Kilimo cha Mpunga kitaalam na masoko yake


Chachu Ombara

Chachu Ombara

JF-Expert Member
Joined
Dec 11, 2012
Messages
5,306
Points
2,000
Chachu Ombara

Chachu Ombara

JF-Expert Member
Joined Dec 11, 2012
5,306 2,000
Maandalizi sahihi ya shamba ni jambo la msingi katika kuboresha kilimo cha umwagiliaji wa mpunga. shamba lisipoandaliwa vema husababisha mbinu bora zinazoshauriwa kutoonyesha matokeo katika kiwango kinachotarajiwa hasa katika uzalishaji. Kimsingi maandalizi ya shamba yanatakiwa yafanyike kwa usahihi na kwa wakati katika mtiririko unaotakiwa. Zifuatazo ni hatua saba muhimu na za msingi katika kilimo cha mpunga.

1.KUSAFISHA SHAMBA
Safisha shamba mapema kabla ya msimu kuanza. Kusanya na kuangamiza visiki na takataka nyingine zote. Masalia ya mazao yanaweza kutumika kutengeneza mbolea ya mboji. Inapobidi tumia moto kwa uangalifu sana maana moto unaweza kuharibu mazingira, unaua wadudu rafiki, unaharibu udongo na kuteketeza mboji.

2.KULIMA
Kulima husaidia kupunguza kiasi cha magugu, huruhusu mzunguko mzuri wa hewa na maji, hurahisisha mizizi kupenya na kuchanganya masalia ya mazao kwenye ardhi. Wakati wa kulima uangalifu unahitajika ili kuzuia kuharibu usawa wa ardhi. Kina cha kulima kiwe kati ya sentimeta 10 na 15. Ili kurahisisha na kuharakisha kazi ya kulima ni vema kutumia zana/mashine rahisi kama Trekta la mkono na wanyamakazi

3.KUKARABATI/KUJENGA MAJARUBA
Baada ya kulima hakikisha kuwa kingo za jaruba zimekarabatiwa ili kuweza kuhifadhi maji vema. Kama ni shamba jipya, ujenzi wa kingo za jaruba ufanyike kwa kufuata utaalamu unaotolewa. Kingo imara ni muhimu kudhibiti vema maji shambani.

4. KUVURUGA
Weka maji shambani kiasi cha sentimeta 3 hadi 5 juu ya usawa wa ardhi ili kukamilisha vema uvurugaji. Jembe la mkono linatumika lakini ili kurahisisha na kuharakisha kazi hii ni vema kutumia trekta la mkono au wanyamakazi. Unapotumia wanyamakazi au trekta la mkono weka maji shambani si zaidi ya siku moja kabla. Shamba lililovurugwa vema huiwezesha mizizi ya miche kupenya vema ardhini.

5. KUSAWAZISHA SHAMBA
Baada ya kuvuruga ni lazima kuhakikisha kwamba shamba limesawazishwa vema. Shamba lililosawazishwa vema linaruhusu usambaaji mzuri wa maji. Wakati wa kusawazisha kina cha maji kiwe kiasi cha sentimeta 3-5 juu ya usawa wa ardhi Ili kurahisha kazi hii tumia reki ya ubao ili kuvuta udongo kutoka sehemu zilizoinuka kuelekea sehemu zilizo bondeni

6.VYANZO NA ATHARI ZA UPOTEVU WA MAJI YA UMWAGILIAJI
Ili kupata maji ya kutosha inabidi kuhakikisha kwamba upotevu wa maji ya umwagiliaji unapungua kwa kiwango kikubwa na wakulima wanamwagilia maji kwa kiasi kinachohitajika bila kuzidisha kiwango.

Vyanzo vya upotevu wa maji ya umwagiliaji katika skimu za mfano ni pamoja na:
• Maji yanayopotea kwenye mifereji mikuu, ya kati na ile midogo ya kusambaza maji mashambani.
• Maji yanayopotea mashambani wakati wa kumwagilia.

