JamiiSMS
    Show/Hide This

    Topic: Biashara ya Ufugaji wa Kuku wa kienyeji na Masoko yake

    Report Post
    Page 1 of 37 123 11 ... LastLast
    Results 1 to 20 of 727
    1. newmzalendo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 23rd March 2009
      Location : tanganyika
      Posts : 1,228
      Rep Power : 882
      Likes Received
      287
      Likes Given
      122

      Default Biashara ya Ufugaji wa Kuku wa kienyeji na Masoko yake

      Nimeanza ufugaji wa kuku wa kienyeji, bado sija survey soko la kuku wa kienyeji likoje.

      Kama kuna mtu mwenye uzoefu na hili anishauri, pros and cons etc.

      By the way, nimeanza na Jogoo mmoja, ila natarajia kuongeza kuku within a week, projections ni kuwa na kuku 1,000, hapo ndio nianze kuuza, matarajio yangu ni kuuza via interent - hapa nalenga watu wa DAR, ambao wako bize, I can do delivery maofisini within city center, na baadae kuweka vituo vya kufanya pickup wakati watu wanarudi home jioni, e.g Mwenge Junction, Morocco Petrol Station, etc. Malipo via M-Pesa, SMS banking pia na mahoteli.

      Sitarajii faida ya haraka, naomba ushauri kwa wale walifanya biashara hii, au wanajua mtu wa karibu aliyeifanya.

      Quote By snochet View Post
      Kuna usemi flani unatumiwa na watu wengi sana. unasema; “kazi ndio msingi wa maendeleo ya mtu yeyote” . Hata mimi nakubaliana na usemi huu kwani ni kweli kabisa kazi ndio msingi wa hatua yoyote ya maendeleo ya mtu yeyote chini ya msingi mkuu ambao ni Mungu. Kinyume chake, asiyefanya kazi (ya kuajiriwa/kujiajiri) basi atabaki kuwa maskini na mtu wa shida ya kipato, mahusiano mabaya na wanadamu wenzako, kuwa tegemezi nk. Kwa kuwa tunatamani sana kutoka katika kongwa hili la umasikini wa kipato na hali mbaya ya maisha, tunalazimika kufanya jukumu letu kuu la kumuomba sana Mungu ili atuwezeshe kujua na kufahamu mbinu mbalimbali kisha kujifunza na kufahamu kwa makini tena kwa njia rahisi mno za kututoa katika hali hii ya umaskini uliokithiri.

      Ikumbukwe kwamba, kujifunza kwa msisimko tu bila ya kuyaingiza mambo hayo uliyojifunza katika mazoezi na vitendo vya makusudi maishani mwetu ni wazi kwamba hayatatusaidia, bali yatabaki vichwani mwetu kama hadithi tu za alfulelaulela na maisha ya kubahatisha maarufu kama akadabraakadabra. Hivyo tumuombe sana Mungu wetu ili mafundisho haya yaweze kubadili maisha yetu kwa uchumi bora na endelevu ili tuweze kupata kipato na kurudishia Mungu zaka na sadaka badala ya kukaa kulalamika kuwa hatuna cha mkurudishia muumba wetu YEHOVA.

      Kama ilivyo chunvi ya dunia, ufugaji pia huhitaji upendo, uvumilivu, karama, utu na maombi ya dhati ambayo yatazaa namna nzuri ya kuipenda kwa dhati ya moyo wako kazi hii ya ufugaji. Vinginevyo utabakia kuwa mtu wa kujaribu na kuishia kushindwa kila mara. Kama ilivyo kanuni ya maendeleo yoyote yale, ufugaji wa kuku pia huhitaji; Ubunifu, utundu wa akili, kujaribu bila kukata tamaa, kugundua, kujifunza, kufanyia kazi mawazo yaa wengine, kusoma vitabu na majarida mbalimbali yahusuyo kazi yako, kujishughulisha nk. Hata ukifundishwa darasani huwezi kufundishwa vyote na mwalimu wako, vingine itakubidi utafute mahali pengine kwa ubunifu mkubwa, ugunduzi na mambo mengine mengi ili ufanikishe lengo la kupata elimu bora ya kile unachokitaka. Hii huhusisha akili yako vema katika kujifunza kutoka kwa watu au vitu vingine nk. Lakini mafanikio zaidi yatapatikana pale utakapokuwa katika utendaji zaidi.


