Barua ya wazi wa Waziri wa Kilimo: Matumizi ya gesi asilia kuzalishia mbolea za kilimo (UREA, NA, CAN, SA, PA, CAN, MAPS na DAP).

Meneja Wa Makampuni

JF-Expert Member
Jul 7, 2020
2,156
2,000
Kwako Mheshimiwa waziri wa kilimo,
Natumai ni mzima wa afya njema.

Mheshimiwa waziri wa Kilimo,
Rejea kichwa cha barua hii ya wazi kama kilivyo jieleza.

Naomba kurejea tena.

Matumizi ya gesi asilia kuzalishia mbolea za kilimo (UREA, Ammonium Nitrate (NA), Ammonium Sulphate (SA), Ammonium Phosphate (PA), Calcium Ammonium Nitrate (CAN), Monoammonium Phosphate (MAP), na Diammonium Phosphate (DAP)).

Mheshimiwa waziri,
Gesi asilia ndio raw material inayotumika kuzalishia mbolea zote zenye ubora zitumikazo kwenye kilimo hapa duniani. Mataifa yote yanayo import mbolea hapa Tanzania yanazalisha hiyo mbolea kwa kutumia gesi asilia.

Mheshimiwa waziri,
Tanzania ni nchi pekee Afrika mashariki iliyojaliwa kwa uwepo wa gesi asilia, around 57 Trillion cubic feet. Ni jambo la kumshukuru Mungu sana kwa neema hiyo. Lakini pamoja na neema hiyo bado gesi asilia haitumiwi ipasavyo katika taifa letu.

Mheshimiwa waziri wa kilimo,
Gesi asilia inamatumizi mengi, mataifa makubwa yanatumia fursa hiyo kuzalisha bidhaa mbalimbali kwa kutokana na gesi. Mbali ya kupikia, kuwashia, kuzalishia umeme, kutumika viwandani na kutumika kwenye magari na machine zingine mbalimbali. Gesi asilia ni kemikali nzuri sana inayotumika kuzalishia mbolea.

Mheshimiwa waziri,
Kilimo ndio uti wa mgongo wa taifa la Tanzania. Watanzania wanategemea kilimo ili waweze kujiendesha kimaisha. Kilimo kimeajiri idadi kubwa ya watanzania na maisha yanaendelea, ila tatizo la mbolea limeendelea kuongezeka Tanzania. Watanzania wanategemea mbolea ili waweze kulima kilimo bora kinachotoa mazao bora. Lakini mheshimiwa waziri mbolea bado ni tatizo. Mimi kama mkulima naweza kusema tatizo la mbolea Tanzania linatatulika, na nitaeleza tufanyeje ili tuweze kutatua tatizo hili lakini in long term.


Ndugu Mheshimiwa waziri, Mimi naona dawa pekee ya kutatua tatizo la mbolea nchini Tanzania ni kujenga kiwanda cha mbolea bora zinazozalishwa kwa kutumia gesi asilia. Hizo ndio mbolea zenye nguvu ya kuprovide nutrients za kutosha kwenye mimea. Na ndio sababu unaona mbali na kwamba tuna kiwanda cha mbolea Tanzania lakini bado huwa tunaagiza mbolea kutoka mataifa ya nje. Sio kwamba tu ni kwasababu mbolea inayozaliwa ndani haitoshelezi lahasha hata ubora wa mbolea yenyewe hautoshelezi kuzalisha mazao bora.


Ndugu Mheshimiwa waziri analysis za kujenga kiwanda cha mbolea Lindi zilishafanywa, na wawekezaji walijitokeza wakakubali kujenga kiwanda cha kuzalisha mbolea Tanzania. Na kwakua wateja wapo mimi naona huo mradi utaweza kuleta faida. Mheshimiwa waziri hili ni jambo la neema sana endapo ukilipa kipaumbele zaidi katika wizara yako ya kilimo.

Ndugu mheshimiwa waziri,
Naomba niweze kuelezea kidogo jinsi ambavyo gesi asilia itaweza kubadilishwa kuwa mbolea kama kichwa kinavyo jieleza hapa chini.

