Fahamu mamlaka, matakwa na mipaka ya Wakuu wa Mikoa na Wilaya kusweka watu rumande

  • Thread starter Petro E. Mselewa
  • Start date

Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined
Dec 27, 2012
Messages
8,614
Likes
14,844
Points
280
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined Dec 27, 2012
8,614 14,844 280
Kufuatia amri za Wakuu wa mikoa na wilaya mbalimbali nchini ya kuwasweka rumande watumishi wa umma, nimeona ni vyema na haki, kama Msomi wa sheria na mtanzania wa kawaida mwenye haki ya kikatiba ya kutoa na kupata habari, niandike kwa kifupi kuhusu jambo hilo. Nitaandika kwa kifupi tu na moja kwa moja kwenye hoja husika.

Nasema kabisa mwanzoni kuwa sitatamka wala kuonyesha kama Wakuu wa mikoa na wilaya wanafanya haki au la. Baada ya kusoma na kukosoa andiko langu hili, utakuwa kwenye nafasi ya kuona uhalali au ubatili wa matumizi ya mamlaka hiyo kwa wahusika.

Mamlaka ya Mkuu wa Mkoa na Mkuu wa Wilaya kuagiza kukamatwa kwa mtu na kuwekwa rumande yako chini ya vifungu vya 7 (mamlaka ya mkuu wa mkoa) na 15 (mamlaka ya mkuu wa wilaya) vya Sheria ya Tawala za Mikoa, 1997. Vifungu hivyo vinafanana katika uandishi na hata mantiki isipokuwa tu maneno 'Mkuu wa Mkoa' na 'Mkuu wa Wilaya'.

Katika mtazamo huo wa kufanana kwa vifungu hivyo, nitavizungumzia kwa pamoja. Mkuu wa Mkoa/Wilaya aweza kukamata au kuagiza kukamatwa kwa mtu yeyote ambaye mbele ya Mkuu huyo wa Mkoa au Wilaya anatenda kosa au alitenda kosa ambalo linamfanya mtu huyo kuweza kukamatwa na kushtakiwa. Kiufupi, linapaswa kuwa kosa la jinai.

Pia, kama Mkuu wa Mkoa au Wilaya ana sababu za kuamini kuwa mtu yeyote aweza kuvunja amani au kuharibu utulivu uliopo au kufanya kitendo chochote ambacho kinaweza kuvunja amani au kuharibu utulivu na uvunjifu huo hauwezi kuzuiwa kwa njia yoyote nyingine isipokuwa kumsweka rumande mtu huyo, Mkuu wa Mkoa au Wilaya aweza kuagiza kwa maneno au maandishi kukamatwa kwa mtu huyo.

Mtu aliyekamatwa kwa amri au maelekezo ya Mkuu wa Mkoa au Wilaya anapaswa kufikishwa mahakamani ndani ya saa 48 kwa ajili ya kufunguliwa mashtaka ya jinai. Endapo hatafikishwa Mahakamani kwa muda unaopaswa, na muda kuisha, anapaswa kuachiwa na hapaswi kukamatwa tena kwa amri ya Mkuu wa Mkoa au Wilaya kwa namna ile ile.

Wakati wa kuagiza kukamatwa kwa mtu yeyote au muda mfupi baada ya kuagiza, Mkuu wa Mkoa au Wilaya lazima aandike sababu za kukamata au kuagiza kukamatwa kwa mtu husika na kupeleka nakala kwa Hakimu ambaye mbele yake aliyekamatwa atafikishwa kwa ajili ya kushtakiwa.

Hakimu ambaye mbele yake aliyekamatwa atafikishwa kwa ajili ya kushtakiwa, aweza kumwachia huru aliyekamatwa, kumpa dhamana au kutoa agizo la kuachiwa aliyekamatwa. Yeyote (Mkuu wa Mkoa au wa Wilaya au Afisa wa Polisi) ambaye ataagizwa na Mahakama kumwachia aliyekamatwa na hatatii agizo hilo atashtakiwa kwa kuidharau Mahakama chini ya kifungu 114 cha Kanuni ya Adhabu.

