Balozi wa Marekani nchini Tanzania asema anafurahishwa na washiriki wa Stories of Change kwa uandishi wao

Roving Journalist

JF Roving Journalist
Apr 18, 2017
2,994
12,346
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa ndiye mgeni rasmi katika Maadhimisho ya Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari Duniani (World Press Freedom Day) kwa Mwaka 2024 yanayohitimishwa leo Mei 3, 2024.

Maadhimisho hayo yanayofanyika Jijini Dodoma katika Ukumbi wa Jakaya Kikwete Convention Centre yanngozwa na Kauli Mbiu ya Uandishi wa Habari na Changamoto za Mabadiliko ya Tabia Nchi.

Endelea kufuatilia kupata taarifa zaidi...

Alichokizungumza Michael Battle:
Ni furaha yangu kuungana nanyi hapa katika tukio kuu la Siku ya Uhuru wa Habari Duniani. Tangu mwaka 1993, ulimwengu mzima umekuwa ukishiriki katika kumbukumbu ya kanuni hii muhimu. Ni jambo la kufurahisha kuona serikali, UNESCO, na Chama cha Vilabu vya Habari Tanzania wakiwaongoza katika maadhimisho ya mwaka huu.

6J1A0347.JPG
Wakati umefika kwa Watanzania kote nchini kutilia maanani thamani ya haki hii ya binadamu inayotambulika kote duniani. Kuelekea uchaguzi mkuu mawili muhimu yanayokaribia katika miaka miwili ijayo, kuzingatia Tanzania ilivyoidhinisha Azimio la Kimataifa kuhusu Haki za Kiraia na Kisiasa karibu miaka hamsini iliyopita lazima iwe kipaumbele, hasa kwa viongozi wa baadaye wa dunia hii.

Matini yenye nguvu ya Ibara ya 19 inahitaji kusikika tena katika jukwaa hili lenye nguvu:

Kila mtu atakuwa na haki ya kuwa na maoni bila kuingiliwa.
Kila mtu atakuwa na haki ya uhuru wa kujieleza; haki hii itajumuisha uhuru wa kutafuta, kupokea na kusambaza habari na mawazo ya aina zote, bila kujali mipaka, ama kwa kusema, kuandika au kuchapisha, kwa njia ya sanaa, au kupitia vyombo vingine vyovyote vya habari vya chaguo lake.

Kwa kweli, Marekani iliisaini na kuithibitisha Azimio hili la Kimataifa baada ya Tanzania, lakini tunathamini na kuilinda misingi hii pamoja na Watanzania.

Katika katiba yetu ya Marekani, marekebisho yetu kumi ya kwanza yanajulikana kama haki za msingi. Haki ya kwanza kabisa iliyoorodheshwa katika marekebisho ya kwanza, ni haki ya uhuru wa kusema, ambayo pia inahakikisha uhuru wa vyombo vya habari.

Uhuru wa vyombo vya habari ni sharti la msingi kwa uhuru wa watu. Vyombo huru vya habari ni oksijeni ya demokrasia yenye afya. Katika enzi hii ya habari potofu, jukumu limekuwa kubwa zaidi kwa umma kuhakiki vyanzo vyao vya habari na kuhakikisha vyombo vya habari vinapata imani ya umma kupitia ripoti zenye ukweli na zenye kuwajibika.

Uhuru wa vyombo vya habari unachochea raia wenye habari, na raia wenye habari wanaweza kufanya maamuzi yanayofaa kuhusu mwelekeo bora kwa watu wao. Raia wenye habari wanaweza kufanya maamuzi yanayofaa kuhusu ni nani anayefaa zaidi kuwaongoza.

Tangu nilipoanza kuwa Tanzania, nimekuwa nikiwashangaa kwa aina mbalimbali ya waandishi wa habari niliokutana nao. Kutoka kwa waandishi wa habari wa raia niliokutana nao katika Gala ya Wachambuzi wa Mabadiliko ya Jamii ya Jamii Forums, hadi waandishi wa habari wa kitaaluma katika vituo vya kitaifa ambao nimefurahi kufanya mahojiano nao, nawapongeza kwa kazi mnayoifanya kukuza demokrasia ya Tanzania.