KUIBADILI GESI ASILIA KUWA MBOLEA ZA KILIMO KUTAINUA UCHUMI WA TANZANIA.

MBOLEA zinazotumika kwenye kilimo huzalishwa kwa kuibadili GESI ASILIA katika nchi zilizo endelea. Kilimo kinaweza kutufaidisha kama tukianzisha kiwanda cha kubadilisha GESI ASILIA kuwa MBOLEA nchini.

Tanzania huaagiza 90% ya mbolea kutoka nje, 10% huzalishwa ndani.
1/4 ya Uchumi wetu hutegemea kilimo. Kinatoa 85% ya bidhaa zinazouzwa nje ya nchi na kinaajiri 80% ya watanzania.

Tukianzisha kiwanda cha kuzalisha tani 2300 za AMMONIA na tani 4000 za UREA kwa siku (tani Millioni 1.3 za urea kwa mwaka), tutakidhi mahitaji ya ndani na kiasi cha mbolea inayobaki kikauzwa nje ya nchi.

Prosesi za kubadilisha GESI ASILIA kuwa MBOLEA.
1. GESI ASILIA (CH4) itabadilishwa kuwa AMMONIA kwa miungano ya kikemikali. AMMONIA yenyewe ni mbolea tayari.

2. AMMONIA itabadirishwa kuwa UREA kwa kutumia miungano ya kikekimali.
Lakini pia kutoka kwenye AMMONIA tutafanya miungano mingine ya kikemikali kupata mbolea za; AMMONIUM NITRATE (NA), AMMONIUM SULPHATE (SA), AMMONIUM PHOSPHATE (PA).

Kutoka kwenye AMMONIUM NITRATE (NA) tutapata mbolea ya CALCIUM AMMONIUM NITRATE (CAN). Kutoka kwenye AMMONIUM PHOSPHATE (PA) tutapata mbolea ya MONOAMMONIUM PHOSPHATE (MAP), na DIAMMONIUM PHOSPHATE (DAP).

Mheshimiwa waziri nichukue fursa hii kukushukuru kwa dhati kwa kuisoma barua yangu.

Ahsante.
 

balimar

JF-Expert Member
Sep 18, 2015
6,282
2,000
Kuna kitu inaitwa bio-slurry hiyo ni noma
Isome uone tena inaweza kuzalishwa kwenye family level tu
 

Pendael24

JF-Expert Member
Feb 13, 2014
4,718
2,000
Ndugu mleta mada yule profesa sidhani kama hajui kitu kama hiko ulicho wasilisha hapa. Wanajua sana ila sijui nini kinacho wapelekea kuwa wazito katika kutekeleza mambo ambayo kwa namna moja ama nyingine yatainua hali ya taifa na wananchi moja kwa moja.
 

Meneja Wa Makampuni

JF-Expert Member
Jul 7, 2020
2,156
2,000
Barua ya wazi wa Waziri wa Kilimo: Matumizi ya gesi asilia kuzalishia mbolea za kilimo (UREA, NA, CAN, SA, PA, CAN, MAPS na DAP).

Kwako Mheshimiwa Waziri wa Kilimo,

Natumai ni mzima wa afya njema.

Mheshimiwa Waziri wa Kilimo,

Rejea kichwa cha barua hii ya wazi kama kilivyojieleza.

Naomba kurejea tena.

Matumizi ya gesi asilia kuzalishia mbolea za kilimo (UREA, Ammonium Nitrate (NA), Ammonium Sulphate (SA), Ammonium Phosphate (PA), Calcium Ammonium Nitrate (CAN), Monoammonium Phosphate (MAP), na Diammonium Phosphate (DAP)).

Mheshimiwa Waziri,

Gesi asilia ndio raw material inayotumika kuzalishia mbolea zote zenye ubora zitumikazo kwenye kilimo hapa duani. Mataifa yote yanayo import mbolea hapa Tanzania yanazalisha hiyo mbolea kwa kutumia gesi asilia.

Mheshimiwa Waziri,

Tanzania ni nchi pekee Afrika mashariki iliyojaliwa kwa uwepo wa gesi asilia, around 57 Trillion cubic feet. Ni jambo la kumshukuru Mungu sana kwa neema hiyo.