      UFUGAJI WA KUKU WATANO (5) WA KIENYEJI UPATE KUKU MIA MBILI (200) KWA MIEZI SITA (6) TU!
      (Kuku 200 x 5,000 = 1,000,000)

      Unaweza ukaniona kama mimi ni kichaa na ninaye ota ndoto za mchana ambazo hazina mafanikio wala tija maana nadharia hii inaweza isiwaingie vizuri watu vichwani mwao. Watu wengi wamekuwa wakisema na kushauri hata kushauriwa hata na wale wasiofaa. Ninaamini wengi wetu hawapendi kuamini kile wanachoambiwa hadi pale watakapoona kwa macho yao ndipo waamini (akina Tomaso). Sikia nikuambie! kama huamini haraka kitu chochote hebu usimkatishe tamaa yule aliyekwambia habari hizo za kukatisha tamaa, badala yake jaribu kupeleleza na kufuatatilia hatua kwa hatua tena kwa makini maelezo uliyopewa, kisha yaweke katika utendaji (tenda/fanya) kwa ufanisi kisha subiri matokeo. Baada ya kupata matokeo sasa unaweza kwenda mbele kidogo ukauliza/kusoma/kujifunza zaidi ili kuona kama kuna mahali umekosea au hukuzingatia kanuni na maelekezo uliyopewa. Baada ya kupata maelezo ya ziada hebu rudia kufanya tena kwa kuboresha kupitia maelekezo ya awali na hayo mapya uliyopata yote kwa pamoja ili upime matokeo yake. Hapo sasa utakuwa upo kwenye haki ya kuamini au kutoamini kwamba jambo hilo ni kweli au siyo kweli na siyo kutaa tu kwa ubishi usiokuwa na maana yeyote. Kwa kufanya hivi hakika utapiga hatua mbele katika kuboresha maisha yako ya sasa na ya baadae. Ila ukifanikiwa usije ukamkufuru Mungu aliyekuwezesha.

      Hebu anza na kuku Watano (5) tu Majike wenye Rika/Umri mmoja (au wanaokaribiana). Watunze vizuri kwa kuwapatia chakula kilicho na mchanganyiko kamili wa viini lishe vinavyotakiwa katika mwili wa kuku, yaani; wanga, protini, calcium, chumvichumvi, madini joto nk (kama nilivyoeleza hapa chini). Wawekee na Jogoo mmoja mzuri wa kienyeji/kizungu/chotara (kama nilivyoeleza hapa chini juu ya uchaguzi wa majogoo).

      Wanapoanza kutaga watayarishie mahali pazuri/Kiota kizuri cha kutagia na kuatamia kwa kuwajengea viota ndani ya banda. Hakikisha mahali hapo hapavuji wala hapapati unyevunyevu wala joto kali sana. Hakikisha mahali hapo pana usalama wa kutosha (mahali wanyama hatari kama vicheche, pakashume, nyoka nk hawawezi kufika).

      Kuku wakiendelea kutaga na sasa ukaona wanakaribia kuatamia,Anza kuchagua aina ya mayai unayotaka kuku wako walalie. Hii inamaanisha kuwa; ukichagua mayai makubwamakubwa hayo yanakuwa na vifaranga majogoo na mayai madogomadogo mara nyingi huwa ni ya vifaranga majike. Acha kuwawekea mayai ya mviringo kama mpira!

      Hakikisha kuku wote wanasubiriana ili walalie/waatamie kwa pamoja.

      Weka mayai 12 hadi 15 kwa kila kiota cha kuku 1 kulingana na umbo la kuku wako. Kuku anaweza kutaga hadi mayai 30 kwa kila msimu wa kutaga unapofika. Unaweza kutumia mayai machache kati ya 30 kwa kumuatamishia kuku wako huku mayai mengine yakisubiri awamu ya pili ya kuatamiwa.Kwa mfano ukiwawekea kuku wako hao watano, Kuku 5 x Mayai 12 = Mayai 60.

      Kwa kawaida kuku huatamia/hulalia mayai kwa siku 19 hadi 21/24 tu hadi anapototoa vifaranga. Hakikisha unawawekea kuku walioatamia chakula chenye viini lishe vya kutosha na maji mengi karibu na viota vyao ili wakitoka kwenye viota vyao wale chakula mara moja na kunywa maji kisha warudi haraka kwenye mayai yao. Hii itasaidia kuangua mayai yote 12/15 bila kuharibu yai hata moja. Au hata yakiharikbika basi hayataharibika mengi kama ukiacha kuwawekea chakula waende kufukuzana na panzi na vyakula majalalani huko nje na kuchelewa kurudi kwenye mayai yao.

      Wakati ukisubiria siku hizo 21/24 anza kujenga kibanda kidogo ndani ya banda kubwa ulilojenga awali au jikoni au andaa boksi kubwa na gumu kwaajili ya kutunzia vifaranga watakaoanguliwa ndani ya siku 21/24 zijazo.

      Baada ya kuku hao 5
      kuangua vifaranga wako 60 hapo ndipo kazi kubwa ya kulea vifaranga inapoanza. Elewa kuwa ili upate mafanikio haraka hakikisha kuwa kazi ya kulea vifaranga inakuwa yako na siyo ya kuku! Kwanza, Unatakiwa kuondoa na kuchoma moto/kufukia mabaki yote ya mayai na kuboresha usafi wa banda lote ili kuepusha magonjwa kama vile kuharisha, viroboto, papasi nk. Hapo unaweza kuwatoa vifaranga wako wote 60 mmojammoja kadri wanavyoanguliwa hadi kufikia kifaranga wa mwisho, yaani Yule wa 60 na kuwaweka katika kibanda kidogo/boksi ulichokijenga na kuwawekea mayai mengine mama zao (yale 15/18 kati ya 30 uliyoyabakiza) ili waatamie tena kwa siku 21 hadi 24 zingine. Unapotoa kifaranga kutoka kwa kuku aliyeatamia humfanya kuku Yule ashindwe kutoka kwenye mayai maana hana mtoto wa kulea.

