Hali halisi ya maisha ya walimu wa Tanzania


GANG MO

GANG MO

JF-Expert Member
Joined
Dec 6, 2016
Messages
1,319
Likes
1,284
Points
280
GANG MO

GANG MO

JF-Expert Member
Joined Dec 6, 2016
1,319 1,284 280
Habari za asubuhi wadau wa elimu. Kama tujuavyo , walimu ni msingi mkuu wa maendeleo ya taifa lolote duniani. lakini katika taifa letu ualimu umekuwa ukionekana kama ni taaluma ya watu wanaotoka katika familia masikini na waliopata ufauru mdogo katika mitihani yao.

Serikali imekuwa ikifanya jitihada kuinua elimu lakini bado unakuta walimu wanalalamika na kukata tamaa, wengine mpaka kujuta kwanini walisomea ualimu. Tumeshuhudia katika awamu hii ya utawala wa magufuli hakuna ongezeko la mishahara na ajira zimesitishwa kwa kitambo sasa hari inayopelekea walimu kuwa na majukumu mazito zaidi kutokana na uchache wa walimu.

Lengo la kuanzisha thread hii ni kutaka wadau wa elimu tuweze kujadili changamoto/matatizo yanayowakumba walimu na nini kifanyike. endelea kuusikiliza wimbo huu ukiwa unachangia hoja yako hapaa. . nawasilisha
 
kilambimkwidu

kilambimkwidu

JF-Expert Member
Joined
Jul 21, 2017
Messages
4,457
Likes
4,303
Points
280
kilambimkwidu

kilambimkwidu

JF-Expert Member
Joined Jul 21, 2017
4,457 4,303 280
Oooh acha kabisa. Ngoja waje
 
Cognitivist

Cognitivist

JF-Expert Member
Joined
Aug 7, 2011
Messages
1,036
Likes
1,827
Points
280
Cognitivist

Cognitivist

JF-Expert Member
Joined Aug 7, 2011
1,036 1,827 280
Tatizo elimu tumewaachia wanasiasa sampuli ya luside, maji mrefu, mlinga, msukuma eti hawa ndio wanafanya maamuzi ya uelekeo wa elimu ya nchi hii, this is ridiculous! Ndio maana wanakuja na division five

Eti Bashite mwenye division zero anamfuta cheo afisa elimu. Kwa mawazo yake ya kibashite bashite anafikiri ataweza kuinua kiwango cha elimu kwa kujenga ofisi huku akiwadhalilisha walimu. Tutasubiri sana
 
Ngushi

Ngushi

JF-Expert Member
Joined
Jul 8, 2016
Messages
7,766
Likes
14,978
Points
280
Ngushi

Ngushi

JF-Expert Member
Joined Jul 8, 2016
7,766 14,978 280
Wacha mnyanyasike mpaka mtie akili!

Mkipewa ile Miform six kwenye siku kuu ya wafanyakazi mnabaki mmekenua meno badala ya kuraise changamoto zenu!

Gomeni kuhudhuria Mei mosi!!
alaaaaah
 
GANG MO

GANG MO

JF-Expert Member
Joined
Dec 6, 2016
Messages
1,319
Likes
1,284
Points
280
GANG MO

GANG MO

JF-Expert Member
Joined Dec 6, 2016
1,319 1,284 280
Wacha mnyanyasike mpaka mtie akili!

Mkipewa ile Miform six kwenye siku kuu ya wafanyakazi mnabaki mmekenua meno badala ya kuraise changamoto zenu!

