Asili ya maneno 'Shikamoo' na 'Marahaba' ni utumwa, kwanini tunaendelea kuyatumia?

M

Machi

Senior Member
Joined
Mar 28, 2016
Messages
119
Points
225
M

Machi

Senior Member
Joined Mar 28, 2016
119 225
Hebu tujaribu kufanya utafiti tena wa wazi hapa hapa JF kwa kila kabila jinsi wanavyosalimiana kilugha na maana yake kwa kiswahili halafu tuone ni makabila yapi yatakayokuwa na neno lenye maana ya "Shikamoo" katika kusalimiana kwao.

Tusipopata wingi wa makabila maana yake hilo neno tulitupilie mbali.
Usipate tabu na shkamoo zungumza na watu kwa lugha yako tu watakuelewa
 
Shida na raha

Shida na raha

JF-Expert Member
Joined
Aug 8, 2014
Messages
3,789
Points
2,000
Shida na raha

Shida na raha

JF-Expert Member
Joined Aug 8, 2014
3,789 2,000
Nadhani asili yake ni kipindi cha waarabu kati ya watwana na watumwa,
mimi toka kidato cha nne niliachana na hii salam na nashukuru familia ilinielewa, mdingi ili kuweka msawazo nilikua namsalimia kiinglishi tunamaliza, kijijini nako wameelewa so nahisi niko huru na hii salam
Kwanza huna adabu je utaijua shikamoo? Maana baba yako mzazi huwezi kumwita baba unamwita mdingi kama teja vile.
 
kirikou1

kirikou1

JF-Expert Member
Joined
Nov 8, 2016
Messages
3,771
Points
2,000
kirikou1

kirikou1

JF-Expert Member
Joined Nov 8, 2016
3,771 2,000
Kwanza huna adabu je utaijua shikamoo? Maana baba yako mzazi huwezi kumwita baba unamwita mdingi kama teja vile.
No kupanga ni kuchagua mkuu,
Dingi, baba, mshua, mzee ni maneno yanayotumika sehemu tofauti kwa wakati tofauti. Kwangu shikamoo sio namna ya kuonesha adabu zaidi ya kuonesha aina ya utumwa mamboleo.
 
Joseverest

Joseverest

Verified Member
Joined
Sep 25, 2013
Messages
42,779
Points
2,000
Joseverest

Joseverest

Verified Member
Joined Sep 25, 2013
42,779 2,000
Wengine eti baada ya kuiona hii post hapa JF wanajifanya huwa hawasalimii na wakati wa kipindi cha nyuma hii salamu waliikuta na waliitumia..Ila baada ya kuona hii post ndio wanajifanya wamejanjaruka..

Sio mbaya lakini, maisha bila unafiki hayasongi mbele.
 
M

MtuKwao

JF-Expert Member
Joined
Oct 7, 2006
Messages
236
Points
225
M

MtuKwao

JF-Expert Member
Joined Oct 7, 2006
236 225
Wengine eti baada ya kuiona hii post hapa JF wanajifanya huwa hawasalimii na wakati wa kipindi cha nyuma hii salamu waliikuta na waliitumia..Ila baada ya kuona hii post ndio wanajifanya wamejanjaruka..

Sio mbaya lakini, maisha bila unafiki hayasongi mbele.
Siyo unafiki. Hawakujua. Sitaitumia tena. Sitapokea tena. Wataalamu wa kiswahili watafute msamiati mbadala. Haiwezekani! Msamiati huo mbadala uingizwe mashuleni haraka. Sisi siyo watumwa.
 
Joseverest

Joseverest

Verified Member
Joined
Sep 25, 2013
Messages
42,779
Points
2,000
Joseverest

Joseverest

Verified Member
Joined Sep 25, 2013
42,779 2,000
Siyo unafiki. Hawakujua. Sitaitumia tena. Sitapokea tena. Wataalamu wa kiswahili watafute msamiati mbadala. Haiwezekani! Msamiati huo mbadala uingizwe mashuleni haraka. Sisi siyo watumwa.
We unawaza hivyo mkuu (utumwa)..Ukimsalimia na kuendelea na shughuli yako utaumia mahali??
 
