Barua Kwa Lowassa, Zitto na Wengine: Hakuna Elimu ya Bure


Zakumi

Zakumi

JF-Expert Member
Joined
Sep 24, 2008
Messages
4,820
Likes
336
Points
180
Zakumi

Zakumi

JF-Expert Member
Joined Sep 24, 2008
4,820 336 180
Ndugu Lowassa, Zitto, na Wengine:

Hili suala ya elimu ya bure naona linajirudiarudia. Lakini umefika wakati sisi wananchi tuingilie kati na kuanza kudai elimu na huduma zingine zitakazobadilisha maisha ya watoto wetu. Na moja ya kuingilia kati huku ni kuwafahamisha wana siasa kuwa hawana uwezo wa kutoa elimu ya bure.

Kijuujuu tunaweza kusema kuna elimu ya bure. Lakini kiundani hile ni ruzuku inayotoka kwenye mapato ya serikali kulipia gharama za elimu. Na hili kupata mapato ya kutoa ruzuku hiyo ni lazima watu au makampuni yalipe kodi ya mapato. Na kwa nchi kama Tanzania ni lazima wahisani watoe misaada.

Ndio kuna uwezekano wa Tanzania kutoa ruzuku zitakazotoa elimu ya bure. Swali ni kwa mazingira gani? Sijuhi majibu ya Lowassa. Lakini kwa sababu yeye alikuwepo serikalini na alishindwa kuona uwezekano wa elimu ya bure kipindi akiwa na madaraka makubwa basi naweza kusema analeta longolongo za kupata kura. Akipewa madaraka tena ataanzisha sera za elimu ya bure ambazo hata wajukuu zake hawatazitumia.

Zitto, katika mahojiano yake na JF, anasema kuwa kama miaka ya nyuma tulitumia kahawa, chai kusomesha basi sasa tutatumia Tanzanite na Almasi. Ndugu Zitto naomba rejea athari za misaada ya kigeni. Sera za nchi zilitegemea sana misaada ya kutoa nje kusomesha na kutoa huduma zingine za jamii. Na pale walipochoka kutusaidia (donor fatigue) walitutelekeza au kutulazimisha mipango mingine. Hivyo ni kutowajibika kusema kuwa miaka ya nyuma tulisomesha bure kwa resources zetu.

Kuhusu utumiaji wa madini na rasimali zingine kuna madhara yake. Kwanza rasilimali zetu sio renewable or infinite. Hivyo tusitegemee sana natural resources. Kwani zinapokwisha zinawaacha watu mashakani. Na kwa nchi yenye watu milioni 40 si busara kuwa tegemezi.

Pili suala la kutumia rasimali ni sawa na suala la kutumia misaada kutoka nje. Linawafanya viongozi wasiwajibike. Wakati wa Nyerere tulikuwa hatumuulizi maswali, kwa sababu alikuwa anatupa elimu na matibabu ya bure. Wanafunzi walikuwa hawagomi kwa sababu, serikali ilikuwa inawapa elimu bure.

Ndugu Lowassa na Zitto tukiwapa madaraka na uwezo wa kutumia pesa za madini kutupa elimu bure, mtatununua wananchi na hamtataka kuulizwa maswali au kuwajibika.

Shida ya watanzania sio elimu ya bure. Na elimu ya bure haitafanya watanzania kuondoa matatizo yao. Shida ya watanzania ni mzunguko mdogo wa shughuli za kiuchumi.

Kiwango cha elimu cha sasa sio kizuri. Lakini tulipofikia sasa, watanzania wanaweza kujikita kwenye shughuli mbalimbali za kiuchumi kwa kutumia elimu na maarifa waliyo nayo. Kwa mtaji huo, badala ya kurudia rudia sera za huduma za bure. Tunataka sera za kumwezesha mtanzania.

Hivyo toeni sera za uchumi ambazo zinaongeza mzunguko wa uchumi ambao watanzania walipe kodi zitakazotumia kutoa ruzuku za elimu na huduma zingine za bure. Ni lazima kuwepo na uhusiano kati ya matumizi ya serikali na kodi za wananchi.

