Jipu lingine: Kodi kwa anayepokea hela kwa njia ya simu (double taxation ) sijui tuiiteje!


G Sam

G Sam

JF-Expert Member
Joined
Apr 20, 2013
Messages
6,605
Likes
11,719
Points
280
G Sam

G Sam

JF-Expert Member
Joined Apr 20, 2013
6,605 11,719 280
Kweli hii sasa ni kama vile tupo gizani. Tena tumepangiwa mambo kwa juu juu sana bila hata waheshimiwa sana na watukufu wetu kutilia maanani mzigo huo wanaomtwisha mtanzania wa kawaida.

Naishukuru sana Jamii Forum kwani ndilo jukwaa pekee Tanzania tunalotumia kuijadili bajeti kwa uhuru (kwa dhati kabisa tutawaunga mkono kwa kila hali na mali)

Katika pitapita yangu kwenye bajeti nimekutana tena na hii kodi ambayo mpokeaji wa hela kwa njia ya simu (Airtel money, M-Pesa tigo pesa n.k) atakatwa kodi ambayo ni ile tozo ya kodi iliyopendekezwa jumlisha na hiyo 18% wanayoita V.A.T

Sasa kinacholeta mkanganyiko ni kuwa hiyo hela aliyopokea huyo mpokeaji tayari imekatwa kodi kama hiyo yaani ile iliyopendekezwa jumlisha na hiyo 18% wanayoita V.A.T wakati mtumaji akituma.Kifupi hapa tunafanya double taxation! Huu ni wizi wa makusudi kabisa. Mtumaji atakatwa kodi kwenye hiyohiyo hela na mpokeaji atakatwa kodi kwenye hiyohiyo hela! Kweli tumefikia huko?

Nimeenda mbali zaidi na kilichonichekesha zaidi ni sababu za waziri Mpango za kukata hiyo kodi namnukuu "Makampuni ya simu yanafanya ujanja kuhamisha taarifa za kutuma pesa kwa wanaopokea pesa kwa njia ya simu hivyo kuikosesha serikali mapato. Hivyo kwa kutumia njia hii ya kutoza kodi kwa mpokeaji na mtumaji tutadhibiti mianya ya ukwepaji kodi"
Very interesting!

Kama kweli serikali inatoa sababu kama hiyo, kwanini hiyo kodi ya mwanzo haikugawanywa mara mbili ili kutokumbana mlalahoi? Wangeigawanya kodi hiyo moja mara mbili (nusu kwa nusu) wahamishie kwa mtumaji na nyingine kwa mpokeaji ama lah wangetafuta soft ware inayoweza kukabiliana na tatizo hilo la kuhamisha taarifa kitu ambacho ni rahisi sana!

Na hiyo V.A.T inayotozwa kwenye miamala ya simu ni nini maana yake? Kwanini wakaiita V.A.T?
 
Bill

Bill

JF-Expert Member
Joined
Oct 5, 2007
Messages
4,872
Likes
2,105
Points
280
Bill

Bill

JF-Expert Member
Joined Oct 5, 2007
4,872 2,105 280
G Sam hebu soma tena ulichoandika, maana naona ndo umeleta mkanganyiko zaidi kushinda hata uliopo. Kwa ufupi haujui kwamba haujui na hili ndio tatizo la waTZ tulio wengi. Kila kitu tunakifahamu.
 
sirluta

sirluta

JF-Expert Member
Joined
Nov 28, 2012
Messages
6,127
Likes
1,471
Points
280
sirluta

sirluta

JF-Expert Member
Joined Nov 28, 2012
6,127 1,471 280
Wahi kwa mamvi akupe vidonge huelewi maana ya "double taxation" siyo neno kama lilivyo neno ukawa, hii ni "term" iliyobeba maana inayojulikana Kimataifa. Kwani ukituma pesa, gharama za kutuma na kutoa ni sawa? Ukienda kununua kitu dukani, unadhani huyo wa dukani huko alikonunua hakutozwa kodi? Sasa hiyo haiitwi double taxation, dt ni term nyingine kabisa.
 
