Afrika Kusini na ubaguzi wa rangi, picha hii yazua taharuki


Kingsmann

Kingsmann

JF-Expert Member
Joined
Oct 4, 2018
Messages
228
Likes
423
Points
80
Kingsmann

Kingsmann

JF-Expert Member
Joined Oct 4, 2018
228 423 80
Mama wa mtoto katika shule ya awali ya Laerskool Schweizer-Reneke iliyopo katika jimbo la North West huko Afrika Kusini, amechukizwa vikali baada ya picha inayomuonesha mtoto wake wa kike na watoto wengine watatu wa Kiafrika wakiwa wamekaa peke yao mbali na watoto wengine wa kizungu kwenye darasa lao. Picha hiyo ambayo inasambaa kwa kasi mtandaoni, imesababisha hasira kubwa kwa raia wa nchi hiyo kutokana na kuwa na ishara ya ubaguzi wa rangi.

Picha hiyo ilitumwa kwenye kundi la WhatsApp la shule hiyo na mwalimu wa darasa. "Hii ilipaswa kuwa siku ya kufurahisha kwangu lakini sio,” amesema mzazi huyo. Mama huyo ambaye hakutajwa jina kulinda utambulisho wa mwanae, ameiambia tovuti ya TimesLIVE ya nchini humo kuwa siku ya kwanza katika darasa hilo ilianza vizuri.

Yeye na wazazi wengine waliwapeleka watoto wao na kuambiwa waondoke katika eneo la shule. Saa tatu asubuhi walitumiwa taarifa kutoka kwa mwalimu wa watoto hao kuhusu siku ilivyokwenda kupitia WhatsApp group. Picha hiyo ilionesha watoto 18 wa kizungu wakiwa darasani wamekaa dawati moja lililounganishwa katikati ya darasa, wakati watoto wanne wa Kiafrika wakiwa wamekaa kwenye dawati moja lililowekwa kwenye kona ya darasa hilo. "Nilichoona ni jumbe toka kwa wazazi wa kizungu wakisema asante asante kwenye WhatsApp group, lakini hakuna yeyote aliyesema kuhusu walivyotenganishwa,” alisema mzazi huyo.

Amesema baada ya kujadiliana na mzazi mwingine nje ya WhatsApp group, mzazi huyo aliwasiliana na mkuu wa shule kuuliza kuhusu ukaaji wa watoto hao darasani. TimesLIVE imedai mkuu huyo wa shule alisema hakuwa na taarifa za suala hilo. Wamedai kuwa wanasubiri jibu toka kwa shule hiyo.

Alipoulizwa kuhusu anavyojisikia kutokana na hali hiyo, mama huyo amesema ana matumaini kuwa mwanae mwenye umri wa miaka mitano bado ni mdogo kuweza kutambua kilichotokea.
"Lakini nimechukia,” alisema mama huyo aliyeahidi kuchukua hatua zaidi.

Source: Bongo5
skytanzania-20190109-0001-jpeg.990332
 
D

dos.2020

JF-Expert Member
Joined
Feb 17, 2009
Messages
1,524
Likes
811
Points
280
D

dos.2020

JF-Expert Member
Joined Feb 17, 2009
1,524 811 280
Ni issue gani kubwa zaidi ya hii? tuambie, hapa unazungumzia elimu, mfumo, matabaka, ubaguzi, future of a country, future prospect of blacks kwenye nchi yao. Mustakabali wa nchi.
mkuu hii ni probable private school. Hawakulazimishwa kabisa kupeleka watoto wao pale. Wao wenyewe baada yakuona mazingira ya kizungu ndio walibabaika nayo. Halafu wanalalamika wanabaguliwa.
 
R

ruaharuaha

JF-Expert Member
Joined
Feb 14, 2018
Messages
846
Likes
643
Points
180
R

ruaharuaha

JF-Expert Member
Joined Feb 14, 2018
846 643 180
mkuu hii ni probable private school. Hawakulazimishwa kabisa kupeleka watoto wao pale. Wao wenyewe baada yakuona mazingira ya kizungu ndio walibabaika nayo. Halafu wanalalamika wanabaguliwa.
Whatever, public or private school, haki za watoto lazima zizingatiwe, no excuses, kama fees wote wamelipa.

