Gloomy Sunday: Wimbo uliosababisha watu zaidi ya 100 kujiua

Hashpower7113

Hashpower7113

JF-Expert Member
Joined
Sep 26, 2011
Messages
983
Points
1,000
Hashpower7113

Hashpower7113

JF-Expert Member
Joined Sep 26, 2011
983 1,000
Gloomy Sunday (Jumapili ya Huzuni) ni wimbo uliotungwa na Rezso Seress (Rudi Spitzer), msanii kutoka nchini Hungary mwaka 1933. Reszo alitunga maneno ya wimbo huo na kupiga mwenyewe ala ya huzuni ya wimbo huo, baada ya kuachwa na mpenzi wake.

Inaelezwa kwamba kitendo cha kuachwa na mwanamke aliyekuwa akimpenda sana, kilimfanya apatwe na huzuni kali na msongo wa mawazo, na katika kipindi hicho ndipo alipopata wazo la kutunga mashairi na baadaye kuutengeneza wimbo huo.

Kwa sababu aliuimba akiwa na huzuni kali, wimbo nao ulijawa na hisia kali, za mtu anayelalamika kuvunjwa moyo na mpenzi wake, akifananisha kitendo cha kuachwa kuwa sawa na kufiwa na mpenzi aliyekuwa anampenda.
idk_1-png.1046884


Awali ulionekana kuwa wimbo wa kawaida wa huzuni, lakini matukio ya watu kuyakatisha maisha yao baada ya kuusikiliza mara nyingi wimbo huo kwa kuurudiarudia yalianza kuripotiwa, wengine wakiacha kabisa ujumbe kwamba wamejiua baada ya kusikiliza wimbo huo.

Miaka miwili baadaye, serikali ya Hungary iliupiga marufuku wimbo huo, hata hivyo tayari ulikuwa umesambaa sana, kiasi kwamba watu bado waliendelea kuusikiliza, hasa pale inapotokea mtu ameachwa au ameumizwa na ampendaye.

Sifa za wimbo huo zilianza kusambaa duniani kote na mwaka 1936, wanamuziki wa Marekani na Uingereza waliutafsiri wimbo huo kwa lugha ya Kiingereza, kutoka lugha ya awali ya Ki-hungary, bado tatizo lilelile likawa linaendelea hata kwa matoleo yaliyotafsiriwa, watu wakawa wanaendelea kujiua baada ya kuusikiliza.

Mwanzoni mwa miaka ya 1940, toleo la Kiingereza la wimbo huo lilipigwa marufuku nchini Uingereza baada ya idadi ya waliokuwa wakijiua kuzidi kuongezeka lakini Marekani na sehemu nyingine duniani wimbo huo uliendelea kupigwa

Miaka michache baada ya wimbo huo kumpatia mafanikio makubwa na kuwa gumzo dunia nzima, Seress aliamua kumtafuta mwanamke aliyemuacha na kusababisha atunge wimbo huo, lengo lake likiwa ni kujaribu kumbembeleza ili warudiane kwani kama ni pesa, tayari alikuwa nazo baada ya wimbo huo kuwa maarufu dunia nzima.

Hata hivyo, katika hali ya kustaajabisha, inaelezwa kwamba Seress alipofika mahali alipokuwa akiishi mwanamke huyo, alikuta watu wamejaa, baadaye ikabainika kwamba mwanamke huyo amekunywa sumu na kujiua na kwenye chumba alichojiulia, ilibainika kwamba alikuwa akisikiliza wimbo huo na pia aliacha ujumbe wenye maneno mawili, kama sababu za kujiua kwake; Gloomy Sunday.

Inaelezwa kwamba Seress alibaki na hatia kubwa ndani ya moyo wake, akiamini kwamba yeye ndiyo chanzo cha kifo cha mwanamke huyo na mwaka 1968, naye aliamua kuyakatisha maisha yake kwa kujirusha ghorofani kupitia dirisha la chumba alichokuwa akiishi, nchini Budapest.

Seress aliacha ujumbe kwamba ameamua kuyakatisha maisha yake baada ya kuona wimbo alioutunga, umekuwa sababu za watu wengi kujiua hivyo anahisi hatia kubwa ndan ya moto wake, akawaomba radhi ndugu na marafiki wa wote waliojiua kwa sababu ya kusikiliza wimbo huo.