Gomeni kuhudhuria Mei mosi!!
alaaaaah
hahahahaha nimecheka kama kichaa
 
kadagala1

kadagala1

JF-Expert Member
Joined
Nov 23, 2016
Messages
5,589
Likes
5,061
Points
280
kadagala1

kadagala1

JF-Expert Member
Joined Nov 23, 2016
5,589 5,061 280
Ngoja waje.
 
haruny

haruny

Member
Joined
Oct 9, 2017
Messages
88
Likes
59
Points
25
haruny

haruny

Member
Joined Oct 9, 2017
88 59 25
Mwalimu kopo la chumvi ! Umuhimu wake ni pale tu inapohitajika hiyo chumvi! Ni shida na kero,haliangaliwi kama mke wa raisi ni mwalimu,waziri ni mwalimu nani hajui changamoto za ualimu? Nani anasilia kilio chao,kiki ndio zinawaendesha wanasiasa wanataka sifa za vitu wasivyovifanya kumbe ukifanya jambo zuri sifa inakufata! Chakuchekesha jana kanipigia simu rafikiangu mwalimu wameitwa kwenye semina tangu asubuhi chakula wamekula saa 11 jioni na posho 30000 bila kujali wapi mwalimu anatoka heeee! Halafu ni semina kubwa hiyo na inauzito wake!
 
Duduvwili

Duduvwili

JF-Expert Member
Joined
Jan 31, 2015
Messages
826
Likes
544
Points
180
Duduvwili

Duduvwili

JF-Expert Member
Joined Jan 31, 2015
826 544 180
Kwa kweli tumekata tamaa hata hamu ya kwenda kazini haipo ni kulala lala tu hakuna namna
 
Goodhearted

Goodhearted

JF-Expert Member
Joined
Feb 15, 2015
Messages
417
Likes
260
Points
80
Goodhearted

Goodhearted

JF-Expert Member
Joined Feb 15, 2015
417 260 80
Huko makazin sasa ndo usiseme walimu unaa unaa, usenge ndo usiseme moja likipata fursa hzo za kisenge ndo litawanafikia wenzake mpaka basi kujifanya lenyewe linyenyekevu kwa bosi.

In short walimu hatupendani wenyewe kwa wenyewe sasa nani atasimama kutupigania

Iendelee tu hivi hivi
 
Ugangaaa

Ugangaaa

JF-Expert Member
Joined
Nov 5, 2017
Messages
260
Likes
295
Points
80
Ugangaaa

Ugangaaa

JF-Expert Member
Joined Nov 5, 2017
260 295 80
Maisha ya Ualimu yanafanywa kuwa magumu na walimu wnyewe. Nina uzoefu mdogo wa miaka 7 ktk Ualimu ila nimejifunza yafuatayo.
1.kiongoz yyte ambae alipitia/alishawai kuwa mwalimu ni adui wa walimu kwa kuwa atatumia mda mwingi kuwakanyaga walim wenzake.
2.Siasa imeharibu na itaendelea kuharibu hadhi ya Walimu kwa kua kila mwanasiasa anaona sehemu ya kupatia nafuu ni sekta ya elimu. Mfano elimu bure imekuja kumkanda miza mwl. Wkt wazazi wanachangia elimu hasa sekondari walimu walipata nafuu zifuatazo i) Mkuu wa shule aliweza kudhibiti walimu kwa kuwafanya wawepo kituoni mda mwingi pale alipo weza kupata fungu japo la kutoa maji ya chai shuleni. Michango ya Ada ilisaidia hta vinapofanyika vikao Mkuu kuweza kutoa chakula cha mchana kwa walim wake ili kuzuia kuharibu ratiba ya masomo muda wa saa za kazi. ii) Michango ilisaidia walimu kupata viti vya kukalia akiwepo ofisin wkt wa kufanya maandaliz kwa kua mzazi alichangia dawati, tofauti na leo hii Serikali imejifanya imetaka kubeba hili jukum lakin imeshindwa. Shule za pembezoni mwa nchi bado zinaupunguf wa madawati. Mwl hakai chini mpk mwnafunzi atege akachukue kiti chake, wkt wa mitihani wnafunzi wanafunzi wanakaa wa wili kiti kimoja.
3. Kwnn michango haikufutwa kwenye sekta zengine kama Afya? Maji? Ambayo binadam akikosa athari yake itapatkana mara 1kuliko elimu?.
4. Naendelea kujifunza kuwa Hakuna dhamira ya kweli ya kuboresha hii sekta na hatimae kizazi kilichopo na kijacho cha maskin kitaumia zaid mana Serikali haiwez kuwa mdau pekee ambae ataweza kubeba mzigo wa gharama ya elim na taifa likabaki salama.
 
