Dawa ya UKIMWI: Watafiti wa China wanakaribia kuipata kwa kutumia jeni ya CRISPR-Cas9

Kingsmann

Kingsmann

JF-Expert Member
Joined
Oct 4, 2018
Messages
1,590
Points
2,000
Kingsmann

Kingsmann

JF-Expert Member
Joined Oct 4, 2018
1,590 2,000
Matarajio ya mgonjwa wa miaka 27 yalikuwa tupu. Mnamo Mei 2016, aligundua kuwa alikuwa na UKIMWI. Wiki mbili baadaye, aliambiwa alikuwa na ugonjwa wa leukemia ya papo hapo.

Lakini madaktari walimpa raia huyo wa China matumaini: kupandikiza uboho(bone marrow) kutibu saratani yake na matibabu ya ziada ya kujaribu kuondoa mfumo wake wa VVU, kulingana na utafiti mpya uliochapishwa katika jarida la New England Journal of Medicine.

Hii ilihusisha kutumia zana ya uhariri wa jeni CRISPR-Cas9 kufuta jeni inayojulikana kama CCR5 kutoka kwa seli za uboho zilizochukuliwa kutoka kwa wafadhili{donors), kabla ya kuzipandikiza kwa mgonjwa, wanasayansi wa Chuo Kikuu cha Peking walisema katika utafiti huo.

"Baada ya kuhaririwa, seli - na seli za damu wanazotengeneza - zina uwezo wa kuzuia kuambukizwa VVU," mwanasayansi anayeongoza Deng Hongkui aliambia CNN Ijumaa.

Watu ambao hubeba nakala zenye kasoro za CCR5 wana kinga sana kwa VVU, kwa sababu virusi hutumia protini iliyotengenezwa na jeni hii kupata kiini cha mtu aliyeambukizwa. Wanaume wawili, maarufu kama mgonjwa wa Berlin na mgonjwa wa London, walikuwa watu wa kwanza ulimwenguni kuponywa VVU baada ya kupandikizwa uboho kutoka kwa wafadhili(donors) ambao walikuwa na mabadiliko ya kawaida (natural mutation).

Wagonjwa hao walikubali na majaribio hayo yalifanyika katika msimu wa joto wa 2017. Ilikuwa mara ya kwanza CRISPR-Cas9 kutumika kwa mgonjwa wa VVU. Mnamo mapema mwaka wa 2019, miezi 19 kamili baada ya matibabu kutibiwa, "leukemia ya papo hapo ilikuwa imeponywa kabisa na seli za wafadhili zilizokuwa zimebeba CCR5 ziliendelea," wanasayansi walisema kwenye utafiti huo.

Lakini hapakuwa na uboho wa kutosha kwao kumaliza virusi vya UKIMWI mwilini mwa mgonjwa. Baada ya kupandikiza, ni asilimia 5 hadi 8% tu ya seli za uboho wa mgonjwa zilizibeba hariri ya CCR5, kulingana na watafiti. "Katika siku zijazo, kuboresha zaidi ufanisi wa uhariri wa jeni na kuongeza utaratibu wa upandikizaji unapaswa kuharakisha ubadilishaji kwa matumizi ya kliniki," alisema Deng.

Lakini haoni hiki kama kitu cha kuwakatisha tamaa. "Kusudi kuu la utafiti huo ni kutathmini usalama na uwezekano wa upitishaji wa seli za kiini zilizopangwa kwa matibabu ya UKIMWI," alisema Deng. Kulingana na Deng, hii ilikuwa mafanikio: wanasayansi hawakugundua matukio mabaya yoyote yanayohusiana na jeni, hata ikiwa "tafiti za kina zaidi zinahitajika kwa athari mbaya na tathmini zingine za usalama," Deng alisema.

Mchanganyiko wa jeni la CCR5 umehusishwa na hatari iliyoongezeka ya 21% ya kufa mapema, kulingana na utafiti uliyochapishwa na jarida la Nature in June, ingawa haijulikani ni kwanini.

