Je, Upo uhusiano wa anguko la Socialism ama Ukomunist Afrika na umasikini unaokumba nchi nyingi Afrika!?

Capital

Capital

JF-Expert Member
Joined
Oct 12, 2010
Messages
1,223
Points
1,500
Capital

Capital

JF-Expert Member
Joined Oct 12, 2010
1,223 1,500
Ujamaa ni mfumo dhaifu sana, usio na tija na unaofifisha ubunifu na vipaji. Ujamaa hautoi fursa kwa mtu kutumia maarifa yake kikamilifu. Ujamaa ni mfumo usioweza kutofautisha mtu anayejituma dhidi ya mvivu.
Tanzania kufuata mfumo huo kwa miaka zaidi ya 20 ilikuwa ni kupotea tena vibaya. Na ni kweli tulipotea sana. Watu hatimaye wakawa wanafanya kazi ili mradi tu.. maana hata akifanya kidogo, matokeo ni sawa na aliyefanya sana..

Baada ya kujiingiza katika mfumo haram wa kijamaa tena kwa miaka mingi, Tz itaendelea kulipa kwa gharama kubwa sana na kwa miaka mingi ijayo.. athali za ujamaa ambazo ni wazi zinatukula kutokea ndani ni kama hizi:

1. Utegemezi wa kutisha
Amini usiamini, watanzania wengi zaidi ya 90% ni tegemezi kwa ndugu, jamaa au wazazi wao. Maana yake ni kwamba watanzania hawa hawazalishi mali ya maana ya kuweza kuwategemeza wao kikamilifu. Hali ni mbaya sana maana watz mchango wao kwa uchumi wa nchi ni kidogo sana. Kwa hiyo mzigo mkubwa uko juu ya mabega ya watu wachache sana.

2. Ufisadi na kukosa uaminifu
Sifa moja wapo ya ujamaa ni mgawanyo sawa.. baina ya waliofanya kazi sana na waliofanya kidogo. Ilipokuja suala la wafanya kazi wa umma kulipwa kidogo wakati ndio wanajuwa pesa zilipo.. likaibuka wimbi la wizi na rushwa katika sekta za umma zote. Mtakubaliana na mimi kwa kiasi fulani, tatizo moja kubwa hapa nchini ni ufisadi.. mara kagoda, epa, escrow, nk nk. Madudu kama haya yamesababisha mara nyingi sekta ya umma kuzorota, zikigubikwa na madeni makubwa na mashauri mahakamani yasiyoisha.. rejea trc, tanesco, ttcl, stamico etc zinavyopata shida


3. Kuharibiwa kwa sekta binafsi
Wajamaa ni watu wenye wivu na maendeleo ya mtu mmoja mmoja.. wajamaa wanaamini kwenye usawa wa umaskini badala ya usawa katika ukwasi. Wakiona mtu anarlekea kuwa tajiri kutokana na bidii zake binafsi, utasikia fitina zimeanza, mara uhujumu mara magendo.. upuuzi mtupu. Ni wazi sekta ya umma ina mauza uza yake linapokuja suala la uzalishaji mali au utoaji huduma. Hapa nchini sheria nyingi zilizoanzisha sekta ya umma zimejaa ukiritimba wa ajabu.. kiasi cha kuzifanya sekta ya umma kukosa tija. Ombwe hili lingeweza kufidiwa na sekta binafsi iwapo ingepewa kipaumbele. Katika ujamaa wa kiwango duni, sekta binafsi imebaki mateka, kiasi cha kufanya mchango wake kuwa kidogo. Hii ni sekta ambayo watu wengi wangeshiriki kuzalisha mali na kutoa huduma. Sekta hii baada ya kuzubaishwa, haikui, haiajiri, na serikali haipati pesa kutokana na kodi ambayo ingelipwa.
Serikali ya awam ya tano inaendelea kufanya makosa makubwa kuamini tena ujamaa duni, huku ikijua kuwa ujamaa haujawahi kushinda.
 