D

Dr Akili

JF-Expert Member
Joined
Aug 21, 2011
Messages
2,955
Likes
2,071
Points
280
D

Dr Akili

JF-Expert Member
Joined Aug 21, 2011
2,955 2,071 280
Ufafanuzi wa kutosha ulishatolewa humu Jf siku nyingi tu. Kautafute au mods waiiunganishe huko hii thread yako.
 
Goodluck Mshana

Goodluck Mshana

JF-Expert Member
Joined
Aug 7, 2011
Messages
1,227
Likes
639
Points
280
Goodluck Mshana

Goodluck Mshana

JF-Expert Member
Joined Aug 7, 2011
1,227 639 280
G Sam hebu soma tena ulichoandika, maana naona ndo umeleta mkanganyiko zaidi kushinda hata uliopo. Kwa ufupi haujui kwamba haujui na hili ndio tatizo la waTZ tulio wengi. Kila kitu tunakifahamu.
Wewe unayejua ndio utoe elimu kumaliza mkakanyiko... Sio kulalamika lalamika hivi. Jibu hoja kwa hoja...sio hoja kwa kioja!
 
sirluta

sirluta

JF-Expert Member
Joined
Nov 28, 2012
Messages
6,127
Likes
1,471
Points
280
sirluta

sirluta

JF-Expert Member
Joined Nov 28, 2012
6,127 1,471 280
G Sam hebu soma tena ulichoandika, maana naona ndo umeleta mkanganyiko zaidi kushinda hata uliopo. Kwa ufupi haujui kwamba haujui na hili ndio tatizo la waTZ tulio wengi. Kila kitu tunakifahamu.
kakariri madesa ya PS ana apply kwenye Taxation!
 
iparamasa

iparamasa

JF-Expert Member
Joined
Nov 14, 2013
Messages
13,461
Likes
14,158
Points
280
iparamasa

iparamasa

JF-Expert Member
Joined Nov 14, 2013
13,461 14,158 280
Mshahara unakatwa kodi,unapelekwa benki,ukienda kuuchukua unakatwa kodi, kama umezoea kuchukua elfu hamsini hamsini au ishirini ishirini,kila ukienda unalimwa asilimia 18.

Ukituma mpesa unakatwa asilimia 18,unayemtumia akitoa anakatwa asilimia 18,kahela kale kale unakomtumia mama kijijini akanunue jembe kanapigwa huku na kule
 
M

mmmkme

JF-Expert Member
Joined
Jan 18, 2015
Messages
244
Likes
175
Points
60
M

mmmkme

JF-Expert Member
Joined Jan 18, 2015
244 175 60
Kweli hii sasa ni kama vile tupo gizani. Tena tumepangiwa mambo kwa juu juu sana bila hata waheshimiwa sana na watukufu wetu kutilia maanani mzigo huo wanaomtwisha mtanzania wa kawaida.

Naishukuru sana Jamii Forum kwani ndilo jukwaa pekee Tanzania tunalotumia kuijadili bajeti kwa uhuru (kwa dhati kabisa tutawaunga mkono kwa kila hali na mali)

Katika pitapita yangu kwenye bajeti nimekutana tena na hii kodi ambayo mpokeaji wa hela kwa njia ya simu (Airtel money, M-Pesa tigo pesa n.k) atakatwa kodi ambayo ni ile tozo ya kodi iliyopendekezwa jumlisha na hiyo 18% wanayoita V.A.T

Sasa kinacholeta mkanganyiko ni kuwa hiyo hela aliyopokea huyo mpokeaji tayari imekatwa kodi kama hiyo yaani ile iliyopendekezwa jumlisha na hiyo 18% wanayoita V.A.T wakati mtumaji akituma.Kifupi hapa tunafanya double taxation! Huu ni wizi wa makusudi kabisa. Mtumaji atakatwa kodi kwenye hiyohiyo hela na mpokeaji atakatwa kodi kwenye hiyohiyo hela! Kweli tumefikia huko?

