Darasa huru ushauri elekezi wa Kilimo cha Mbaazi, dengu, Kunde na Choroko


Sabayi

Sabayi

JF-Expert Member
Joined
Dec 4, 2010
Messages
2,321
Likes
77
Points
145
Sabayi

Sabayi

JF-Expert Member
Joined Dec 4, 2010
2,321 77 145
Habari Wakuu

Nilipitia maonesho ya nane nane mwaka huu na moja ya kilimo kilichonivutia ni kilimo cha Dengu na Conflower/Brocolli.
Mazao haya yana soko kubwa sana nje ya nchi hasa India kwa Dengu na ulaya/India kwa Conflower.

Kwa wale wazee wa kanda ya kati kuanzia Dodoma,Singida,Tabora hadi Shinyanga Dengu inakubali sana maeneo hayo sina uhakika na maeneo mengine ila nadhani Morogoro inaweza kukubali (I'm not sure) ni zao la muda mfupi.

Tuchangamkie hizi fursa ndugu zangu Tunapaswa kuwa wakulima tunaowaza kuexport mazao yetu sio kila siku tunapigana vikumbo kariakoo sokoni tu kwa mfano hii Conflower/Brocolli nimeambiwa gram 25 inauzwa 30000/= TZS sasa piga hesabu kwa ekari moja unaweza kupata kilo Kilo/Tani ngapi na unamake kiasi gani?

Naomba kuwasilisha

=========================================
Choroko ni moja ya mazao ya jamii ya mikunde hustawi eneo lenye mwanga wa kutosha pamoja na udongo wa tifutifu.pia masoko yake ni mazuri mfano kwa masasi 1300-1500@kg
Hakihitaji mvua nyingi na hakuna magonjwa yanayoathiri isipokuwa wadudu wanashambulia majani pamoja na choroko wakati za kuzaa hivyo suluhisho ni kupulizia dawa za kuu wadudu kama NINJA,KARATE,DUDU ALL e.t.c kila baaea ya siku 14 kuanzia wakati zinatoa maua
Huchukua siku 60 hadi kuvuna japo hazizai kwa mkupuo yaani kadri unyevu ulivyo ndivyo nazo huzidi kutoa maua na kuzaa.pia waweza mwagilia kama unavyolima kunde.

Katika kupanda tofauti ya shina na shina ni sm 35 na tofauti ya mstari na mstari sm 55.pia kila shina moja unatia punje 2-3 za choroko,halihitaji mbolea ila unahitaji kupulizia dawa ya kuuwa wadudu hasa wakati zinazaa walau mara 21 hivyo vijana tujishughulishe tupige kazi
Mkuu hizo ni stori za watu tu ukweli halisi haupo hivyo, hebu soma hapa labda mimi naona vibaya,

CHANGAMOTO YA KUKOSA SOKO LA UHAKIKA KWA WAKULIMA CHANZO CHA UMASIKINI.
WAKULIMA wa zao la dengu katika kijiji cha Amani kata ya Salawe halmashauri ya wilaya ya Shinyanga bado wanakabiliwa na changamoto ya ukosefu wa soko la uhakika kwenye zao hilo ikiwemo miundombinu ya barabara kuwa mibovu hali ambayo inawafanya kushindwa kusafirisha mazao yao.

Wakiongea na mwandishi wa habari aliyetembelea wakulima wa kijiji hicho walisema kuwa zao hilo limekuwa mkombozi katika kunyanyua pato la familia lakini kubadilika kwa bei ikiwa wengine wanauza shilingi 45,000 mpaka 55,000 kwa gunia moja na kukosa soko la uhakika imekuwa ni tatizo, ikiwemo wadudu wahalibifu pamoja na panya.
 
CHAI CHUNGU

CHAI CHUNGU

JF-Expert Member
Joined
Feb 20, 2012
Messages
7,140
Likes
120
Points
160
Age
39
CHAI CHUNGU

CHAI CHUNGU

JF-Expert Member
Joined Feb 20, 2012
7,140 120 160
mkuu hii bei ya hi conflower imenishitua,yani gram25 ni ths30,000?au typing error?so inamaana gram 250 ambayo ni robo kilo in ths 300,000 right?so kilo 1 ni ths 1,200,000...ikiwa utalima heka1 na ukapata 100hks inamaana una 120million right?
Ebu fafanua mkuu juu ya bei.
 
