Kikatiba, Urais wa Tanzania ni miaka mitano (5)

  • Thread starter Petro E. Mselewa
  • Start date

P

pilipili kichaa

JF-Expert Member
Joined
Sep 3, 2013
Messages
8,596
Likes
3,708
Points
280
Age
51
P

pilipili kichaa

JF-Expert Member
Joined Sep 3, 2013
8,596 3,708 280
Raisi anaweza kutawala miaka 5 tu kwa mujibu wa katiba, miaka mingine 5 ni kama chama chake kitampitisha na kama p[ia atashinda uchaguzi kwa kura ndio atakuwa raisi kwa awamu ya 2 na mwisho!
 
K

kabombe

JF-Expert Member
Joined
Feb 11, 2011
Messages
19,236
Likes
11,552
Points
280
K

kabombe

JF-Expert Member
Joined Feb 11, 2011
19,236 11,552 280
Rais, akiwa na nia, sababu na wito wa kututumikia tena, atagombea tena mwaka 2020 na, kwa mazuri yake, tutamchagua tena. Kama wananchi tukiona hatoshi, tutamkataa kwa njia ya kura. Nasisitiza kuwa Urais ni miaka 5 na si miaka 10. Miaka 10 hutokana na utendaji mzuri wa Rais na nia yake ya kutaka kutuongoza tena.
Kwani tatizo lako nini?
Mbona hujakionesha kifungu kinachosema Rais atatumikia si zaidi ya vipindi viwili vya miaka kumi?vifungu hivyo vinasomeka sambamba lakini umeamua kukificha ili ufikie malengo yako ya kuwatoa watu kwenye reli
 
B

BabuMwerevu

Senior Member
Joined
Feb 11, 2017
Messages
188
Likes
154
Points
60
Age
53
B

BabuMwerevu

Senior Member
Joined Feb 11, 2017
188 154 60
Kwani kwa mujibu wa Katiba tajwa Rais wa Tanzania hawezi kuwa 'She' mbona naona 'He' tu.
 
N

Nkanini

JF-Expert Member
Joined
Jun 6, 2017
Messages
1,186
Likes
1,337
Points
280
N

Nkanini

JF-Expert Member
Joined Jun 6, 2017
1,186 1,337 280
nakubaliana nawe mtoa hoja ,tatizo toka nchi yetu ianze hii systems of so called uchaguzi wa vyama vingi,chama dola kimeendelea kushinda na wagombea wake wamekuwa wanatumikia miaka kumi,mazoea yamekuwa sheria,as far as mfumo uliopo utaendelea our no 1 atachaguliwa tu kuwa rais,maana huyu bila shaka atagombea na kivuli kama ilivyokuwa Rwanda,tuangalie democracy za wenzetu pale Kenya,then Angola na watch out for tomorrow vote of no confidence against president Zuma,its pure democracy in the making.
 
Mwanamayu

Mwanamayu

JF-Expert Member
Joined
May 7, 2010
Messages
8,385
Likes
2,448
Points
280
Mwanamayu

Mwanamayu

JF-Expert Member
Joined May 7, 2010
8,385 2,448 280
Kikatiba na kimantiki, Urais ni miaka mitano. Lakini, kama haki iliyotolewa na Katiba, aliyekuwa Rais kwa muhula mmoja uliokwisha aweza kugombea na kuchaguliwa tena. Kuchaguliwa kwake mara ya pili kutakuwa ni mara moja tu. Ndiyo kusema, kama Rais amechaguliwa tena, ataishia miaka kumi (10) madarakani.

Rais, akiwa na nia, sababu na wito wa kututumikia tena, atagombea tena mwaka 2020 na, kwa mazuri yake, tutamchagua tena. Kama wananchi tukiona hatoshi, tutamkataa kwa njia ya kura. Nasisitiza kuwa Urais ni miaka 5 na si miaka 10. Miaka 10 hutokana na utendaji mzuri wa Rais na nia yake ya kutaka kutuongoza tena.
Umeshindwa vipi kusema: kwa mujibu wa katiba, muda wa chini wa Urais ni miaka mitano na ule wa juu ni miaka kumi. Na Rais anaweza kufikia ukomo endapo atachaguliwa kwa kipindi kingine kimoja. Kwa maana hii Rais anaweza kukaa madarakani kwa muda wa miaka mitano au miaka kumi. Hivyo katiba inatamka muda wa juu au ukomo wa mtu kuwa Rais.

Unaposema muda wa Rais ni miaka mitano, ni kwamba umeshindwa kufanya tafsiri ya kifungu au vifungu kwa ufasaha yaani logic ikiwemo na probability.
 
stroke

stroke

JF-Expert Member
Joined
Feb 17, 2012
Messages
16,125
Likes
9,183
Points
280
stroke

stroke

JF-Expert Member
Joined Feb 17, 2012
16,125 9,183 280
Kwani kuna mahali kuna tafsiri mpya?
 
R

ramafosa

JF-Expert Member
Joined
Dec 21, 2012
Messages
281
Likes
215
Points
60
R

ramafosa

JF-Expert Member
Joined Dec 21, 2012
281 215 60
Naziacha ibara za Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (kama ilivyofanyiwa marekebisho mara kwa mara) ziseme zenyewe.

Ibara ya 42 (1):

42.-(1) The President elect shall assume office of President as soon as


possible after it is declared that he has been elected President, but in any event he

shall assume office before the expiration of not more than seven days.

Ibara ya 42 (2):

(2) Unless he sooner resigns or dies, the President shall, subject to sub


article (3), hold office of President for a period of five years from the date on

which he was elected.