Kwa pamoja, kazi yenu inapambana na ujinga na kuelimisha umma. Hata hivyo, uandishi wa habari bora unategemea sana taarifa bora. Na data wazi ni msingi wa vyombo huru vya habari.

Ndiyo maana, nina fahari kutumia tukio la leo kutangaza uchapishaji wa ripoti na AidData, maabara ya utafiti wa data katika Chuo Kikuu cha William & Mary huko Virginia, ikipima thamani ya uhusiano kati ya Marekani na Tanzania katika maisha ya wananchi wa kawaida.

Azimio la misaada ya Marekani ya kupambana na Ukimwi, PEPFAR, limefanya kazi miaka ishirini ikiwekeza katika kuimarisha miundombinu ya afya, na kukabiliana na janga la HIV/AIDS. Kama matokeo, takriban Watanzania 750,000 wameokolewa kutokana na kifo cha mapema kutokana na ugonjwa huu hatari. Kupitia USAID, Kituo cha Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa, na Taasisi ya Utafiti ya Jeshi la Walter Reed, tunachangia moja kwa moja katika kuimarisha mfumo wa afya wa Tanzania, maabara, na afya kwa ujumla.

Serikali ya Marekani inaunga mkono ukuaji na ustawi wa Tanzania kwa njia tatu: (1) msaada wa pande mbili, (2) msaada wa pande nyingi, na (3) kuunda mazingira mazuri ya sera ili kurahisisha biashara, uhamiaji, na uwekezaji. Tumejitolea kuchangia katika ustawi wa Tanzania. Makamu wa Rais wa Marekani Kamala Harris alipotembelea mwezi Aprili 2023, tuliahidi dola milioni 560 za Marekani kama msaada wa pande mbili kwa mwaka wa 2024. Kisha tukaanza Mazungumzo ya Kibiashara kati ya Marekani na Tanzania yakifuatilia vipaumbele vinne vya pamoja: uchumi wa kidijitali, upatikanaji wa soko, marekebisho ya sera na mazingira ya biashara, na safari za biashara na maonyesho ya biashara. Shirika la MCC - shirika la serikali ya Marekani linalotoa ruzuku kukuza ukuaji wa kiuchumi na kuimarisha taasisi - lilitangaza mwezi Desemba 2023 kwamba Tanzania imechaguliwa kwa Programu ya Kizingiti. Kwa pamoja, tunaamini kwamba misaada inayosukumwa na serikali ya Marekani inachangia kiasi cha dola bilioni moja kila mwaka katika uchumi wa Tanzania. Na hii ni serikali, ambayo hata haijagusia uso wa mahusiano yetu makubwa ya watu kwa watu - sekta binafsi ya Marekani, vyuo vikuu, taasisi za kijamii, hisani, mashirika yasiyo ya kiserikali, na raia binafsi wanashirikiana na Watanzania kila siku.

Kwa kutumia data wazi, AidData imefanya kazi ya kuhesabu athari za kazi yetu hapa. Data wazi ni sharti la uchunguzi wa uandishi wa habari, na kwa maendeleo zaidi ya demokrasia nchini Tanzania.

Tuna faraja na hatua ambazo Rais Samia Suluhu Hassan na utawala wake wamechukua kuimarisha demokrasia nchini Tanzania, na kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi wa Tanzania na Marekani na wengine. Tunatarajia kuendelea kufanya kazi na Watanzania kote serikalini na katika jamii ili kufanya maono hayo yawe zaidi ya ukweli kwa Watanzania wote.

Leo, tunajiunga na wito wa watu kote ulimwenguni, kutetea uhuru wa vyombo vya habari, na kuunga mkono raia walio na habari duniani kote. Siku ya Furaha ya Uhuru wa Habari Duniani kwa nyote. Tunaungana na nyote katika safari yenu ya kidemokrasia, leo na kila siku.

Alichokisema Michel Toto, muwakilishi wa UNESCO
Ni heshima kubwa kwangu kuzungumza na ninyi leo, katika maadhimisho ya Siku ya Uhuru wa Habari Duniani chini ya kauli mbiu "Vyombo vya Habari kwa Ajili ya Sayari: Uandishi wa Habari Dhidi ya Mgogoro wa Mazingira."