      Akimaliza kuangua mayai yote na ukamuwekea mengine ni rahisi kwake kuendelea kuatamia maana atasubiri kupata vifaranga na ndipo atajikuta amelalia kwa siku 21 zingine bila wasiwasi. Kwa kufanya hivyo utakuwa tayari umejipatia vifaranga/kuku zaidi ya 100 ndani ya wiki 7 tu! Sasa Unatakiwa kuwajali sana kuku hawa wanaolalia kwa mara ya pili kwa kuwapa chakula cha kutosha, maji, majani ya makongwe, mchicha, mchunga nk ili wapate vitamini na madini mengine muhimu kwa afya zao. Fanya hivyo hata watakapokuwa wametotoa na ukawanyang’anya vifaranga. Hii itawasaidia ili wasinyonyoke sana manyoya maana kuku wengi hunyonyoka manyoya wanapoatamia. Kwa kufanya hivi, kuku wako watakaa kwa wiki 2 hadi 3 bila vifaranga na kisha wataanza kutaga tena na kuatamia kama mwanzo.

      Vifaranga
      wako hakikisha unawatengenezea chumba chao kido ndani ya banda kubwa/jikoni, kisha wawekee chanzo chochote cha joto kama vile; taa ya chemli/jiko la mkaa/vizinga vya moto nk ili wasiathiriwe na baridi hasa wakati wa usiku. Umakini mkubwa sana unatakiwa hapa! Hakikisha unakuwa makini wakati wa usiku ili kuongeza na kupunguza joto ndani ya kibanda cha vifaranga maana wakati huu maranyingi joto hupungua na ubaridi huongezeka na hivyo unaweza kuua vifaranga wako.

      NAMNA YA KULEA VIFARANGA.
      Katika ulezi wa vifaranga kama kuku utawanyang’anya vifaranga vyao utatakiwa kuwajengea banda dogo (ndani ya banda kubwa/uzio) ili uwawekee chanzo cha joto kama taa/jiko la mkaa (kama ni sehemu/majira ya baridi). Kama utatumia jiko la mkaa unatakiwa kuacha kwanza hadi mkaa mweusi uwake wote ndipo uweke bandani maana mkaa ukitoa moshi unaweza kuathiri vifaranga vyako. Angalia namna ya kuweka jiko lako la mkaa juu kidogo ili vifaranga wasiungue. Hakikisha taa yako haitoi moshi sana na haivujishi mafuta. Pia uwe na akiba ya mafuta ya taa ya kutosha. Usiweke mafuta mengi kwenye taa maana inaweza kulipuka ikakuletea hasara. Vifaranga wasizidi 50 kwa boksi 1. Hakikisha umewasha taa/jiko lako ndani ya boksi saa tatu au zaidi kabla ya kuwaweka vifaranga ili chumba/boksi lipate joto kabla ya vifaranga kuwasili. Njia hizi zinahitaji uangalifu wa hali ya juu sana kwani kuhatarisha/kuua vifaranga ni kuhatarisha maendeleo yako. Kama utaamua kutumia umeme pia ni vizuri zaidi maana inapunguza hatari zaidi.

      Kwa hiyoa njia zote tatu unaweza kutumia jedwali lifuatalo ili kuweza kumeneji joto la kibanda cha vifaranga;
      UMRI WA KKUKU/VIFARANGA JOTO NDANI YA BOX/KIBANDA CHA KULELEA VIFARANGA JOTO NDANI YA CHUMBA/BANDA
      Wiki 1 33-35oc 30-32oc
      Wiki 2 30-33oc 27-29oc
      Wiki 3 27-31c 24-26oc
      Wiki 4 24-29oc 21-23oc
      Wiki 5 26-27oc 22-23oc