Loeb S Mpalasinge

Loeb S Mpalasinge

JF-Expert Member
Joined
Dec 1, 2013
Messages
1,116
Points
2,000
Loeb S Mpalasinge

Loeb S Mpalasinge

JF-Expert Member
Joined Dec 1, 2013
1,116 2,000
Mkuu Capital Sido ilikuwepo toka enzi za Mwalimu,,technician wazuri walioko leo na Mainginia wazuri ni waliokuwa toka miaka hio,,,watu walipelekwa nje wasome udaktari,,uhasibu na sheria ili waje hapa wafanye mabadiliko,,kulikuwa na viwanda kila mkoa na vyote vilikuwa kwa ajili ya wazawa,,,

Je mfumo wa ujamaa unafifishaje ubunifu na vipaji na kumzuia mtu kutumia Maarifa yake kama kulikuwa tayari na platform ya kumfanya kila mtu mwenye kipaji kikutumia kwa manufaa mapana kabisa??


Ninapoongelea ujamaa ni mfumo wa kujitegemea sisi wenyewe na kuishi maisha yetu pasipo na kutegemea misaada,,,,,,,,,,leo World bank,,imf na taasisi nyingine za kimagharibi ndio watoa mikopo yenye masharti ya mkopwaji kubadili hadi mifumo ya Kiuchumi na taratibu za nchi,,kitu anachoiga mchina.

Ndio maana Irani anakatazwa kuuza mafuta yake mwenyewe,,na watu wanaambiwa wasiyanunue,,lengo ni ili afuate masharti yao,,mfumo wao na wao ndio wawe wanufaikaji wa raslimali zake kwa asilimia kubwa.

Kwa hio utegemezi wa kutisha na sekta binafsi kuharibiwa ni athari za masharti ya hao wasiotaka tusijitegemee kutaka wao wamiliki njia zetu za uchumi.

Ufisadi na kukosa uaminifu ni athari ya kutokuwa na nidhamu ya wenye kusimamia mfumo,,kusipokuwa na adhabu na ufuatiliaji wa matumizi ya pesa za uma.Sio kwamba ujamaa una loopholes za mtu kufanya ufisadi.

Ujamaa haujawahi kushinda kwa kuwa kuna watu wanataka wengine wasiwe huru,,wawe maskini na wanaowategemea wao.Na nikwambie hivi tulivyokubali masharti yao hakuna siku tutaacha kuwa wategemezi.

Sababu ya nchi za magharibi kuendelea ni kwa sababu nchi za kiafrika kushindwa kujitegemea na kujisimamia.

Na kama ilivyo kwamba Mwanafunzi hawezi mzidi mwalimu wake hatuwezi kuwa na mfumo wa kibepari wenye unyonyaji halafu tukaendelea.Uangalie uwekezaji na uufikirie vizuri.Na Kumbuka wanaosema mfumo wa kijamaa ni dhaifu ni wale wanaouchukia hasa wabepari.
 
Loeb S Mpalasinge

Loeb S Mpalasinge

JF-Expert Member
Joined
Dec 1, 2013
Messages
1,116
Points
2,000
Loeb S Mpalasinge

Loeb S Mpalasinge

JF-Expert Member
Joined Dec 1, 2013
1,116 2,000
Ukiangalia hao wote Che Guevara,,lumumba hata Chavez waliuliwa kwa sababu walikuwa wakimzindua mtu aamke ajitegemee.
Kitu ambacho ni kosa kwa establishment ya capitalism.
Kiongozi mm nakuelewa sn sn sn kwel kabisa walioukataa umoja ndo hao hao wakaja na maneno mengi ya kutudhihaki, hua napenda sn maisha ya wanaharakati kama guevara, chavezi na lumumba hawa watu kweli walikua wanaharakati wa kijamaa damu damu, dunia ipo hapa leo kutokana na sera chafuu za kunuka za ubepari, ubepari mwenywe nacho anazidi kua nacho mbaya zaidi asiyenacho anapokonywa ata hicho kdg
 
