Je mnajua kama Tanzania kuna kokoa? | JamiiForums | The Home of Great Thinkers

Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Je mnajua kama Tanzania kuna kokoa?

Discussion in 'Biashara, Uchumi na Ujasiriamali' started by Songambele, Feb 23, 2010.

  1. Songambele

    Songambele JF-Expert Member

    #1
    Feb 23, 2010
    Joined: Nov 20, 2007
    Messages: 3,437
    Likes Received: 1,018
    Trophy Points: 280
    Zao la Kokoa hutokana na mti wa kakao (Theobroma cacao) ni maarufu sana katika nchi za Cameroune, Ivory Cost, Ghana na Nigeria na huko ndiko zaidi ya nusu ya kakao yote duniani inazalishwa kikubwa zaidi inamchango mkubwa katika maendeleo ya uchumi wa nchi na wananchi. Zaidi ya tani milioni 2.5 zinazalishwa Ghana na Ivory Cost pekee, Tanzania inakadiriwa kama Tani 7,000 zinazalishwa kwa mwaka.

    Wilaya ya Kyela na Rungwe zinazalisha zaidi ya 95% ya kakao yote inayozalishwa Tanzania Pia Morogoro-Ifakara na Tanga-Maramba nako inalimwa kokoa na ndio kwenye uwezekano wa kuongezeka mashamba pia kuna maeneo ya hali ya hewa inayofaa kwa kokoa kama Kigoma.

    Najua mko na kazi nyingi na kilimo hakipo katika priority zenu lakini kokoa ni zao la mti (kama miembe, korosho, michungwa na minanazi)ukipanda once, replacement baada ya miaka arobaini na kila mwaka utapata kipato cha kutosha lakini unatakiwa kusubiri miaka 3 mpaka 5 kuanza kuzalisha. Mti mmoja unaweza kutoa sichini ya kilo2 kama utatunza vizuri unaweza pata mpaka kilo 3, kilo moja kwa sasa inauzwa Sh. 2,000 kakao iliyokaushwa. (Ukivuna tunda la kokoa, unalipasua na kuvundika mbegu kwa siku 6 na kuanika kwa siku 5 ndio unaziuza). kwa ekari ni miti isiopungua 400 mche mmoja Olam wanauza Sh. 100 Kyela. Kwa kifupi kipato kinazidi Tshs. 1.5 kwa ekari kama utazingatia kanuni za kilimo bora. Shamba hilo hilo pia unaweza panda migomba.

    Kakao inatumika kutengenezea chokolate, tofauti na kakao zingine ya Tanzania inatokana na kilimo Hai (hakuna kupiga dawa au kutumia mbolea za viwandani), kwa hiyo soko la vitu ambavyo ni organic linakuwa kila kukicha na bei nzuri.
     
  2. Bujibuji

    Bujibuji JF-Expert Member

    #2
    Feb 23, 2010
    Joined: Feb 4, 2009
    Messages: 35,328
    Likes Received: 22,172
    Trophy Points: 280
    Nilipotembelea wilaya ya kyela nilijionea kilimo cha kakao .
    Wakulima hali zao ni duni sana,
    tatizo lao kubwa ni soko.
    Mnunuzi mkubwa ni mohamed enterprises.
    Si unaju sifa za wanyonyaji, wanakunyonya hadi mfupa.
     
  3. S

    Sumji R I P

    #3
    Feb 23, 2010
    Joined: Jun 11, 2009
    Messages: 34
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    nadhani ni zao zuri katika uwekezaji na nadhani ukilipanda pengine faida yake kimapato inweza kuzidi hata ya matunda ya miti kama embe ambazo huwezi kuzitunza kwa muda mrefu na pia kuna wadudu waharibifu kama inzi wa matunda ambao wanasababisha soko la matunda (fresh fruits) kushuka kila kukicha. Kama inastawi Kyela bila shaka mikoa yote ya ukanda wa pwani inaweza kustawi. Sasa pengine mdau utuambie kama kati ya korosho na kakao tulime kipi?
     
