Huwezi na Hutoweza Kuongea / Kuandika Kiswahili fasaha...

FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined
Apr 13, 2011
Messages
65,904
Points
2,000
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined Apr 13, 2011
65,904 2,000
Kiswahili ni lugha ambayo imetokana na Kiarabu na Kibantu na maneno mengine machache yaliongezeka kidogo kidogo kutoka lugha zingine za Afrika, Uropa na Asia.

Kabla ya kuja wakoloni wa ki Uropa maandishi yote ya Kiswahili yalikuwa kwa herufi za Kiarabu na matamshi yalikuwa kwa lafdhi ya Kiarabu.

Nnadiriki kusema leo hii, ili uongee na kuandika Kiswahili fasaha inabidi ujuwe Kiarabu. Bila hivyo utaboronga tu.

Na kama huna ustaarabu basi Kiswahili chako hakitakuwa fasaha.

Jee, unajuwa maana ya "ustaarabu"?
 
Illovo

Illovo

JF-Expert Member
Joined
Feb 21, 2015
Messages
2,414
Points
2,000
Illovo

Illovo

JF-Expert Member
Joined Feb 21, 2015
2,414 2,000
na ww mwenyewe hapo umeandika kiswahili umeboronga. lugha yetu ni nzr lkn sisi wenyewe wenye lugha iyo hatuna muda wa kujifunza, tunaboronga tu,na hata lugha za wageni mfano kingereza tunachokitaka nacho tunaboronga. ni muhmu kuwa karibu na BAKITA ili 2jifunze maneno mengi ya kiswahili.
 
Tamalisa

Tamalisa

JF-Expert Member
Joined
Feb 3, 2015
Messages
2,549
Points
1,250
Tamalisa

Tamalisa

JF-Expert Member
Joined Feb 3, 2015
2,549 1,250
Kiswahili chenyewe chenywe ni balaaa, tunaweza hata kutukana bure
 
Mphamvu

Mphamvu

JF-Expert Member
Joined
Jan 28, 2011
Messages
10,714
Points
2,000
Mphamvu

Mphamvu

JF-Expert Member
Joined Jan 28, 2011
10,714 2,000
FaizaFoxy, miongoni mwa maprofesa nguli wa Kiswahili wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, pengine ni wawili tu ninaowafahamu ambao wanafahamu Kiarabu cha kubabia: M. Mulokozi na Abduli Hamisi Mtajuka... Wengine wote wamesoma tu mahusiano kati ya lugha hizi mbili.

Ziada ni kuwa, zipo lahaja za Kiswahili ambazo hazina maingiliano kabisa na Kiarabu, kama vile Kimakunduchi na Kingwana kinachosemwa Kongo Mashariki.

Uhusiano wa kulazimisha kati ya Kiarabu na Kibantu unapingwa kwa kuwa sio Waarabu wote wanaweza kusikia walau msamiati mdogo wa Kiswahili, na kinyume chake vivyo hivyo.

NB: Kiswahili ni Kibantu hasaa!
 
Last edited by a moderator:
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined
Apr 13, 2011
Messages
65,904
Points
2,000
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined Apr 13, 2011
65,904 2,000
FaizaFoxy, miongoni mwa maprofesa nguli wa Kiswahili wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, pengine ni wawili tu ninaowafahamu ambao wanafahamu Kiarabu cha kubabia: M. Mulokozi na Abduli Hamisi Mtajuka... Wengine wote wamesoma tu mahusiano kati ya lugha hizi mbili.

Ziada ni kuwa, zipo lahaja za Kiswahili ambazo hazina maingiliano kabisa na Kiarabu, kama vile Kimakunduchi na Kingwana kinachosemwa Kongo Mashariki.

Uhusiano wa kulazimisha kati ya Kiarabu na Kibantu unapingwa kwa kuwa sio Waarabu wote wanaweza kusikia walau msamiati mdogo wa Kiswahili, na kinyume chake vivyo hivyo.

NB: Kiswahili ni Kibantu hasaa!
Nisome tena post namba moja halafu nieleze unachokipinga ni nini?

Halafu hayo maneno niliyowawekea nyekundu yanakueleza nini?
 
MeinKempf

MeinKempf

JF-Expert Member
Joined
Jun 11, 2013
Messages
11,139
Points
2,000
MeinKempf

MeinKempf

JF-Expert Member
Joined Jun 11, 2013
11,139 2,000
Kiswahili ni lugha ambayo imetokana na Kiarabu na Kibantu na maneno mengine machache yaliongezeka kidogo kidogo kutoka lugha zingine za Afrika, Uropa na Asia.

Kabla ya kuja wakoloni wa ki Uropa maandishi yote ya Kiswahili yalikuwa kwa herufi za Kiarabu na matamshi yalikuwa kwa lafdhi ya Kiarabu.

Nnadiriki kusema leo hii, ili uongee na kuandika Kiswahili fasaha inabidi ujuwe Kiarabu. Bila hivyo utaboronga tu.

Na kama huna ustaarabu basi Kiswahili chako hakitakuwa fasaha.