Volatility

Volatility

JF-Expert Member
Joined
Aug 22, 2018
Messages
1,050
Points
2,000
Volatility

Volatility

JF-Expert Member
Joined Aug 22, 2018
1,050 2,000
Mifumo yote iko sawa kama ikiwa exercised kwa muda mrefu. sisi tumeexecrise ujamaa kwa miaka 25 tu tukakata tamaa. sasa tumebaki tunamangamanga tu tukiangalia nyuma tunapatamani tukiangalia mbele tunapatamani.
 
H

havanna

JF-Expert Member
Joined
Sep 17, 2016
Messages
1,442
Points
2,000
H

havanna

JF-Expert Member
Joined Sep 17, 2016
1,442 2,000
Socialism au ujamaa hauna mafanikio kimaendeleo ya muda mrefu kwa kulinganisha na capitalism au ubepari, la maana hapa Commitment ya capitalists ipo juu kuliko Socialism.

Kwa dunia ya leo kama mtu hajaliona hilo atakuwa aidha anamapungufu kiakili/ki saikolojia, exposure au upungufu wa elimu.

Hata hiyo china wanaisifia wapate nafasi ya kuitembelea tu, kama ni magofu ya viwanda vya umama yamejaa utaogopa, kiuchumi mtu asikudanganye kwamba china n inchi ya ujamaa uongo japo bado yapo masalia machache sana ya mashirika ya umma au viwanda ambavyo wana exploit wafanyakazi wao maskini cheap labour.

China ninayoijua naweza sema (Wananchi maskini katika maisha duni wakimiliki serikali tajiri sana ulimwenguni) wananchi wa china ni koloni la serikali ya china,

Maendeleo na utajiri wa china ni wa serikali/umma sio mwananchi japo huduma umma ziko juu sana kwa maana mabarabara hospitals, airports, Infrastructures zote

Jambo lingine la Muhimu sana kulitambua penye mjadala kama huu ni vema kutambua kuwa kila mfumo wa uchumi lazima una mazuri na mabaya yake ndani ya jamii husika.
Kwa maana hiyo usitegemee jamii inayonufaika na ujamaa (waliosoma shule za bure na family nzima ikaneemeka) hata siku moja hawezi sifia ubepari, au jamii iliyoteseka au kufilisiwa au kunyang'anya mali zao tokana na ujamaa hawawezi sifia ujamaa

Maoni yangu bora capitalist 10x kuliko ujamaa, kila mmoja kula jasho lake halali
China wanamixed economy kiongozi
 
kimsboy

kimsboy

JF-Expert Member
Joined
Oct 17, 2016
Messages
4,366
Points
2,000
kimsboy

kimsboy

JF-Expert Member
Joined Oct 17, 2016
4,366 2,000
Naufatilia kwa makini huu mjadala
 
kimsboy

kimsboy

JF-Expert Member
Joined
Oct 17, 2016
Messages
4,366
Points
2,000
kimsboy

kimsboy

JF-Expert Member
Joined Oct 17, 2016
4,366 2,000
Mkuu Capital Sido ilikuwepo toka enzi za Mwalimu,,technician wazuri walioko leo na Mainginia wazuri ni waliokuwa toka miaka hio,,,watu walipelekwa nje wasome udaktari,,uhasibu na sheria ili waje hapa wafanye mabadiliko,,kulikuwa na viwanda kila mkoa na vyote vilikuwa kwa ajili ya wazawa,,,

Je mfumo wa ujamaa unafifishaje ubunifu na vipaji na kumzuia mtu kutumia Maarifa yake kama kulikuwa tayari na platform ya kumfanya kila mtu mwenye kipaji kikutumia kwa manufaa mapana kabisa??


