Baadhi ya wanafunzi kutumia "Surnames" za makabila zisizo na staha ya Kiswahili haitaleta ukakasi wakija kuwa viongozi wa umma??


MuganyiziMushiMwaipopo

MuganyiziMushiMwaipopo

JF-Expert Member
Joined
Oct 14, 2018
Messages
206
Points
500
MuganyiziMushiMwaipopo

MuganyiziMushiMwaipopo

JF-Expert Member
Joined Oct 14, 2018
206 500
Ahahaaa Umenikumbusha O-level alikuja Mwanafunzi tokea Rwanda Sir name yake ilikuwa ni **** siku hiyohiyo ameripot tayari alikuwa ashajulikana shule nzima...
 
Kadhi Mkuu 1

Kadhi Mkuu 1

JF-Expert Member
Joined
Feb 4, 2015
Messages
7,222
Points
2,000
Kadhi Mkuu 1

Kadhi Mkuu 1

JF-Expert Member
Joined Feb 4, 2015
7,222 2,000
Mh. Mboro amtumnua Mkundu na kusamehe Matako!
 
Mgayajr

Mgayajr

Member
Joined
Aug 22, 2016
Messages
15
Points
45
Age
37
Mgayajr

Mgayajr

Member
Joined Aug 22, 2016
15 45
Naomba namimi niweke mchango wangu juu ya majina,

Ki uhalisia sisi ni waafrica wenye tamaduni zetu, tunapaswa kufahamu ya kwamba mwanadamu anayo icon yake ambayo inapaswa kuwa tofauti na mtu mwingine yeyote,

Icon hiyo huwa ni jina ambapo jina kamili la mtu ni lazima yawe matatu

Jina lako wewe, jina la baba yako, na jina la ukoo

Jina lako yawezekana ikawa ni lile ambalo ulipewa na wazazi wako ukiwa mdogo au pengine ulilibadilisha wewe mwenyewe kisheria kwa kuapa mahakamani

Jina la kati ni lazima liwe la baba yako mzazi labda kuwe na uhuni mama yako alifanya lakini lazima jina la baba yako mzazi ndo liwe katikati

Jina la mwisho ambalo ni la tatu ni lazima liwe la ukoo ili kukutofautisha na mtu mwingine

Mfano Jerico Simon Mgaya hili ni jina pekee ambalo siyo rahisi kumkuta mwingine ana jina kama hilo

Lakini ukiandika, Jerico Simon wapo wengi tu

Au hata Jerico Mgaya wapo wengi pia

Kwa hiyo kinachotofautisha hapo ni kati na ukoo

Nije kwenye umuhimu wa ukoo

Ukoo ni muhimu sana kwa sababu katika maisha yetu ya Leo tunazunguka sana kutafuta

Leo na kesho umekutana na msichana anajitambulisha kwa majina mawili mf Angel Simon umempenda umeshamzoea kabisa binti na unawaza kwenda kujitambulisha kwao

Kumbe ni Angel Simon Mgaya ni Dada yako wewe umechelewa kumhoji vizuri hadi ushalala naye

Kuna rafiki yangu mmoja anaitwa Yocktan Jackson Hosea

Ana majina matatu kweli lakini jina la ukoo hakuna nimejaribu kumhoji hilo jina la ukoo hajui chochote

Sasa na yeye ni MTU mzima na anawatoto wake he unafikiri anao uwezo wa kuwafundisha wanae?

Kwa hiyo kumbe hata huyo Angel Simon na Jerico Simon wanaweza kuoana kwa sababu hilo jina la ukoo wote hawalitumii na hawalijui kabisa

Naomba tuwafundishe watoto wetu kuyatumia majina yetu yote matatu

Na hii ni kanuni yetu kisheria ila waliotuharibu ni waarabu wametufundisha visivyo

Ruksa kukosoa lakini siyo matusi

Asanteni
Elewa Surnames mara nyingi ni jina la ukoo mtu husika. Mf. Mboro ni ukoo
Huku Manzese Kuna jamaa anaitwa "Kundugeni"
pia maeneo ya Buza nyama choma Kuna dalali anaitwa "Khamis Nguo gani" na mwingine Mtoro wa kufikia wa ma mdogo anaitwa "Dotto Mumewangu"
 
Kipala

Kipala

JF-Expert Member
Joined
Jan 10, 2009
Messages
3,589
Points
1,250
Kipala

Kipala

JF-Expert Member
Joined Jan 10, 2009
3,589 1,250
Kwanza matako na mkundu kwa Kiswahili ni maneno sahihi kabisa tena kwa maana yanashikamana vema.
Pili kuna majina mengi ambayo (kwa bahati nzuri) hayaeleweki kabisa kwa Kiswahili hata hivyo wako wengine wenye majina ya aina hii wamekuwa mashuhuri kabisa.
Namkumbuka Bwana Sykes (je unaelewe maana ya jina lake? Huogopi labda maana ya ajabu?).
Menginevyo Tanzania tunasimamiwa na Bwana Pombe. (tatizo???)