Mgogoro wa mazingira tunaoendelea nao leo, unahitaji hatua za haraka na zenye ufahamu kutoka katika sekta zote za jamii, na uandishi wa habari unacheza jukumu muhimu katika kuhamasisha uelewa, uwajibikaji, na hatua.

Wapendwa wanahabari,

Ninyi ni waandishi wa habari ambao mnasambaza sauti za jamii zinazoathiriwa na uharibifu wa mazingira, ninyi ndio mnafichua athari za mabadiliko ya hali ya hewa, na mnawajibisha watunga maamuzi katika sekta zote, kuhusiana na sera zao za mazingira.

Katikati ya mgogoro huu, uhuru wa vyombo vya habari huru na vya kupendeza ni muhimu kwa kukuza mazungumzo ya umma, kutetea mazoea endelevu, na kukuza usimamizi wa mazingira. Uhuru wa vyombo vya habari unawawezesha waandishi wa habari kuchunguza, kuripoti, na kuwaelimisha umma bila kufungwa kinywa au kutishwa, kuhakikisha kwamba masuala ya mazingira yanapewa kipaumbele katika mjadala wa umma na majukwaa ya sera.

Tunapoelekea kwenye utata wa mgogoro wa mazingira, ninapongeza juhudi za waandishi wa habari ambao kwa uchovu wanafanya kazi ya kufunua dhuluma za mazingira, kusisitiza suluhisho za hali ya hewa, na kuhamasisha mabadiliko chanya. Kujitolea kwenu katika kuripoti masuala ya mazingira si tu inabuni maoni ya umma lakini pia inaathiri utungaji sera na kukuza utamaduni wa uwajibikaji wa mazingira miongoni mwa wananchi na watunga maamuzi.

Mheshimiwa Waziri Mkuu,

Chini ya uongozi wako, Tanzania inafanya maendeleo makubwa katika kufikia ahadi ambazo zinasonga mbele uhifadhi wa mazingira nchini Tanzania. Msaada wako kwa vyombo vya habari huru na yenye uwajibikaji ni muhimu katika kukuza utamaduni wa uwazi na uwajibikaji ambao ni muhimu kwa kushughulikia changamoto za mazingira tunazokabiliana nazo leo.

Katika Siku ya Uhuru wa Habari Duniani hii, naomba tuimarishe azma yetu ya pamoja ya kusaidia jukumu la uandishi wa habari katika kuhamasisha uelewa wa mazingira, kukuza mazoea endelevu, na kutetea sayari safi kwa vizazi vya sasa na vijavyo. Pamoja, tuitumie nguvu ya vyombo vya habari kuendesha mabadiliko chanya na kulinda sayari yetu kwa ustawi wa wote.

Nashukuru Serikali ya Tanzania, kupitia Wizara tunazofanya kazi nazo, kwa kufanya hili kuwa jambo la kweli. Ningependa kumshukuru hasa Mheshimiwa Waziri Nape Nnauye na timu yake mahiri katika Wizara, kwa ushirikiano wao wa karibu na msaada wao.

Nashukuru washirika na marafiki wetu wa vyombo vya habari, na ningependa kuhamasisha taasisi za vyombo vya habari na waandishi wa habari kote nchini kwa kusema, "Mnajali. Na kazi yenu ina thamani. Kila hatua, kila tendo mnalochukua, iwe kubwa au ndogo, kuboresha sekta ya vyombo vya habari kila siku, ina thamani. UNESCO, tunasimama pamoja na ninyi katika jitihada zenu za kuwaelimisha umma na kuwahusisha."

Nawashukuru sana waandishi wa habari wote, wataalamu wa vyombo vya habari, na wadau wote ambao wanafanya kazi kwa bidii kuhakikisha kwamba sauti ya sayari yetu, na sauti za watu wake, zinasikika. Asanteni sana.

Alichokisema Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa, Zlatan Milisic
Nina heshima kubwa kuzungumza leo, tunapoadhimisha Siku ya Uhuru wa Habari Duniani, siku ambayo inatuhimiza kutafakari juu ya kanuni muhimu za uhuru wa habari, kutathmini hali yake ulimwenguni, na kuthibitisha tena azimio letu la pamoja la kulinda vyombo vya habari. Tukio hili linatumika kama kumbukumbu yenye nguvu ya hatari ambazo waandishi wa habari wanakabiliana nazo; wengi wao wamepata madhara au kupoteza maisha yao katika kutafuta taaluma yao.