Timu ambayo ilifanya utafiti huo ilikuwa imepandikiza seli za binadamu za CCR5 hapo awali kwa panya, na kuwafanya wasipate VVU. Wanasayansi wa Amerika wamefanya majaribio kama hayo kwa wanadamu, na mafanikio kadhaa, kwa kutumia zana ya urekebishaji wa jeni inayoitwa zinc finger nuclease.

Uchina imewekeza sana katika teknolojia ya uhariri wa jeni, ikifanya kuwa moja ya vipaumbele vya Mpango wake wa Miaka Mitano uliotangazwa mnamo 2016. Serikali kuu imefadhili tafiti mbalimbali ikiwa ni pamoja na matumizi ya kwanza ya zana ya uhariri wa jeni CRISPR-Cas9 kwa wanadamu mnamo 2016 na tafiti ya kwanza ya matumizi ya teknolojia ya urekebishaji wa jeni kurekebisha viini vya binadamu visivyoweza kukua na kukomaa(nonviable human embryos) mnamo 2015.

Mnamo Desemba 2018, mwanasayansi wa China He Jiankui aliishangaza dunia baada ya kutangaza kuwa alikuwa amefanikiwa kutumia CRISPR-Cas9 kurekebisha DNA ya viini viwili kabla ya kuzaliwa, kimsingi akiunda wanadamu wa kwanza wa vinasaba ulimwenguni (world's first genetically modified humans.)

Deng Hongkui bado ni mwamini hodari katika CRISPR-Cas9. Anadhani inaweza "kuleta alfajiri mpya"kwa magonjwa yanayohusiana na damu kama vile UKIMWI, ugonjwa wa anemia, hemophilia na beta thalassemia na kwamba, kwa sababu ya teknolojia hii mpya, "lengo la tiba ya UKIMWI inayofanya kazi inakaribia zaidi."


Credit: CNN.
 
M

mputa

JF-Expert Member
Joined
Jun 11, 2012
Messages
893
Points
1,000
M

mputa

JF-Expert Member
Joined Jun 11, 2012
893 1,000
Sipati picha siku dawa ya ukimwi ikipatikana ilhali sasa hivi ingawa upo lakini kazi kazi
 
Mvumbo

Mvumbo

JF-Expert Member
Joined
Aug 20, 2015
Messages
898
Points
1,000
Mvumbo

Mvumbo

JF-Expert Member
Joined Aug 20, 2015
898 1,000
Ugonjwa huo ni biashara kubwa sana duniani katika mataifa makubwa kupitia mauzo ya dawa za kufubaza virusi, unapozungumzia ukimwi ni sawa na kutaja migodi au visima vya mafuta hivyo si rahisi wakubali siku atokee mtu na tiba yake ya kuponesha maana ni sawa na kuziba mirija yao.
 
Old story

Old story

JF-Expert Member
Joined
Jul 21, 2018
Messages
2,059
Points
2,000
Old story

Old story

JF-Expert Member
Joined Jul 21, 2018
2,059 2,000
Yeyote anae gundua dawa hii hakika atakufa tu watu wanapiga hela kwenye kondom na ARV leo ulete dawa wanakuangalia tu
 
KeyserSoze

KeyserSoze

JF-Expert Member
Joined
Feb 26, 2014
Messages
2,683
Points
2,000
KeyserSoze

KeyserSoze

JF-Expert Member
Joined Feb 26, 2014
2,683 2,000
Ugonjwa huo ni biashara kubwa sana duniani katika mataifa makubwa kupitia mauzo ya dawa za kufubaza virusi, unapozungumzia ukimwi ni sawa na kutaja migodi au visima vya mafuta hivyo si rahisi wakubali siku atokee mtu na tiba yake ya kuponesha maana ni sawa na kuziba mirija yao.
Mkuu acha kuleta story ambazo hazipo..., hivi unajua kampuni kubwa ikitoa dawa inakuwa na patent ambayo yoyote atakayetengeneza atakuwa anamlipa yeye..., Sasa mtu apate njia ya kuwa wa kwanza kupata hio formula ambayo anaweza kuiwekea hati miliki na kupata pesa lukuki eti aache, wakati kuna uwezekano kuacha kwake mwingine akafanya ?