Lyrics (Literal Translation)
On a sad Sunday with a hundred white flowers
I was waiting for you, my dear, with a church prayer
That dream-chasing Sunday morning
The chariot of my sadness returned without you.
Ever since then, Sundays are always sad
Tears are my drink, and sorrow is my bread.
Sad Sunday. Last Sunday, my dear, please come along,
There will even be priest, coffin, catafalque, hearse-cloth.
Even then flowers will be awaiting you, flowers and coffin.
Under blossoming (flowering in Hungarian) trees
My journey shall be the last.
My eyes will be open, so that I can see you one more time
Do not be afraid of my eyes as I am blessing you even in my death.
Last Sunday."

 
Ndesalee

Ndesalee

JF-Expert Member
Joined
Apr 17, 2014
Messages
991
Points
250
Ndesalee

Ndesalee

JF-Expert Member
Joined Apr 17, 2014
991 250
Sasa na wewe umeuweka hili wana jf wajiuwe au..

Siku hizi kuna kitu kinaitwa kitimoto rosti nusu+ndizi rosti 4+pilipili na limao, asikudanganye mtu hyo kitu ni tamu kuliko hyo mapenzi mzee baba.

Hii kitu ingekuwepo henzi hzo huko walikojiua wala wasingejiua .

Sent using Jamii Forums mobile app
Na hao waliojiua kipindi hiko walikuwa na vitu vyao vitamu mithili ya hiyo kmoto.. 🤔🤔🤔
 
tpaul

tpaul

JF-Expert Member
Joined
Feb 3, 2008
Messages
15,430
Points
2,000
tpaul

tpaul

JF-Expert Member
Joined Feb 3, 2008
15,430 2,000
Gloomy Sunday (Jumapili ya Huzuni) ni wimbo uliotungwa na Rezso Seress (Rudi Spitzer), msanii kutoka nchini Hungary mwaka 1933. Reszo alitunga maneno ya wimbo huo na kupiga mwenyewe ala ya huzuni ya wimbo huo, baada ya kuachwa na mpenzi wake.

Inaelezwa kwamba kitendo cha kuachwa na mwanamke aliyekuwa akimpenda sana, kilimfanya apatwe na huzuni kali na msongo wa mawazo, na katika kipindi hicho ndipo alipopata wazo la kutunga mashairi na baadaye kuutengeneza wimbo huo.

Kwa sababu aliuimba akiwa na huzuni kali, wimbo nao ulijawa na hisia kali, za mtu anayelalamika kuvunjwa moyo na mpenzi wake, akifananisha kitendo cha kuachwa kuwa sawa na kufiwa na mpenzi aliyekuwa anampenda.View attachment 1046884

Awali ulionekana kuwa wimbo wa kawaida wa huzuni, lakini matukio ya watu kuyakatisha maisha yao baada ya kuusikiliza mara nyingi wimbo huo kwa kuurudiarudia yalianza kuripotiwa, wengine wakiacha kabisa ujumbe kwamba wamejiua baada ya kusikiliza wimbo huo.

Miaka miwili baadaye, serikali ya Hungary iliupiga marufuku wimbo huo, hata hivyo tayari ulikuwa umesambaa sana, kiasi kwamba watu bado waliendelea kuusikiliza, hasa pale inapotokea mtu ameachwa au ameumizwa na ampendaye.

Sifa za wimbo huo zilianza kusambaa duniani kote na mwaka 1936, wanamuziki wa Marekani na Uingereza waliutafsiri wimbo huo kwa lugha ya Kiingereza, kutoka lugha ya awali ya Ki-hungary, bado tatizo lilelile likawa linaendelea hata kwa matoleo yaliyotafsiriwa, watu wakawa wanaendelea kujiua baada ya kuusikiliza.

Mwanzoni mwa miaka ya 1940, toleo la Kiingereza la wimbo huo lilipigwa marufuku nchini Uingereza baada ya idadi ya waliokuwa wakijiua kuzidi kuongezeka lakini Marekani na sehemu nyingine duniani wimbo huo uliendelea kupigwa

Miaka michache baada ya wimbo huo kumpatia mafanikio makubwa na kuwa gumzo dunia nzima, Seress aliamua kumtafuta mwanamke aliyemuacha na kusababisha atunge wimbo huo, lengo lake likiwa ni kujaribu kumbembeleza ili warudiane kwani kama ni pesa, tayari alikuwa nazo baada ya wimbo huo kuwa maarufu dunia nzima.

Hata hivyo, katika hali ya kustaajabisha, inaelezwa kwamba Seress alipofika mahali alipokuwa akiishi mwanamke huyo, alikuta watu wamejaa, baadaye ikabainika kwamba mwanamke huyo amekunywa sumu na kujiua na kwenye chumba alichojiulia, ilibainika kwamba alikuwa akisikiliza wimbo huo na pia aliacha ujumbe wenye maneno mawili, kama sababu za kujiua kwake; Gloomy Sunday.