Kauli mbiu ya mwaka huu, "Vyombo vya Habari kwa Ajili ya Sayari: Uandishi wa Habari Dhidi ya Mgogoro wa Mazingira," inasisitiza jukumu muhimu la vyombo vya habari katika kukabiliana na uharibifu wa mazingira, ikisisitiza uhusiano wake wa kina na haki za binadamu. Haki ya uhuru wa kujieleza, iliyowekwa katika Ibara ya 19 ya Azimio la Universal la Haki za Binadamu, ni msingi wa kufurahia haki zingine zote za binadamu.

Utalii na mifumo ya mazingira tajiri ya Tanzania inatoa mandhari inayofaa kwa mazungumzo ya leo. Mgogoro wa mazingira tunakabiliana nao unazidi mipaka na unahitaji majibu yanayounganisha, yaliyo na ufahamu, jukumu ambalo vyombo vya habari vinacheza jukumu lisiloweza kuepukika.

Hivi karibuni, kutoka kwa janga la COVID-19 hadi uchaguzi na changamoto za hali ya hewa, thamani ya uhuru wa habari katika kulinda haki za binadamu na matokeo ya kizuizi chake vimekuwa wazi zaidi. Hitaji la uandishi wa habari sahihi, wa wakati na huru halijawahi kuwa muhimu zaidi.

Mgogoro wa mazingira unaweka tishio la kuwepo sio tu kwa mifumo yetu ya mazingira bali pia kwa afya ya binadamu, riziki, na usalama. Uandishi wa habari ni njia muhimu kwa ajili ya taarifa, kuwawezesha watu kwa maarifa ya kuhamasisha sera endelevu na za haki. Kushirikiana taarifa hii ni msingi wa uthabiti na utawala wa kidemokrasia.

Umoja wa Mataifa nchini Tanzania unatambua umuhimu wa kupata taarifa kama kitu cha umma. Tunapongeza Serikali ya Tanzania kwa juhudi zake za kufungua na kuimarisha nafasi za kiraia na za habari. Tunahimiza kuendelea kuboresha mazingira ya kisheria, ya kisheria, na ya uendeshaji kwa maendeleo ya vyombo vya habari na uhuru wa kujieleza.

Mjumbe Maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu kukuza na kulinda haki ya uhuru wa maoni na kujieleza anacheza jukumu muhimu katika kulinda uhuru wa habari kimataifa. Tunathibitisha tena azimio letu la kuunga mkono jukumu hili na kutatua changamoto zinazokwamisha maendeleo.

Zaidi ya hayo, katika jitihada zetu za pamoja za kulinda na kudumisha sayari yetu, Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Ushirikiano (UNSDCF) umeweka kipaumbele cha mkakati kwa ajili ya uhifadhi wa mazingira kama nguzo kuu. Azma hii inaonyeshwa katika juhudi zetu za kujitolea kujenga mazingira yanayowezesha na kuimarisha uwezo wa watekelezaji wa wajibu na wamiliki wa haki. Kitovu cha juhudi hii ni UNESCO, shirika la Umoja wa Mataifa lenye jukumu maalum la kukuza uhuru wa kujieleza, upatikanaji wa taarifa, na maendeleo ya vyombo vya habari kwenye majukwaa ya kidijitali na ya jadi.

Tukitazama kwa matarajio kwenye Mkutano wa Baadaye, mkutano wa kimataifa utakaofanyika katika Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa huko New York mwaka huu, inaonekana wazi kwamba hadithi iliyoundwa na waandishi wa habari itaathiri sana mazungumzo na maazimio. Jukumu la vyombo vya habari katika kusambaza maarifa na kukuza utamaduni wa uwajibikaji inahakikisha kwamba uthabiti wa mazingira unabaki mbele ya vipaumbele vya kitaifa.

Tunapozingatia kauli mbiu ya leo, tuahidi kuboresha mazingira ambayo waandishi wa habari wanafanya kazi, kufanya kazi kwa sera zinazolinda uhuru wa habari na kusaidia vyombo huru vya habari. Hii si tu msingi wa demokrasia; ni muhimu kwa usimamizi mzuri wa mazingira.