Nimeenda mbali zaidi na kilichonichekesha zaidi ni sababu za waziri Mpango za kukata hiyo kodi namnukuu "Makampuni ya simu yanafanya ujanja kuhamisha taarifa za kutuma pesa kwa wanaopokea pesa kwa njia ya simu hivyo kuikosesha serikali mapato. Hivyo kwa kutumia njia hii ya kutoza kodi kwa mpokeaji na mtumaji tutadhibiti mianya ya ukwepaji kodi"
Very interesting!

Kama kweli serikali inatoa sababu kama hiyo, kwanini hiyo kodi ya mwanzo haikugawanywa mara mbili ili kutokumbana mlalahoi? Wangeigawanya kodi hiyo moja mara mbili (nusu kwa nusu) wahamishie kwa mtumaji na nyingine kwa mpokeaji ama lah wangetafuta soft ware inayoweza kukabiliana na tatizo hilo la kuhamisha taarifa kitu ambacho ni rahisi sana!

Na hiyo V.A.T inayotozwa kwenye miamala ya simu ni nini maana yake? Kwanini wakaiita V.A.T?
Ni sahihi ila mambo mengine kama ukitumia neno"unashindwa kuelewa" basi usiwe unatoa jibu la moja kwa moja kuwa double taxation. ..maana kumbe wewe binafsi ndiye hujaelewa!!!! Ungeomba au kutumia neno "kufahamishwa"kabla huja conclude hivyo

Sasa jiulize hivi"" ukituma pesa let's say m.pesa...kwa mtu fulani
(1) we mtumaji Kampuni inakukata pesa ya kutuma???? Naamini jibu ni ndiyo
(2) yule unaye mtumia akitoa hiyo pesa toka m pesa je anakatwa tena pesa???? Naamini unafaham jibu ni ndiyo
SWALI:- UNAMAANISHA KAMPUNI YA M PESA NAYO INATOZA MARA MBILI KWA PESA ILEILE???? (Double Taxation kwa maana yako????)
My take:- najua mojawapo ya makubaliano ya UKAWA baada ya Bunge kusitishwa ni KUTUMIA MITANDAO KADRI WAWEZAVYO KUONYESHA KAMA MKANGANYIKO KWA WANANCHI IONEKANE WAO NI MUHIMU SANA!!!! NA KWAMBA KUTOKUWEMO BUNGENI (Kwa sababu ya upuuzi wao tu) BAS BAJETI ILIYOPITA INA MAKOSA MEEENGI SANA!!!!
Lkn mnajidanganya sana!!!! Mnatumika sana ninyi mwishowe mtapuuzwa tu
Pamoja na kwamba hapa Bongo neno UPINZANI maana yake ni PINGA KILA KITU MBELE YAKO. .LKN MUDA MWINGINE HATA WATOTO MLIOWAZAA WANAJUTA KUPATA MZAZI AITWAYE MPINZANI MMECHOKWA SANA!!!@...

DOUBLE TAXATION Maana yake ni mtu mmoja kulipishwa mara mbili
Lkn hiyo ni transaction mbili kwa watu WAWILI TOFAUTI. ..Ni kama biashara...NDO MAANA KAMPUNI M PESA INAKATA KWA ANAYETUMA NA ANAYEPOKEA SI DOUBLE TAXATION. .The same apply kwa Serikali..ni tozo kwa anayetuma na kupokea..SIYO DOUBLE TAXATION. ..Please be informed !!!!!!!!
 