Sabayi

Sabayi

JF-Expert Member
Joined
Dec 4, 2010
Messages
2,321
Likes
77
Points
145
Sabayi

Sabayi

JF-Expert Member
Joined Dec 4, 2010
2,321 77 145
Hiyo ndo bei niliyoambiwa na yule mtaalamu pale kwenye maonyesho wenye data zaidi watakuja kunisahihisha probably hiyo inaweza ikawa processed tayari
 
Kivumah

Kivumah

JF-Expert Member
Joined
Jan 7, 2008
Messages
2,417
Likes
64
Points
145
Kivumah

Kivumah

JF-Expert Member
Joined Jan 7, 2008
2,417 64 145
Dengu ni zao potential sana, linatumika ktk kutengeneza biskuti na chokoleti nadhani. Ni kweli nami nina taarifa lina soko zuri sana hasa katika viwanda vya kutengeneza biskuti sio India tu hata hapa Nchini na nchi jirani katika Afrika Mashariki.
Mkuu na mimi nimefikiria kulima hili zao, na hapa nipo katika mchakato wa kupata eneo huko wilaya ya Chemba, Dodoma.
Tuendelee kutumia thread hii kuelimishana juu ya kilimo cha zao hili na masoko yake
 
Maundumula

Maundumula

JF-Expert Member
Joined
Nov 4, 2010
Messages
7,052
Likes
85
Points
145
Maundumula

Maundumula

JF-Expert Member
Joined Nov 4, 2010
7,052 85 145
Mkoa wa Pwani Dengu inaota?
 
M

MahinaVeterani

JF-Expert Member
Joined
Aug 8, 2013
Messages
714
Likes
26
Points
0
M

MahinaVeterani

JF-Expert Member
Joined Aug 8, 2013
714 26 0
Habari Wakuu
Nilipitia maonesho ya nane nane mwaka huu na moja ya kilimo kilichonivutia ni kilimo cha Dengu na Conflower/Brocolli.
Mazao haya yana soko kubwa sana nje ya nchi hasa India kwa Dengu na ulaya/India kwa Conflower.
Kwa wale wazee wa kanda ya kati kuanzia Dodoma,Singida,Tabora hadi Shinyanga Dengu inakubali sana maeneo hayo sina uhakika na maeneo mengine ila nadhani Morogoro inaweza kukubali (I'm not sure) ni zao la muda mfupi.
Tuchangamkie hizi fursa ndugu zangu Tunapaswa kuwa wakulima tunaowaza kuexport mazao yetu sio kila siku tunapigana vikumbo kariakoo sokoni tu kwa mfano hii Conflower/Brocolli nimeambiwa gram 25 inauzwa 30000/= TZS sasa piga hesabu kwa ekari moja unaweza kupata kilo Kilo/Tani ngapi na unamake kiasi gani?
Naomba kuwasilisha
Kwenye hiyo Mikoa ongeza mkoa wa Mwanza na hasa Wilaya ya Missungwi. Ni kilimo kinachomuokoa Mkulima Mdogo baada ya zao la Pamba kuuawa. Ni zao linalilimwa baada ya Wakulima kuwa wamevuna Mazao mengine kama Mahindi, Maharage na Mpunga. Ni zao lisilohitaji Mvua nyingi (kwa uzoefu, sio utaalamu). Hivi sasa kuna Mbegu bora kabisa zilozotolewa na Taasisi zetu hapa hapa kama Ukiriguru, n.k.

Dengu ina Soko kubwa sana hapa Nchini ukiachilia Nje ya Nchi. Ukulima Oyee!:smiling:
 
Maundumula

Maundumula

JF-Expert Member
Joined
Nov 4, 2010
Messages
7,052
Likes
85
Points
145
Maundumula

Maundumula

JF-Expert Member
Joined Nov 4, 2010
7,052 85 145
Kwenye hiyo Mikoa ongeza mkoa wa Mwanza na hasa Wilaya ya Missungwi. Ni kilimo kinachomuokoa Mkulima Mdogo baada ya zao la Pamba kuuawa. Ni zao linalilimwa baada ya Wakulima kuwa wamevuna Mazao mengine kama Mahindi, Maharage na Mpunga. Ni zao lisilohitaji Mvua nyingi (kwa uzoefu, sio utaalamu). Hivi sasa kuna Mbegu bora kabisa zilozotolewa na Taasisi zetu hapa hapa kama Ukiriguru, n.k.