Hapa Tanzania, na kimataifa, vyombo vya habari vinajenga taswira ya hali yetu ya sasa na kutuongoza kuelekea mustakabali endelevu. Hadithi zinazotengenezwa na waandishi wa habari huchochea hatua za jamii, hushape sera za umma, na kuhamasisha uwajibikaji wa mazingira kwa pamoja.

Niruhusu kumaliza maoni yangu kwa kunukuu kutoka kwa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, kwa siku muhimu hii. Na ninanukuu...

Dunia inakabiliwa na dharura ya mazingira isiyo ya kawaida ambayo inaleta tishio la kuwepo kwa vizazi vya sasa na vijavyo. Watu wanahitaji kujua kuhusu hili - na waandishi wa habari na wafanyakazi wa media wana jukumu muhimu la kuwaelimisha na kuwahabarisha.

Umoja wa Mataifa unatambua kazi isiyoweza kulinganishwa ya waandishi wa habari na wafanyakazi wa media kuhakikisha kwamba umma unajulishwa na kushirikiwa.

Bila ukweli, hatuwezi kupambana na habari potofu. Bila uwajibikaji, hatutakuwa na sera imara mahali. Bila uhuru wa vyombo vya habari, hatutakuwa na uhuru wowote. Uhuru wa vyombo vya habari sio chaguo, bali ni lazima.

Naita serikali, sekta binafsi, na jamii ya kiraia kuungana nasi katika kuthibitisha tena azimio letu la kulinda uhuru wa habari na haki za waandishi wa habari na wafanyakazi wa media ulimwenguni.

Mwisho wa Kunukuu.

Asanteni sana

Alichokisema Deogratias Nsokolo, Rais wa UTPC


6J1A0393.JPG


Taasisi nyingi za kihabari zinafanya kazi kwa weledi kutokana na sapoti kutoka serikalini na balozi mbalimbali ambazo zimekuwa zikisaidia uhuru wa habari nchini. Balozi hizi ni pamoja na balozi ya Uswizi, Sweden, Balozi ya Marekani, UNESCO na Uingereza pamoja na balozi nyingine nyingi tu hapa nchini.

Tangu uwepo wa awamu ya sita, tumepata mambo makubwa kwa namna ambavyo wamerahisha na kutusikiliza katika masuala mbalimbali. Sisi tumekuwa tukilalamikia vifungu mbalimbali vya sheria ya huduma ya habari ya 2016 kwa awamu hii imeweza kurekebisha vifungu tisa. Hata hivyo kuna vifungu vingine 12 ambavyo tungependa vifanyiwe kazi kabla ya 2025. Taasisi zote za kihabari pamoja na wamiliki, wanakabiliwa na changamoto kubwa sana ya kiuchumi, usione tumevaa suti ni kwa sababu ya uwepo wako.

Vyombo vya habari vinaidai serikali zaidi ya Bilioni 18. Kiasi cha kuathiri maadili ya vyombo vya habari. Nayasema haya bila nia ya kuwavunja moyo vijana wanaosoma uandishi habari ambao wako hapa, sisi tunaendelea kupambana. Tunategemea kabla ya awamu hii ya kwanza ya Rais Samia kuisha deni hili litalipwa.

Waziri Mkuu, jambo lingine napenda nilizungumze ni pamoja na ulinzi na usalama wa waandishi wa habari. Mrisho Mpoto hapa ameeleza baadhi ya changamoto tunazokutana nazo ambazo ni pamoja na ulinzi na usalama. Tunatamani kuona nia njema ya rais ya kusatawisha mazingira ya habari nchini, maana kwa sasa kuna waandishi wanapokea vitisho, na mara nyingine wanaachwa kwenye misafara kwa sababu ya kukosoa jambo fulani. Ni matarajio yetu serikali itasikiliza, hii sio tu Rais Samia, bali hata wakurugenzi na wakuu wa wilaya ili waweze kujua kuwa sisi sio maadui bali ni watu muhimu katika maendeleo ya nchi yetu.

Jambo lingine ni bima ya afya, 80% ya waandishi wa habari hawana ajira, hivyo ujira wao haueleweki na hivyo hawana uwezo wa kujitibu wakiugua. Hapo awali kulikuwa na kifurushi cha NHIF cha kulipa 100,000, lakini kwa sasa kifurushi hicho kimefutwa na hivyo kinaleta shida kwa kuwa hatuna mishahara. Hivyo sasa hatuna bima ya afya kwa sababu hatuwezi kumudu gharama za vifurushi vilivyopo.