kiseco

kiseco

Member
Joined
Nov 27, 2016
Messages
55
Likes
59
Points
25
Age
38
kiseco

kiseco

Member
Joined Nov 27, 2016
55 59 25
Maisha ya Ualimu yanafanywa kuwa magumu na walimu wnyewe. Nina uzoefu mdogo wa miaka 7 ktk Ualimu ila nimejifunza yafuatayo.
1.kiongoz yyte ambae alipitia/alishawai kuwa mwalimu ni adui wa walimu kwa kuwa atatumia mda mwingi kuwakanyaga walim wenzake.
2.Siasa imeharibu na itaendelea kuharibu hadhi ya Walimu kwa kua kila mwanasiasa anaona sehemu ya kupatia nafuu ni sekta ya elimu. Mfano elimu bure imekuja kumkanda miza mwl. Wkt wazazi wanachangia elimu hasa sekondari walimu walipata nafuu zifuatazo i) Mkuu wa shule aliweza kudhibiti walimu kwa kuwafanya wawepo kituoni mda mwingi pale alipo weza kupata fungu japo la kutoa maji ya chai shuleni. Michango ya Ada ilisaidia hta vinapofanyika vikao Mkuu kuweza kutoa chakula cha mchana kwa walim wake ili kuzuia kuharibu ratiba ya masomo muda wa saa za kazi. ii) Michango ilisaidia walimu kupata viti vya kukalia akiwepo ofisin wkt wa kufanya maandaliz kwa kua mzazi alichangia dawati, tofauti na leo hii Serikali imejifanya imetaka kubeba hili jukum lakin imeshindwa. Shule za pembezoni mwa nchi bado zinaupunguf wa madawati. Mwl hakai chini mpk mwnafunzi atege akachukue kiti chake, wkt wa mitihani wnafunzi wanafunzi wanakaa wa wili kiti kimoja.
3. Kwnn michango haikufutwa kwenye sekta zengine kama Afya? Maji? Ambayo binadam akikosa athari yake itapatkana mara 1kuliko elimu?.
4. Naendelea kujifunza kuwa Hakuna dhamira ya kweli ya kuboresha hii sekta na hatimae kizazi kilichopo na kijacho cha maskin kitaumia zaid mana Serikali haiwez kuwa mdau pekee ambae ataweza kubeba mzigo wa gharama ya elim na taifa likabaki salama.
Ulichosema ni sahihi 100%. Kwa kweli hatakuja atokee kamwe wa kumsemea na kumwinua mwl.
 
M

mbingunikwetu

JF-Expert Member
Joined
Feb 17, 2015
Messages
6,012
Likes
3,515
Points
280
M

mbingunikwetu

JF-Expert Member
Joined Feb 17, 2015
6,012 3,515 280
Mkuu wa sasa ni Mwalimu, lakini jaribu kumwita mwalimu fulani uone! Aliyekuwa anafurahia kuitwa Mwalimu ni Nyerere tu! Alipenda aitwe "Mwalimu Nyerere" !
 
prickle

prickle

JF-Expert Member
Joined
Feb 1, 2017
Messages
257
Likes
290
Points
80
Age
21
prickle

prickle

JF-Expert Member
Joined Feb 1, 2017
257 290 80
Aisee amenikumbusha wakati tuko shule ya msingi mwalimu alikuwa anatuuzia kipande kimoja sh.20
 
mzamifu

mzamifu

JF-Expert Member
Joined
Mar 10, 2010
Messages
3,955
Likes
1,163
Points
280
mzamifu

mzamifu

JF-Expert Member
Joined Mar 10, 2010
3,955 1,163 280
Ualimu ni fani pekee yenye watumishi wengi katika utumishi wa umma. Wateja wake pia ni wengi na wa full time. Ukitaka kuwalipa vizuri walimu utatumia sehemu ya bajet. Walimu ni sawa na watoto wengi waliozaliwa nyumba moja. Ni ndoto walimu kuja kulipwa vizuri hapa Afrika.
Suluhisho ni walimu kujiongeza kwa miradi binafsi
 