Ninapoongelea ujamaa ni mfumo wa kujitegemea sisi wenyewe na kuishi maisha yetu pasipo na kutegemea misaada,,,,,,,,,,leo World bank,,imf na taasisi nyingine za kimagharibi ndio watoa mikopo yenye masharti ya mkopwaji kubadili hadi mifumo ya Kiuchumi na taratibu za nchi,,kitu anachoiga mchina.

Ndio maana Irani anakatazwa kuuza mafuta yake mwenyewe,,na watu wanaambiwa wasiyanunue,,lengo ni ili afuate masharti yao,,mfumo wao na wao ndio wawe wanufaikaji wa raslimali zake kwa asilimia kubwa.

Kwa hio utegemezi wa kutisha na sekta binafsi kuharibiwa ni athari za masharti ya hao wasiotaka tusijitegemee kutaka wao wamiliki njia zetu za uchumi.

Ufisadi na kukosa uaminifu ni athari ya kutokuwa na nidhamu ya wenye kusimamia mfumo,,kusipokuwa na adhabu na ufuatiliaji wa matumizi ya pesa za uma.Sio kwamba ujamaa una loopholes za mtu kufanya ufisadi.

Ujamaa haujawahi kushinda kwa kuwa kuna watu wanataka wengine wasiwe huru,,wawe maskini na wanaowategemea wao.Na nikwambie hivi tulivyokubali masharti yao hakuna siku tutaacha kuwa wategemezi.

Sababu ya nchi za magharibi kuendelea ni kwa sababu nchi za kiafrika kushindwa kujitegemea na kujisimamia.

Na kama ilivyo kwamba Mwanafunzi hawezi mzidi mwalimu wake hatuwezi kuwa na mfumo wa kibepari wenye unyonyaji halafu tukaendelea.Uangalie uwekezaji na uufikirie vizuri.Na Kumbuka wanaosema mfumo wa kijamaa ni dhaifu ni wale wanaouchukia hasa wabepari.
Aiseee
 
Loeb S Mpalasinge

Loeb S Mpalasinge

JF-Expert Member
Joined
Dec 1, 2013
Messages
1,116
Points
2,000
Loeb S Mpalasinge

Loeb S Mpalasinge

JF-Expert Member
Joined Dec 1, 2013
1,116 2,000
Mkuu mimi ningetaka uwe kama msingi,,then tukishainuka ndio kwa uangalifu tuangalie baadhi ya sera Nzuri za kibepari tuzifuate kwa manufaa yetu.
Tatizo namba one la ujamaa ni kubinya mawazo mbadala
 
Volatility

Volatility

JF-Expert Member
Joined
Aug 22, 2018
Messages
1,050
Points
2,000
Volatility

Volatility

JF-Expert Member
Joined Aug 22, 2018
1,050 2,000
Mkuu mimi ningetaka uwe kama msingi,,then tukishainuka ndio kwa uangalifu tuangalie baadhi ya sera Nzuri za kibepari tuzifuate kwa manufaa yetu.
Ni ngumu sana kuujaribu huo msingi sasa, kuna wasomi wengi sasa huwezi control vichaa vyao kirahisi.
 
S

Silicon Valley

JF-Expert Member
Joined
Mar 6, 2012
Messages
795
Points
1,000
S

Silicon Valley

JF-Expert Member
Joined Mar 6, 2012
795 1,000
China wanamixed economy kiongozi
Nakubaliana na wewe ni CHINA ya leo karibia miongo miwili sasa sio ile ya mwanzo.
Na hiyo ni baada ya kuona U communist una fail, the same Russia, Burgaria, Hungary, Vietinam wote wame switch to mixed economy.

Angalia maisha ya jamii/watu mmoja mmoja korea kaskazin, baadhi ya majimbo ya China,
ndio utagundua kabisa ujamaa ni tabu, aina fulani ya ukoloni wa ndani.
 