Upotevu wa maji kwenye mifereji mikuu, ya kati na ile ya kusambaza maji unasababishwa na aina ya udongo uliotengeneza kingo za mfereji, uchafu na matengenezo hafifu ya mifereji. Katika baadhi ya skimu upotevu wa maji kwenye mfereji mkuu uliosababishwa na kuvuja maji kwenye tuta la mfereji mkuu na kunywea chini ya ardhi ulikuwa mkubwa kiasi cha kuathiri upatikanaji wa maji kwenye mashamba yaliyoko mbali na banio.Vilevile athari nyingine ilikuwa ni maji mengi kuingia sehemu yasikohitajika na kusababisha tatizo la maji kutuama kwa muda mrefu.Hivyo wakulima wanashauriwa kupunguza upotevu huu wa maji kwenye mfereji kwa kujengea na kusakafia. Upotevu wa maji mashambani wakati wa kumwagilia unasababishwa na kuvuja kwenye tuta linalozunguka jaruba, kunywea chini na kuzidisha kiwango cha maji ya kumwagilia kinachotakiwa. Hii mara nyingi inasababishwa na utengenezaji mbovu wa jaruba. utengenezaji wa majaruba na uimarishaji wa kingo za jaruba umesaidia kupunguza upotevu wa maji kwa kiwango kikubwa na hatimaye kuongeza mavuno na kipato cha mkulima.

7. UPANDIKIZAJI MPUNGA
Ili kupata mavuno mengi na kukifanya kilimo cha mpunga kuwa cha faida ni muhimu wakulima kuzingatia mbinu hii muhimu na kuachana na kilimo cha kiholela kwa kumwaga mbegu moja kwa moja shambani. Aidha kwa wakulima wanaofuata kanuni hii wamepata mafanikio makubwa.

Faida zinazopatikana kwa kupandikiza mpunga
• Mkulima huweza kuchagua miche bora na mizuri ikiwa kitaluni.
• Miche hukua haraka na yenye afya .
• Kiasi kidogo cha mbegu huhitajika.
• Mavuno huwa mengi.

Njia za kupandikiza miche ya mpunga
Zipo njia kuu mbili za kupandikiza miche ya mpunga, nazo ni:
• Kupandikiza kwa mistari
• Kupandikiza bila ya kufuata mistari (Mchaka mchaka).

Aidha kati ya njia hizi mbili, njia ya kupanda kwa mistari ndiyo inayopendekezwa.zaidi. Pamoja na kwamba upandikizaji wa mistari unahitaji nguvu kazi zaidi, njia hii imeonyesha kuwa na mafaniko mengi ikilinganishwa na kupandikiza kiholela. Shamba lililopandwa kwa mistari ni rahisi kupalilia kwa kutumia kipalizi cha kusukuma kwa mkono. Pia ni rahisi kwa mkulima kupanga idadi ya mashina/mimea kwa eneo kwa uchagua nafasi aitakayo itakayompa mazao mengi.

Uandaaji wa miche
Kabla ya kupandikiza miche shambani ni muhimu kufanya maandalizi yafuatayo:
• Inashauriwa kumwagilia miche kwanza ili kupata urahisi wa kungo’a
• Ili kuzuia miche isikatike ovyo, miche ing’olewe kwa kushikwa chini zaidi ya shina
• Epuka kung’oa miche mingi kwa wakati mmoja
• Miche ifungwe kwenye mafungu madogo madogo ili kurahisisha usafirishaji na upandikizaji shambani
• Miche bora tu ndio ichaguliwe. Sifa za miche bora
• Iwe na kimo kinacholingana,
• Iwe na majani mafupi yaliyosimama, yenye mizizi mingi na yenye afya, isiyoshambuliwa na wadudu wala magonjwa,

Jinsi ya kupandikiza miche
• Miche ishikwe kwa vidole vitatu kama inavyoosha kweye picha chini
• Pandikiza kati ya miche 2 -3 kwa kila shina
• Kwa mafanikio zaidi, miche ipandikizwe katika kina cha sentimita 2-3.

Chanzo: Mitiki
 
wegman

wegman

JF-Expert Member
Joined
Jan 8, 2016
Messages
1,013
Points
2,000
wegman

wegman

JF-Expert Member
Joined Jan 8, 2016
1,013 2,000
Habari zenu wakulima, hivi gharama za kukodi mashamba yaliyokaribu na vyanzo vya umwagiliaji kwa maeneo ya Mbarali na Kipunga zipoje kwa sasa?
 
CityHunter1

CityHunter1

JF-Expert Member
Joined
Feb 25, 2016
Messages
630
Points
500
CityHunter1

CityHunter1

JF-Expert Member
Joined Feb 25, 2016
630 500
ukitaka demu wako asimegwe?
Simple,chukua kichaka chake a.k.a v*****zi lake,lichomeeeee mpaka ubaki na jivu,akija mpake kuzunguuka naniliu yake. We kwenye shamba umechanganya,basi acha tukuchanganyie na sisi
 