Mheshimiwa Waziri,

Kilimo ndio uti wa mgongo wa taifa la Tanzania. Watanzania wanategemea kilimo ili waweze kujiendesha kimaisha. Kilimo kimeajiri idadi kubwa ya watanzania na maisha yanaendelea, ila tatizo la mbolea limeendelea kuongezeka Tanzania.

Dawa pekee ya kutatua tatizo la mbolea nchini Tanzania ni kujenga kiwanda mbolea inayozalishwa kwa kutumia gesi asilia. Hizo ndio mbolea zenye nguvu ya kuprovide nutrients za kutosha kwenye mimea..

Mheshimiwa Waziri,

Mheshimiwa waziri analysis zilishafanywa na wawekezaji walijitokeza wakakubali kujenga kiwanda cha mbolea Tanzania. Na kwa kua wateja wapo mimi naona huyo mradi utaweza kuleta faida.

Mheshimiwa Waziri,

Naomba niweze kuelezea kidogo jinsi ambavyo gesi asilia itaweza kubadilishwa kuwa mbolea kama kichwa kinavyovyo jieleza hapa chini.

KUIBADILI GESI ASILIA KUWA MBOLEA ZA KILIMO KUTAINUA UCHUMI WA TANZANIA.

MBOLEA zinazotumika kwenye kilimo huzalishwa kwa kuibadili GESI ASILIA katika nchi zilizo endelea. Kilimo kinaweza kutufaidisha kama tukianzisha kiwanda cha kubadilisha GESI ASILIA kuwa MBOLEA nchini.

Tanzania huaagiza 90% ya mbolea kutoka nje, 10% huzalishwa ndani.

1/4 ya Uchumi wetu hutegemea kilimo. Kinatoa 85% ya bidhaa zinazouzwa nje ya nchi na kinaajiri 80% ya watanzania.

Tukianzisha kiwanda cha kuzalisha tani 2300 za AMMONIA na tani 4000 za UREA kwa siku (tani Millioni 1.3 za urea kwa mwaka), tutakidhi mahitaji ya ndani na kiasi cha mbolea inayobaki kikauzwa nje ya nchi.

Prosesi za kubadilisha GESI ASILIA kuwa MBOLEA.

1. GESI ASILIA (CH4) itabadilishwa kuwa AMMONIA kwa miungano ya kikemikali. AMMONIA yenyewe ni mbolea tayari.

2. AMMONIA itabadirishwa kuwa UREA kwa kutumia miungano ya kikekimali.

Lakini pia kutoka kwenye AMMONIA tutafanya miungano mingine ya kikemikali kupata mbolea za; AMMONIUM NITRATE (NA), AMMONIUM SULPHATE (SA), AMMONIUM PHOSPHATE (PA).

Kutoka kwenye AMMONIUM NITRATE (NA) tutapata mbolea ya CALCIUM AMMONIUM NITRATE (CAN). Kutoka kwenye AMMONIUM PHOSPHATE (PA) tutapata mbolea ya MONOAMMONIUM PHOSPHATE (MAP), na DIAMMONIUM PHOSPHATE (DAP).

Mheshimiwa waziri nichukue fursa hii kukushukuru kwa dhati kwa kuisoma barua yangu.

Ahsante.
 

masupio

Senior Member
Sep 16, 2014
180
250
Nimekuelewa sana; hata hivyo naomba ufafanuzi, unamaanisha mbolea za asili mfano samadi hazitoleta matokeo tarajiwa kwenye kilimo chetu?
 

Meneja Wa Makampuni

JF-Expert Member
Jul 7, 2020
2,156
2,000
Mbolea organic ni nini? Ni zipi faida zake? Kwanini hatuipi kipaumbele?
hizi sina uzoefu nazo japo kwa kumbukumbu zangu zitakua ni mbolea zinazotokana na masalia ya mimea na, vinyesi vya wanyama kama kuku, ng'ombe, punda, mbuzi n.k. Shida ya hizo mbolea uhifadhi wake ni shida zinatoa harufu mbaya pia, zinatoa nutrients kidogo sana. Watakuja wajuvi watakueleza zaidi. Mimi ni expert kwenye hizo inorganic tu
 

yusufuj

JF-Expert Member
Sep 23, 2021
282
500
Kwako Mheshimiwa waziri wa kilimo,
Natumai ni mzima wa afya njema.