Kama mwenye jina ana tatizo na jina lake ana njia ya kulibadilisha. Kama wewe una matatizo na majina ya wengine, aibu yako.
 
M

MZAWA JF

JF-Expert Member
Joined
Apr 4, 2014
Messages
2,293
Points
2,000
M

MZAWA JF

JF-Expert Member
Joined Apr 4, 2014
2,293 2,000
Shikamooni wakubwa zangu wote wa hapa JF. Mimi mdogo wenu nipo mzima pia. Ukiangalia screenshots hapo chini, kuna baadhi ya majina nimefanya highlighting kwa rangi ya orange. Hizo surnames ndio mimi naona ni tatizo kubwa sana. Ninahisi something must be done wakati wa uandikishaji wa wanafunzi.

https://www.google.com/search?client=firefox-b&q=mkundu+site:.necta.go.tz&oq=mkundu+site:.necta.go.tz&aqs=heirloom-srp

https://www.google.com/search?client=firefox-b&q=matako+site:.necta.go.tz&oq=matako+site:.necta.go.tz&aqs=heirloom-srp

View attachment 930956View attachment 930957View attachment 930961View attachment 930963View attachment 930966View attachment 930968View attachment 930971

UTANGULIZI: Aliyewahi kuwa waziri mkuu mzee Mizengo Pinda aliwahi kupendekeza kubadilishwa kwa jina la Kijiji cha zuzu kwa maana halina tafsiri nzuri ya kiswahili.

Waziri Mkuu Mstaafu Pinda ameiomba Serikali kubadilisha jina la Kijiji cha Zuzu ambacho anaishi - JamiiForums

Waziri Mkuu Mstaafu Mizengo Pinda ameiomba Serikali kubadilisha jina la Kijiji cha Zuzu ambacho.

Aidha, Pinda ameiomba Serikali kukiita Kijiji hicho Zinje, akieleza kuwa jina hilo la sasa halina maana nzuri katika Kamusi ya Kiswahili, ikizingatia wakazi wa eneo hilo ni wachapakazi.

BACK TO THE TOPIC: Leo nilikuwa ninapitia websites zote za serikali kupitia mtandao wa Google kuona kama kuna maneno yoyote yasiyo ya staha ya kiswahili sanifu yaliyotumika ili niweze kupendekeza kwa wahusika wachukue hatua mapema ndio ghafla nikakutana na hili suala la baadhi ya wanafunzi kuandikishwa kujiunga na elimu za awali wakitumia surnames za makabila yao ambazo kwa tafsiri ya kiswahili sanifu yanaleta saaana ukakasi na maana mbaya sana.

Sasa nikawa ninajiuliza itakuwa vipi kama hawa wanafunzi ambao ndio taifa la kesho wakaja kuwa viongozi wa umma (mawaziri, wabunge, mabalozi) je tutaweza kuwaita kwa majina yao?

Mimi sidhani kama litakuwa ni jambo la staha kuwa na waziri ama balozi anaitwa Fredrick Samson Mk**nd* au Fatuma Miraj Matak*** na hatuwezi kumnyima mtu nafasi ya uongozi wa juu kabisa wa umma kisa surname yake ina maana yenye ukakasi sana katika jamii.

Wataalam wa Serikali kupitia wizara ya elimu na TAMISEMI wanapaswa kuumiza vichwa kuangalia possible solution ya hii issue kwa maana kwangu naona kama ni tatizo sana la baadae.

Haya ni mawazo yangu tu na nipo tayari kukosolewa. I STAND TO BE CORRECTED.

Wewe mdau unaona ni kipi unaweza kushauri ili tuweze kufanya reconciliation kati ya majina haya ya kiasili na tafsiri za kiswahili kwa viongozi wetu hawa wa baadaye.
View attachment 930974
Kwenye uchaguzi wa 2015 kuna mgombea udiwani huko singida ulikuwa na sir name KUM*. Yaani ni balaa mkuu
 

Forum statistics

Threads 1,296,486
Members 498,655
Posts 31,249,933
Top