zamzam dachi

zamzam dachi

Member
Joined
Dec 6, 2016
Messages
24
Points
45
zamzam dachi

zamzam dachi

Member
Joined Dec 6, 2016
24 45
Hello...
Khabar zenu wapendwa..
Nina shamba la ecre nne lipo bagamoyo.. Maji yake yanafika magotini.. Je linafaa kwa kilimo cha mpunga??.. Na je... Ni mbegu gan nitumie??..
nahitaji shamba huko unaweza nicheki kwa ajili ya kukodi nilime mboga mboga
 
zamzam dachi

zamzam dachi

Member
Joined
Dec 6, 2016
Messages
24
Points
45
zamzam dachi

zamzam dachi

Member
Joined Dec 6, 2016
24 45
Bilashaka mkuu kidogo nipo nje ya eneo nategemea kurudi tareh28 nikifika ntaku pm kama vip twende ukaonane na wenyeji mojkwamoja
nahitaji msada wa kilimo hiki 0687 365045 naomba nitafute humu
 
NITATOA USHUHUDA

NITATOA USHUHUDA

JF-Expert Member
Joined
Jul 6, 2017
Messages
760
Points
1,000
NITATOA USHUHUDA

NITATOA USHUHUDA

JF-Expert Member
Joined Jul 6, 2017
760 1,000
Hi wana JF,
Kuna njia mpya ya kisasa katika kilimo cha mpunga ambayo huweza kuongeza mavuno kwa 50% hadi 100% bila kutumia madawa au mbolea za kisasa.
Kilimo hiki cha kisasa kinaitwa SRI (System of Rice Intensification).
Kilimo hiki cha kitaalamu tayari kinatumika katika nchi kadhaa.
Katika kilimo hiki mpunga hupandwa kwa nafasi ya cm 25 toka shina hadi shina, na pia kila shina la mpunga hupandikizwa mche (seedling) mmoja au miwili tu.
Kilimo hiki pia hutumia kiasi kidogo sana cha maji maana mimea ya mpunga hautakiwi kukua ikiwa kwenye maji mengi.

Maelezo zaidi yanapatikana kwenye link hii:-

The System of Rice Intensification

Pia unaweza ku-search kwenye youtube ukapata videos zinazoelezea vizuri zaidi.

Nawakilisha (Siasa ni Kilimo).
hii kitu nataka kujaribu
 
F

franklin mariki

Member
Joined
Oct 6, 2018
Messages
7
Points
20
F

franklin mariki

Member
Joined Oct 6, 2018
7 20
EMBU SASA TUPE MREJESHO........ULITHUBUTU? NA KIMEKUPATIA MAFANIKIO KILIMO CHA MPUNGA?!
 
Slowly

Slowly

JF-Expert Member
Joined
Jul 7, 2016
Messages
1,801
Points
2,000
Slowly

Slowly

JF-Expert Member
Joined Jul 7, 2016
1,801 2,000
Hizi Biashara za Kizamani sana ni Bongo tu ndo bado tunafanya hizi biashara, Nchi zingine waliaacha miaka migi sana iliyo pita,

Wkati Wabongo wakinunua Magunia n Kuficha ndani, Wakenya Huja na Kununua Mchele n kwenda Kugred na kuuza nje ya Nchi yao, Huku Hayo mawazo hakuna tuna subilia Seriali itupe hayo mawazo,

Na kama unafutilia Bunge Waziri wa Kilimo alidai kuanzia sasa Mchele huutapanda Kwa Bei ya Kutisha mke Watu wana Vibari vya Kuagiza free kutoka Nje,

Na Hizi Biashara haziwzi kuwa na Tija na ukipiga na Time Value of Money utaona hakuna kitu, ila hilo hatulijui, mke mtu akilindika agunia mwaka mzima na alinunua elifu 50 na kuja kuuza Laki anaona amepata sana ila ukipiga time na kila kitu ni hakuna kitu,

Na Moja ya kwa nini Mchele umeshuka sana bei ni haya haya mambo make watu walificha magunia ila imebidi wayatoe na wayauze kwa bei ya sasa,

Tunashidwa nini Kuw Wabunifu? Ni lazima uhifadhi magunia tu? hakuna njia nyingine? Tujaribu kuwa wabunifu hii ni karine nyingine kabisa, hiwezekani Mfumo wa biashara wa miaka ya 70 utumike hadileo 2013,

Tunazani Biashara ni kupata Faida mara mbili zaidi,hii sio, na kweli tuna safari Moja ndefu sana,
Kwa kwelu hapa ndo huwa tunachemka....unakuta mtu kafungia gumia 600 ndani, anakuja kufungulia baada ya miezi sita, gunia kama kumi zimeliwa na panya, na baadi zimepoteza ubora
 

Forum statistics

Threads 1,293,769
Members 497,735
Posts 31,152,863
Top