So Long

Z10
 
CHASHA FARMING

CHASHA FARMING

Verified Member
Joined
Jun 4, 2011
Messages
6,384
Likes
2,650
Points
280
CHASHA FARMING

CHASHA FARMING

Verified Member
Joined Jun 4, 2011
6,384 2,650 280
Mkuu sikuungi mkono kamwe, Elimu ya Bure inawezekana kabisa, ni Mabilioni mangapi yanaliwa kila mwaka? Kuhuhu kutegemea Natural Resources hakuna Nchi isiyo tegemea natural resources na hata huko kwenye Viwanda bado kuna Matatizo, Marekani na kutegemea Viwanda kwa sasa Uchumi wake unsuasua sana,

Serikali ingeweza Kubana Matumizi yake watoto wakitanzania from Secondary hadi chuo kikuu wangesoma Bure, tena Bure ile ya kukuta kila kitu shuleni kuanzia, Uniform,vitabu,madaftari, kalamu na kazalika, Hii nchi pesa zinaishia kununua ma V8, Kulipana posho, kulipana mishahara kwa watumishi wasio kuwa na kazi kama wakuu wa wilaya na Mikoa,

Kaa piga mahesabu ya Nikiwango gani cha pesa kinahitajika kulipia elimu bure kwa Mwaka mzima na ni kiwango gani hupotea kwenye Posho, kununua Magari, Misamaha ya Kodi na kazalika, Utaona kwamba ingetosha na tena Kubakia
 
MNYISANZU

MNYISANZU

JF-Expert Member
Joined
Oct 21, 2011
Messages
7,056
Likes
42
Points
145
MNYISANZU

MNYISANZU

JF-Expert Member
Joined Oct 21, 2011
7,056 42 145
Lowassa For Presidency 2015
 
Zakumi

Zakumi

JF-Expert Member
Joined
Sep 24, 2008
Messages
4,820
Likes
336
Points
180
Zakumi

Zakumi

JF-Expert Member
Joined Sep 24, 2008
4,820 336 180
Mkuu sikuungi mkono kamwe, Elimu ya Bure inawezekana kabisa, ni Mabilioni mangapi yanaliwa kila mwaka? Kuhuhu kutegemea Natural Resources hakuna Nchi isiyo tegemea natural resources na hata huko kwenye Viwanda bado kuna Matatizo, Marekani na kutegemea Viwanda kwa sasa Uchumi wake unsuasua sana,

Serikali ingeweza Kubana Matumizi yake watoto wakitanzania from Secondary hadi chuo kikuu wangesoma Bure, tena Bure ile ya kukuta kila kitu shuleni kuanzia, Uniform,vitabu,madaftari, kalamu na kazalika, Hii nchi pesa zinaishia kununua ma V8, Kulipana posho, kulipana mishahara kwa watumishi wasio kuwa na kazi kama wakuu wa wilaya na Mikoa,

Kaa piga mahesabu ya Nikiwango gani cha pesa kinahitajika kulipia elimu bure kwa Mwaka mzima na ni kiwango gani hupotea kwenye Posho, kununua Magari, Misamaha ya Kodi na kazalika, Utaona kwamba ingetosha na tena Kubakia
Serikali haiokoti pesa au kuchapisha tu. Ni mapato ya serikali yanayotolewa kama ruzuku ndio yanayosababisha huduma za bure. Hivyo kimsingi hakuna kitu cha bure.

Kuhusu suala la matumizi ya mabaya kama vile v8 na posho, charity starts at home. Ndugu Lowassa na Zitto ni wabunge ambao wanatembelea V8 na kutumia posho ambazo zingetumika kutoa elimu ya bure kama unavyodai.

Sasa kwanini uwe na imani nao wakati matumizi yao ya kawaida hayaonyeshi kuwa yanaweza kusaidia kuondoa matumizi mabaya ya pesa za serikali?
 
Kibanga Ampiga Mkoloni

Kibanga Ampiga Mkoloni

JF-Expert Member
Joined
Aug 9, 2007
Messages
16,579
Likes
3,128
Points
280
Kibanga Ampiga Mkoloni

Kibanga Ampiga Mkoloni

JF-Expert Member
Joined Aug 9, 2007
16,579 3,128 280
Nashindwa kukuujibu,
Ushahuri tu kakojoe hulale au kama una shuri kaoge uende club, since its friday!

Labda nikupe hint kidogo tu,
Je wajuwa faida ya kusomesha mtu mmoja angalau hata kwa elimu ya degree ?
As long as unakiri kuwa redsource zetu sio renewable the u should know that the best investment ni kichwani au kuelimisha.
Kama hujuhi ilo kajifunze qatar, wanafanya sasa kilo tunachopaswakifanya na ama ambacho mwalimu alifanya.
 
