Je, mnajua kama Tanzania kuna kokoa?


Songambele

Songambele

JF-Expert Member
Joined
Nov 20, 2007
Messages
3,709
Likes
1,257
Points
280
Songambele

Songambele

JF-Expert Member
Joined Nov 20, 2007
3,709 1,257 280
Zao la Kokoa hutokana na mti wa kakao (Theobroma cacao) ni maarufu sana katika nchi za Cameroune, Ivory Cost, Ghana na Nigeria na huko ndiko zaidi ya nusu ya kakao yote duniani inazalishwa kikubwa zaidi inamchango mkubwa katika maendeleo ya uchumi wa nchi na wananchi. Zaidi ya tani milioni 2.5 zinazalishwa Ghana na Ivory Cost pekee, Tanzania inakadiriwa kama Tani 7,000 zinazalishwa kwa mwaka.

Wilaya ya Kyela na Rungwe zinazalisha zaidi ya 95% ya kakao yote inayozalishwa Tanzania Pia Morogoro-Ifakara na Tanga-Maramba nako inalimwa kokoa na ndio kwenye uwezekano wa kuongezeka mashamba pia kuna maeneo ya hali ya hewa inayofaa kwa kokoa kama Kigoma.

Najua mko na kazi nyingi na kilimo hakipo katika priority zenu lakini kokoa ni zao la mti (kama miembe, korosho, michungwa na minanazi)ukipanda once, replacement baada ya miaka arobaini na kila mwaka utapata kipato cha kutosha lakini unatakiwa kusubiri miaka 3 mpaka 5 kuanza kuzalisha. Mti mmoja unaweza kutoa sichini ya kilo2 kama utatunza vizuri unaweza pata mpaka kilo 3, kilo moja kwa sasa inauzwa Sh. 2,000 kakao iliyokaushwa. (Ukivuna tunda la kokoa, unalipasua na kuvundika mbegu kwa siku 6 na kuanika kwa siku 5 ndio unaziuza). kwa ekari ni miti isiopungua 400 mche mmoja Olam wanauza Sh. 100 Kyela. Kwa kifupi kipato kinazidi Tshs. 1.5 kwa ekari kama utazingatia kanuni za kilimo bora. Shamba hilo hilo pia unaweza panda migomba.

Kakao inatumika kutengenezea chokolate, tofauti na kakao zingine ya Tanzania inatokana na kilimo Hai (hakuna kupiga dawa au kutumia mbolea za viwandani), kwa hiyo soko la vitu ambavyo ni organic linakuwa kila kukicha na bei nzuri.
 
Bujibuji

Bujibuji

JF-Expert Member
Joined
Feb 4, 2009
Messages
42,340
Likes
38,333
Points
280
Bujibuji

Bujibuji

JF-Expert Member
Joined Feb 4, 2009
42,340 38,333 280
Nilipotembelea wilaya ya kyela nilijionea kilimo cha kakao .
Wakulima hali zao ni duni sana,
tatizo lao kubwa ni soko.
Mnunuzi mkubwa ni mohamed enterprises.
Si unaju sifa za wanyonyaji, wanakunyonya hadi mfupa.
 
S

Sumji

R I P
Joined
Jun 11, 2009
Messages
34
Likes
0
Points
0
S

Sumji

R I P
Joined Jun 11, 2009
34 0 0
nadhani ni zao zuri katika uwekezaji na nadhani ukilipanda pengine faida yake kimapato inweza kuzidi hata ya matunda ya miti kama embe ambazo huwezi kuzitunza kwa muda mrefu na pia kuna wadudu waharibifu kama inzi wa matunda ambao wanasababisha soko la matunda (fresh fruits) kushuka kila kukicha. Kama inastawi Kyela bila shaka mikoa yote ya ukanda wa pwani inaweza kustawi. Sasa pengine mdau utuambie kama kati ya korosho na kakao tulime kipi?
 