S

Silicon Valley

JF-Expert Member
Joined
Mar 6, 2012
Messages
795
Points
1,000
S

Silicon Valley

JF-Expert Member
Joined Mar 6, 2012
795 1,000
Mifumo yote iko sawa kama ikiwa exercised kwa muda mrefu. sisi tumeexecrise ujamaa kwa miaka 25 tu tukakata tamaa. sasa tumebaki tunamangamanga tu tukiangalia nyuma tunapatamani tukiangalia mbele tunapatamani.
Nimekuelewa naomba mfano wa nchi 2 tu zilizofaulu ku exercise ujamaa kwa muda mrefu na ziko imara kiuchumi lakini pia WANANCHI wako huru na maisha BORA kwa kuwalinganisha na majirani zake walio kwenye Capitalism ? natanguliza shukran
 
M

mambio

JF-Expert Member
Joined
Mar 4, 2017
Messages
568
Points
500
M

mambio

JF-Expert Member
Joined Mar 4, 2017
568 500
Kusema ukweli katika hali ya kawaida ujamaa nafasi yake ni ndogo sana katika akili na fikra za binadamu
kama walivyotangulia kusema hapo juu kwamba mwanadamu asili yake ni ubinafsi, nami naongezea wivu uchoyo na uvivu.
kwa sababu hio ilikua ni ngumu sana kuendelea na ujamaa vinginevyo ingehitajika garama kubwa sana ya maisha ya watu.
najaribu kufikiria jinsi ulimwengu ulivyoundika kwa kanuni, na kila kilicho ndani yake kiko kikanuni. ukijaribu kukiuka kanuni hizo ulimwengu utakinzana nawe.
kwa maana hio basi mwanadamu nae ni sehemu ya ulimwengu yupo kikanuni, na kanuni mojawapo ni hio kuwa mbinafsi.
wakati huo huo ujamaa una kanuni zake ambazo ni kinyume na ubinafsi.
kwa hio kusingekua na namna yoyote ya kufanikiwa kwa ujamaa nje ya mauaji makubwa ya watu. ndio mtazamo wangu kwa hili.
Fikra ya binadamu ni kitu ambacho kinatengenezeka kufuatana na mazingira au malezi. Wewe ni mbinafsi kutokana na malezi uliyolelewa na si vinginevyo.
 
Loeb S Mpalasinge

Loeb S Mpalasinge

JF-Expert Member
Joined
Dec 1, 2013
Messages
1,116
Points
2,000
Loeb S Mpalasinge

Loeb S Mpalasinge

JF-Expert Member
Joined Dec 1, 2013
1,116 2,000
Kweli kwa sasa ni ngumu maana pressure itakuwa kubwa kutoka nje kushinda hata ndani,,,,na nchi imeingia mikataba mingi sana ambayo ni kama kifungo.

Naongelea ungekuwa msingi tokea enzi ya mwalimu.Halafu misingi ingekuwa imara ndipo tubadilike tena kwa tahadhari.

Kuna mtu mmoja Anaitwa Edward Moringe Sokoine,,,kifo chake kina impact kubwa sana.Yeye Alikuwa anauamini huu mfumo nadhani hata zaidi ya Mwalimu.Laiti angekuwepo nadhani kuna mabadiliko yangekuwepo.
Ni ngumu sana kuujaribu huo msingi sasa, kuna wasomi wengi sasa huwezi control vichaa vyao kirahisi.
 
S

Silicon Valley

JF-Expert Member
Joined
Mar 6, 2012
Messages
795
Points
1,000
S

Silicon Valley

JF-Expert Member
Joined Mar 6, 2012
795 1,000
Ujamaa ni mfumo dhaifu sana, usio na tija na unaofifisha ubunifu na vipaji. Ujamaa hautoi fursa kwa mtu kutumia maarifa yake kikamilifu. Ujamaa ni mfumo usioweza kutofautisha mtu anayejituma dhidi ya mvivu.
Tanzania kufuata mfumo huo kwa miaka zaidi ya 20 ilikuwa ni kupotea tena vibaya. Na ni kweli tulipotea sana. Watu hatimaye wakawa wanafanya kazi ili mradi tu.. maana hata akifanya kidogo, matokeo ni sawa na aliyefanya sana..