Mkuu wa Mkoa au Wilaya yeyote au mtu yeyote ambaye atamplekea Mkuu wa Mkoa au Wilaya kutumia vibaya mamlaka yake chini ya Sheria ya Tawala za Mikoa (vifungu husika vya kukamatwa mtu) atatenda kosa la jinai na anaweza kushtakiwa chini ya kifungu cha 96 cha Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16 ya Sheria za Tanzania.

Kwa kifupi, hayo ndiyo mamlaka, matakwa na mipaka ya Wakuu wa Mikoa na Wilaya katika kukamata au kuagiza kukamatwa kwa mtu yeyote. Kila mmoja awe kwenye nafasi za kuoanisha na kinachotokea na aone uhalali au ubatili wa mambo hayo.
 
Rutashubanyuma

Rutashubanyuma

JF-Expert Member
Joined
Sep 24, 2010
Messages
169,609
Likes
715,069
Points
280
Rutashubanyuma

Rutashubanyuma

JF-Expert Member
Joined Sep 24, 2010
169,609 715,069 280
sheria hiyo ni sura ya 20
 
Tetty

Tetty

JF-Expert Member
Joined
Jan 6, 2012
Messages
26,396
Likes
17,642
Points
280
Tetty

Tetty

JF-Expert Member
Joined Jan 6, 2012
26,396 17,642 280
Mpaka sasa kinachofanyika ni JINAI za wakuu wa Mkoa na Wilaya ili kumpendeza boss awaone wanafanya kazi.Ila ninachokiona ni kwamba watanzania ni waoga mno kudai haki zao za msingi.

Watanzania tunawaogopa mno watawala ambao bila kura yetu hawawezi katu kuwa watawala
 
iparamasa

iparamasa

JF-Expert Member
Joined
Nov 14, 2013
Messages
13,457
Likes
14,170
Points
280
iparamasa

iparamasa

JF-Expert Member
Joined Nov 14, 2013
13,457 14,170 280
Kufuatia amri za Wakuu wa mikoa na wilaya mbalimbali nchini ya kuwasweka rumande watumishi wa umma, nimeona ni vyema na haki, kama Msomi wa sheria na mtanzania wa kawaida mwenye haki ya kikatiba ya kutoa na kupata habari, niandike kwa kifupi kuhusu jambo hilo. Nitaandika kwa kifupi tu na moja kwa moja kwenye hoja husika.

Nasema kabisa mwanzoni kuwa sitatamka wala kuonyesha kama Wakuu wa mikoa na wilaya wanafanya haki au la. Baada ya kusoma na kukosoa andiko langu hili, utakuwa kwenye nafasi ya kuona uhalali au ubatili wa matumizi ya mamlaka hiyo kwa wahusika.

Mamlaka ya Mkuu wa Mkoa na Mkuu wa Wilaya kuagiza kukamatwa kwa mtu na kuwekwa rumande yako chini ya vifungu vya 7 (mamlaka ya mkuu wa mkoa) na 15 (mamlaka ya mkuu wa wilaya) vya Sheria ya Tawala za Mikoa, 1997. Vifungu hivyo vinafanana katika uandishi na hata mantiki isipokuwa tu maneno 'Mkuu wa Mkoa' na 'Mkuu wa Wilaya'.

Katika mtazamo huo wa kufanana kwa vifungu hivyo, nitavizungumzia kwa pamoja. Mkuu wa Mkoa/Wilaya aweza kukamata au kuagiza kukamatwa kwa mtu yeyote ambaye mbele ya Mkuu huyo wa Mkoa au Wilaya anatenda kosa au alitenda kosa ambalo linamfanya mtu huyo kuweza kukamatwa na kushtakiwa. Kiufupi, linapaswa kuwa kosa la jinai.