Polo

Polo

JF-Expert Member
Joined
Aug 21, 2016
Messages
1,257
Likes
821
Points
280
Polo

Polo

JF-Expert Member
Joined Aug 21, 2016
1,257 821 280
Ualimu ni fani pekee yenye watumishi wengi katika utumishi wa umma. Wateja wake pia ni wengi na wa full time. Ukitaka kuwalipa vizuri walimu utatumia sehemu ya bajet. Walimu ni sawa na watoto wengi waliozaliwa nyumba moja. Ni ndoto walimu kuja kulipwa vizuri hapa Afrika.
Suluhisho ni walimu kujiongeza kwa miradi binafsi
Majeshi ndy yanakula nchi.
 
kasigazi kalungi

kasigazi kalungi

JF-Expert Member
Joined
Dec 22, 2013
Messages
3,130
Likes
1,558
Points
280
kasigazi kalungi

kasigazi kalungi

JF-Expert Member
Joined Dec 22, 2013
3,130 1,558 280
Mwalimu kopo la chumvi ! Umuhimu wake ni pale tu inapohitajika hiyo chumvi! Ni shida na kero,haliangaliwi kama mke wa raisi ni mwalimu,waziri ni mwalimu nani hajui changamoto za ualimu? Nani anasilia kilio chao,kiki ndio zinawaendesha wanasiasa wanataka sifa za vitu wasivyovifanya kumbe ukifanya jambo zuri sifa inakufata! Chakuchekesha jana kanipigia simu rafikiangu mwalimu wameitwa kwenye semina tangu asubuhi chakula wamekula saa 11 jioni na posho 30000 bila kujali wapi mwalimu anatoka heeee! Halafu ni semina kubwa hiyo na inauzito wake!
Kibaya zaidi hata hiyo chansi ya semina kuipata itakuwa kmtoa kidogo mkuu wake wa kituo.
 
kasigazi kalungi

kasigazi kalungi

JF-Expert Member
Joined
Dec 22, 2013
Messages
3,130
Likes
1,558
Points
280
kasigazi kalungi

kasigazi kalungi

JF-Expert Member
Joined Dec 22, 2013
3,130 1,558 280
Kila mara nasema sekta ya elimu msingi yaani,shule za msingi na sekondari bila kupata chanzo cha uhakika cha mapato kuendesha hii sekta miaka nenda rudi hakutakuwepo maendeleo yoyote kwenye hii sekta.

Sekta kubwa kama hii haiwezi kuendeshwa kwa kutegemea ruzuku kutoka serikalini na misaada ambayo inatolewa kutokana na kampeni za kuomba omba.

Suluhisho: Hii sekta ili iweze kujimudu inabidi iwekewe misingi ya kujitegemea kwa maana kuwa na vyanzo vya mapato. Hapa ada haitaepukika. Serikali isaidie kulipia ada wale ambao ni yatima na familia duni kupitia miradi ya TASAF.

Ada hiyo itasaidia kuwepo na mafungu ya kuandaa semina na warsha mbalimbali za walimu(hapa ndipo wafanyakazi wa idara nyingine wanapotupigia gap) . Nyumba za walimu zitajengwa hivyo kuleta unafuu wa maisha(gharama za pango na nauli za kila siku hazitakuwepo). Mwisho miundombinu ya shule itaimarika hivyo kutengeneza mazingira bora ya ufanyiaji kazi.

Nafikiri hayo yakifanyika kelele za ugumu wa maisha za walimu zitapungua kama sio kuisha kabisa.
 

Forum statistics

Threads 1,235,763
Members 474,742
Posts 29,234,544