J

Jasusi

JF-Expert Member
Joined
May 5, 2006
Messages
11,505
Likes
234
Points
160
J

Jasusi

JF-Expert Member
Joined May 5, 2006
11,505 234 160
Serikali haiokoti pesa au kuchapisha tu. Ni mapato ya serikali yanayotolewa kama ruzuku ndio yanayosababisha huduma za bure. Hivyo kimsingi hakuna kitu cha bure.

Kuhusu suala la matumizi ya mabaya kama vile v8 na posho, charity starts at home. Ndugu Lowassa na Zitto ni wabunge ambao wanatembelea V8 na kutumia posho ambazo zingetumika kutoa elimu ya bure kama unavyodai.

Sasa kwanini uwe na imani nao wakati matumizi yao ya kawaida hayaonyeshi kuwa yanaweza kusaidia kuondoa matumizi mabaya ya pesa za serikali?
Sahihisho dogo tu. Zitto hatumii V8 na hachukui posho.
 
tetere

tetere

JF-Expert Member
Joined
Dec 3, 2006
Messages
961
Likes
26
Points
35
tetere

tetere

JF-Expert Member
Joined Dec 3, 2006
961 26 35
Anything for free is Worthless. Discuss
 
C

Chibenambebe

Senior Member
Joined
Mar 27, 2012
Messages
148
Likes
0
Points
33
C

Chibenambebe

Senior Member
Joined Mar 27, 2012
148 0 33
Elimu bure itawezekana pale tu wenye mikono yao kwenye private schools watakapoachia nchi yetu!
 
kizaizai

kizaizai

JF-Expert Member
Joined
Mar 31, 2010
Messages
2,979
Likes
1,555
Points
280
kizaizai

kizaizai

JF-Expert Member
Joined Mar 31, 2010
2,979 1,555 280
Kwa maliasili tulizonazo( mbuga za wanyama, madini, bandari na ardhi nzuri ya kilimo) elimu bure inawezekana kama ukiwa na serikali makini na iliyojaa viongozi wazalendo. Lakini kwa hawa mafisadi na wahujumu uchumi kwao haliwezekani.
 
rifwima

rifwima

JF-Expert Member
Joined
Apr 21, 2010
Messages
483
Likes
52
Points
45
rifwima

rifwima

JF-Expert Member
Joined Apr 21, 2010
483 52 45
Ndugu Lowassa, Zitto, na Wengine:

Hili suala ya elimu ya bure naona linajirudiarudia. Lakini umefika wakati sisi wananchi tuingilie kati na kuanza kudai elimu na huduma zingine zitakazobadilisha maisha ya watoto wetu. Na moja ya kuingilia kati huku ni kuwafahamisha wana siasa kuwa hawana uwezo wa kutoa elimu ya bure.



Kijuujuu tunaweza kusema kuna elimu ya bure. Lakini kiundani hile ni ruzuku inayotoka kwenye mapato ya serikali kulipia gharama za elimu. Na hili kupata mapato ya kutoa ruzuku hiyo ni lazima watu au makampuni yalipe kodi ya mapato. Na kwa nchi kama Tanzania ni lazima wahisani watoe misaada.

Ndio kuna uwezekano wa Tanzania kutoa ruzuku zitakazotoa elimu ya bure. Swali ni kwa mazingira gani? Sijuhi majibu ya Lowassa. Lakini kwa sababu yeye alikuwepo serikalini na alishindwa kuona uwezekano wa elimu ya bure kipindi akiwa na madaraka makubwa basi naweza kusema analeta longolongo za kupata kura. Akipewa madaraka tena ataanzisha sera za elimu ya bure ambazo hata wajukuu zake hawatazitumia.

Zitto, katika mahojiano yake na JF, anasema kuwa kama miaka ya nyuma tulitumia kahawa, chai kusomesha basi sasa tutatumia Tanzanite na Almasi. Ndugu Zitto naomba rejea athari za misaada ya kigeni. Sera za nchi zilitegemea sana misaada ya kutoa nje kusomesha na kutoa huduma zingine za jamii. Na pale walipochoka kutusaidia (donor fatigue) walitutelekeza au kutulazimisha mipango mingine. Hivyo ni kutowajibika kusema kuwa miaka ya nyuma tulisomesha bure kwa resources zetu.

Kuhusu utumiaji wa madini na rasimali zingine kuna madhara yake. Kwanza rasilimali zetu sio renewable or infinite. Hivyo tusitegemee sana natural resources. Kwani zinapokwisha zinawaacha watu mashakani. Na kwa nchi yenye watu milioni 40 si busara kuwa tegemezi.