Baada ya kujiingiza katika mfumo haram wa kijamaa tena kwa miaka mingi, Tz itaendelea kulipa kwa gharama kubwa sana na kwa miaka mingi ijayo.. athali za ujamaa ambazo ni wazi zinatukula kutokea ndani ni kama hizi:

1. Utegemezi wa kutisha
Amini usiamini, watanzania wengi zaidi ya 90% ni tegemezi kwa ndugu, jamaa au wazazi wao. Maana yake ni kwamba watanzania hawa hawazalishi mali ya maana ya kuweza kuwategemeza wao kikamilifu. Hali ni mbaya sana maana watz mchango wao kwa uchumi wa nchi ni kidogo sana. Kwa hiyo mzigo mkubwa uko juu ya mabega ya watu wachache sana.

2. Ufisadi na kukosa uaminifu
Sifa moja wapo ya ujamaa ni mgawanyo sawa.. baina ya waliofanya kazi sana na waliofanya kidogo. Ilipokuja suala la wafanya kazi wa umma kulipwa kidogo wakati ndio wanajuwa pesa zilipo.. likaibuka wimbi la wizi na rushwa katika sekta za umma zote. Mtakubaliana na mimi kwa kiasi fulani, tatizo moja kubwa hapa nchini ni ufisadi.. mara kagoda, epa, escrow, nk nk. Madudu kama haya yamesababisha mara nyingi sekta ya umma kuzorota, zikigubikwa na madeni makubwa na mashauri mahakamani yasiyoisha.. rejea trc, tanesco, ttcl, stamico etc zinavyopata shida


3. Kuharibiwa kwa sekta binafsi
Wajamaa ni watu wenye wivu na maendeleo ya mtu mmoja mmoja.. wajamaa wanaamini kwenye usawa wa umaskini badala ya usawa katika ukwasi. Wakiona mtu anarlekea kuwa tajiri kutokana na bidii zake binafsi, utasikia fitina zimeanza, mara uhujumu mara magendo.. upuuzi mtupu. Ni wazi sekta ya umma ina mauza uza yake linapokuja suala la uzalishaji mali au utoaji huduma. Hapa nchini sheria nyingi zilizoanzisha sekta ya umma zimejaa ukiritimba wa ajabu.. kiasi cha kuzifanya sekta ya umma kukosa tija. Ombwe hili lingeweza kufidiwa na sekta binafsi iwapo ingepewa kipaumbele. Katika ujamaa wa kiwango duni, sekta binafsi imebaki mateka, kiasi cha kufanya mchango wake kuwa kidogo. Hii ni sekta ambayo watu wengi wangeshiriki kuzalisha mali na kutoa huduma. Sekta hii baada ya kuzubaishwa, haikui, haiajiri, na serikali haipati pesa kutokana na kodi ambayo ingelipwa.
Serikali ya awam ya tano inaendelea kufanya makosa makubwa kuamini tena ujamaa duni, huku ikijua kuwa ujamaa haujawahi kushinda.
Shukran sana kwa ufafanuzi wako, umeonyesha ukubwa wa fikra zako, nawashauri na wenzangu ktk mjadala huu kuuwelewa haya mawazo yako Asante sana,
Tanzania tunahitaji vichwa kama vyako ili tuendelee.
 