Hii shule yote labda inabidi ifungwe, Uongozi wote ufukuzwe, pamoja na walimu walioshiriki. Wabaguzi wakubwa wa zamani kama UK, USA, France sasa hivi hawafanyi haya mambo.
 
D

dos.2020

JF-Expert Member
Joined
Feb 17, 2009
Messages
1,524
Likes
811
Points
280
D

dos.2020

JF-Expert Member
Joined Feb 17, 2009
1,524 811 280
Whatever, public or private school, haki za watoto lazima zizingatiwe, no excuses, kama fees wote wamelipa.

Hii shule yote labda inabidi ifungwe, Uongozi wote ufukuzwe, pamoja na walimu walioshiriki. Wabaguzi wakubwa wa zamani kama UK, USA, France sasa hivi hawafanyi haya mambo.
Tuache kulialia. Waafrika ni watu wabuguzi wakubwa tena sana. Lakini mtenda akitendewa ..........
Wazungu ni lazima watubugue kwasababu sie wenyewe tunajishusha thamani utegemee kipi chengine? Watu wanatengeneza mipangilio yao ya kimaisha nasie tunaishia kudandia tu. Hivi kwanini huko Africa Kusini hawakutengenza shule zenye hadhi za kiafrika? kwani hakuna waafirka waliokua na uwezo? Wakuna waliokua na elimu? Lkini mnasubiri wenzenu wafanye yao halafu mukadandie mutegemee kupata lipi jengine.

opera-snapshot_2019-01-11_214437_www-jamiiforums-com-png.992078


Mungeanza kujadili haya hapa pichani, Nahisi yanakuhusunu Zaidi
 
R

ruaharuaha

JF-Expert Member
Joined
Feb 14, 2018
Messages
846
Likes
643
Points
180
R

ruaharuaha

JF-Expert Member
Joined Feb 14, 2018
846 643 180
Tuache kulialia. Waafrika ni watu wabuguzi wakubwa tena sana. Lakini mtenda akitendewa ..........
Wazungu ni lazima watubugue kwasababu sie wenyewe tunajishusha thamani utegemee kipi chengine? Watu wanatengeneza mipangilio yao ya kimaisha nasie tunaishia kudandia tu. Hivi kwanini huko Africa Kusini hawakutengenza shule zenye hadhi za kiafrika? kwani hakuna waafirka waliokua na uwezo? Wakuna waliokua na elimu? Lkini mnasubiri wenzenu wafanye yao halafu mukadandie mutegemee kupata lipi jengine.

View attachment 992078

Mungeanza kujadili haya hapa pichani, Nahisi yanakuhusunu Zaidi
Sasa hiyo picha inahusiana vipi na mada?

Unaleta siasa zenu, mkifikiri wote ni wafia vyama, wapo pia independent thinkers.

.Najua huwezi kuamini? Lakini wapo.

Jaribu kwanza kujikita kwenye mada husika, otherwise hakuna haja ya kujadiliana.

Watafute wenzako, level yako, kama akili yako muanze kutukanana usiku na mchana. Goodluck.
 
D

dos.2020

JF-Expert Member
Joined
Feb 17, 2009
Messages
1,524
Likes
811
Points
280
D

dos.2020

JF-Expert Member
Joined Feb 17, 2009
1,524 811 280
Sasa hiyo picha inahusiana vipi na mada?

Unaleta siasa zenu, mkifikiri wote ni wafia vyama, wapo pia independent thinkers.

.Najua huwezi kuamini? Lakini wapo.

Jaribu kwanza kujikita kwenye mada husika, otherwise hakuna haja ya kujadiliana.

Watafute wenzako, level yako, kama akili yako muanze kutukanana usiku na mchana. Goodluck.
Matusi ya nini mkuu? Na siasa zetu zipi? Ndani ya nchi yako kuna ubaguzi mkubwa sana zaidi ya huo unaozungumzia wa hiyo picha lakini mnaufumbia macho mnatafuta ya watu yasio kuhusuni.
 