M

Machi

Senior Member
Joined
Mar 28, 2016
Messages
119
Points
225
M

Machi

Senior Member
Joined Mar 28, 2016
119 225
Siyo unafiki. Hawakujua. Sitaitumia tena. Sitapokea tena. Wataalamu wa kiswahili watafute msamiati mbadala. Haiwezekani! Msamiati huo mbadala uingizwe mashuleni haraka. Sisi siyo watumwa.
Kwa hiyo mnataka kutwambia shikamoo ni neno la Kiarabu?
 
Mkonongo

Mkonongo

JF-Expert Member
Joined
Feb 21, 2013
Messages
315
Points
250
Mkonongo

Mkonongo

JF-Expert Member
Joined Feb 21, 2013
315 250
MwanaFalsafa1,

Kwa asili neno hilo kweli lilimaanisha hicho ulichosema. Lakini ujue lugha inazaliwa, inakua na kubadilika kadiri jamii inavyobadilika kufuatana na wakati. Kumbe katika lugha nyingi - si Kiswahili tu - misamiati imenyumbuka, kubadilika na hata kuwa na maana tofauti na ile ya mwanzo. Ndiyo maana kuna kitu kinaitwa etymology ya neno au msamiati.

Kwa hiyo neno "shikamoo" lenye asili ya Kiarabu lilimaanisha kujidunisha chini ya bwana. Lakini kadiri muda ulivopita, na hasa neno lilivoingia katika lugha ya Kiswahili, lilibadilika maana yake badala ya ile kitumwa likamaanisha Heshima ya mdogo kwa mkubwa wake. Kumbe likawa na maana chanya badala ya ile hasi.

Kumbe wanaokataa kupokea "shikamoo" hawajui tu. Waelimishwe wajue kwamba kwa leo tena kwa Kiswahili lina maana nzuri tu japo kiasili likuwa na maana hasi ya kudhalilisha.
Safi sana mkuu, wataalamu wa 'Linguistics' huita mabadiliko haya AMELIORATION.
 
mfianchi

mfianchi

JF-Expert Member
Joined
Jul 1, 2009
Messages
9,154
Points
2,000
mfianchi

mfianchi

JF-Expert Member
Joined Jul 1, 2009
9,154 2,000
Habar zenu waku ,,unapomsalimia mtu (shikamo) ina kua na mana gan hasa na kwa nin tunaipend salam hio watanzania ??ad wengin salam tulizo funzwa na dini tumesahau ,,nin maana ya shikamo na kwanin inapendwa saana kutumiwa kma salamu kuu. hapa inchin kwetu!!
Ni utamaduni wa kiafrika kuamukia aliyekuzidi umri tofauti na kuamukia mtu mlie na umri sawa ,kwa hiyo sio utumwa bali ni jadi,kila watu au kabila au taifa lina jadi yake,kuamukia mtu shikamoo sio utumwa
 
mfianchi

mfianchi

JF-Expert Member
Joined
Jul 1, 2009
Messages
9,154
Points
2,000
mfianchi

mfianchi

JF-Expert Member
Joined Jul 1, 2009
9,154 2,000
Kwani hasa unachokereka kwenye 'shikamoo' ni nini?

Unataka mtoto wako akwambie 'Mambo vipi baba'
au amwambie baba /mama vipi hujambo nadhani anayekereka hana wazazi au watu wazima kwao wa kuwaamukia shikamoo
 