Anyisile Obheli

Anyisile Obheli

JF-Expert Member
Joined
Dec 13, 2009
Messages
3,378
Likes
131
Points
160
Anyisile Obheli

Anyisile Obheli

JF-Expert Member
Joined Dec 13, 2009
3,378 131 160
aaaa kokoa, hasa kwetu ntaba, ipinda kyela ni wilaya
 
Masikini_Jeuri

Masikini_Jeuri

JF-Expert Member
Joined
Jan 19, 2010
Messages
6,809
Likes
369
Points
180
Masikini_Jeuri

Masikini_Jeuri

JF-Expert Member
Joined Jan 19, 2010
6,809 369 180
Suala ni soko! Hicho kipato cha 1.5 m kwa eka unakuwa umeuza kwa nani; mbona unaongelea kipato gharama zake kwa ekari je?
 
Songambele

Songambele

JF-Expert Member
Joined
Nov 20, 2007
Messages
3,709
Likes
1,257
Points
280
Songambele

Songambele

JF-Expert Member
Joined Nov 20, 2007
3,709 1,257 280
Gharama ni capital investment zaidi na kijana atakaye kutunzia shamba, madawa hakuna na mbolea hakuna. Sasa gharama hazifiki Tshs. 500,000. Vinginevyo wakulima wasingeweza tunza, gharama kubwa kununua shamba na kupanda kwa kufuata ushauri wa kitaalamu.

Anyisile amesema kwao ipinda atakwambia gharama na kutoa ushuhuda ndizo zinazo endesha maisha ya kina Mwanafyale na vurugu zote hizi mjini. (Jokes)
 
Songambele

Songambele

JF-Expert Member
Joined
Nov 20, 2007
Messages
3,709
Likes
1,257
Points
280
Songambele

Songambele

JF-Expert Member
Joined Nov 20, 2007
3,709 1,257 280
Wanunuzi kibao kuliko uzalishaji ndio maana Olam wanatoa miche kwa Sh. 100 wakati mche wa namna hiyo Dar unazidi sh. 1,000.

Sema mkulima kunyonywa ni kama kawa na ndio maana wasomi mkiwekeza mnaweza kuleta tofauti manake mtakuwa hamna njaa kama babu zenu wa Matema/ipinda. Ambao hawawezi subiri siku 15 mpaka kufuata vigezo, Labda wakina Mwa....... watatupa uzoefu zaidi manake tunao humu jamvini.
 
Doubleg Mwamasangula

Doubleg Mwamasangula

JF-Expert Member
Joined
Feb 17, 2017
Messages
833
Likes
517
Points
180
Doubleg Mwamasangula

Doubleg Mwamasangula

JF-Expert Member
Joined Feb 17, 2017
833 517 180
Wanunuzi kibao kuliko uzalishaji ndio maana Olam wanatoa miche kwa Sh. 100 wakati mche wa namna hiyo Dar unazidi sh. 1,000.

Sema mkulima kunyonywa ni kama kawa na ndio maana wasomi mkiwekeza mnaweza kuleta tofauti manake mtakuwa hamna njaa kama babu zenu wa Matema/ipinda. Ambao hawawezi subiri siku 15 mpaka kufuata vigezo, Labda wakina Mwa....... watatupa uzoefu zaidi manake tunao humu jamvini.
Hahaha
Kwa kifupi ni zao tamu sana kwa maana linalipa sana ila mnunuzi ananufaika zaidi
 
Mkaruka

Mkaruka

JF-Expert Member
Joined
Feb 5, 2013
Messages
9,860
Likes
6,936
Points
280
Mkaruka

Mkaruka

JF-Expert Member
Joined Feb 5, 2013
9,860 6,936 280
Nilipotembelea wilaya ya kyela nilijionea kilimo cha kakao .
Wakulima hali zao ni duni sana,
tatizo lao kubwa ni soko.
Mnunuzi mkubwa ni mohamed enterprises.
Si unaju sifa za wanyonyaji, wanakunyonya hadi mfupa.
Wahindi wananyonya balaa, tena wakiwa wao ndo unawategemea wanunue wanakuumiza
 
Mkaruka

Mkaruka

JF-Expert Member
Joined
Feb 5, 2013
Messages
9,860
Likes
6,936
Points
280
Mkaruka