Mheshimiwa waziri wa Kilimo,
Rejea kichwa cha barua hii ya wazi kama kilivyo jieleza.

Naomba kurejea tena.

Matumizi ya gesi asilia kuzalishia mbolea za kilimo (UREA, Ammonium Nitrate (NA), Ammonium Sulphate (SA), Ammonium Phosphate (PA), Calcium Ammonium Nitrate (CAN), Monoammonium Phosphate (MAP), na Diammonium Phosphate (DAP)).

Mheshimiwa waziri,
Gesi asilia ndio raw material inayotumika kuzalishia mbolea zote zenye ubora zitumikazo kwenye kilimo hapa duniani. Mataifa yote yanayo import mbolea hapa Tanzania yanazalisha hiyo mbolea kwa kutumia gesi asilia.

Mheshimiwa waziri,
Tanzania ni nchi pekee Afrika mashariki iliyojaliwa kwa uwepo wa gesi asilia, around 57 Trillion cubic feet. Ni jambo la kumshukuru Mungu sana kwa neema hiyo. Lakini pamoja na neema hiyo bado gesi asilia haitumiwi ipasavyo katika taifa letu.

Mheshimiwa waziri wa kilimo,
Gesi asilia inamatumizi mengi, mataifa makubwa yanatumia fursa hiyo kuzalisha bidhaa mbalimbali kwa kutokana na gesi. Mbali ya kupikia, kuwashia, kuzalishia umeme, kutumika viwandani na kutumika kwenye magari na machine zingine mbalimbali. Gesi asilia ni kemikali nzuri sana inayotumika kuzalishia mbolea.

Mheshimiwa waziri,
Kilimo ndio uti wa mgongo wa taifa la Tanzania. Watanzania wanategemea kilimo ili waweze kujiendesha kimaisha. Kilimo kimeajiri idadi kubwa ya watanzania na maisha yanaendelea, ila tatizo la mbolea limeendelea kuongezeka Tanzania. Watanzania wanategemea mbolea ili waweze kulima kilimo bora kinachotoa mazao bora. Lakini mheshimiwa waziri mbolea bado ni tatizo. Mimi kama mkulima naweza kusema tatizo la mbolea Tanzania linatatulika, na nitaeleza tufanyeje ili tuweze kutatua tatizo hili lakini in long term.


Ndugu Mheshimiwa waziri, Mimi naona dawa pekee ya kutatua tatizo la mbolea nchini Tanzania ni kujenga kiwanda cha mbolea bora zinazozalishwa kwa kutumia gesi asilia. Hizo ndio mbolea zenye nguvu ya kuprovide nutrients za kutosha kwenye mimea. Na ndio sababu unaona mbali na kwamba tuna kiwanda cha mbolea Tanzania lakini bado huwa tunaagiza mbolea kutoka mataifa ya nje. Sio kwamba tu ni kwasababu mbolea inayozaliwa ndani haitoshelezi lahasha hata ubora wa mbolea nyenyewe hautoshelezi kuzalisha mazao bora.


Ndugu Mheshimiwa waziri analysis za kujenga kiwanda cha mbolea Lindi Mtwala zilishafanywa, na wawekezaji walijitokeza wakakubali kujenga kiwanda cha kuzalisha mbolea Tanzania. Na kwa kua wateja wapo mimi naona huo mradi utaweza kuleta faida.

Ndugu mheshimiwa waziri,
Naomba niweze kuelezea kidogo jinsi ambavyo gesi asilia itaweza kubadilishwa kuwa mbolea kama kichwa kinavyo jieleza hapa chini.

KUIBADILI GESI ASILIA KUWA MBOLEA ZA KILIMO KUTAINUA UCHUMI WA TANZANIA.