Inaelezwa kwamba Seress alibaki na hatia kubwa ndani ya moyo wake, akiamini kwamba yeye ndiyo chanzo cha kifo cha mwanamke huyo na mwaka 1968, naye aliamua kuyakatisha maisha yake kwa kujirusha ghorofani kupitia dirisha la chumba alichokuwa akiishi, nchini Budapest.

Seress aliacha ujumbe kwamba ameamua kuyakatisha maisha yake baada ya kuona wimbo alioutunga, umekuwa sababu za watu wengi kujiua hivyo anahisi hatia kubwa ndan ya moto wake, akawaomba radhi ndugu na marafiki wa wote waliojiua kwa sababu ya kusikiliza wimbo huo.

Lyrics (Literal Translation)
On a sad Sunday with a hundred white flowers
I was waiting for you, my dear, with a church prayer
That dream-chasing Sunday morning
The chariot of my sadness returned without you.
Ever since then, Sundays are always sad
Tears are my drink, and sorrow is my bread.
Sad Sunday. Last Sunday, my dear, please come along,
There will even be priest, coffin, catafalque, hearse-cloth.
Even then flowers will be awaiting you, flowers and coffin.
Under blossoming (flowering in Hungarian) trees
My journey shall be the last.
My eyes will be open, so that I can see you one more time
Do not be afraid of my eyes as I am blessing you even in my death.
Last Sunday."

Wazungu wapumbavu sana. Hayo mashairi ya kusababisha mtu kujiua yako wapi? Hao washenzy waliojiua walikuwa na stress zao binafsi, sio kwa sababu ya wimbo huu wa kawaida kabisa.
 
casanova69

casanova69

JF-Expert Member
Joined
Sep 14, 2015
Messages
1,852
Points
2,000
casanova69

casanova69

JF-Expert Member
Joined Sep 14, 2015
1,852 2,000
Wazungu wapumbavu sana. Hayo mashairi ya kusababisha mtu kujiua yako wapi? Hao washenzy waliojiua walikuwa na stress zao binafsi, sio kwa sababu ya wimbo huu wa kawaida kabisa.
Mwenye njaa na aliyeshiba wanamawazo tofauti kuhusu chakula.
 
socrstes

socrstes

Senior Member
Joined
Feb 16, 2019
Messages
176
Points
250
socrstes

socrstes

Senior Member
Joined Feb 16, 2019
176 250
wakuu nisipo login Siku za usoni mjue na Mimi ndo ivo tena.. 😨
Kwani nimemaliza kuusoma "wimbo wote "na toka mwaka jana sielewani na kipenzi changu.
 
Yamakagashi

Yamakagashi

JF-Expert Member
Joined
Sep 19, 2016
Messages
7,779
Points
2,000
Yamakagashi

Yamakagashi

JF-Expert Member
Joined Sep 19, 2016
7,779 2,000
Mimi mwenyewe nimeusikiliza hapa wana bahati duka la mangi sumu ya Panya imeisha
 
H

happiness001

JF-Expert Member
Joined
Feb 14, 2015
Messages
540
Points
1,000
H

happiness001

JF-Expert Member
Joined Feb 14, 2015
540 1,000
Ndomana mi nikiwaga na mastress yangu nasikilizaga nyegezi + tetema type of songs.
Maisha matamu buana asikwambie mtu
 
No Escape

No Escape

JF-Expert Member
Joined
Mar 7, 2016
Messages
5,464
Points
2,000
No Escape

No Escape

JF-Expert Member
Joined Mar 7, 2016
5,464 2,000
Msije mkautafsiri na huku kwetu jamani,maana huku kwetu watu kwa Kuiga!
 
miminimkulimaakachekasana

miminimkulimaakachekasana

JF-Expert Member
Joined
May 29, 2017
Messages
1,684
Points
2,000
miminimkulimaakachekasana

miminimkulimaakachekasana

JF-Expert Member
Joined May 29, 2017
1,684 2,000
 
Billie

Billie

JF-Expert Member
Joined
Aug 13, 2011
Messages
8,461
Points
2,000
Billie

Billie

JF-Expert Member
Joined Aug 13, 2011
8,461 2,000
Unaitwaje?
Tafuta na ule mwingine ambao unashauriwa unapousikikiza usiwe unaendesha au operate machines!.. Kwamba una vibe unajikuta mwili una cool down rapidly (relax).
 