Nimalizie kwa kukushukuru Waziri Mkuu kwa kuja.

Alichokisema Kennedy
Maazimio ya Vyombo vya habari.
MAAZIMIO YA WAANDISHI NA WADAU WA HABARI WA TANZANIA KATIKA
MAADHIMISHO YA SIKU YA UHURU WA VYOMBO VYA HABARI DUNIANI 2024

UTANGULIZI
Sisi, Waandishi na Wadau wa Habari wa Tanzania tulioshiriki Maadhimisho ya 31 ya Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari Duniani jijini Dodoma Mei 2- 3, 2024, tumejadili masuala mbalimbali yanayohusu tasnia ya habari katika mawanda yafuatayo: -

1. Mjadala wa Kimkakati: Uandishi wa Habari kwa Maendeleo
2. Sera, Sheria na Mazingira ya Kazi
3. Vyombo vya Habari na Masuala ya Jinsia
4. Hatma ya Tasnia ya Habari
5. Ulinzi na Usalama wa Waandishi wa Habari
6. Vyombo vya Habari, Akili Mnemba na Maendeleo ya Tekinolojia
7. Vyombo vya Habari na Haki ya Mtoto

Kwa kauli moja tumeazimia yafuatayo kuzingatiwa kwa ustawi wa sekta ya habari nchini: -
(i) KWA SERIKALI
(a) Serikali iendelee kujenga mazingira rafiki na salama kwa vyombo vya habari kufanya kazi kwa uhuru.
(b) Serikali iongeze uwazi katika kuendesha shughuli zake ili kukuza uwajibikaji.
(c) Serikali isimamie sheria za kazi ili kulinda haki za wafanyakazi wa sekta ya habari.
(d) Serikali itunge sera ya matumizi ya Akili Mnemba nchini ili kusaidia matumizi bora ya teknolojia hiyo.
(e) Serikali irekebishe sheria ya takwimu kuhusu kufanya utafiti ili kuondoa vikwazo dhidi ya uandishi wa habari za uchunguzi (IJ).
(f) Serikali iendelee kuifanyia marejeo Sheria ya Huduma za Habari ili kuondoa vifungu vinavyokwaza uhuru wa habari.
(g) Serikali ipitie mitaala ya mafunzo ya ualimu ili kuwajengea uelewa wa madhara ya adhabu ya viboko na faida ya adhabu mbadala kwa watoto.
(h) Serikali ipitie sheria, kanuni na miongozo ya adhabu ya viboko ili kuanzisha mfumo wa adhabu mbadala nchini.

(ii) KWA BUNGE
Bunge litenge muda wa kutosha kwa ajili ya kupokea na kusikiliza maoni ya wadau wakati wa mchakato wa kutunga au kufanya marekebisho ya sheria mbalimbali zikiwamo zinazogusa sekta ya habari.

(iii) TAASISI ZA KIHABARI NA WADAU
(a) Taasisi za kihabari kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi watengeneze mkakati maalumu kuhusu ulinzi na usalama kwa waandishi wa habarikuelekea uchaguzi.
(b) Taasisi za Kihabari na wadau kushirikiana kuandaa Mpango wa kitaifa kuhusu ulinzi na usalama wa waandishi wa habari Tanzania (National Plan of Action for Safety of Journalists in Tanzania)
(c) Midahalo ya ulinzi na usalama wa waandishi wa habari iongezwe wigo kwa kuwashirikisha wadau wengine vikiwemo vyama vya siasa, viongozi wa serikali na wamiliki wa vyombo vya habari ili kuimarisha usalama wao.
(d) Taasisi za kihabari ziendelee kuwaelimisha waandishi wa habari kuhusu sheria za habari na kuwajengea uwezo wa ulinzi na usalama ndani na nje ya mitandao (physical and digital).
(e) Taasisi za kihabari zijenge ushirikiano na wataalam wa masuala ya mabadiliko ya tabia-nchi ili kusaidia uandaaji wa maudhui yenye ujumbe sahihi kwa umma.


