lugha ya kichaga na uandikaji wake


Raia Fulani

Raia Fulani

JF-Expert Member
Joined
Mar 12, 2009
Messages
10,217
Likes
109
Points
145
Raia Fulani

Raia Fulani

JF-Expert Member
Joined Mar 12, 2009
10,217 109 145
kichaga kukiongea rahisi (kwa mchaga) ila kuandika ni ishu. kuna maneno hayaandikiki mfano:
  1. shira (vita). hiyo 'r' kwenye kizungu ingetamkwa read. r inateleza
  2. mara (majani). hiyo 'r' sijui inafanana na neno gani. labda usemapo 'lile' kiswahili cha dar
  3. ngambura (kipande cha nyama). hiyo 'r' kwa kiswahili ingetamkwa ramani
  4. lanye (jamani). hiyo 'l' kwenye kiarabu ingetamkwa allah l inakuwa nzito
  5. chi inyi phfo (sio mimi). hiyo phfo sijui kama inatamkwa hivyo
  6. halya (pale). mgongo wa ulimi unagusa kaakaa la juu la kinywa, sio kichwa cha ulimi
  7. kyikyi (nini). mgongo wa ulimi unagusa kaakaa la juu la kinywa
kuna maneno mengine mengi tu. kama kuna wajuzi watuwekee utaratibu wa kuyaandika hayo maneno magumu
 
SMU

SMU

JF-Expert Member
Joined
Feb 14, 2008
Messages
8,369
Likes
2,848
Points
280
SMU

SMU

JF-Expert Member
Joined Feb 14, 2008
8,369 2,848 280
Ukitaka kuandika kichaga kwa kutumia alphabet ya kiswahili lazima utapata shida, kwa sababu kiswahili na kichaga ni tofauti. Haina tofauti na kutaka kuandika kiingereza kwa kutumia kanuni na misingi ya lugha ya kiswahili (e.g. read= ridi, reed=ridi ?)

Naamini kuna alphabet ya lugha ya kichaga ambayo nio tofauti na ya kiswahili (Nitashangaa kama haiko documented, maana wachaga ni mojawapo ya walioanza kwenda shule mapema katika nchi yetu!).
 
Raia Fulani

Raia Fulani

JF-Expert Member
Joined
Mar 12, 2009
Messages
10,217
Likes
109
Points
145
Raia Fulani

Raia Fulani

JF-Expert Member
Joined Mar 12, 2009
10,217 109 145
Kuna kitabu nilishakiona kimechanganywa kiswahili na kichaga, ila vichaga viko vingi. Kisarufi, kiswahili na kingereza vinatumia sarufi za aina moja so inakuwa rahisi. Kama wapo wenye kamusi ya kichaga watuwekee hayo maneno
 
Bujibuji

Bujibuji

JF-Expert Member
Joined
Feb 4, 2009
Messages
42,398
Likes
38,575
Points
280
Bujibuji

Bujibuji

JF-Expert Member
Joined Feb 4, 2009
42,398 38,575 280
tUTENGENEZE KAMUSI MDHEE YA KICHAGGA.
THATHA THIJUI TUANDHE NA ILE YA KICHAGGA CHA OLD MOSHI AU CHA MACHAME?
 
T

tandala

Member
Joined
Feb 5, 2008
Messages
33
Likes
0
Points
0
T

tandala

Member
Joined Feb 5, 2008
33 0 0
Hakuna kabila la Kichagga,kuna Wa-Machame kuongea kwao awasikilizani na Wa-Rombo,na Wa Rombo awasikilizani na kibosho nk, Kwa hiyo hawa ni kabila tofauti.Labda Lugha sio kabila.
 
Raia Fulani

Raia Fulani

JF-Expert Member
Joined
Mar 12, 2009
Messages
10,217
Likes
109
Points
145
Raia Fulani

Raia Fulani

JF-Expert Member
Joined Mar 12, 2009
10,217 109 145
tUTENGENEZE KAMUSI MDHEE YA KICHAGGA.
THATHA THIJUI TUANDHE NA ILE YA KICHAGGA CHA OLD MOSHI AU CHA MACHAME?
unaonaje kama tungeanza na kisukuma?
Hakuna kabila la Kichagga,kuna Wa-Machame kuongea kwao awasikilizani na Wa-Rombo,na Wa Rombo awasikilizani na kibosho nk, Kwa hiyo hawa ni kabila tofauti.Labda Lugha sio kabila.
wewe utakuwa mhaya. Wahaya wengi hawana 'h'. Wote warombo, marangu, machame, kibosho, n.k ni wachaga mkuu
 
Exaud J. Makyao

Exaud J. Makyao

JF-Expert Member
Joined
Nov 30, 2008
Messages
1,523
Likes
12
Points
0
Exaud J. Makyao

Exaud J. Makyao

JF-Expert Member
Joined Nov 30, 2008
1,523 12 0
kichaga kukiongea rahisi (kwa mchaga) ila kuandika ni ishu. kuna maneno hayaandikiki mfano:
  1. shira (vita). hiyo 'r' kwenye kizungu ingetamkwa read. r inateleza
  2. mara (majani). hiyo 'r' sijui inafanana na neno gani.
Mkuu nadhani na wewe umesahau kichagga chenu.
Hilo neno MARA mbona niliambiwa kuwa maana yake kwa kiswahili ni MATE ?
 
Raia Fulani

Raia Fulani

JF-Expert Member
Joined
Mar 12, 2009
Messages
10,217
Likes
109
Points
145
Raia Fulani

Raia Fulani

JF-Expert Member
Joined Mar 12, 2009
10,217 109 145
Mkuu nadhani na wewe umesahau kichagga chenu.
Hilo neno MARA mbona niliambiwa kuwa maana yake kwa kiswahili ni MATE ?
sijasahau kitu hapo. Uliza majani yanaitwaje. Hilo neno pia linamaanisha mate. Mbona neno mbuzi hulishangai? Lina maana ngapi?
 