iparamasa

iparamasa

JF-Expert Member
Joined
Nov 14, 2013
Messages
13,461
Likes
14,158
Points
280
iparamasa

iparamasa

JF-Expert Member
Joined Nov 14, 2013
13,461 14,158 280
kakariri madesa ya PS ana apply kwenye Taxation!
Hebu tulieni....mwanzoni tuliposema mkasema sisi waongo,mmeona taarifa za mabenki mnaruka kama chura wa snura
 
iparamasa

iparamasa

JF-Expert Member
Joined
Nov 14, 2013
Messages
13,461
Likes
14,158
Points
280
iparamasa

iparamasa

JF-Expert Member
Joined Nov 14, 2013
13,461 14,158 280
Ni sahihi ila mambo mengine kama ukitumia neno"unashindwa kuelewa" basi usiwe unatoa jibu la moja kwa moja kuwa double taxation. ..maana kumbe wewe binafsi ndiye hujaelewa!!!! Ungeomba au kutumia neno "kufahamishwa"kabla huja conclude hivyo

Sasa jiulize hivi"" ukituma pesa let's say m.pesa...kwa mtu fulani
(1) we mtumaji Kampuni inakukata pesa ya kutuma???? Naamini jibu ni ndiyo
(2) yule unaye mtumia akitoa hiyo pesa toka m pesa je anakatwa tena pesa???? Naamini unafaham jibu ni ndiyo
SWALI:- UNAMAANISHA KAMPUNI YA M PESA NAYO INATOZA MARA MBILI KWA PESA ILEILE???? (Double Taxation kwa maana yako????)
My take:- najua mojawapo ya makubaliano ya UKAWA baada ya Bunge kusitishwa ni KUTUMIA MITANDAO KADRI WAWEZAVYO KUONYESHA KAMA MKANGANYIKO KWA WANANCHI IONEKANE WAO NI MUHIMU SANA!!!! NA KWAMBA KUTOKUWEMO BUNGENI (Kwa sababu ya upuuzi wao tu) BAS BAJETI ILIYOPITA INA MAKOSA MEEENGI SANA!!!!
Lkn mnajidanganya sana!!!! Mnatumika sana ninyi mwishowe mtapuuzwa tu
Pamoja na kwamba hapa Bongo neno UPINZANI maana yake ni PINGA KILA KITU MBELE YAKO. .LKN MUDA MWINGINE HATA WATOTO MLIOWAZAA WANAJUTA KUPATA MZAZI AITWAYE MPINZANI MMECHOKWA SANA!!!@...

DOUBLE TAXATION Maana yake ni mtu mmoja kulipishwa mara mbili
Lkn hiyo ni transaction mbili kwa watu WAWILI TOFAUTI. ..Ni kama biashara...NDO MAANA KAMPUNI M PESA INAKATA KWA ANAYETUMA NA ANAYEPOKEA SI DOUBLE TAXATION. .The same apply kwa Serikali..ni tozo kwa anayetuma na kupokea..SIYO DOUBLE TAXATION. ..Please be informed !!!!!!!!
Tulia tukunyooshe,kipindi kile mlisema mwananchi hakatwi....mabenki yameanza kukata mnatuletea bhange gani tena?
 
KWEZISHO

KWEZISHO

JF-Expert Member
Joined
Jan 29, 2016
Messages
6,869
Likes
5,455
Points
280
KWEZISHO

KWEZISHO

JF-Expert Member
Joined Jan 29, 2016
6,869 5,455 280
Inavyoonekana wahusika hawakuona changamoto za haya wanayoyaanzisha. Na hii ni sehemu tu ya mkanganyiko lakini wanaoumia wanakufa kisabuni!
 