MBOLEA zinazotumika kwenye kilimo huzalishwa kwa kuibadili GESI ASILIA katika nchi zilizo endelea. Kilimo kinaweza kutufaidisha kama tukianzisha kiwanda cha kubadilisha GESI ASILIA kuwa MBOLEA nchini.

Tanzania huaagiza 90% ya mbolea kutoka nje, 10% huzalishwa ndani.
1/4 ya Uchumi wetu hutegemea kilimo. Kinatoa 85% ya bidhaa zinazouzwa nje ya nchi na kinaajiri 80% ya watanzania.

Tukianzisha kiwanda cha kuzalisha tani 2300 za AMMONIA na tani 4000 za UREA kwa siku (tani Millioni 1.3 za urea kwa mwaka), tutakidhi mahitaji ya ndani na kiasi cha mbolea inayobaki kikauzwa nje ya nchi.

Prosesi za kubadilisha GESI ASILIA kuwa MBOLEA.
1. GESI ASILIA (CH4) itabadilishwa kuwa AMMONIA kwa miungano ya kikemikali. AMMONIA yenyewe ni mbolea tayari.

2. AMMONIA itabadirishwa kuwa UREA kwa kutumia miungano ya kikekimali.
Lakini pia kutoka kwenye AMMONIA tutafanya miungano mingine ya kikemikali kupata mbolea za; AMMONIUM NITRATE (NA), AMMONIUM SULPHATE (SA), AMMONIUM PHOSPHATE (PA).

Kutoka kwenye AMMONIUM NITRATE (NA) tutapata mbolea ya CALCIUM AMMONIUM NITRATE (CAN). Kutoka kwenye AMMONIUM PHOSPHATE (PA) tutapata mbolea ya MONOAMMONIUM PHOSPHATE (MAP), na DIAMMONIUM PHOSPHATE (DAP).

Mheshimiwa waziri nichukue fursa hii kukushukuru kwa dhati kwa kuisoma barua yangu.

Ahsante.
Wakati mwingine kusoma habari kama hizi inaumiza. Hii gesi ya asili tuliaminishwa ndiyo suluhisho la umeme, mbolea, nishati ya kuendesha magari na hata nishati majumbani. Kinachoendelea sasa:

1. Umeme tumerudi kwa nguvu kwenye chanzo cha maji
2. Nishati ya kuendesha mitambo- nimeona tu malori machache ya Kiwanda cha Dangote yanendeshwa na gesi, kwa ujumla hakuna kinachoonekana
3. Mbolea ni stori tu, hakuna seriousness tangu stori zianze
4. Nishati ya majumbani - napo hakuna la maana hadi sasa hivi

Kwa ujumla wake hapajaonekana la maana tangu tuanze wimbo wa gesi, mbali na vurugu huko Mtwara
 

Meneja Wa Makampuni

JF-Expert Member
Jul 7, 2020
2,156
2,000
Wakati mwingine kusoma habari kama hizi inaumiza. Hii gesi ya asili tuliaminishwa ndiyo suluhisho la umeme, mbolea, nishati ya kuendesha magari na hata nishati majumbani. Kinachoendelea sasa:

1. Umeme tumerudi kwa nguvu kwenye chanzo cha maji
2. Nishati ya kuendesha mitambo- nimeona tu malori machache ya Kiwanda cha Dangote yanendeshwa na gesi, kwa ujumla hakuna kinachoonekana
3. Mbolea ni stori tu, hakuna seriousness tangu stori zianze
4. Nishati ya majumbani - napo hakuna la maana hadi sasa hivi

Kwa ujumla wake hapajaonekana la maana tangu tuanze wimbo wa gesi, mbali na vurugu huko Mtwara
ni kweli mkuu kwa kweli inahitaji moyo
 

Toa taarifa ya maudhui yasiyofaa!

Kuna taarifa umeiona humu JamiiForums na haifai kubaki mtandaoni?
Fanya hivi...

Umesahau Password au akaunti yako?

Unapata ugumu kuikumbuka akaunti yako? Unakwama kuanzisha akaunti?
Contact us

Top Bottom