Dengu ina Soko kubwa sana hapa Nchini ukiachilia Nje ya Nchi. Ukulima Oyee!:smiling:
Juzi nimepita kutoka Shinyanga kwenda Mwanza hapo kupitia Old Shinyanga nimeona wakulima wengi sana wamepanda Dengu.
 
M

MahinaVeterani

JF-Expert Member
Joined
Aug 8, 2013
Messages
714
Likes
26
Points
0
M

MahinaVeterani

JF-Expert Member
Joined Aug 8, 2013
714 26 0
Juzi nimepita kutoka Shinyanga kwenda Mwanza hapo kupitia Old Shinyanga nimeona wakulima wengi sana wamepanda Dengu.
Ni ukweli usiopingika. Mwezi uliopita nilikwenda Kwimba na Missungwi, Wilaya za Mkoa wa Mwanza zinazopakana na Shinyanga. Nilipata nafasi ya kuongea na Wakulima kadhaa. Ninadiriki kusema kuwa huenda Dengu ndilo Zao la Biashara linalioongoza na linalowapa Wakulima matumaini kizidi mengine katika Wilaya hizo mbili. Kwenye Nane-Nane ya Mwaka jana hapo Nyamhongolo, Mwanza nilioneshwa Mbegu mpya (hybrid) iliyotafitiwa na Kituo cha Utafiti wa Kilimo cha Ukiriguru ambayo ni bora kuliko mbegu za kienyeji. Kwa ufupi Dengu, kama ilivyo Choroko, Mbaazi, Ufuta, n.k., ni fursa nyingine katika Kilimo!
 
Maundumula

Maundumula

JF-Expert Member
Joined
Nov 4, 2010
Messages
7,052
Likes
85
Points
145
Maundumula

Maundumula

JF-Expert Member
Joined Nov 4, 2010
7,052 85 145
Ni ukweli usiopingika. Mwezi uliopita nilikwenda Kwimba na Missungwi, Wilaya za Mkoa wa Mwanza zinazopakana na Shinyanga. Nilipata nafasi ya kuongea na Wakulima kadhaa. Ninadiriki kusema kuwa huenda Dengu ndilo Zao la Biashara linalioongoza na linalowapa Wakulima matumaini kizidi mengine katika Wilaya hizo mbili. Kwenye Nane-Nane ya Mwaka jana hapo Nyamhongolo, Mwanza nilioneshwa Mbegu mpya (hybrid) iliyotafitiwa na Kituo cha Utafiti wa Kilimo cha Ukiriguru ambayo ni bora kuliko mbegu za kienyeji. Kwa ufupi Dengu, kama ilivyo Choroko, Mbaazi, Ufuta, n.k., ni fursa nyingine katika Kilimo!
Uzuri ni kwamba wanapanda dengu wakishavuna mahindi/mpunga na haitaki mvua au maji mengi.
 
S

simfeya80

Member
Joined
May 20, 2014
Messages
5
Likes
0
Points
0
S

simfeya80

Member
Joined May 20, 2014
5 0 0
vipi kilimo cha dengu mkoa wa morogoro jaman kinakubali!?chor oko inasitawi vzr
 
Mapolomoko

Mapolomoko

JF-Expert Member
Joined
Feb 16, 2013
Messages
1,754
Likes
13
Points
0
Mapolomoko

Mapolomoko

JF-Expert Member
Joined Feb 16, 2013
1,754 13 0
vipi kilimo cha dengu mkoa wa morogoro jaman kinakubali!?chor oko inasitawi vzr
Dengu husitawi ktk udongo wa mfinyanzi na tifutifu. na inasitawi kwa umande harihitaji mvua. Morogoro linaweza kukubari
 