Pili suala la kutumia rasimali ni sawa na suala la kutumia misaada kutoka nje. Linawafanya viongozi wasiwajibike. Wakati wa Nyerere tulikuwa hatumuulizi maswali, kwa sababu alikuwa anatupa elimu na matibabu ya bure. Wanafunzi walikuwa hawagomi kwa sababu, serikali ilikuwa inawapa elimu bure.

Ndugu Lowassa na Zitto tukiwapa madaraka na uwezo wa kutumia pesa za madini kutupa elimu bure, mtatununua wananchi na hamtataka kuulizwa maswali au kuwajibika.

Shida ya watanzania sio elimu ya bure. Na elimu ya bure haitafanya watanzania kuondoa matatizo yao. Shida ya watanzania ni mzunguko mdogo wa shughuli za kiuchumi.

Kiwango cha elimu cha sasa sio kizuri. Lakini tulipofikia sasa, watanzania wanaweza kujikita kwenye shughuli mbalimbali za kiuchumi kwa kutumia elimu na maarifa waliyo nayo. Kwa mtaji huo, badala ya kurudia rudia sera za huduma za bure. Tunataka sera za kumwezesha mtanzania.

Hivyo toeni sera za uchumi ambazo zinaongeza mzunguko wa uchumi ambao watanzania walipe kodi zitakazotumia kutoa ruzuku za elimu na huduma zingine za bure. Ni lazima kuwepo na uhusiano kati ya matumizi ya serikali na kodi za wananchi.

So Long

Z10
Sijasoma mpaka mwisho. Ila nimesoma one line nikatambua muelekeo wa mawazo yako.

Its is a fact: WElimu tunayosema bure inawezekana kwa sababu ukweli siyo kwamba haitalipiwa, Kodi za watanzania (ulizoita heal za serikali) will pay for that free education.

Tanzania ina raslimali nyingi sana siyo tu kutoa elimu bure in that context, but kufanya mambo mengine kwenye sector kama afya n.k yaende na mtanzania asike nafuu ya maisha.

Naomba nikukumbushe kitu kimoja: The greatest resource that any country has is people. To this fact of truth - "Good leaders manage people and develop systems while Great leaders manage systems and develops people". Tafakari then chukua hatua za makusudi.
 
Companero

Companero

Platinum Member
Joined
Jul 12, 2008
Messages
5,497
Likes
223
Points
160
Companero

Companero

Platinum Member
Joined Jul 12, 2008
5,497 223 160
"Ndio kuna uwezekano wa Tanzania kutoa ruzuku zitakazotoa elimu ya bure" - Zakumi
 
Companero

Companero

Platinum Member
Joined
Jul 12, 2008
Messages
5,497
Likes
223
Points
160
Companero

Companero

Platinum Member
Joined Jul 12, 2008
5,497 223 160
Sahihisho dogo tu. Zitto hatumii V8 na hachukui posho.
Hilo la V8 ya Ubunge/Wabunge nalo kalizungumzia kwenye JF Exclusive Interview kama alivyolizungumzia la posho?
 
J

Jasusi

JF-Expert Member
Joined
May 5, 2006
Messages
11,505
Likes
234
Points
160
J

Jasusi

JF-Expert Member
Joined May 5, 2006
11,505 234 160
Hilo la V8 ya Ubunge/Wabunge nalo kalizungumzia kwenye JF Exclusive Interview kama alivyolizungumzia la posho?
Hapana. Hakulizungumzia nadhani kwa sababu hakuulizwa. Lakini amesema ana magari mawili.
 
Companero

Companero

Platinum Member
Joined
Jul 12, 2008
Messages
5,497
Likes
223
Points
160
Companero

Companero

Platinum Member
Joined Jul 12, 2008
5,497 223 160
Hapana. Hakulizungumzia nadhani kwa sababu hakuulizwa. Lakini amesema ana magari mawili.
Kwa hiyo hilo limekutosha wewe kumsahihisha Zakumi kuwa hana (ama hajawahi kuwa na) 'V8' ya Wabunge/Ubunge?
 
PhD

PhD

JF-Expert Member
Joined
Jul 15, 2009
Messages
3,867
Likes
931
Points
280
PhD

PhD

JF-Expert Member
Joined Jul 15, 2009
3,867 931 280
Nashindwa kukuujibu,
Ushahuri tu kakojoe hulale au kama una shuri kaoge uende club, since its friday!

