kiasi umeondoa ukanganganyiko, sasa ngoja waleta tuhuma waje tena nao tusikie ni nini ufahamu/ushahidi wao juu ya hayo uliyoyaandika hapo.

Na tunakuomba uwe na moyo wa kuitika wito hivyohivyo kama ulivyojitokeza mkuu.

Karibu sana na nakutakia majujumu mema.
 
beth

beth

JF-Expert Member
Joined
Aug 19, 2012
Messages
1,076
Likes
1,647
Points
280
beth

beth

JF-Expert Member
Joined Aug 19, 2012
1,076 1,647 280
Kwema mkuu Shumbi?

Kwanza nikupongoze kwa ujasiri wa kujitokeza hadharani na kujibu tuhuma hizi. Hakika huo ni ukomavu na uungwana uliotukuka.

Nimefurahi pia kujua maana ya neno Mwigulu na Madelu leo. Asante sana. Ila mzee, hapa tutakutwanga tu maswali kwa heshima na taadhima. Usitukimbie tafadhali..

Sasa mie swali langu ni moja tu hapo kwenye kuamua kuchukua majina ya huyo nesi/daktari.
Walimu walikuwa wanashinda nyumbani kumsihi anirudishe shule, ndio nikarudi na nikachukua majina ya daktari. Mtu asichanganye kuona ni udanganyifu, mimi sijachukua vyeti vya mtu.
Ninachouliza, yeye hakuwahi kusoma? Na kama alisoma alitumia majina gani? Huoni kwamba utakuwa umechanganya kuchukua jina lililowahi tumika kutahiniwa? Nadhani hapo ndio msingi wa maswali haya kuibuka...

Iliwezekanaje kutumia majina ya daktari kwenye taaluma ilihali na yeye aliyatumia pia?
 
B

Babati

JF-Expert Member
Joined
Aug 7, 2014
Messages
31,778
Likes
25,189
Points
280
Age
33
B

Babati

JF-Expert Member
Joined Aug 7, 2014
31,778 25,189 280
Hapo Mwigulu umenifurahisha sana ndiyo maana ya utandawazi tuhuma zinatoka na mtu unajibu ukurasa unafungwa.

Mimi mwenyewe nilikuwa natamani sana ujitokeze kama ulivyofanya japo unamajukumu mengi ya kitaifa lakini umefanya jambo la maana sana.

Nashauri mada hii ifungwe sasa tuanze mengine ya kujenga nchi yetu, pia washauri na mawaziri wenzeko waige mfano wako wa kutolea ufafanuzi mambo mfano (uhakiki wa vyeti mwisho ni lini siyo kila siku, ajira mpya n.k). penye kusifia tusifia serikali yetu na penye kusolewa tukosowe kwa point za kujenga siyo siasa.
 
Emmanuel R. Ntobi

Emmanuel R. Ntobi

Verified Member
Joined
Sep 23, 2014
Messages
653
Likes
1,156
Points
180
Emmanuel R. Ntobi

Emmanuel R. Ntobi

Verified Member
Joined Sep 23, 2014
653 1,156 180
Mkuu,
1. Hapo uliposema uliacha Shule ukarudi kuchunga Ng'ombe na uliporeje Shuleni ndiyo ukabadilisha na jina? Why?

2. Uliporejea masomani je! Ulirudia Darasa ama uliendelea na Darasa hilo hilo wakati umebadilisha majina?

Ntobi
 
DR. MWAKABANJE

DR. MWAKABANJE

JF-Expert Member
Joined
Nov 7, 2012
Messages
1,956
Likes
2,874
Points
280
DR. MWAKABANJE

DR. MWAKABANJE

JF-Expert Member
Joined Nov 7, 2012
1,956 2,874 280
Ushauri: nenda pale ulipomaliza stnd seven kama kuna nyaraka hasa zenye picha wazione, binafsi nachukizwa na tabia ya kuwa mtu akiwa mwanasiasa basi kutafutana hakuishi, mara sio mtanzania wanataka hadi makaburi ya mababu zako wayaone tena haitatosha…
 
mvuv

mvuv

JF-Expert Member
Joined
Feb 12, 2013
Messages
1,968
Likes
2,687
Points
280
Age
23
mvuv

mvuv

JF-Expert Member
Joined Feb 12, 2013
1,968 2,687 280
Nilitegemea katika majibu ya mtu msomi kuona haya.

1 . Shule ya msingi ulisoma ipi?
2. Ulianza na kumaliza nwaka gani?
3. Pengine utaje hata wanafunzi wawili watatu uliosoma nao
4. Wapo walimu waliomfundisha Magufuri primary je wewe unaweza tutajia hata wawili?
 

Forum statistics

Threads 1,252,012
Members 481,948
Posts 29,792,888