Kwa hiyo Sudan wameamua kusitisha mapigano siku mbili kupisha sikukuu ya kuchinja kisha waendelee kuchinjana.

Donnie Charlie

JF-Expert Member
Sep 16, 2009
15,091
16,125
Kwa Wasudan wengi wanaotatizika kunusurika kwenye vita, ladha ya kondoo ambayo Waislamu hujitolea kijadi kwa ajili ya sikukuu ya Eid al-Adha ni kumbukumbu ya mbali.

Mzozo huo ambao sasa uko katika mwezi wa tatu, umeleta vifo na misukosuko na kusababisha mamilioni ya watu kuyahama makazi yao katika nchi hiyo ambayo tayari ilikuwa inakabiliwa na umaskini kabla ya mapigano hayo kuzuka.

Kama wakazi wengi wa Khartoum, Hanan Adam alikimbia na watoto wake sita wakati vita vilipozuka katikati ya Aprili kati ya jeshi la kawaida na Kikosi cha Msaada wa Haraka (RSF).

Sasa anaishi katika kambi ya muda kusini mwa jiji, familia yake inajaribu kusherehekea Eid mbali na nyumbani na bila furaha nyingi.

"Chini ya masharti haya, Eid itakuwa ya kusikitisha," aliiambia AFP kutoka kambi ya Al-Hasaheisa, takriban kilomita 120 (maili 75) kutoka mji mkuu.

Hakuna siku inayopita bila watoto wake, wenye umri wa kati ya miaka miwili na 15, kuuliza ni lini watarudi nyumbani, alisema.

Kabla ya mzozo kuanza, thuluthi mbili ya wakazi wa Sudan walikuwa wanaishi chini ya mstari wa umaskini, na mmoja kati ya watatu alitegemea misaada ya kibinadamu ili kujikimu, kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa.

Katika miaka ya nyuma, wale Waislamu wa Sudan ambao wangeweza kumudu gharama hiyo wangechinja mnyama, kwa kurejelea hadithi ya mwana-kondoo ambaye Mungu alimtoa Nabii Ibrahimu kwa ajili ya dhabihu ili kumwacha mwanawe Ismail.

Hata hivyo, mwaka huu nyama ni anasa adimu kwani vita vimetatiza maisha ya kila siku na biashara, kufunga masoko na benki, na kuwaacha mamilioni ya watu wakiwa wamekwama ndani ya nyumba zao, wakikosa vitu muhimu.

'Ndoto isiyoweza kufikiwa'

"Hatuwezi hata kununua kondoo," alisema Mawaheb Omar, mama wa watoto wanne ambaye amekataa kuacha nyumba yake Khartoum licha ya mapigano ya bunduki na mashambulizi ya anga.

Eid itakuwa "ya huzuni na isiyo na ladha" mwaka huu, aliongeza.

Omar Ibrahim, ambaye anaishi na watoto wake watatu katika wilaya ya Shambat ya Khartoum, alisema matambiko ya Eid yamekuwa "ndoto isiyoweza kufikiwa".

Khartoum imekuwa uwanja mkuu wa vita kati ya mkuu wa jeshi Abdel Fattah al-Burhan na kamanda wa RSF Mohamed Hamdan Daglo.

RSF imetangaza kusitisha mapigano ya Eid kwa upande mmoja, lakini Wasudan wengi wana wasiwasi baada ya misururu ya ahadi za awali za mapatano kukiukwa haraka na pande zote mbili.

"Je, bunduki zitakuwa kimya kwa Eid?", aliuliza Ibrahim.

Vita hivyo pia vimepamba moto katika maeneo ya ufugaji wa ng'ombe nchini Sudan: Darfur na Kordofan, ambayo tayari yalikuwa miongoni mwa nchi maskini zaidi kabla ya vita.

Mohammed Babiker, mfanyabiashara wa mifugo huko Wad Madani, kilomita 200 kusini mwa mji mkuu, alisema alikuwa akileta mifugo yake katika mji mkuu na mahali pengine kuuza kwa Eid.

Lakini sasa "wafugaji hawawezi tena kuleta ng'ombe wao," aliiambia AFP, akiwa amezungukwa na kundi la kondoo kwenye moja ya barabara kuu za jiji.

Othman Mubarak, mfanyabiashara mwingine, alisema mwaka huu "hajauza chochote" huko Khartoum.

"Sikukuu ya Dhabihu ni wakati wa mwaka ambapo tungefanya mauzo mengi," alisema. "Lakini wakati huu mimi na wenzangu hatuna ajira kwa lazima."

'Hakuna mapato'

Kaskazini mwa Sudan, ambayo hadi sasa imeokolewa kwa kiasi kikubwa na vita, Abdallah al-Nemir alikusanya kondoo wake kuwauza katika soko la Wad Hamed, baadhi ya kilomita 150 kutoka Khartoum.

"Tuna kondoo wa kuuza, lakini watu hawana pesa, kwa hivyo hatufanyi mauzo," aliiambia AFP. "Watu hawana mapato kwa sababu ya vita."

Khartoum imewaweka watumishi wa umma likizo ya wazi, na wengi sasa wanatatizika kukidhi mahitaji yao ya kimsingi.

"Vita vimewaathiri, hawajapokea mishahara yao na hawatapokea kwa muda," Moawiya Mohammed, mfanyabiashara mwingine wa mifugo, aliiambia AFP.

"Hali ni ngumu na uwezo wa kununua ni dhaifu."

Wafanyabiashara wanasema wamepunguza bei zao ili kufanya mauzo fulani.

Kondoo wanauzwa mwaka huu kwa kati ya $175 na $240, chini kutoka $300 kwa kubwa zaidi mwaka jana.

Mtumishi wa umma Imad Mahieddine, ambaye alikuwa miongoni mwa watu waliokuwa wakirandaranda katika soko la mifugo la Wad Madani, alisema mwaka huu alikuwa akiangalia tu.

Alisema amekwenda bila malipo kwa muda wa miezi mitatu na "hatanunua kondoo mwaka huu".
 
Hadithi za mtume, nchi zote za kiislamu zina machafuko, wanawake hawana uhuru wala hawathaminiwi yaani wanaonekana kama chakula cha mujaheedeen ebu FaizaFox aje atusaidie na hili kwa sababu jana alishangilia waune zake wa TALBAN wakati wanawake wa Kiafghanstan wakitaabika bila kujua msaada kwao utatoka wapi.

Sudan ni nchi ya kijinga, cheki Yemen, Libya, Mali, Burkina, etc ni vurugu tupu waislamu wanaheshimu kuchinja ila hawaheshimu wanawake na mabinti zao, Uislamu ni taabu jamani
 
Hii dini ina matatizo mengi sana, mara wajilipue mabomu, mara wachinjane, na kila mmoja anasema anayafanya kwa ajili ya "mungu" wao.
 
Back
Top Bottom