Kanungila Karim

Kanungila Karim

Verified Member
Joined
Apr 29, 2016
Messages
13,629
Points
2,000
Kanungila Karim

Kanungila Karim

Verified Member
Joined Apr 29, 2016
13,629 2,000
kuna idadi kubwa ya watu wanatumia neno shikamoo kama sehemu ya kuonyesha heshima au salamu kwa mtu aliyekuzidi umri. Ila ni muhimu sana tukaelewa maana na historia ya na maneno “Shikamioo” na “Marahaba”. Kama ifahamikavyo kuwa kila jambo huwa na mwanzo na mwanzo huwa na sababu za kufanya hilo jambo kuibuka. Ni hivi kabla ya miaka ya 600 BK au BM, Wabantu walikuwa wameshafika Pwani ya Afrika mashariki. Na ukweli ni kwamba Wabantu walishapata kuishi hapo na hata wageni waliofika walikiri suala hilo. Na kwa kuwa Wabantu walipata kuishi hapo walikuwa na mitindo yao wa maisha na walikuwa wakiheshimiana. Kikubwa zaidi Wabantu walikuwa na salamu zao. Kwa mfano Wazaramo (historia yao itaandikwa) walikuwa na salamu yao kama ifuatavyo, aliyekuwa akiamkia alionyoosha mikono mbele na kusema “simbamwenee” na kisha anayeamkia huitikia “utwaaa”. Na kila mtu alikuwa akifurahia salamu hiyo, iliyokuwa nzuri kuitamka mdomoni. Lakini mambo yalibadilika pale walipokuja Waarabu na kuanzisha biashara ya utumwa. Na hapo tukapata makundi mawili yaani “mtumwa” na “bwana” na mtumwa alipaswa kumuamkia Bwana kwa neno la “Nashika Miuu” akiwa na maana ya “Nashika Miguu”. Na kila mtumwa alipaswa kujua na kutambua salamu hii. Na mtumwa alipaswa kutoa salamu hii hata mara 100 kwa siku moja. Lengo la salamu hii ilikuwa ni kutenganisha kati ya mtumwa na bwana wake. Kuanzia miaka ya 600-1700, salamu hii ilikuwa ikitumika maeneo ya Pwani tu. Na kuanzia miaka ya 1700 mwishoni na 1800 mwanzoni Waarabu walianza kuingia maeneo ya ndani ya Afrika mashariki. Na kila walipofika salamu hii waliitumia na baadhi ya machifu waliipenda sana salamu hii. Na kujikuta wakiwa na matamshi tofauti juu ya salamu hiyo. Na kwa wakati wote huo ilikuwa ni salamu ilikuwa ni "Nashika Miuu" na sio "Shikamoo" kama ilivyo sasa. Kutokana na watu tofauti kutumia salamu hii, wapo waliotamka "Shikamuu" kama neno moja. Na mpaka miaka ya 1930, kipindi ambacho Kiswahili kinafanyiwa usanifishaji ndipo tukapata neno "shikamoo." Na kuhusu neno "Marahaba", lina maana ya "asante". Na neno hili huitikiwa na Yule anaeamkiwa (Bwana) ambaye miguu yake imeshikwa na mtumwa. Na mpaka sasa salamu hii inatumiwa sana na Watanzania wengi licha ya kuwa na salamu zao za kikabila. Hii ndio historia fupi ya neno "Shikamoo" na "Marahaba". Shukrani za pakee ziwafikie "Historia ya Afrika" Je wewe mpendwa una maoni yapi juu ya salamu hii?, JE inafaa kuendelea kuenziwa au haifai?
 
Chakochangu

Chakochangu

JF-Expert Member
Joined
Mar 21, 2011
Messages
2,424
Points
2,000
Chakochangu

Chakochangu

JF-Expert Member
Joined Mar 21, 2011
2,424 2,000
aliyekuwa akiamkia alionyoosha mikono mbele na kusema “simbamwenee” na kisha anayeamkia huitikia “utwaaa”. Na kila mtu alikuwa akifurahia salamu hiyo, iliyokuwa nzuri kuitamka mdomoni. Lakini mambo yalibadilika pale,
Hiki kifungu kisome tena. Rekebisha .
 
mimi mnyeti

mimi mnyeti

Member
Joined
Dec 21, 2017
Messages
55
Points
125
mimi mnyeti

mimi mnyeti

Member
Joined Dec 21, 2017
55 125
Sasa ni sawa umetulipisha hela tuangalie movie kwenye kibanda umiza halafu umetokomea movie hujaweka. Maliza story bana
 

Forum statistics

Threads 1,334,518
Members 512,012
Posts 32,478,860
Top