(iv) KWA VYOMBO VYA HABARI
(a) Vyombo vya habari na waandishi wa habari wazingatie maadili na miiko ya uandishi wa habari kuelekea uchaguzi mkuu.
(b) Vyombo vya habari kwa kushirikiana na wadau mbalimbali nchini wawekeze rasilimali fedha, ujuzi, maarifa na vitendeakazi ili kuwajenga waandishi wa habari wabobezi wa habari za mabadiliko ya tabia-nchi.
(c) Vyombo vya habari vitengeneze mikakati ya kibiashara inayozingatia matumizi na maendeleo ya tekinolojia ya kidijitali katika tasnia ya habari.
(d) Vyombo vya habari vinavyotumia tekinolojia ya Akili Mnemba kuzalisha maudhui viweke wazi (attribution) kwa hadhira (walaji) wake.
(e) Vyombo vya habari viwajengee uwezo wa kutumia Akili Mnemba waandishi wa habari na wazalishaji wa maudhui.
(f) Vyombo vya habari viwekeze kwenye matumizi ya kijiditali ili kudhibiti taarifa za uongo, zisizo sahihi na potofu.
(g) Vyombo vya habari viongeze mikakati ya kuripoti habari zinazohusu maendeleo endelevu ya milenia (SDG) kwa ustawi wa nchi.

(v) KWA WAANDISHI WA HABARI
(a) Waandishi wa habari wandelee kuzingatia miiko ya taaluma yao hata katika mabadiliko ya tekinolojia, kiuchumi, kisiasa na kijamii.
(b) Waandishi wa habari watoe taarifa pindi wanapopatwa na madhila ili waweze kusaidiwa.
(c) Habari za mabadiliko ya tabia-nchi zizingatie muktadha wa kijinsia ili kuonyesha fursa na athari zake kwa makundi ya wanawake, watoto, watu wenye ulemavu na wenye mahitaji maalum.
(d) Waandishi wa habari wajiongezee maarifa na ujuzi ili kuzalisha maudhui bora.
(e) Waandishi wa habari na taasisi za kihabari waungane wawe na sauti moja kupigania haki za waandishi.
(f) Waandishi wa habari wapewe mafunzo ya athari za viboko dhidi ya ustawi wa mtoto.
(g) Waandishi wa habari waandike habari za kushawishi jamii kutambua madhara ya viboko dhidi ya Watoto ili ibadili mtazamo juu ya adhabu hiyo.

(vi) TAASISI ZA ELIMU YA UANDISHI WA HABARI
(a) Vyuo vinavyotoa mafunzo ya uandishi wa habari nchini vianzishe kozi fupi zitakazowajengea uelewa na elimu sahihi wanahabari kuhusu mabadiliko ya tabia- nchi na mbinu za kihabari za kuripoti masuala hayo kwa kina na usahihi.
(b) Vyuo vya uandishi wa habari viongeze ushiriki wa wanafunzi wa tasnia ya habari katika makongamano ya habari na mawasiliano ili kuwajengea maarifa ambayo hawayapati vyuoni.

(vii) WADAU WA MAENDELEO
(a) Wadau wa Maendeleo waendelee kutenga rasilimali fedha kwa ajili ya kuwezesha programu mbalimbali za kihabari kama vile mafunzo kwa ajili ya kukabiliana na adhabu za viboko, usalama wa waandishi wa habari, uandishi wa habari za uchaguzi na mabadiliko ya tabia nchi na uelewa wa Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDG).

Nape ataja sababu ya kutobadili baadhi ya vifungu vya sheria ya habari
Nape Nnaye amesema baadhi ya vifungu ambavyo havijarekebishwa kwenye sheria ya habari ni kwa sababu vina misingi ya kwenye sera. Amesema sera ya habari inataka uwekezaji uwe zaidi ya asilimia 50. Hata hivyo kwa kuwa wanaendelea na mabadiliko ya sera mabadiliko zaidi yanakuja. Kwa sasa Rais Samia aliwaagiza waanze kwanza na vifungu ambavyo havijafungwa na sera.
 
Platform ya Uhakika katika Habari Tanzania

Wengine Uchawa mbele vyeti Kabatini

Mpaka Balozi wa State yumo humu

Vivaaaa J4
 
Back
Top Bottom