M

Mssassou

JF-Expert Member
Joined
Jun 17, 2015
Messages
1,540
Likes
237
Points
160
M

Mssassou

JF-Expert Member
Joined Jun 17, 2015
1,540 237 160
MAUMIVU SANA
 
sirluta

sirluta

JF-Expert Member
Joined
Nov 28, 2012
Messages
6,127
Likes
1,471
Points
280
sirluta

sirluta

JF-Expert Member
Joined Nov 28, 2012
6,127 1,471 280
Ni sahihi ila mambo mengine kama ukitumia neno"unashindwa kuelewa" basi usiwe unatoa jibu la moja kwa moja kuwa double taxation. ..maana kumbe wewe binafsi ndiye hujaelewa!!!! Ungeomba au kutumia neno "kufahamishwa"kabla huja conclude hivyo

Sasa jiulize hivi"" ukituma pesa let's say m.pesa...kwa mtu fulani
(1) we mtumaji Kampuni inakukata pesa ya kutuma???? Naamini jibu ni ndiyo
(2) yule unaye mtumia akitoa hiyo pesa toka m pesa je anakatwa tena pesa???? Naamini unafaham jibu ni ndiyo
SWALI:- UNAMAANISHA KAMPUNI YA M PESA NAYO INATOZA MARA MBILI KWA PESA ILEILE???? (Double Taxation kwa maana yako????)
My take:- najua mojawapo ya makubaliano ya UKAWA baada ya Bunge kusitishwa ni KUTUMIA MITANDAO KADRI WAWEZAVYO KUONYESHA KAMA MKANGANYIKO KWA WANANCHI IONEKANE WAO NI MUHIMU SANA!!!! NA KWAMBA KUTOKUWEMO BUNGENI (Kwa sababu ya upuuzi wao tu) BAS BAJETI ILIYOPITA INA MAKOSA MEEENGI SANA!!!!
Lkn mnajidanganya sana!!!! Mnatumika sana ninyi mwishowe mtapuuzwa tu
Pamoja na kwamba hapa Bongo neno UPINZANI maana yake ni PINGA KILA KITU MBELE YAKO. .LKN MUDA MWINGINE HATA WATOTO MLIOWAZAA WANAJUTA KUPATA MZAZI AITWAYE MPINZANI MMECHOKWA SANA!!!@...

DOUBLE TAXATION Maana yake ni mtu mmoja kulipishwa mara mbili
Lkn hiyo ni transaction mbili kwa watu WAWILI TOFAUTI. ..Ni kama biashara...NDO MAANA KAMPUNI M PESA INAKATA KWA ANAYETUMA NA ANAYEPOKEA SI DOUBLE TAXATION. .The same apply kwa Serikali..ni tozo kwa anayetuma na kupokea..SIYO DOUBLE TAXATION. ..Please be informed !!!!!!!!
ufafanuzi mzuri. Pia ajibu kwamba yeye anapoenda kutuma mpesa mjini iende kule kijijini, hapo mjini anapotuma kuna wakala, si analipwa na voda? Je kule kijijini ambako pesa zinatolewa, si kuna wakala pia? Nae si analipwa na voda? Sasa kwani isikatwe kote kote? Yaani unataka upande basi kwenda ulipe halafu urudi na basi hilo hilo then usilipe useme ulilipa wakati wa kwenda?
 
Ndumbayeye

Ndumbayeye

JF-Expert Member
Joined
Jan 31, 2009
Messages
5,878
Likes
1,835
Points
280
Ndumbayeye

Ndumbayeye

JF-Expert Member
Joined Jan 31, 2009
5,878 1,835 280
Mshahara unakatwa kodi,unapelekwa benki,ukienda kuuchukua unakatwa kodi, kama umezoea kuchukua elfu hamsini hamsini au ishirini ishirini,kila ukienda unalimwa asilimia 18.