Ibara 42 (3):


(3) A person elected President shall hold the office of President until -


(a) the day his successor in office takes the oath of office;

(b) the day he dies while in office;

(c) the day he resigns from office; or

(d) he ceases to hold the office of President in accordance with the

provisions of this Constitution.

Ibara ya 40 (1) na (2):


40.-(1) Subject to the other provisions of this Article, any person who


holds office as President shall be eligible for re-election to that office.

(2) No person shall be elected more than twice to hold the office of

President.

Kikatiba na kimantiki, Urais ni miaka mitano. Lakini, kama haki iliyotolewa na Katiba, aliyekuwa Rais kwa muhula mmoja uliokwisha aweza kugombea na kuchaguliwa tena. Kuchaguliwa kwake mara ya pili kutakuwa ni mara moja tu. Ndiyo kusema, kama Rais amechaguliwa tena, ataishia miaka kumi (10) madarakani.

Rais, akiwa na nia, sababu na wito wa kututumikia tena, atagombea tena mwaka 2020 na, kwa mazuri yake, tutamchagua tena. Kama wananchi tukiona hatoshi, tutamkataa kwa njia ya kura. Nasisitiza kuwa Urais ni miaka 5 na si miaka 10. Miaka 10 hutokana na utendaji mzuri wa Rais na nia yake ya kutaka kutuongoza tena.
Nkuunga mkono kwa kusisitiza hili jambo maana naona bado ile nia ya dhati ya kuondoka bado haipo. Waliong'ang'ania madarakani walianza hivi hivi tu wala si tofauti. Huwa wanaanza kwa kusema wataheshimu katiba. Lakini mimi natofautiana na kauli ya rais kwamba "muda wangu wa miaka kumi..." Ni nani amemwambia ana miaka kumi? Angesema mimi nawatumikia kwa miaka mitano tu, mkiona nafaa katiba inaniruhusu miaka mingine mitano. Kwa namna alivyoitoa hiyo kauli ni kama vile hatakiwi kupingwa kwa namna yoyote ile na ndo maana inatumika nguvu kubwa sana kusupress possible dissidents. Kw mtu muadilifu kabisa kabisa, hatakiwi kuchukia wanaotaka kupambana naye baada ya miaka mitano.
 
xav bero

xav bero

JF-Expert Member
Joined
Nov 24, 2016
Messages
4,937
Likes
6,535
Points
280
Age
38
xav bero

xav bero

JF-Expert Member
Joined Nov 24, 2016
4,937 6,535 280
Mbona mnashindwa kumwelewa kwa kauli ndogo namna hyo?
 
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined
Dec 27, 2012
Messages
8,290
Likes
13,272
Points
280
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined Dec 27, 2012
8,290 13,272 280
Kwani tatizo lako nini?
Mbona hujakionesha kifungu kinachosema Rais atatumikia si zaidi ya vipindi viwili vya miaka kumi?vifungu hivyo vinasomeka sambamba lakini umeamua kukificha ili ufikie malengo yako ya kuwatoa watu kwenye reli
Mkuu,lugha ya Malkia haipandi? Soma Ibara ya 40
 
M

Mbandure

JF-Expert Member
Joined
Sep 17, 2016
Messages
226
Likes
152
Points
60
M

Mbandure

JF-Expert Member
Joined Sep 17, 2016
226 152 60
Kwani tatizo lako nini?
Mbona hujakionesha kifungu kinachosema Rais atatumikia si zaidi ya vipindi viwili vya miaka kumi?vifungu hivyo vinasomeka sambamba lakini umeamua kukificha ili ufikie malengo yako ya kuwatoa watu kwenye reli
Nahisi una matatizo ya kusoma taharifa mpaka mwisho ukiangalia chini kabisa amezungumzia ibara ya 40(2)
 
Nichumu Nibebike

Nichumu Nibebike

JF-Expert Member
Joined
Aug 28, 2016
Messages
8,807
Likes
15,123
Points
280
Age
34
Nichumu Nibebike

Nichumu Nibebike

JF-Expert Member
Joined Aug 28, 2016
8,807 15,123 280
Ni kweli. Hata kama ukitoka Dar kwenda Mbeya, kutoka Dar utakutana na vibao vinavyokuonesha KM zilizobaki ufike Moro, Ukitoka pale utakuta na kibao kinachokuonesha km zilizobaki ufike Iringa, na ukitoka pale utakutana na kibao kinachokuonesha KM zilizobaki kufika Mbeya... Mgawanyo huo haondoi maana kuwa in total safari ya Dar mpaka Mbeya ni KM fulani...
 
kivyako

kivyako

JF-Expert Member
Joined
Feb 2, 2012
Messages
12,496
Likes
8,278
Points
280
kivyako

kivyako

JF-Expert Member
Joined Feb 2, 2012
12,496 8,278 280
Hatatuangusha, msihofu!
 
R

rsvp

JF-Expert Member
Joined
Dec 13, 2012
Messages
581
Likes
273
Points
80
R

rsvp

JF-Expert Member
Joined Dec 13, 2012
581 273 80
Kazi ya urais ni ngumu,"Mwalimu Nyerere alisema"!
 
Nduka

Nduka

JF-Expert Member
Joined
Dec 3, 2008
Messages
8,524
Likes
833
Points
280
Nduka

Nduka

JF-Expert Member
Joined Dec 3, 2008
8,524 833 280
Hoja za miaka hii ni nzito kweli kweli, huku Lissu anatoka povu waziri kasema anaipenda kazi yake, wanasheria wasomi nao wanatufafanulia katiba kuhusu ukomo wa urais. Aliyemficha Slaa tafadhali mrudishe.
 

Forum statistics

Threads 1,235,679
Members 474,712
Posts 29,230,348