      Baada ya wiki ya 4/5 pasua box/watoe kwenye banda la kulelea ili walelewe kwa joto la kawaida la banda/chumba.
      Kwa kawaida joto hupimwa kwa kipimajoto (thermometer), lakini kama huna kipimo hiki, njia rahisi ni kuwaangalia kulingana na tabia zifuatazo; Kama vifaranga wamejikusanya sehemu moja basi joto ni kidogo bandani mwao, au kama wanaenda mbali na chanzo cha joto huku wanatanua mabawa yao na wakihema harakaharaka basi joto ni kali/limezidi kiwango. Pale watakapo tawanyika vizuri ndani ya boksi/kibanda cha kulelea huku wanakula na kunywa maji vizuri basi joto ni la wasta na ndilo linalofaa. Kama unatumia njia ya Boksi, basi unatikiwa kulipanua kulingana na ukuaji na mahitaji ya vifaranga vyako.
      Vifaranga wako wape chakula cha vifaranga cha kutosha, maji safi na salama, majani mabichi ambayo hufungwa kwa kuning’inizwa kwa kamba,na CHANJO za minyoo nk ili wapate vitamin, madini na protini itakiwayo na kuzuia tabia ya kudonoana ili wakue vizuri.
      Hakikisha kuwa chumba chao ni kisafi na hakina unyevunyevu wakati wote. Unyevunyevu husababisha ugonjwa wa baridi na hufanya vifaranga wajikunyate na kutetemeka na wanaweza kufa ghafla!
      Inashauriwa kuwa siyo salama kufuga aina nyingine ya ndege kama vile njiwa, bata, bata mzinga nk kwa kuwachanganya na kuku maana kila aina ya ndege wanamagonjwa yao. Hivyo kuwachanganya kutakufanya ushindwe namna ya kuwatibu wanapopatwa na ugonjwa. Pia chawa wa njiwa huleta ugonjwa wa Ndui hasa kuku wanapoangua vifaranga wao. Hapa ugonjwa unaweza kufyeka vifaranga wako wote 60/100 kama utafuata ushauri wangu!
      Baada ya wiki 2 hadi 3 baada ya kuwanyang’anya vifaranga kuku wako wataanza tena kutaga mayai. Wakiatamia wote 5 Kama utaimarisha huduma kwao na kwa vifaranga/kuku wale 100 tayari utakuwa una kuku 105 au zaidi. Kuku wale 5 wa mwanzo wakiatamia tena kwa siku 21 hadi 48 (kama utafuata mfumo ule wa mwanzo wa kuaatamishia mara 2) utajipatia vifaranga wengine 100 tena na hivyo kuwa na kuku zaidi ya 200 ndani ya miezi 5/6 tu! Ukiwahudumia vifaranga wale wa mwanzo 100 vizuri kwa miezi 3 na nusu nao wataanza kutaga kama mama zao. kwahiyo, Chukulia walalie majike 5 wa mwanzo na majike 50 waliopatikana baada ya uzao wa kwanza kwa miezi ile 3 ya mwanzo utakuwa na mitetea 55. Wote wakiatamia na watoe vifaranga 10 kila mmoja kwa siku zilezile 21 hadi 46, tayari utakuwa na vifaranga 550! Sasa jumlisha na wale 150 waliobakia kati ya kuku 200 na wote wakakua vizuri utapata kuku na vifaranga zaidi ya 700! Jumlisha na 550 watakaototolewa na mama zao wale 5 wa kwanza na wale 50 wa uzao wa 1 na 2 kwa mara ya 2 si tayari utakuwa na kuku zaidi ya 1,200 ndani ya miezi 6 hadi 8 tu? Hivyo utajikuta unao kuku zaidi ya 1,000!
      Kati ya kuku 1,000 ukisema utoe kuku 800 wa kuuza na ukiwauza kwa bei ya Tsh. 4,000 kwa kila kuku 1 tayari utakuwa na Jumla ya Tsh. 3,200,000/= ambazo unaweza kufanya mtaji wa mambo mengine au kuboresha mradi wako zaidi. Unafikiri hapo hujaanza kufikia lengo la kuku 1 akuletee shilingi Milioni 1? Ukiendelea hivi inamaana kuku 1 atakuzalishia zaidi ya hapo.
      BANDA LA KUKU.
      Unatakiwa kuwa na banda bora la kufugia kuku ambalo litaweza kutunza kuku ili wasiweze kupatwa na madhara mbalimbali kama vile; kuliwa/kujeruhiwa na wanyama wakali, kuchukuliwa na wezi nk. Lakini banda bora pia litawasaidia kuku kuhimili mabadiliko mbalimbali ya hali ya hewa yanayoweza kujitokeza.
      Sehemu ambayo inafaa kwa ujenzi wa banda bora ni ile ambayo inaweza kufikika kwa urahisi, iwe na mwanga wa kutosha, isiwe na upepo mkali na isiyoruhusu maji kusimama au kuingia ndani.
      Banda ni vema likawa la ukuta/mbao/mabanzi.matete/mianzi imara ili lishikilie paa vizuri lisianguke. Kuta hizi zaweza kujengwa kwa matofali ya saruji/matope/kuchomwa/mabanzi/mbao nk. Katika kuezeka waweza kutumia mabati/vigae/nyasi. Banda ni vema likawa kubwa kulingana na kiasi cha kuku na umri walionao. Kitu cha kuzingatia ni kwamba banda liwe na hewa ya kutosha.
      Kuku wanaofugwa ndani ni vema wakatengenezewa uzio mpana (angalau Mita 8x10) ili wapate mahali wanapoweza kuota jua, kupumzikia/kupunga hewa na kufanya mazoezi (wawekee kamba/bembea/ngazi ndani ya banda). Hakikisha kuwa banda ni imara na hawatoki nje ya banda na kwenda mbali ili uweze kuwawekea chakula cha kutosha na maji na hata wale wanaotaga/kuatamia wapate chakula na kurudi haraka.
      Banda likiwa kubwa na bora litapunguza magonjwa kwani litakuwa na hewa ya kutosha ambayo itasaidia kupunguza joto na unyevunyevu usio wa lazima bandani mwako. Hii itasaidia uingizaji oksijeni ya kutosha na kupunguza hewa chafu zenye madhara kwa kuku. Pia litasaidia namna ya kufanya usafi kwa urahisi na kupunguza vumbi ambalo linaweza kusababisha kikohozi kwa kuku wako. Ni vema banda lisipungue Mita 3 kwenda juu.
      Mambo muhimu ndani ya Banda.