Jee, unajuwa maana ya "ustaarabu"?
Yafanyie kazi hayo maneno niliyo yakoleza wino wa rangi ya bluu, kisha ndipo urudi hapa jukwaani. Kwani ustaarabu umekushinda na wewe pia.
 
Mphamvu

Mphamvu

JF-Expert Member
Joined
Jan 28, 2011
Messages
10,714
Points
2,000
Mphamvu

Mphamvu

JF-Expert Member
Joined Jan 28, 2011
10,714 2,000
Yafanyie kazi hayo maneno niliyo yakoleza wino wa rangi ya bluu, kisha ndipo urudi hapa jukwaani. Kwani ustaarabu umekushinda na wewe pia.
Ambatanisho la konsonanti ya kiyeyusho (kama 'w' na 'y' kwenye irabu za mwisho ni athari ya Lugha ya Kiarabu kwenye Kiswahili na huonekana sana kwenye usemaji wa Unguja, Mombasa na maeneo mengi ambayo wakaaji wake ni mchanganyiko na bani Arabia.

Mfano: 'mwenziye' badala ya mwenzie,
 
Mphamvu

Mphamvu

JF-Expert Member
Joined
Jan 28, 2011
Messages
10,714
Points
2,000
Mphamvu

Mphamvu

JF-Expert Member
Joined Jan 28, 2011
10,714 2,000
Nisome tena post namba moja halafu nieleze unachokipinga ni nini?

Halafu hayo maneno niliyowawekea nyekundu yanakueleza nini?
Post namba moja hata nikiisoma tena bado wazo langu litabaki kuwa lile lile. Hapo ambapo mimi nimeweka nyekundu naona Kiswahili kinaanza kuwa Kiingereza sasa.
 
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined
Apr 13, 2011
Messages
65,904
Points
2,000
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined Apr 13, 2011
65,904 2,000
Yafanyie kazi hayo maneno niliyo yakoleza wino wa rangi ya bluu, kisha ndipo urudi hapa jukwaani. Kwani ustaarabu umekushinda na wewe pia.
Hiyo inayakinisha "point" yangu kuwa Huwezi na Hutoweza Kuongea / Kuandika Kiswahili fasaha, laiti tungekuwa wote tunayaandika maneno ya Kiswahili kwa Kiarabu wala kusingekuwa na utata, maneno hayo wala yasingeleta ubishi kabisa. Kwa sababu Kiarabu ni lugha yenye alama za matamshi kwenye "irabu" zake na haitegemei "vowels" za herufi pekee.

Tusingeweza kabisa kuandika "ntu" badala ya "mtu" au kinyume chake kama wengi watakamkavyo. Ingawa neno "ntu" ndiyo moyo wa Ubantu.
 
Mphamvu

Mphamvu

JF-Expert Member
Joined
Jan 28, 2011
Messages
10,714
Points
2,000
Mphamvu

Mphamvu

JF-Expert Member
Joined Jan 28, 2011
10,714 2,000
Hiyo inayakinisha "point" yangu kuwa Huwezi na Hutoweza Kuongea / Kuandika Kiswahili fasaha, laiti tungekuwa wote tunayaandika maneno ya Kiswahili kwa Kiarabu wala kusingekuwa na utata, maneno hayo wala yasingeleta ubishi kabisa. Kwa sababu Kiarabu ni lugha yenye alama za matamshi kwenye "irabu" zake na haitegemei "vowels" za herufi pekee.

Tusingeweza kabisa kuandika "ntu" badala ya "mtu" au kinyume chake kama wengi watakamkavyo. Inagwa neno "ntu" ndiyo moyo wa Ubantu.
WAsanifishaji wa Kwanza wangezingatia usemaji huu kuwa ndio msingi wa Kiswahili, leo hii tuhuma zingekuwa kuwa Kiswahili ni Kimakonde
 
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined
Apr 13, 2011
Messages
65,904
Points
2,000
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined Apr 13, 2011
65,904 2,000
Post namba moja hata nikiisoma tena bado wazo langu litabaki kuwa lile lile. Hapo ambapo mimi nimeweka nyekundu naona Kiswahili kinaanza kuwa Kiingereza sasa.
Ukinisoma post namba moja hata hii ya Kiswahili kuwa na maneno ya Kingereza utaikuta, au Kingereza si Kiuropa?.

Mpaka sasa sijakuelewa unachokipinga au kukikataa ni nini haswa.
 
Mphamvu

Mphamvu

JF-Expert Member
Joined
Jan 28, 2011
Messages
10,714
Points
2,000
Mphamvu

Mphamvu

JF-Expert Member
Joined Jan 28, 2011
10,714 2,000
Ukinisoma post namba moja hata hii ya Kiswahili kuwa na maneno ya Kingereza utaikuta, au Kingereza si Kiuropa?.

Mpaka sasa sijakuelewa unachokipinga au kukikataa ni nini haswa.
Ooh!

Hata mimi sielewi unachokihubiri hapa nini nini, ila najua ni urongo!
 
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined
Apr 13, 2011
Messages
65,904
Points
2,000
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined Apr 13, 2011
65,904 2,000
Ooh!