Pia, kama Mkuu wa Mkoa au Wilaya ana sababu za kuamini kuwa mtu yeyote aweza kuvunja amani au kuharibu utulivu uliopo au kufanya kitendo chochote ambacho kinaweza kuvunja amani au kuharibu utulivu na uvunjifu huo hauwezi kuzuiwa kwa njia yoyote nyingine isipokuwa kumsweka rumande mtu huyo, Mkuu wa Mkoa au Wilaya aweza kuagiza kwa maneno au maandishi kukamatwa kwa mtu huyo.

Mtu aliyekamatwa kwa amri au maelekezo ya Mkuu wa Mkoa au Wilaya anapaswa kufikishwa mahakamani ndani ya saa 48 kwa ajili ya kufunguliwa mashtaka ya jinai. Endapo hatafikishwa Mahakamani kwa muda unaopaswa, na muda kuisha, anapaswa kuachiwa na hapaswi kukamatwa tena kwa amri ya Mkuu wa Mkoa au Wilaya kwa namna ile ile.

Wakati wa kuagiza kukamatwa kwa mtu yeyote au muda mfupi baada ya kuagiza, Mkuu wa Mkoa au Wilaya lazima aandike sababu za kukamata au kuagiza kukamatwa kwa mtu husika na kupeleka nakala kwa Hakimu ambaye mbele yake aliyekamatwa atafikishwa kwa ajili ya kushtakiwa.

Hakimu ambaye mbele yake aliyekamatwa atafikishwa kwa ajili ya kushtakiwa, aweza kumwachia huru aliyekamatwa, kumpa dhamana au kutoa agizo la kuachiwa aliyekamatwa. Yeyote (Mkuu wa Mkoa au wa Wilaya au Afisa wa Polisi) ambaye ataagizwa na Mahakama kumwachia aliyekamatwa na hatatii agizo hilo atashtakiwa kwa kuidharau Mahakama chini ya kifungu 114 cha Kanuni ya Adhabu.

Mkuu wa Mkoa au Wilaya yeyote au mtu yeyote ambaye atamplekea Mkuu wa Mkoa au Wilaya kutumia vibaya mamlaka yake chini ya Sheria ya Tawala za Mikoa (vifungu husika vya kukamatwa mtu) atatenda kosa la jinai na anaweza kushtakiwa chini ya kifungu cha 96 cha Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16 ya Sheria za Tanzania.

Kwa kifupi, hayo ndiyo mamlaka, matakwa na mipaka ya Wakuu wa Mikoa na Wilaya katika kukamata au kuagiza kukamatwa kwa mtu yeyote. Kila mmoja awe kwenye nafasi za kuoanisha na kinachotokea na aone uhalali au ubatili wa mambo hayo.
japo sikumbuki sawasawa ni kifungu kipi,lakini lazima anayekamatwa awe anahatarisha amani katika eneo husika,naona hapo umeelezea procedures tu,lakini vigezo vinavyofanya amri itoke hukuvitaja,
 
M

MENGELENI KWETU

JF-Expert Member
Joined
Oct 23, 2013
Messages
8,096
Likes
18,565
Points
280
M

MENGELENI KWETU

JF-Expert Member
Joined Oct 23, 2013
8,096 18,565 280
Naona watu wengi ambao "Mungu wa Dsm"alikuwa anawasweka ndani hapa majuzi kwenye ziara yake makosa yao yalikuwa hayaeleweki na mengine yalikuwa ni makosa ya ki Madai zaidi na sio jinai.
 
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined
Dec 27, 2012
Messages
8,614
Likes
14,844
Points
280
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined Dec 27, 2012
8,614 14,844 280
japo sikumbuki sawasawa ni kifungu kipi,lakini lazima anayekamatwa awe anahatarisha amani katika eneo husika,naona hapo umeelezea procedures tu,lakini vigezo vinavyofanya amri itoke hukuvitaja,
Mkuu,soma tena aya ya nne na ya tano ya hilo bandiko langu.
 