      1. Sakafu nzuri (iliyotengenezwa kwa saruji/udongo ili isituamishe maji. Isiwe na nyufa ili iweze kusafishwa kwa urahisi.
      2. Hakikisha kuwa banda linakuwa na Viota (vitagio) vizuri kwaajili ya kutagia. Viota viwe na urefu wa Sentimita 30 na upana sentimita 30 na kina sentimita 35. Sehemu ya mbele izibwe kwa sentimita 10 tu chini. Sehemu zote hizo zizibwe kwa ubao. Kama kuku wako ni wakubwa unaweza kuongeza upana, urefu na kina kiasi cha kutosha mfano, Upana na Urefu 35cm, kina 55cm nk. Hakikisha kiota/kitagio kinakuwa na giza kiasi maana kuku hupenda kutaga mahala pa giza kidogo/palipojificha. Giza litasaidia kuku asiweze kula mayai au asiweze kudonoana na kuku wengine. Kiota pia kinatakiwa kiwe mahali ambapo ni rahisi kwa kuku kuingia na kutoka, pia iwe ni rahisi kusafisa.

      Ndani ya kiota kuwekwe majani makavu/maranda ya mbao laini na kinyunyize dawa ya unga ya kuzuia viroboto/utitiri kabla ya kuweka nyasi.
      AIDHA, ni vizuri sana kuwawekea kuku wanaoatamia mayai wakati wa usiku maana ukimuwekea wakati wa mchana anaweza kuyaacha.
      Kuku anayetarajiwa kuatamia ni vema akachunguzwa kama anao utitiri/viroboto/chawa kwenye manyoya yake. Wadudu hawa humkosesha raha kuku anayeatamia na wengi huacha mayai na kukimbia/wasitulie kwenye viota vyao. Hali inapelekea kuanguliwa kwa vifaranga wachache. Unaweza kumuona mtaalam wa mifugo kwa ushauri zaidi.

      1. Banda liwe na vichanja maana kuku hupenda kulala juu ya vichanja maana nao ni ndege.
      2. Vyombo safi na vizuri kwaajili ya chakula na maji.
      3. Walazie majani makavu/maranda ya mbao/makapi ya mazao sakafuni kwa banda zima.

      UCHAGUZI NA UHIFADHI WA MAYAI.
      Mayai huharibika kwa urahisi sana yasipo tayarishwa na kutunzwa vizuri kwa uangalifu. Matayarisho huanzia bandani hadi ndani kwa kufanya yafuatayo;

      • Hakikisha viota vyote ni safi wakati wote.
      • Chakula kiwe ni cha kuimarisha gamba la yai na vyakula vingine.
      • Vyombo vya kukusanyia mayai viewe safi na imara.
      • Kusanya mayai mara2 hadi 3 kwa siku ili kuepuka mayai kuvunjwa/kuliwa/kuchafuka kwa mayai mengi na kupoa haraka.
      • Ondoa mayai yaliyo na nyufa na maganda yasiyo imara.
      • Safisha mayai mara baada ya kukusanya na kabla ya kuweka kwenye chombo cha kuhifadhia saa 12-24. Mayai yanaweza kuoshwa kwa maji ya uvuguvugu (nyuzijoto 35oc) na kusugua taratibu kwa mkono ili kuondoa uchafu (kama upo). Lakini unashauriwa kusugua kwa mkono bila maji ili kusafisha maana maji hupunguza ubora wa yai na maranyingi yai huharibika haraka.
      • Weka katika vyombo visafi kwa kuelekeza sehemu ya yai iliyo pana iwe juu na sehemu nyembamba iwe chini, beba kwa uangalifu.
      • Hifadhi mayai katika sehemu ya baridi nyuzijoto10 hadi 16 za sentigredi.
      • Mayai yapangwe kwa daraja kwa kufuata ukubwa na rangi ili kuvutia wateja na kuongeza bei. Pia unaweza kuweka kwa kufuata muda unapoyaokota kutoka bandani. Weka lebo yenye tarehe ili usichanganye wakati wa kuwaatamishia kuku wako/kuuza.

      Kuchagua mayai ya kuatamishia kuku kwaajili ya kuangua vifaranga.
      Mayai yanayofaa kwa kuatamiwa na kuanguliwa ni vema yawe na ukubwa wa wastani, yasiwe na ufa/nyufa, yasiwe ya mviringo kama mpira, yasiwe na uchafu wowote juu ya gamba lake, yasiwe yametengwa kwa zaidi ya wiki 1 (siku 7).

      NJIA MBALIMBALI ZA UFUGAJI WA KUKU.
      Kuna njia kuu mbili za ufugaji wa kuku.

      1. Ufugaji Huria

      Aina hii ya ufugaji, kuku huachiwa huru wajitafutie chakula na maji wao wenyewe. Utaratibu huu hutumika zaidi kufugia kuku wa kienyeji ambapo mfugaji hupata hasara na pengine hupata faida kidogo maana kuku hukosa uangalizi na hawapewi chakula cha ziada.
      Faida.