Volatility

Volatility

JF-Expert Member
Joined
Aug 22, 2018
Messages
1,050
Points
2,000
Volatility

Volatility

JF-Expert Member
Joined Aug 22, 2018
1,050 2,000
Nimekuelewa naomba mfano wa nchi 2 tu zilizofaulu ku exercise ujamaa kwa muda mrefu na ziko imara kiuchumi lakini pia WANANCHI wako huru na maisha BORA kwa kuwalinganisha na majirani zake walio kwenye Capitalism ? natanguliza shukran
Hauwezi kuendesha mfumo wa ujamaa alafu wananchi wako wakawa huru. Lakini sababu kubwa ya mfumo wa kijaa kushindwa kuyasaidia mataifa mengi kuendelea ni kutokana na vita baridi iliyojitokeza, kama makabaila yangekubali kuwa makabaila na yakaendelea kushirikiana na wajamaa tungeweza kupata kipimo kizuri cha ufanisi wa mifumo yote.

Ukumbuke baada ya vita kuu ya pili ya dunia, ni kama vile dunia ilitikiswa na utajiri wote wa dunia ukahamia marekeani, Marekani ikawa na uchumi mkubwa nadhani kuliko maeneo mengine yote duniani kwa ujumla, sasa ikaanzisha mashirika ya kuzuia sera za kijamaa zisishamiri, Marekani na washirika wake wa ulaya wakawa ndio vyanzo vya elimu na maarifa vya dunia nzima, wakaizuia misingi ya kijamaa isimee kuanzia vichwani mpaka kwenye utekelezaji, dola zikaangushwa na watu wengi kuuwawa.

Wachina walielewa mapema, walifunga mipaka yao, sisi tulioendelea kuacha wazi mipaka yetu ya kifikra na kibiashara tukaishia kupambana na IMF na World Bank.

Lakini ukitaka mifano miwili ntakupatia.
1. UCHINA
2. VENEZUELA.
 
M

Mnazareth

JF-Expert Member
Joined
Dec 4, 2017
Messages
1,118
Points
2,000
M

Mnazareth

JF-Expert Member
Joined Dec 4, 2017
1,118 2,000
Ujamaa ni mfumo dhaifu sana, usio na tija na unaofifisha ubunifu na vipaji. Ujamaa hautoi fursa kwa mtu kutumia maarifa yake kikamilifu. Ujamaa ni mfumo usioweza kutofautisha mtu anayejituma dhidi ya mvivu.
Tanzania kufuata mfumo huo kwa miaka zaidi ya 20 ilikuwa ni kupotea tena vibaya. Na ni kweli tulipotea sana. Watu hatimaye wakawa wanafanya kazi ili mradi tu.. maana hata akifanya kidogo, matokeo ni sawa na aliyefanya sana..

Baada ya kujiingiza katika mfumo haram wa kijamaa tena kwa miaka mingi, Tz itaendelea kulipa kwa gharama kubwa sana na kwa miaka mingi ijayo.. athali za ujamaa ambazo ni wazi zinatukula kutokea ndani ni kama hizi:

1. Utegemezi wa kutisha
Amini usiamini, watanzania wengi zaidi ya 90% ni tegemezi kwa ndugu, jamaa au wazazi wao. Maana yake ni kwamba watanzania hawa hawazalishi mali ya maana ya kuweza kuwategemeza wao kikamilifu. Hali ni mbaya sana maana watz mchango wao kwa uchumi wa nchi ni kidogo sana. Kwa hiyo mzigo mkubwa uko juu ya mabega ya watu wachache sana.

2. Ufisadi na kukosa uaminifu
Sifa moja wapo ya ujamaa ni mgawanyo sawa.. baina ya waliofanya kazi sana na waliofanya kidogo. Ilipokuja suala la wafanya kazi wa umma kulipwa kidogo wakati ndio wanajuwa pesa zilipo.. likaibuka wimbi la wizi na rushwa katika sekta za umma zote. Mtakubaliana na mimi kwa kiasi fulani, tatizo moja kubwa hapa nchini ni ufisadi.. mara kagoda, epa, escrow, nk nk. Madudu kama haya yamesababisha mara nyingi sekta ya umma kuzorota, zikigubikwa na madeni makubwa na mashauri mahakamani yasiyoisha.. rejea trc, tanesco, ttcl, stamico etc zinavyopata shida