M

mzee wa manzese

JF-Expert Member
Joined
Oct 31, 2012
Messages
658
Likes
65
Points
45
M

mzee wa manzese

JF-Expert Member
Joined Oct 31, 2012
658 65 45
Je mkoa wa Pwani dengu inastawi,
 
Juma Said Kisimbo

Juma Said Kisimbo

Member
Joined
May 8, 2015
Messages
6
Likes
2
Points
5
Juma Said Kisimbo

Juma Said Kisimbo

Member
Joined May 8, 2015
6 2 5
Hey guys, mimi ni mgeni lkn ni mwenyeji Sana kwa kupita humu ndani nimekuwa nafuatilia michango ya akina Malila na wenzie Muda mrefu, Sasa safari hii nimelima mihogo na choroko Tanga maeneo ya Marungu natarajia kuvuna mwezi wa 6 mwishoni mkae mkao wa kula Insha Allah
 
G

GeONJC

Member
Joined
May 1, 2014
Messages
75
Likes
13
Points
15
G

GeONJC

Member
Joined May 1, 2014
75 13 15
Mkuu tupe mrejesho wa choroko ulikuwaje kwenye mavuno..
 
Juma Said Kisimbo

Juma Said Kisimbo

Member
Joined
May 8, 2015
Messages
6
Likes
2
Points
5
Juma Said Kisimbo

Juma Said Kisimbo

Member
Joined May 8, 2015
6 2 5
Mkuu mambo hayakuwa mazuri Sana ndege walizishambulia sana mlinzi wangu hakuwa makini kwenye ulinzi, hata hivyo choroko ilikuwa ni nyongenza tu kilimo kikuu kilikuwa ilikuwa ni zao la mihogo limekubali sana January natarajia mavuno mazuri tu mlio tayari nawakaribisha marungu Tanga
 
MMASSY

MMASSY

JF-Expert Member
Joined
Jan 13, 2011
Messages
249
Likes
41
Points
45
MMASSY

MMASSY

JF-Expert Member
Joined Jan 13, 2011
249 41 45
Nimefurahi kwa hamsa nzuri sana.Linalotakiwa hapa ni kumpata Mtaalamu aweze kutuelewesha kitaalamu kuwa ni udongo upi unafaa,ni hali ya hewa ipi inafaa,ni muda gani inachukua shambani,sokolake likoje ndni na nje ya nchi na namna ya kuyafikia masoko hayo pamoja na mambo mengine.Kama yupo aje atusaidie tuchangamkie fursa hii.
 
Zogoo da khama

Zogoo da khama

JF-Expert Member
Joined
May 20, 2013
Messages
488
Likes
378
Points
80
Zogoo da khama

Zogoo da khama

JF-Expert Member
Joined May 20, 2013
488 378 80
Mtaalam wa kilimo aje atujuze zaidi kuhusu ulimaji, maeneo/ aina ya aridhi inayofaa pia ni msimu gani. Maafsa ugani upo wapi?
 
MMASSY

MMASSY

JF-Expert Member
Joined
Jan 13, 2011
Messages
249
Likes
41
Points
45
MMASSY

MMASSY

JF-Expert Member
Joined Jan 13, 2011
249 41 45
Mtaalam wa kilimo aje atujuze zaidi kuhusu ulimaji, maeneo/ aina ya aridhi inayofaa pia ni msimu gani. Maafsa ugani upo wapi?
Nipo Arusha sema kilimo nataka nikifanyie huko HAI-KILMANJARO ENEO AMBALO HUWA NI KAME MKUU
 
mwenye shamba

mwenye shamba

JF-Expert Member
Joined
May 31, 2015
Messages
790
Likes
860
Points
180
mwenye shamba

mwenye shamba

JF-Expert Member
Joined May 31, 2015
790 860 180
nadhani geita pia linakubalika.nataka kujua linachukua muda gani tangu kupanda hadi kuvuna,mahitaji ya zao hilo,masoko na utaalamu
 
grand casual

grand casual

JF-Expert Member
Joined
Aug 27, 2014
Messages
241
Likes
100
Points
60
grand casual

grand casual

JF-Expert Member
Joined Aug 27, 2014
241 100 60
Mkuu hebu tupe feedback ya mihogo kwa heka moja unatoa tani ngapi? Juma
 

Forum statistics

Threads 1,213,793
Members 462,292
Posts 28,490,236