Ukituma mpesa unakatwa asilimia 18,unayemtumia akitoa anakatwa asilimia 18,kahela kale kale unakomtumia mama kijijini akanunue jembe kanapigwa huku na kule
wewe hujui afadhali ujinyamazie
 
S

Sagungu 1914

JF-Expert Member
Joined
Jun 21, 2016
Messages
828
Likes
419
Points
80
S

Sagungu 1914

JF-Expert Member
Joined Jun 21, 2016
828 419 80
Wahi kwa mamvi akupe vidonge huelewi maana ya "double taxation" siyo neno kama lilivyo neno ukawa, hii ni "term" iliyobeba maana inayojulikana Kimataifa. Kwani ukituma pesa, gharama za kutuma na kutoa ni sawa? Ukienda kununua kitu dukani, unadhani huyo wa dukani huko alikonunua hakutozwa kodi? Sasa hiyo haiitwi double taxation, dt ni term nyingine kabisa.
 
M

mmmkme

JF-Expert Member
Joined
Jan 18, 2015
Messages
244
Likes
175
Points
60
M

mmmkme

JF-Expert Member
Joined Jan 18, 2015
244 175 60
ufafanuzi mzuri. Pia ajibu kwamba yeye anapoenda kutuma mpesa mjini iende kule kijijini, hapo mjini anapotuma kuna wakala, si analipwa na voda? Je kule kijijini ambako pesa zinatolewa, si kuna wakala pia? Nae si analipwa na voda? Sasa kwani isikatwe kote kote? Yaani unataka upande basi kwenda ulipe halafu urudi na basi hilo hilo then usilipe useme ulilipa wakati wa kwenda?
Na hapi ndipo Rais Magufuli alipowakamata ndo maana wanatapatapa...Serikali ilikuwa inapata Kodi kwa ANAYETUMA PESA TU (Swali hapo ni Hiyo 18% alikuwa anatozwa mlaji au kampuni???? )
Lakini yule anayepokea pea iliyokuwa inakatwa na Kampuni ilikuwa haikatwi Kodi. ...Kwa sasa wamebanwa kotekote
Halafu UKAWA wanajifanya kutumia mitandao wakiwemo hawa akina G sam kupotosha!!!!! Haya yana mwisho tunaelewa vizuri sana lengo la Serikali. ..ni suala la muda tu mtajiona wajinga tena weupeeee. ..subilini tu
 
Lupyeee

Lupyeee

JF-Expert Member
Joined
Jun 28, 2016
Messages
2,689
Likes
2,794
Points
280
Age
48
Lupyeee

Lupyeee

JF-Expert Member
Joined Jun 28, 2016
2,689 2,794 280
Kichwa panzi kama wewe unatakiwa ukafungiwe ufipa miaka yote ushinde na Mbowe humo ukimpangusa viatu.

Ukiachwa huku nje unaharibu vizazi Vya Mungu
 
M

mmmkme

JF-Expert Member
Joined
Jan 18, 2015
Messages
244
Likes
175
Points
60
M

mmmkme

JF-Expert Member
Joined Jan 18, 2015
244 175 60
Kichwa panzi kama wewe unatakiwa ukafungiwe ufipa miaka yote ushinde na Mbowe humo ukimpangusa viatu.

Ukiachwa huku nje unaharibu vizazi Vya Mungu
Da!!!! Yani anajuuuta sana kupost hii thread....tatizo lao wanatumika sana kijingajinga
Lengo lao ionekane eti kwa kuwa walizila bungeni basi eti bajet iliyopitishwa haifai????? Ni upuuzi kweli yani...waache kutumika kama toilet paper ona sasa anavyoonekana Mburula!!!!! What a shame! !!!!!
 
Mpunilevel

Mpunilevel

JF-Expert Member
Joined
Sep 14, 2015
Messages
3,150
Likes
1,830
Points
280
Mpunilevel

Mpunilevel

JF-Expert Member
Joined Sep 14, 2015
3,150 1,830 280
Ufafanuzi wa kutosha ulishatolewa humu Jf siku nyingi tu. Kautafute au mods waiiunganishe huko hii thread yako.
Huyu jamaa kaandika akiwa kalewa tungi ya kienyeji, kimpumu
 

Forum statistics

Threads 1,238,019
Members 475,830
Posts 29,309,909