Bhagavan

Bhagavan

JF-Expert Member
Joined
Oct 28, 2017
Messages
1,001
Likes
1,153
Points
280
Bhagavan

Bhagavan

JF-Expert Member
Joined Oct 28, 2017
1,001 1,153 280
Wahindi ndiyo wanaongoza kujikomba kwa Wazungu, Nenda IST uone walivyojazana. Waafrika wanafuata. Wote hawa wanatoka matabaka ya juu kabisa ktk jamii ya Dar ilhali Wanafunzi Wazungu wanatoka Average Joe backgrounds huko makwao. Lini Wahindi na Waafrika wataanzisha shule zao hadi itokee Wazungu wawapapatikie wawajaze wanao hizo shule?
Na ukiangalia shule za wahindi hapa bongo utakuta waliojazana ni waarabu na waswahili. Ila sometimes sisi wenyewe tumeshajiona weak mbele ya ngozi nyeupe haijalishi mwarabu muhindi mzungu mchina nk as long as akiwa ni race tofauti na mweusi basi tukikutana nao tunakuwa dhaifu. Tumeshajijengea hiyo mentality ishakuwa tatizo sasa
 
BOOS

BOOS

Senior Member
Joined
Aug 8, 2017
Messages
160
Likes
138
Points
60
BOOS

BOOS

Senior Member
Joined Aug 8, 2017
160 138 60
Whatever, public or private school, haki za watoto lazima zizingatiwe, no excuses, kama fees wote wamelipa.

Hii shule yote labda inabidi ifungwe, Uongozi wote ufukuzwe, pamoja na walimu walioshiriki. Wabaguzi wakubwa wa zamani kama UK, USA, France sasa hivi hawafanyi haya mambo.
Ndio ni private school.Mwalim aliyewatenda hao watoto weusi kasimamishwa kazi

Ukisema shule ifungwe huo ni uonevu.Kuna wanafunzi wengi wataathirika.mwalimu aliyeshiriki ni mmoja tu,mwalimu wa darasa.Sasa utaadhibuje walimu wote?

Halafu mwalimu kajitetea.Kasema hao watoto weusi walipokuja shule siku hio ya kwanza walikua waogawaoga na hawakua free,Hivo akawaona awatenge mpaka watapozoea mazingira!

Sisi watu weusi ni wepes Sana wa kulaumu mzungu.sikatai kuna wazungu wengi ni wabaguzi ila haya weusi tunabaguana.Unakumbuka watu weusi wasauz walivowaua wageni wa kutoka nchi nyingine za kiafrika?Leo hii wakibaguliwa kidogo tu wanapayuka

Hivi umewahi kujiuliza kwanini wasauz weusi wasimiliki shule za private baada ya miaka 25 ya Uhuru? Leo hii wako bize kuvamia shule za kizungu.kwanini?
 
R

ruaharuaha

JF-Expert Member
Joined
Feb 14, 2018
Messages
846
Likes
643
Points
180
R

ruaharuaha

JF-Expert Member
Joined Feb 14, 2018
846 643 180
Matusi ya nini mkuu? Na siasa zetu zipi? Ndani ya nchi yako kuna ubaguzi mkubwa sana zaidi ya huo unaozungumzia wa hiyo picha lakini mnaufumbia macho mnatafuta ya watu yasio kuhusuni.

Sema, anzisha uzi kuhusu hiyo issue, mbona kuna nyuzi nyingi kila siku zinazungumzia hayo mambo.

Kwanini unachangia kama hii mada hainihusu au kukuhusu wewe? Kwanini usingepita kimya kimya?

Labda kwako uwezo wako, upeo wako ni kuangalia mambo ya TZ tu, wengine hatupo hivyo, we are citizen of the world.

JF inatumia na watu wengi, wengine wapo SA, UAE, UK, USA, Scandinavian countries dunia nzima. Wewe unataka tujadili mambo ya TZ tu. Fanya hivyo wewe mwenyewe, wengine tuache tujadili tunachokitaka.

Hii issue inaweza kuwa na direct implication kwa watanzania wanaoishi South Africa na familia zao.

In any case it was very wrong, and rightly condemned.
 