Rweye

Rweye

JF-Expert Member
Joined
Mar 16, 2011
Messages
16,243
Likes
4,024
Points
280
Rweye

Rweye

JF-Expert Member
Joined Mar 16, 2011
16,243 4,024 280
Watanzania kuongea na kufata mkumbo hamjambo, hivi kama si Makonda haya ungeyaandika lini na ulikuwa wapi kuyaweka hapa? Mnasubiri tukio likitokea kila mtu anaanza kuongea ...matukio tu, nchi ya matukio
 
M

Massenberg

JF-Expert Member
Joined
Jun 4, 2011
Messages
1,173
Likes
1,090
Points
280
M

Massenberg

JF-Expert Member
Joined Jun 4, 2011
1,173 1,090 280
Petro, je, sheria inamruhusu mtu aliyewekwa ndani kwa amri ya hao walevi wa madaraka kuwashitaki akishatoka endapo atakuwa alikamatwa pasipo kutenda kosa la jinai?
Yaani, are there any grounds to sue them for unlawful imprisonment?
 
Enzymes

Enzymes

JF-Expert Member
Joined
Feb 14, 2013
Messages
4,361
Likes
2,566
Points
280
Enzymes

Enzymes

JF-Expert Member
Joined Feb 14, 2013
4,361 2,566 280
Maximum ya siku za kukaa Cello ni ngapi kulingana na mamlaka yao? Make naona hiyo masaa 48 ni kupelekwa Mahakamani au kuachiwa!!
 
M

Massenberg

JF-Expert Member
Joined
Jun 4, 2011
Messages
1,173
Likes
1,090
Points
280
M

Massenberg

JF-Expert Member
Joined Jun 4, 2011
1,173 1,090 280
Watanzania kuongea na kufata mkumbo hamjambo, hivi kama si Makonda haya ungeyaandika lini na ulikuwa wapi kuyaweka hapa? Mnasubiri tukio likitokea kila mtu anaanza kuongea ...matukio tu, nchi ya matukio
Na wewe unafuata mkumbo, haya yasingeandikwa leo ungecomment?
 
All TRUTH

All TRUTH

JF-Expert Member
Joined
Nov 20, 2011
Messages
3,626
Likes
1,179
Points
280
All TRUTH

All TRUTH

JF-Expert Member
Joined Nov 20, 2011
3,626 1,179 280
Watanzania kuongea na kufata mkumbo hamjambo, hivi kama si Makonda haya ungeyaandika lini na ulikuwa wapi kuyaweka hapa? Mnasubiri tukio likitokea kila mtu anaanza kuongea ...matukio tu, nchi ya matukio
Bila matukio huwezi ishi ACHA umbulula wewe
 
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined
Dec 27, 2012
Messages
8,614
Likes
14,844
Points
280
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined Dec 27, 2012
8,614 14,844 280
Maximum ya siku za kukaa Cello ni ngapi kulingana na mamlaka yao? Make naona hiyo masaa 48 ni kupelekwa Mahakamani au kuachiwa!!
Ni saa 48 sawa na siku mbili
 
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined
Dec 27, 2012
Messages
8,614
Likes
14,844
Points
280
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined Dec 27, 2012
8,614 14,844 280
Petro, je, sheria inamruhusu mtu aliyewekwa ndani kwa amri ya hao walevi wa madaraka kuwashitaki akishatoka endapo atakuwa alikamatwa pasipo kutenda kosa la jinai?
Yaani, are there any grounds to sue them for unlawful imprisonment?
Hilo liko wazi. Na hata jinai kwa mkuu husika kama nilivyogusia hapo
 