Mkaruka

JF-Expert Member
Joined Feb 5, 2013
9,860 6,936 280
Suala ni soko! Hicho kipato cha 1.5 m kwa eka unakuwa umeuza kwa nani; mbona unaongelea kipato gharama zake kwa ekari je?
Atakuambia unauzia wahindi, ambao wanapanga bei wanazojisikia
 
Doubleg Mwamasangula

Doubleg Mwamasangula

JF-Expert Member
Joined
Feb 17, 2017
Messages
833
Likes
517
Points
180
Doubleg Mwamasangula

Doubleg Mwamasangula

JF-Expert Member
Joined Feb 17, 2017
833 517 180
Atakuambia unauzia wahindi, ambao wanapanga bei wanazojisikia
Wahindi ni wapigaji sana
Ata korosho kule mtwara wanawapangia bei
 
Sky Eclat

Sky Eclat

JF-Expert Member
Joined
Oct 17, 2012
Messages
27,770
Likes
76,206
Points
280
Sky Eclat

Sky Eclat

JF-Expert Member
Joined Oct 17, 2012
27,770 76,206 280
Mikakau bibi yangu aliipanda, tulikuwa makaka o ni ma tamu sana
 
J

joseph mwandu

New Member
Joined
Dec 24, 2017
Messages
3
Likes
1
Points
5
J

joseph mwandu

New Member
Joined Dec 24, 2017
3 1 5
Kokoa kwa sasa ni bei gani kilo?
 
Doubleg Mwamasangula

Doubleg Mwamasangula

JF-Expert Member
Joined
Feb 17, 2017
Messages
833
Likes
517
Points
180
Doubleg Mwamasangula

Doubleg Mwamasangula

JF-Expert Member
Joined Feb 17, 2017
833 517 180
Kokoa kwa sasa ni bei gani kilo?
Kwa mkoa gani unauliza?
Kokoa zipo kyela ,Moro etc
We unaulizia wapi au unataka bei ya jumla uko Soko la dunia?
 
politburo

politburo

Member
Joined
Feb 1, 2018
Messages
96
Likes
52
Points
25
politburo

politburo

Member
Joined Feb 1, 2018
96 52 25
Zao hili lina simamiwa na bodi maalumu kama ilivo kwenye pamba, kahawa na korosho? Hii itasaidia kwa mkulima kufanya maamuzi sahihi
 
Billie

Billie

JF-Expert Member
Joined
Aug 13, 2011
Messages
6,637
Likes
4,360
Points
280
Billie

Billie

JF-Expert Member
Joined Aug 13, 2011
6,637 4,360 280
Mimi nipo huku Kyela nimeyaona hayo makokoa ki ukweli hili zao hadi mkuu wa wilaya analiguatilia na zao ambalo linawalea na kuwasomesha wanyakyusa kuna watu huku ukimuambia niuzie shamba la makakao anachukulia kama vile umemuambia auze ajira yake.
 
Elungata

Elungata

JF-Expert Member
Joined
Jan 28, 2011
Messages
29,541
Likes
10,980
Points
280
Elungata

Elungata

JF-Expert Member
Joined Jan 28, 2011
29,541 10,980 280
Basi si kuna mapori mengi,
serikali itoe ruzuku kulikuza hili zao tuwe tunaexport maelfu ya tani
 
kirikou1

kirikou1

JF-Expert Member
Joined
Nov 8, 2016
Messages
3,385
Likes
4,090
Points
280
Age
26
kirikou1

kirikou1

JF-Expert Member
Joined Nov 8, 2016
3,385 4,090 280
Nilipotembelea wilaya ya kyela nilijionea kilimo cha kakao .
Wakulima hali zao ni duni sana,
tatizo lao kubwa ni soko.
Mnunuzi mkubwa ni mohamed enterprises.
Si unaju sifa za wanyonyaji, wanakunyonya hadi mfupa.
Ukizingatia na kanjibahi
 
C

Colins myinga

New Member
Joined
Apr 30, 2017
Messages
1
Likes
0
Points
3
C

Colins myinga

New Member
Joined Apr 30, 2017
1 0 3
Natafutaa soko la cocoa nipo dar na dar es salaam shillingap kwa kiloo
 

Forum statistics

Threads 1,213,212
Members 462,001
Posts 28,470,067