R

ruaharuaha

JF-Expert Member
Joined
Feb 14, 2018
Messages
846
Likes
643
Points
180
R

ruaharuaha

JF-Expert Member
Joined Feb 14, 2018
846 643 180
Ndio ni private school.Mwalim aliyewatenda hao watoto weusi kasimamishwa kazi

Ukisema shule ifungwe huo ni uonevu.Kuna wanafunzi wengi wataathirika.mwalimu aliyeshiriki ni mmoja tu,mwalimu wa darasa.Sasa utaadhibuje walimu wote?

Halafu mwalimu kajitetea.Kasema hao watoto weusi walipokuja shule siku hio ya kwanza walikua waogawaoga na hawakua free,Hivo akawaona awatenge mpaka watapozoea mazingira!

Sisi watu weusi ni wepes Sana wa kulaumu mzungu.sikatai kuna wazungu wengi ni wabaguzi ila haya weusi tunabaguana.Unakumbuka watu weusi wasauz walivowaua wageni wa kutoka nchi nyingine za kiafrika?Leo hii wakibaguliwa kidogo tu wanapayuka

Hivi umewahi kujiuliza kwanini wasauz weusi wasimiliki shule za private baada ya miaka 25 ya Uhuru? Leo hii wako bize kuvamia shule za kizungu.kwanini?

Kuhusu shule kufungwa labda ni kweli sio sahihi, it is a little bit over the top.

Lakini mwalimu kufukuzwa na kama uongozi ulijua kufukuzwa ni sahihi. Hakuna nafasi ya ujinga kama huu 2019.

Kwamba watu weusi tunabaguana sio issue hapa. Kuna vigezo, utaratibu, sheria, kanuni, masharti unapewa kabla ya kufungua shule, kuwa mwalimu, kuwa kiongozi kwenye shule. Kama huwezi kuyafuata, huwezi kuyafuata, inabidi ukae pembeni.

Eti walikuwa waogawaoga, silly defensive argument. Kama walikuwa hawajiamini kuwatenga ndio kutawasaidia? Kwanza watoto huwa hawajui ubaguzi wakizaliwa, wanafundishwa ubaguzi na wazazi, jamii, system.

Huyu mwalimu lazima ajitetee, ulitegemea nini kutoka kwake? Lazima aje na ngojera, explanation that is somehow beliavable, plausible, palatable. Hata wewe ungetafuta sababu za kujitetea.
 
BOOS

BOOS

Senior Member
Joined
Aug 8, 2017
Messages
160
Likes
138
Points
60
BOOS

BOOS

Senior Member
Joined Aug 8, 2017
160 138 60
Kuhusu shule kufungwa labda ni kweli sio sahihi, it is a little bit over the top.

Lakini mwalimu kufukuzwa na kama uongozi ulijua kufukuzwa ni sahihi. Hakuna nafasi ya ujinga kama huu 2019.

Kwamba watu weusi tunabaguana sio issue hapa. Kuna vigezo, utaratibu, sheria, kanuni, masharti unapewa kabla ya kufungua shule, kuwa mwalimu, kuwa kiongozi kwenye shule. Kama huwezi kuyafuata, huwezi kuyafuata, inabidi ukae pembeni.

Eti walikuwa waogawaoga, silly defence. Kama walikuwa hawajiamini kuwatenga ndio kutawasaidia? Kwanza watoto huwa hawajui ubaguzi wakizaliwa, wanafundishwa ubaguzi na wazazi, jamii, system.

Huyu mwalimu lazima ajitetee, ulitegemea nini kutoka kwake? Lazima aje na ngojera, explanation that is somehow beliavable, plausible, palatable. Hata wewe ungetafuta sababu za kujitetea.
Na hio picha ilipostiwa na huyo mwalimu wa darasa kwenye WhatsApp group,hapo akasambaza hio picha akielezea jinsi siku ya kufungua muhula mpya ilivyoendelea! Nahisi yeye binafsi hakuona kosa lolote kuwatenganisha watoto

Kumfukuza kazi sio rahisi kwa nchi Kama sauz.Wafanyakazi wakisauz wana haki nyingi Sana.Huwezi tu kumfukuza MTU kazi kisa kaweka watoto weusi Meza tofauti.