Labda nikupe hint kidogo tu,
Je wajuwa faida ya kusomesha mtu mmoja angalau hata kwa elimu ya degree ?
As long as unakiri kuwa redsource zetu sio renewable the u should know that the best investment ni kichwani au kuelimisha.
Kama hujuhi ilo kajifunze qatar, wanafanya sasa kilo tunachopaswakifanya na ama ambacho mwalimu alifanya.
Ungempa na kiroba cha konyagi na valuu kabisa alale na apumzike kwa amani, muulize nyerere aliwaomesha watanzania kwa pesa zipi na wakati hata madini tuilikuwa hatuchimbi, nyerere kawasomesha kwa kahawa, pamba , katani na korosho , hivyo leo dhahabu tu inatosha kuwasomesha wanafunzi wetu vyuo vikuu, ni suala la mipango tu.
 
Companero

Companero

Platinum Member
Joined
Jul 12, 2008
Messages
5,497
Likes
223
Points
160
Companero

Companero

Platinum Member
Joined Jul 12, 2008
5,497 223 160
Yaani tukiamua kama Taifa (na kama hatutapigwa kwa sababu hiyo) tunaweza kuishi kwa kukusanya kodi (rents) za rasilimali zetu - almasi, dhahabu, tanzanite, gesi, upepo, maji, jua, wanyama n.k. - na kuzitumia kutoa elimu, afya, maji n.k. 'bure' na bwerere!

kp21112012.jpg
 
zenmoster

zenmoster

JF-Expert Member
Joined
Oct 3, 2011
Messages
952
Likes
4
Points
35
zenmoster

zenmoster

JF-Expert Member
Joined Oct 3, 2011
952 4 35
Wee kama kwako unaona elimu bure ni ndoto acha kutuaminisha kwamba wewe ni kilaza...elimu bure inawezekana...zamani walitumia mikorosho kahawa na sisal sasa tuna tanzanite dhahabu na almasi kwanini isiwezekane???
 
J

Jasusi

JF-Expert Member
Joined
May 5, 2006
Messages
11,505
Likes
234
Points
160
J

Jasusi

JF-Expert Member
Joined May 5, 2006
11,505 234 160
Kwa hiyo hilo limekutosha wewe kumsahihisha Zakumi kuwa hana (ama hajawahi kuwa na) 'V8' ya Wabunge/Ubunge?
Unless I have information otherwise I have to take him at his own word.
 
T

Tayseer

JF-Expert Member
Joined
Nov 16, 2011
Messages
232
Likes
15
Points
35
T

Tayseer

JF-Expert Member
Joined Nov 16, 2011
232 15 35
Hivyo toeni sera za uchumi ambazo zinaongeza mzunguko wa uchumi ambao watanzania walipe kodi zitakazotumia kutoa ruzuku za elimu na huduma zingine za bure. Ni lazima kuwepo na uhusiano kati ya matumizi ya serikali na kodi za wananchi.

Nimechukua mstari wako wa mwisho ili kuweza kufafanua kwani siku fahamu ulipo sema kuhusu madini kuwa yanaweza kutusomesha wewe ulichukulia vipi?

si kama na pinga kama madini hayatakwisha, au kama ulivyo sema kwa kurejea maneno ya Zitto kuwa kama zamani kahawa iliweza kutusomesha then why not now kwenye madini, ukweli ni kwamba kama unasema sera za uchumi then ndio zitto anachokisema kuwa kama kweli serekali ikiwa makini kwenye usimamizi bora kwenye sector hiyo basi uchumi wetu utaondoka kwenye utegemezi, hivyo elimu ya bure na mambo mengine yote yanaweza kufikiwa.

hivyo elewa kuwa zkk anaposema madini anamaanisha kuwa kupitia jambo hilo tunaweza kukuza uchumi wetu na kutimiza ndoto za kila mtanzania kupata elimu kama haki yake ya msingi kikatiba
 
Companero

Companero

Platinum Member
Joined
Jul 12, 2008
Messages
5,497
Likes
223
Points
160
Companero

Companero

Platinum Member
Joined Jul 12, 2008
5,497 223 160
Unless I have information otherwise I have to take him at his own word.
Which word of his own while you have already agreed that he didn't talk at all about the use of V8 za Wabunge/Ubunge - au ndio mambo ya ku-infer if not ku-put words into his mouth?
 

Forum statistics

Threads 1,235,560
Members 474,641
Posts 29,226,959