Billie

Billie

JF-Expert Member
Joined
Aug 13, 2011
Messages
8,461
Points
2,000
Billie

Billie

JF-Expert Member
Joined Aug 13, 2011
8,461 2,000
Ninachoona kuwa tofauti ya lugha inafanya kupoza uzito wa haya mashairi we ukitukana kingereza unaona kama vile umesifiwa ila ukitukanwa kiswahili unamind
 
mwakaboko

mwakaboko

JF-Expert Member
Joined
Sep 17, 2010
Messages
1,848
Points
1,500
mwakaboko

mwakaboko

JF-Expert Member
Joined Sep 17, 2010
1,848 1,500
Sometimes Shetani huvuvia maroho yake kwenye nyimbo

Sent using Jamii Forums mobile app
Uko sahihi kABISA, huyu ndugu alifanya ibada ya aina yake kabla ya kuutunga. Yakamshukia akatunga nayo mashairi, watu kwa ujinga wao wakayaingiza katika himaya zao, wakanywa damu zao na hatimaye yakamla na mhudhuria ibada yao
 
EINSTEIN112

EINSTEIN112

JF-Expert Member
Joined
Oct 26, 2018
Messages
4,941
Points
2,000
EINSTEIN112

EINSTEIN112

JF-Expert Member
Joined Oct 26, 2018
4,941 2,000
Kweli mkuu
Uko sahihi kABISA, huyu ndugu alifanya ibada ya aina yake kabla ya kuutunga. Yakamshukia akatunga nayo mashairi, watu kwa ujinga wao wakayaingiza katika himaya zao, wakanywa damu zao na hatimaye yakamla na mhudhuria ibada yao
 
mwakaboko

mwakaboko

JF-Expert Member
Joined
Sep 17, 2010
Messages
1,848
Points
1,500
mwakaboko

mwakaboko

JF-Expert Member
Joined Sep 17, 2010
1,848 1,500
Kweli mkuu
Ulimwengu wa roho ni ulimwengu halisi, watu wengi hawajui hili. Muziki asili yake sio duniani. Muziki haukuumbwa duniani, asili ya muziki ni mbinguni na uko pale maalum kwa ajili ya sifa na kumwabudu Mungu. Ibilisi alipokiasi kiti cha enzi kule mbinguni, as a choir master, alishuka na utaalumu wake wa uiambaji huku duniani. Na kwa sababu alikuwa najua lengo na muziki ni kumwabudu Mungu aliye Hai, akageuza kibao kwa wale walioamua kumuishia yeye,anawafundisha uimbaji ili wamwabudu yeye kama mungu wao, kwa nyimbo za sifa na devil worship. Na wengi hawajui hili na hawatakiwi kujua wala kuukubali ukweli huu, kwa mujibu wa taratibu za shetani alizoziweka. na akiona wanataka kutubu uovu wao, anachukua hatua za dharura ili wasiione nuru kwa kuwaua haraka. Wenye bahati wanapata nafasi ya kurejea katika nuru, kama vile akina Presley
 
Smart911

Smart911

JF-Expert Member
Joined
Jan 3, 2014
Messages
26,031
Points
2,000
Smart911

Smart911

JF-Expert Member
Joined Jan 3, 2014
26,031 2,000
Ulivyoanza nilidhani ni kale ka nyimbo ka Tom &Jerry... wakiwa na huzuni vinyimbo kama hivi hupigwa...

Naona humo humo ndani pilato katajwa...


Cc: mahondaw
 
H

Haludzedzele

JF-Expert Member
Joined
Nov 22, 2012
Messages
1,313
Points
1,500
H

Haludzedzele

JF-Expert Member
Joined Nov 22, 2012
1,313 1,500
Dah story yake baaaabuh kubwa! Maisha ya sasa mwendo kasi kupungua uaminifu na urahisi wa kupatikana jinsia pinzani kumepunguza sana hizi tabia za kukatisha maisha sababu ya Mapenzi. Nimesikiliza bado nipo ngangali tuu japo inahuzunisha
 
Goldman

Goldman

JF-Expert Member
Joined
Dec 10, 2010
Messages
1,620
Points
2,000
Goldman

Goldman

JF-Expert Member
Joined Dec 10, 2010
1,620 2,000
George Jones alikuwa ni bingwa wa kuandika sad songs huo wimbo ni kama wake unaoitaa "he stopped loving her today" unajua sometimes una miss ndugu zako waliokufa, una miss aliyekuwa mpenzi wako yaani kuna mda unapenda usikilize wimbo ukutie hudhuni ktk hudhuni yako! Ni kama vile uko msibani kwa kuwa sad inakufanya uwe bora baada ya hapo, wanasema give me a song so that I can real cry!
 

Forum statistics

Threads 1,307,087
Members 502,332
Posts 31,601,198
Top