Baada ya kusambazwa hio picha ktk vyombo vya habari,watu weusi wakaandamana kwenda huko shuleni, wakidai shule ifungwe! Wazungu nao wakawahi hapo shule,nao wakaja na bastola viunoni wakidai wamekuja kulinda watoto wao!

Matukio ya aina hio ni ya kawaida Sana sauz.Kuna private companies ambazo watu weusi wanatumia separate tea rooms,au wanatumia locker rooms tofauti.Bado kuna baadhi ya bar MTU mweusi haruhusiwi kuingia.Kuna baadhi ya maeneo Huwezi nunua nyumba.

Ila MTU mweusi nae mshenzi.Kaua wageni wengi wakiafrika.Bado najiuliza kwanini watu weusi wasianzishe tu private schools zao?Kwanini wakitendwa na mzungu wanalalamika Sana huku nao wanabagua waafrika wenzao?
 
R

ruaharuaha

JF-Expert Member
Joined
Feb 14, 2018
Messages
846
Likes
643
Points
180
R

ruaharuaha

JF-Expert Member
Joined Feb 14, 2018
846 643 180
Na hio picha ilipostiwa na huyo mwalimu wa darasa kwenye WhatsApp group,hapo akasambaza hio picha akielezea jinsi siku ya kufungua muhula mpya ilivyoendelea! Nahisi yeye binafsi hakuona kosa lolote kuwatenganisha watoto

Kumfukuza kazi sio rahisi kwa nchi Kama sauz.Wafanyakazi wakisauz wana haki nyingi Sana.Huwezi tu kumfukuza MTU kazi kisa kaweka watoto weusi Meza tofauti.

Baada ya kusambazwa hio picha ktk vyombo vya habari,watu weusi wakaandamana kwenda huko shuleni, wakidai shule ifungwe! Wazungu nao wakawahi hapo shule,nao wakaja na bastola viunoni wakidai wamekuja kulinda watoto wao!

Matukio ya aina hio ni ya kawaida Sana sauz.Kuna private companies ambazo watu weusi wanatumia separate tea rooms,au wanatumia locker rooms tofauti.Bado kuna baadhi ya bar MTU mweusi haruhusiwi kuingia.Kuna baadhi ya maeneo Huwezi nunua nyumba.

Ila MTU mweusi nae mshenzi.Kaua wageni wengi wakiafrika.Bado najiuliza kwanini watu weusi wasianzishe tu private schools zao?Kwanini wakitendwa na mzungu wanalalamika Sana huku nao wanabagua waafrika wenzao?
Sababu ni ukosefu wa elimu, wanaona kama wenzao wanachukua nafasi zao, kiuhalisi hawana uwezo, vigezo, ku- fill certain positions in their economy.

Hii inatokana na historia yao, ukoloni, ubaguzi, ghettoization kwa miaka mingi. Miaka 25 baada ya apatheid viongozi wao bado hawajawasadia watu wao kujali elimu.

Inaonekana unaishi uko Sauzi, haya matukio hayatakiwi yawe ya kawaida ndio maana Mandela alipigana, Jim Crow, Martin Luther King aliipinga.

Kuhusu weusi kuanzisha shule zao, watazianzisha huko baadaye, ila kwa sasa sio issue. Ukifungua shule lazima ukizi vigezo, ufuate sheria za nchi husika. Kama huwezi, huwezi, shule ifungwe.

Mbona makampuni mengi ya USA, Europe wamewekeza China, Uarabuni lakini wanafuata sheria za China, Waarabu wakiwa kule.

Pia China, Japan, Ulaya, Arabs wemewekeza sana USA pia wanafuata sheria zao wakiwa USA. Kwanini SA kila mtu asifuate sheria za serikali? Utetezi unaoletwa hapa ni sababu ni shule zao. Catholics church wana shule nyingi sana Tanzania, USA, UK, lakini wanafuata sheria za nchi husika wala hawabagui, sasa kwanini iwe tofauti kwa hawa?
 

Forum statistics

Threads 1,250,078
Members 481,222
Posts 29,720,091