Hizo ni consipiracy theories ambazo hazina ukweli wowote.., watu wapo interested na now (make money now) na sio kesho au keshokutwa ambapo huenda hio kampuni itakuwa na shareholders wapya na wa sasa kufukuzwa...
 
KeyserSoze

KeyserSoze

JF-Expert Member
Joined
Feb 26, 2014
Messages
2,683
Points
2,000
KeyserSoze

KeyserSoze

JF-Expert Member
Joined Feb 26, 2014
2,683 2,000
Yeyote anae gundua dawa hii hakika atakufa tu watu wanapiga hela kwenye kondom na ARV leo ulete dawa wanakuangalia tu
condom ilitangulia ukimwi au ukimwi ulitangulia condom.., yaani kungekuwa hakuna ukimwi pasingekuwa na condom ?
 
Mvumbo

Mvumbo

JF-Expert Member
Joined
Aug 20, 2015
Messages
898
Points
1,000
Mvumbo

Mvumbo

JF-Expert Member
Joined Aug 20, 2015
898 1,000
Mkuu acha kuleta story ambazo hazipo..., hivi unajua kampuni kubwa ikitoa dawa inakuwa na patent ambayo yoyote atakayetengeneza atakuwa anamlipa yeye..., Sasa mtu apate njia ya kuwa wa kwanza kupata hio formula ambayo anaweza kuiwekea hati miliki na kupata pesa lukuki eti aache, wakati kuna uwezekano kuacha kwake mwingine akafanya ?

Hizo ni consipiracy theories ambazo hazina ukweli wowote.., watu wapo interested na now (make money now) na sio kesho au keshokutwa ambapo huenda hio kampuni itakuwa na shareholders wapya na wa sasa kufukuzwa...
Huenda upo sahihi ila fuatilia mtu aliyetaka kuingiza sokoni gari inayotumia maji kilimkuta nini, na pia watu mbali mbali walioleta vumbuzi zinazoingilia maslahi ya wengine waliishiaje.
 
KeyserSoze

KeyserSoze

JF-Expert Member
Joined
Feb 26, 2014
Messages
2,683
Points
2,000
KeyserSoze

KeyserSoze

JF-Expert Member
Joined Feb 26, 2014
2,683 2,000
Huenda upo sahihi ila fuatilia mtu aliyetaka kuingiza sokoni gari inayotumia maji kilimkuta nini, na pia watu mbali mbali walioleta vumbuzi zinazoingilia maslahi ya wengine waliishiaje.
Conspiracy mkuu gari la maji watu bado wanajitahidi kufanya ila ni expensive kwa sasa kuliko petrol (refer hydrogen fuel cell) unadhani tukiweza kubreak efficiently H2O (water) na kupata energy tuna shida na kina solar ?, unadhani hizo hizo kampuni kubwa zina-invest kiasi gani kwenye alternative energy.., sababu wakiweza ni printing money yaani watatajilika kuliko.., (ukizingatia mafuta ni resource inayokwisha) unadhani watu wangeangaika na kutumia mahindi na vyakula vingine kupata biodiesel kama hii njia ingekuwepo ?
 
Smart911

Smart911

JF-Expert Member
Joined
Jan 3, 2014
Messages
32,532
Points
2,000
Smart911

Smart911

JF-Expert Member
Joined Jan 3, 2014
32,532 2,000
Safi sana...

Tatizo ni pale, matibabu ya kuzuia au kuponya ukimwi yanapopatikana, gonjwa lingine linaachiwa ambalo halina dawa wala kinga...


Cc: mahondaw
 
Mvumbo

Mvumbo

JF-Expert Member
Joined
Aug 20, 2015
Messages
898
Points
1,000
Mvumbo

Mvumbo

JF-Expert Member
Joined Aug 20, 2015
898 1,000
Sahihi kabisa....halafu ghafla inatokea nchi inasema ina dawa zake za kupunguza makali au chanjo, ndipo utakaposhangaa utafiti umefanyika muda gani.
Safi sana...

Tatizo ni pale, matibabu ya kuzuia au kuponya ukimwi yanapopatikana, gonjwa lingine linaachiwa ambalo halina dawa wala kinga...


Cc: mahondaw
 

Forum statistics

Threads 1,335,564
Members 512,388
Posts 32,509,588
Top