      • Haina gharama kubwa za ufugaji.
      • Kuku hupata mazoezi ya kutosha.

      Hasara.
      • Huharibu mazingira maana hula nafaka, mazao nk.
      • Ni rahisi kuambukizwa na kusambaza magonjwa.
      • Ni rahisi kuathiriwa na hali mbaya ya hewa, watu na wanyama wakali kama paka, vicheche, mwewe, kipanga, nyoka nk.
      • Ni rahisi kutaga mayai porini/vichakani na hivyo mayai/kuku mwenyewe kupotea.
      • Ukuaji wake ni hafifu/uliodhorota.
      • Kuna uwezekano wa kuhamia nyumba nyingine/kwa jirani kwa urahisi.


      1. Ufugaji wa ndani ya Uzio/Banda.

      Hufanyika katika sehemu iliyozungushiwa uzio/ndani ya uzio maalum ambapo kunakuwa kuna utaratibu wa kuku kupewa chakula na maji kwa urahisi. Ndani ya uzio huwekwa banda zuri, bora na imara ambalo huruhusu kuku kuingia na kutoka wanapopumzika/kulala/kutaga mayai. Ufugaji huu hutumika zaidi kwa kuku wa kigeni na kuku chotara na hata wa kienyeji pia.
      Faida.

      • Gharama ya ufugaji wake ni kubwa.
      • Faida yake ni kubwa hasa ukufuga kibiashara.
      • Ni rahisi kuelewa kiwango cha utagaji na utotoaji wa kuku wako.
      • Ni rahisi kufahamu kuku wazuri wa kuatamiashia mayai na kulea kwa faida ya haraka.
      • Siyo rahisi kuku kuathiriwa na wezi/wanyama/vicheche/mwewe/hali mbaya ya hewa.
      • Siyo rahisi kuambukizwa magonjwa mbalimbali kutoka nje.
      • Ni rahisi kutibu na kujua maendeleo ya kuku wako kwa urahisi.
      • Wanakuwa na usalama wa uhakika.
      • Faida zake ni nyingi kuliko ufugaji huria.

      Hasara
      • Gharama za mwanzo za ujenzi wa banda, uzio na vifaa vya chakula na maji ni kubwa kiasi. Hivyo zinahitaji mtaji.
      • Njia hii inahitaji eneo kubwa na huru.
      • Ni rahisi kuambukizana ugonjwa kama itatokea.
      • Ufugaji huu unahitaji utaalam na umakini wa kutosha

      UCHAGUZI WA KUKU.
      Chagua kuku wenye sifa zifuatazo;

      • Wenye kukua haraka,
      • Wenye uwezo wa kustahimili magonjwa,
      • Wanaotaga mayai mengi,
      • Wawe na uwezo wa kuatamia na kuangua vifaranga wengi na kuwalea (jike/mtetea).

      Ni vema sana kutumia majogoo chotara au majogoo wa kienyeji wale wakubwa, warefu, wenye kucha fupi. Chagua wenye maumbile mazuri, uzito wa wastani na wawe wenye rangi za kuvutia kisha uwachanganye na majike/mitetea yenye umbo zuri, uzito mzuri na rangi nzuri ili kupata kuku chotara wanaokua haraka na wenye uzito mzuri kwaajili ya biashara nk. Kama huna kuku wenye sifa hizo basi ni bora sana ukanunua kutoka mahali pengine.
      Wakati wa kuatamia ni vema kuku mmoja apewe/awekewe mayai 12 hadi 15 kwenye kiota chake mwenyewe na siyo kuwachanganya kama wakati wa kutaga maayai. Kama wametotoa kuku 2 au zaidi kwa wakati mmoja ni vema aangaliwe kuku mwenye uwezo wa kulea vifaranga ili aachiwe vifaranga vyote (kama utashindwa kuwatengenezea boksi/kibanda cha vifaranga kama nilivyoshauri hapo juu) na kuku wengine watengwe na vifaranga ili waanze kulishwa vizuri na kuchanganywa na majogoo, hapa wataanza kutaga baada ya wiki 2 hivi.
      MUHIMU: Ni vema sana kutofautisha makundi ya kuku kulingana na umri wao ili kupunguza kuku kudonoana/kuumizana.

      NAMNA BORA YAKULISHA NA KUNYWESHA KUKU.

      1. MAJI.

      Maji ni muhimu sana kwa kuku wawapo bandani. Wape maji ya kutosha kila wakati unapoona yanapungua/kuisha ili waendelee kuyeyusha chakula wanachokula Nna kupunguza joto mwilini. Kuku 1 anaweza kunywa hadi robo lita ya maji kwa siku. Kwa hiyo utawawekea kulingana na wingi wao. Pata chombo kizuri ili uwaning’inizie juu kidogo kutoka usawa wa ardhi. Hii itasaidia kupunguza uchafuzi wa maji na magonjwa yanayoenezwa kwa njia ya maji.