3. Kuharibiwa kwa sekta binafsi
Wajamaa ni watu wenye wivu na maendeleo ya mtu mmoja mmoja.. wajamaa wanaamini kwenye usawa wa umaskini badala ya usawa katika ukwasi. Wakiona mtu anarlekea kuwa tajiri kutokana na bidii zake binafsi, utasikia fitina zimeanza, mara uhujumu mara magendo.. upuuzi mtupu. Ni wazi sekta ya umma ina mauza uza yake linapokuja suala la uzalishaji mali au utoaji huduma. Hapa nchini sheria nyingi zilizoanzisha sekta ya umma zimejaa ukiritimba wa ajabu.. kiasi cha kuzifanya sekta ya umma kukosa tija. Ombwe hili lingeweza kufidiwa na sekta binafsi iwapo ingepewa kipaumbele. Katika ujamaa wa kiwango duni, sekta binafsi imebaki mateka, kiasi cha kufanya mchango wake kuwa kidogo. Hii ni sekta ambayo watu wengi wangeshiriki kuzalisha mali na kutoa huduma. Sekta hii baada ya kuzubaishwa, haikui, haiajiri, na serikali haipati pesa kutokana na kodi ambayo ingelipwa.
Serikali ya awam ya tano inaendelea kufanya makosa makubwa kuamini tena ujamaa duni, huku ikijua kuwa ujamaa haujawahi kushinda.
Mkuu umeadika vyema kabisa. .Rejea kisa cha Said Mwawindi na Dr kleruu yote uliyoyaelezea yanapatikana katika kisa hicho kilichotokea huko Ismani Iringa.
 
M

Mnazareth

JF-Expert Member
Joined
Dec 4, 2017
Messages
1,118
Points
2,000
M

Mnazareth

JF-Expert Member
Joined Dec 4, 2017
1,118 2,000
Nashindwa kuelewa uliposimamia mkuu...

Ina maana ujamaa ulitakiwa upewe nafasi ukomae bila usumbufu kutoka kwa wale wanaoamini mfumo mwingine wa kibepari!???


Kuonesha ubora wake ujamaa ulitakiwa kuthibitisha uwezo wake na kushinda hila zozote zilizoletwa na ubepari...hivyo kufeli kwake kunaweza kuonesha ni kama mfumo dhaifu usio na tija!!!
Hauwezi kuendesha mfumo wa ujamaa alafu wananchi wako wakawa huru. Lakini sababu kubwa ya mfumo wa kijaa kushindwa kuyasaidia mataifa mengi kuendelea ni kutokana na vita baridi iliyojitokeza, kama makabaila yangekubali kuwa makabaila na yakaendelea kushirikiana na wajamaa tungeweza kupata kipimo kizuri cha ufanisi wa mifumo yote.

Ukumbuke baada ya vita kuu ya pili ya dunia, ni kama vile dunia ilitikiswa na utajiri wote wa dunia ukahamia marekeani, Marekani ikawa na uchumi mkubwa nadhani kuliko maeneo mengine yote duniani kwa ujumla, sasa ikaanzisha mashirika ya kuzuia sera za kijamaa zisishamiri, Marekani na washirika wake wa ulaya wakawa ndio vyanzo vya elimu na maarifa vya dunia nzima, wakaizuia misingi ya kijamaa isimee kuanzia vichwani mpaka kwenye utekelezaji, dola zikaangushwa na watu wengi kuuwawa.

Wachina walielewa mapema, walifunga mipaka yao, sisi tulioendelea kuacha wazi mipaka yetu ya kifikra na kibiashara tukaishia kupambana na IMF na World Bank.

Lakini ukitaka mifano miwili ntakupatia.
1. UCHINA
2. VENEZUELA.
 

Forum statistics

Threads 1,304,151
Members 501,282
Posts 31,504,691
Top