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined
Dec 27, 2012
Messages
8,614
Likes
14,844
Points
280
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined Dec 27, 2012
8,614 14,844 280
Watanzania kuongea na kufata mkumbo hamjambo, hivi kama si Makonda haya ungeyaandika lini na ulikuwa wapi kuyaweka hapa? Mnasubiri tukio likitokea kila mtu anaanza kuongea ...matukio tu, nchi ya matukio
Kwani Makonda ni wa kwanza kutenda hivyo? Toa hoja mkuu
 
iparamasa

iparamasa

JF-Expert Member
Joined
Nov 14, 2013
Messages
13,457
Likes
14,170
Points
280
iparamasa

iparamasa

JF-Expert Member
Joined Nov 14, 2013
13,457 14,170 280
Watanzania kuongea na kufata mkumbo hamjambo, hivi kama si Makonda haya ungeyaandika lini na ulikuwa wapi kuyaweka hapa? Mnasubiri tukio likitokea kila mtu anaanza kuongea ...matukio tu, nchi ya matukio
ulitakaje sasa?
 
S

semzei

JF-Expert Member
Joined
Jul 30, 2015
Messages
418
Likes
250
Points
60
S

semzei

JF-Expert Member
Joined Jul 30, 2015
418 250 60
Mimi naomba mtoa mada utusaidie hili;Iwapo mkuu wa mkoa/wilaya amemsweka ndani mtumishi wa umma kimakosa je ni hatua gani mtumishi wa umma anatakiwa kuchukua dhidi ya mkuu wa mkoa/wilaya je ni fidia anastahili kulipwa au mkuu wa mkoa/wilaya atapatwa na adhabu gani?
 
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined
Dec 27, 2012
Messages
8,614
Likes
14,844
Points
280
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined Dec 27, 2012
8,614 14,844 280
Mimi naomba mtoa mada utusaidie hili;Iwapo mkuu wa mkoa/wilaya amemsweka ndani mtumishi wa umma kimakosa je ni hatua gani mtumishi wa umma anatakiwa kuchukua dhidi ya mkuu wa mkoa/wilaya je ni fidia anastahili kulipwa au mkuu wa mkoa/wilaya atapatwa na adhabu gani?
Kuna mambo mawili ya kijinai na ya kimadai. Kuhusu jinai,kama itabainika kuwa Mkuu wa Mkoa au Wilaya ameyatumia madaraka yake vibaya aweza kushtakiwa kama nilivyoeleza kwenye bandiko langu. Pia,kama aliyekamatwa atamshtaki Mkuu wa Mkoa au Wilaya aliyeagiza kukamatwa kwake isivyo halali na kuthibitisha hivyo mahakamani,fidia yaweza kutolewa. Hilo litakuwa ni shauri la madai.
 
MLAU

MLAU

JF-Expert Member
Joined
Aug 23, 2007
Messages
4,699
Likes
3,272
Points
280
MLAU

MLAU

JF-Expert Member
Joined Aug 23, 2007
4,699 3,272 280
Nchi nyingi zilizofuata siasa ya kikomunisti ni ngumu sana kwa system zilivyowekwa za kudai haki.toka ktk tawala kwa mtumishi.

Angalia China,Urusi,North Korea,Cuba,iliyokuwa Yugoslavia.

Pamoja na makosa ya kuwekwa ndani kwa baadhi ya watumishi lakini si rahisi kuwaona wakienda kudai haki zao wakiwa ndani ya utumishi
 
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined
Dec 27, 2012
Messages
8,614
Likes
14,844
Points
280
Petro E. Mselewa

Petro E. Mselewa

Verified Member
Joined Dec 27, 2012
8,614 14,844 280
Nchi nyingi zilizofuata siasa ya kikomunisti ni ngumu sana kwa system zilivyowekwa za kudai haki.toka ktk tawala kwa mtumishi.

Angalia China,Urusi,North Korea,Cuba,iliyokuwa Yugoslavia.

Pamoja na makosa ya kuwekwa ndani kwa baadhi ya watumishi lakini si rahisi kuwaona wakienda kudai haki zao wakiwa ndani ya utumishi
Yawezekana mkuu
 

Forum statistics

Threads 1,274,860
Members 490,833
Posts 30,526,135