Hata mimi sielewi unachokihubiri hapa nini nini, ila najua ni urongo!
Kwanza hapa sina nnacho "kihubiri", hapa nnaandika kuwapa watu faida ya kuwa na mawazo mapana zaidi. Si wale ambao wamefikia upeo wao usiozidi urefu wa pua zao, wasioelewa wanachokipinga ni nini, wewe ni mmojawao.

Kama hukielewi umejuwaje kama ni "urongo"?

Na huo "urongo" uko wapi?
 
Barbarosa

Barbarosa

JF-Expert Member
Joined
Apr 16, 2015
Messages
19,478
Points
2,000
Barbarosa

Barbarosa

JF-Expert Member
Joined Apr 16, 2015
19,478 2,000
Kiswahili ni lugha ambayo imetokana na Kiarabu na Kibantu na maneno mengine machache yaliongezeka kidogo kidogo kutoka lugha zingine za Afrika, Uropa na Asia.

Kabla ya kuja wakoloni wa ki Uropa maandishi yote ya Kiswahili yalikuwa kwa herufi za Kiarabu na matamshi yalikuwa kwa lafdhi ya Kiarabu.

Nnadiriki kusema leo hii, ili uongee na kuandika Kiswahili fasaha inabidi ujuwe Kiarabu. Bila hivyo utaboronga tu.

Na kama huna ustaarabu basi Kiswahili chako hakitakuwa fasaha.

Jee, unajuwa maana ya "ustaarabu"?
Swali dogo, Je, Kiswahili ni Kiarabu? Kuna uhusiano gani kati ya Kiswahili na Kiarabu ukiacha maneno ya kuazima?
 
MO11

MO11

JF-Expert Member
Joined
Mar 23, 2014
Messages
17,261
Points
2,000
MO11

MO11

JF-Expert Member
Joined Mar 23, 2014
17,261 2,000
ukishaweza kuonge au kuandika kiswahili fasaha halafu inatokea nini ?
 
Barbarosa

Barbarosa

JF-Expert Member
Joined
Apr 16, 2015
Messages
19,478
Points
2,000
Barbarosa

Barbarosa

JF-Expert Member
Joined Apr 16, 2015
19,478 2,000
Soma post namba moja.

Tatizo ni kwamba sielewi hoja yako hasa ni ipi! Unaposema ili uweze kuongea Kiswahili fasaha ni lazima ujue kiarabu unamaanisha nini haswa?
Je, unamaanisha kwamba Kiswahili na Kiarabu vina uhusiano zaidi ya kuazimana meneno? Hebu fafanua hapo kama ukiweza kwa maana kuna upotoshaji mkubwa sana kuhusu hii lugha ya Kiswahili jambo linalofanya Waafrika wengi hasa Watz kukichukia ( kwa kutokuelewa kwamba wanachukia lugha yao wenyewe ) kwa sababu wanaamini kwamba Kiswahili ni Kiarabu au Kiswahili kimetokana na Kiarabu wakati SIYO KWELI!
Kiswahili hakina uhusiano wowote ule na Kiarabu isipokuwa maneno ya kuazima ya Kiarabu, jambo ambalo ni la kawaida kwa lugha zote hapa Duniani! Ndio maana ningependa ufafanue zaidi kama ukipenda ili huu mjadala uwe mpana na kufungua macho wengi hapa!
 
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined
Apr 13, 2011
Messages
65,904
Points
2,000
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined Apr 13, 2011
65,904 2,000
Tatizo ni kwamba sielewi hoja yako hasa ni ipi! Unaposema ili uweze kuongea Kiswahili fasaha ni lazima ujue kiarabu unamaanisha nini haswa?
Je, unamaanisha kwamba Kiswahili na Kiarabu vina uhusiano zaidi ya kuazimana meneno? Hebu fafanua hapo kama ukiweza kwa maana kuna upotoshaji mkubwa sana kuhusu hii lugha ya Kiswahili jambo linalofanya Waafrika wengi hasa Watz kukichukia ( kwa kutokuelewa kwamba wanachukia lugha yao wenyewe ) kwa sababu wanaamini kwamba Kiswahili ni Kiarabu au Kiswahili kimetokana na Kiarabu wakati SIYO KWELI!
Kiswahili hakina uhusiano wowote ule na Kiarabu isipokuwa maneno ya kuazima ya Kiarabu, jambo ambalo ni la kawaida kwa lugha zote hapa Duniani! Ndio maana ningependa ufafanue zaidi kama ukipenda ili huu mjadala uwe mpana na kufungua macho wengi hapa!
Kiswahili kabla ya kuja maandiko ya Kilatini kikiandikwa kwa herufi zipi?
 
Da Pretty

Da Pretty

JF-Expert Member
Joined
Dec 9, 2010
Messages
3,044
Points
1,225
Da Pretty

Da Pretty

JF-Expert Member
Joined Dec 9, 2010
3,044 1,225
Kwanza wewe mwenyewe hujui kuandika kiswahili fasaha.
Pili unaonesha hujui vizuri historia ya lugha ya Kiswahili.
 

Forum statistics

Threads 1,334,524
Members 512,012
Posts 32,479,082
Top