      ZINGATIA= hakikisha kuwa maji ni safi na salama.

      1. CHAKULA.

      Ni vema kutafuta vifaa vizuri kwaajili ya kuwawekea chakula. Tafuta vyombo ambavyo utaweza kuning’iniza/tundika juu kidogo kutoka chini kulingana na umri wa kuku. Hii itasadia sana kupunguza uwezekano wa kutosambaa kwa magonjwa hasa yale yanayoenezwa kupitia viatu tunvyo vaa tunapoingia bandani. Pia itasaidi sana kupunguza chakula kinacho mwagika chini wakati kuku wanapokula.
      Kwa mfugaji yeyote wa kuku anapaswa kuelewa kuwa chakula cha kuku ni ghali. Hivyo ni vema kufuata taratibu vizuri katika ulishaji na kutengeneza/kununua vyombo ambavyo kuku hataweza kumwaga chakula. Kumbuka kwamba kama vyombo siyo vizuri basi vitamwaga chakula kingi na hivyo kukuletea hasara.
      Ili kuweza kupata mazao mazuri yenye faida, ni vema ununue chakula cha kuku madukani au utengeneze wewe mwenyewe kama nitakavyoeleza hapa chini ili uwape kuku wako chakula chenye viini lishe vyote muhimu kwa kuzingatia umri wa kuku ulionao. Kwa vifaranga, unaweza kuwawekea chakula chini kwenye magazeti/mifuniko ya ndoo/sahani. Baada ya siku 10 unaweza kuwawekea kwenye chombo maalum.

      Namna ya kuandaa chakula cha kuku.
      Vyakula vya kuku vinapaswa kuwa na aina/viini lishe muhimu kama vile Protini, Wanga, madini na Vitamini.
      Vyakula hivyo vimegawanyika kama ifuatavyo;

      • Vyakula vya kujenga mwili ni; Jamii ya kunde,samaki, dagaa,mashudu ya ufuta/alizeti/pamba,
      • Vyakula vya kulinda mwili ili usipatwe na maradhi ni; Mafuta ya samaki na majani mabichi kama vile; kabichi, mchicha,majani ya mpapai na nyasi mbichi.
      • Vyakula vinavyojenga mwili/mifupa ni kama vile; Aina za madini, chokaa, chumvi na mifupa iliyosagwa.
      • Vyakula vilivyotajwa vinaweza kumkuza vizuri kuku hadi uuzwaji/kuliwa kwake. Surghum Larrymeal huzuia kudonoana, huboresha kiini cha yai na kuongeza mayai. Changanya kg 1 kwa kg 50 za pumba.

      Ukosefu wa madini kama fosforasi na kalsiam husababisha matege, vidole kukunjamana, kufyatuka kwa misuli ya magoti, kuwa kilema na kupofuka macho kwa kuku.

      Mfugaji wa kuku anaweza kununua vyakula hivi kwenye maduka ya pembejeo za kilimo/mifugo. Na kama huwezi unaweza kujitengenezea wewe mwenyewe kwa kukusanya mahitaji muhimu ya viinilishe kama ifuatavyo hapa chini;


      Aina ya chakula Kiwango cha uchanganyaji (%)
      Vyakula Vifaranga
      (Kgs)
      Kuku wa Nyama
      (Kgs)
      Kuku wa Mayai
      (Kgs)
      Mahindi 70 70 70
      Ulezi 20 40 40
      Mtama 20 30 30
      Mpunga 40 70 70
      Ngano 5 40 40
      Pumba za Mahindi 10 20 20
      Pumba za Mpunga 10 20 20
      Pumba za Matama 10 20 20
      Pumba za Ngano 5 15 15
      Mashudu ya Nazi 10 30 40
      Mashudu ya Pamba 5 10 10
      Mashudu ya Alizeti 10 20 20
      Mashudu ya Ufuta 10 10 5
      Damu iliyokaushwa 5 5 5
      Mifupa iliyosagwa 5 5 7.5
      Dagaa 10 5 5
      Lucina 5 5 5
      Chokaa 5 5 5
      Chumvi 0.5 0.5 0.5
      Soya 10 20 20
      Sorghum Larry Meal 1 1 1






      NB. Kabla ya kufanya kazi hii unaweza ukamuona mtaalam wa mifugo kwa ushauri zaidi kama utaona ni muhimu.

      Mfano wa namna ya kuandaa kilo 100 za chakula cha kuku.

      1. Mfano wa chakula cha vifaranga kuanzia umri wa siku 1-wiki 4.

      VYAKULA KIASI(Kilogram) KG
      Mahindi 30kg
      Pumba za Mahindi 20kg
      Soya 18kg
      Mashudu ya Alizeti 20kg
      Dagaa 5kg
      Mifupa iliyosagwa 4kg
      Chumvi 0.5kg
      Vitamini 2.0kg
      Jumla 100

      1. Mfano wa chakula cha kukuzia kuanzia Wiki 4-8

      VYAKULA KIASI(Kg)
      Mahindi 45kg
      Pumba za Mahindi 20kg
      Mashudu ya Pamba 5.0kg
      Soya 20kg
      Dagaa 2.5kg
      Mifupa iliyosagwa 5.0kg
      Chumvi 0.5kg
      Vitamini/Damu kavu 2.0kg
      Jumla 100

      MAGONJWA YA KUKU.
      Kuku huweza kushambuliwa na magonjwa mengi ambayo mara nyingi husababisha hasara kubwa kwa mfugaji. Hasara hizo ni kama vile; gharama za matibabu, upungufu wa mayai, kudumaa kwa kuku, na vifo.