  4. Anyisile Obheli

    Anyisile Obheli JF-Expert Member

    #4
    Feb 23, 2010
    Joined: Dec 13, 2009
    Messages: 3,304
    Likes Received: 19
    Trophy Points: 135
    aaaa kokoa, hasa kwetu ntaba, ipinda kyela ni wilaya
     
  5. Masikini_Jeuri

    Masikini_Jeuri JF-Expert Member

    #5
    Feb 23, 2010
    Joined: Jan 19, 2010
    Messages: 6,809
    Likes Received: 364
    Trophy Points: 180
    Suala ni soko! Hicho kipato cha 1.5 m kwa eka unakuwa umeuza kwa nani; mbona unaongelea kipato gharama zake kwa ekari je?
     
  6. Songambele

    Songambele JF-Expert Member

    #6
    Feb 23, 2010
    Joined: Nov 20, 2007
    Messages: 3,437
    Likes Received: 1,018
    Trophy Points: 280
    Gharama ni capital investment zaidi na kijana atakaye kutunzia shamba, madawa hakuna na mbolea hakuna. Sasa gharama hazifiki Tshs. 500,000. Vinginevyo wakulima wasingeweza tunza, gharama kubwa kununua shamba na kupanda kwa kufuata ushauri wa kitaalamu.

    Anyisile amesema kwao ipinda atakwambia gharama na kutoa ushuhuda ndizo zinazo endesha maisha ya kina Mwanafyale na vurugu zote hizi mjini. (Jokes)
     
  7. Songambele

    Songambele JF-Expert Member

    #7
    Feb 23, 2010
    Joined: Nov 20, 2007
    Messages: 3,437
    Likes Received: 1,018
    Trophy Points: 280
    Wanunuzi kibao kuliko uzalishaji ndio maana Olam wanatoa miche kwa Sh. 100 wakati mche wa namna hiyo Dar unazidi sh. 1,000.

    Sema mkulima kunyonywa ni kama kawa na ndio maana wasomi mkiwekeza mnaweza kuleta tofauti manake mtakuwa hamna njaa kama babu zenu wa Matema/ipinda. Ambao hawawezi subiri siku 15 mpaka kufuata vigezo, Labda wakina Mwa....... watatupa uzoefu zaidi manake tunao humu jamvini.
     
  8. Doubleg Mwamasangula

    Doubleg Mwamasangula JF-Expert Member

    #8
    Oct 1, 2017
    Joined: Feb 17, 2017
    Messages: 643
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 80
    Hahaha
    Kwa kifupi ni zao tamu sana kwa maana linalipa sana ila mnunuzi ananufaika zaidi
     
  9. Mkaruka

    Mkaruka JF-Expert Member

    #9
    Oct 1, 2017
    Joined: Feb 5, 2013
    Messages: 8,613
    Likes Received: 4,760
    Trophy Points: 280
    Wahindi wananyonya balaa, tena wakiwa wao ndo unawategemea wanunue wanakuumiza
     
  10. Mkaruka

    Mkaruka JF-Expert Member

    #10
    Oct 1, 2017
    Joined: Feb 5, 2013
    Messages: 8,613
    Likes Received: 4,760
    Trophy Points: 280
    Atakuambia unauzia wahindi, ambao wanapanga bei wanazojisikia
     
  11. Doubleg Mwamasangula

    Doubleg Mwamasangula JF-Expert Member

    #11
    Oct 1, 2017
    Joined: Feb 17, 2017
    Messages: 643
    Likes Received: 395
    Trophy Points: 80
    Wahindi ni wapigaji sana
    Ata korosho kule mtwara wanawapangia bei
     
  12. Sky Eclat

    Sky Eclat JF-Expert Member

    #12
    Oct 1, 2017
    Joined: Oct 17, 2012
    Messages: 19,836
    Likes Received: 48,740
    Trophy Points: 280
    Mikakau bibi yangu aliipanda, tulikuwa makaka o ni ma tamu sana
     
  13. Mkaruka

    Mkaruka JF-Expert Member

    #13
    Oct 1, 2017
    Joined: Feb 5, 2013
    Messages: 8,613
    Likes Received: 4,760
    Trophy Points: 280
    Ni kweli, serikali zetu zenyewe za kizuzu ngoja wajipigie
     
Loading...