Exaud J. Makyao

Exaud J. Makyao

JF-Expert Member
Joined
Nov 30, 2008
Messages
1,523
Likes
12
Points
0
Exaud J. Makyao

Exaud J. Makyao

JF-Expert Member
Joined Nov 30, 2008
1,523 12 0
sijasahau kitu hapo. Uliza majani yanaitwaje. Hilo neno pia linamaanisha mate. Mbona neno mbuzi hulishangai? Lina maana ngapi?
Ok Mkuu,
Niliona vema kuwapa changamoto ninyi taifa kubwa la Wachagga .
 
Bigirita

Bigirita

JF-Expert Member
Joined
Feb 12, 2007
Messages
15,216
Likes
1,915
Points
280
Bigirita

Bigirita

JF-Expert Member
Joined Feb 12, 2007
15,216 1,915 280
ote umchihie koshaa!!!!
maana yake nini?
 
Injinia

Injinia

JF-Expert Member
Joined
Feb 26, 2008
Messages
850
Likes
4
Points
0
Injinia

Injinia

JF-Expert Member
Joined Feb 26, 2008
850 4 0
Hichi si kiChagga. Ni kiMarangu ndio unaulizia.
Machame hakuna shida ya maandishi, tunatamka r kama "gh" itamkwavyo na waSwahili katika kusema "ghafla" kwa mfano, "maare" = majani
Sehemu inayohitaji matamshi "wa" kama kumaanisha watoto tunaandika "v" = "vana"

Sioni ugumu wa kuandika kiMarangu pia, mbona vitabu vya nyimbo za kiLutheri vya kiMarangu vimeandikwa na vinasomeka?
 
Exaud J. Makyao

Exaud J. Makyao

JF-Expert Member
Joined
Nov 30, 2008
Messages
1,523
Likes
12
Points
0
Exaud J. Makyao

Exaud J. Makyao

JF-Expert Member
Joined Nov 30, 2008
1,523 12 0
Hichi si kiChagga. Ni kiMarangu ndio unaulizia.
Machame hakuna shida ya maandishi, tunatamka r kama "gh" itamkwavyo na waSwahili katika kusema "ghafla" kwa mfano, "maare" = majani
Sehemu inayohitaji matamshi "wa" kama kumaanisha watoto tunaandika "v" = "vana"

Sioni ugumu wa kuandika kiMarangu pia, mbona vitabu vya nyimbo za kiLutheri vya kiMarangu vimeandikwa na vinasomeka?
Sasa wakuu,
Mbona hawa wachaga hawaeleweki?
 
M

Mapinduzi

JF-Expert Member
Joined
Aug 23, 2008
Messages
2,427
Likes
23
Points
0
M

Mapinduzi

JF-Expert Member
Joined Aug 23, 2008
2,427 23 0
kichaga kukiongea rahisi (kwa mchaga) ila kuandika ni ishu. kuna maneno hayaandikiki mfano:
  1. shira (vita). hiyo 'r' kwenye kizungu ingetamkwa read. r inateleza
  2. mara (majani). hiyo 'r' sijui inafanana na neno gani. labda usemapo 'lile' kiswahili cha dar
  3. ngambura (kipande cha nyama). hiyo 'r' kwa kiswahili ingetamkwa ramani
  4. lanye (jamani). hiyo 'l' kwenye kiarabu ingetamkwa allah l inakuwa nzito
  5. chi inyi phfo (sio mimi). hiyo phfo sijui kama inatamkwa hivyo
  6. halya (pale). mgongo wa ulimi unagusa kaakaa la juu la kinywa, sio kichwa cha ulimi
  7. kyikyi (nini). mgongo wa ulimi unagusa kaakaa la juu la kinywa
kuna maneno mengine mengi tu. kama kuna wajuzi watuwekee utaratibu wa kuyaandika hayo maneno magumu


Umeshajifunza kichaga?
 
Exaud J. Makyao

Exaud J. Makyao

JF-Expert Member
Joined
Nov 30, 2008
Messages
1,523
Likes
12
Points
0
Exaud J. Makyao

Exaud J. Makyao

JF-Expert Member
Joined Nov 30, 2008
1,523 12 0
ote umchihie koshaa!!!!
maana yake nini?
gKundi umeuliza swali hilo hapo juu.

Preta akajibu hivi: unafuraha sana.

Naomba Preta atufundishe taratibu neno moja moja yaani maana ya

OTE......
UMCHIHIE.......
KOSHAA.......

HAYA Preta na WACHAGA wengine leteni tuition hapa.
 
Magulumangu

Magulumangu

JF-Expert Member
Joined
Jan 7, 2010
Messages
3,040
Likes
24
Points
135
Magulumangu

Magulumangu

JF-Expert Member
Joined Jan 7, 2010
3,040 24 135
unaonaje kama tungeanza na kisukuma?

Kuna kamusi kibao za kisukuma wazee...Kisukuma ni simple as kiswahili...ngosha,bebenang'ho,namhala na mengineyo sasa wewe hebu niambie neno gani la kisukuma ambalo hutaweza liandika?tena ukome kabisa na hiyo lugha....kuna vitabu kibao vya kisukuma...nenda BUJOLA mwanza utapata translations nyingi tu toka kwa wasukuma pia DICTIONARY utapata mkuu..so ondoa shaka kwenye hilo li lugha wajameni
 

Forum statistics

Threads 1,236,789
Members 475,220
Posts 29,268,246