      Magonjwa ya kuku yamekuwa ni tishio na hukatisha tamaa sana watu wanaofuga kuku. Magonjwa mengi husababishwa na Bakteria, Virusi, Vimelea, Minyoo, Viroboto, Chawa, Utitiri, Lishe duni au Uchafu. Lakini sauala hili limegundulika kuwa mara nyingi makosa ni ya wafugaji wenyewe kwani maranyingi hupuuzia suala la umuhimu wa kuwaona wataalam wa mifugo (ndege) na baadhi wanapobahatika kuwaona wataalam, basi hupuuzia ushauri wa wataalam hao.

      Baadhi ya magonjwa hayo na njia rahisi ya kuyatibu ni kama ifuatavyo (nimejitahidi kutafsiri kidogo,lakini maneno mengine ni ya kiingereza ambayo sikupata tafsiri yake kwa urahisi);


      MAGONJWA YA NDEGE WANAOFUGWA MAJUMBANI
      (HASA KUKU)
      JINA LA ASILI DALILI KISABABISHO
      (PRESUMPTIVE DIAGNOSIS)
      DALILI KUU
      (CLINICAL SIGNS)
      MATIBABU RAHISI LAKINI MUHIMU NA HARAKA TENA KWA GHARAMA NAFUU
      Kideri/
      Mdondo (Newcastle Disease)
      Kusinzia,
      kuhara, kushusha mabawa chini, kukosa hamu ya kula nk
      Newcastle Virus Kuku kuharisha kinyesi cha kijani/cheupe km chokaa na njano, kukohoa, kuhema kwa shida, kutokwa na mate mdomoni,kizunguzungu, kishiwa na maji, kukosa hamu ya kula,kushusha mabawa chini,kuku kufa hadi 90%.
      1. Pilipili kichaa na majivu
      2. Katani/Alovera
      3. Kitaalam tumia chanjo ya NEWCASTLE.
      4. Usafi wa banda &vyombo vote.
      5. Usafi wa mazingira na kuchoma moto mizoga yote.
      6. Usiruhusu watu kiungia ovyo bandani/usiingize kuku asiyechanjwa.
      7. Fuata ushauri wa daktari
      Ndui (Fowl Pox) Vipele kwenye upanga (Nodules) na sehemu zisizo na manyoya. Fowl pox Vipele kwenye upanga,masikio.miguu na sehemu zisizo na manyoya.Kuku hufa hasa wale wadogo.
      • Kuku wapewe chanjo, vitamin na antibayotiki (kiua vijasumu).
      • Uasfi wa banda na mazingira viimarishwe.
      Mafua ya kuku/ Kuvimba macho Swollen eyes/ Flu Bakteria Kuvimba uso na macho,kamasi hutiririka kutoka puani na mdomoni,hukohoa,huhema kwa shida na kukoroma, utando mweupe/njano kwenye macho),upofu,nk Boresha Usafi wa banda na mazingira yake, kuku wagonjwa watengwe na ikibidi wachinjwe.
      Muone mtaalam wa mifugo ili upate chanjo.
      Ugonjwa unaoshambulia mfumo wa hewa. Chronic Respiratory infection. Infections bronchitis laringotracheitis/Chicken Influenza (Bakteria) Kuku hupata Mafua, kushindwa kupumua,hutokwa na makamasi,vifaranga hudumaa,utagaji hupungua na viungo vya mifupa huvimba. Boresha usafi, hakikisha kuna hewa ya kutosha.
      Muone mtaalam akupe antibayotiki huponya/kwa ushauri zaidiTenganisha kuku wenye ugonjwa.
      Gumboro/Kuhara chokaa Whitish diarrhoea Fowl typhoid Vifaranga kuharisha kinyesi cheupe, kupungua uzito,hushindwa kuhema,manyoya husimama,hutetemeka na hatimaye hufa. Chanja vifaranga wakiwa na umri wa siku 1.
      Zingatia usafi wa banda, vyombo vya maji na chakula.
      Tumia mkaa.
      Hakuna tiba ya kitaalam
      Viroboto/ Utitiri/ Fleas/mites Ectoparasites Fleas around the eyes, Restlessness (Kutulia kwa muda mrefu bila kuchangamka) Tumia kuweka majivu bandani. Kitaalam tumia dawa yenye unga kama poda.
      Papasi Soft ticks Soft ticks Sores on skin(Vidonda kwenye ngozi), Paralysis(ku, Anaemia Tumia kuweka majivu bandani. Kitaalam tumia dawa yenye unga kama poda.
      kunyonyoka manyoya
      Minyoo/bacteria Kunyonyoka manyoya na kubaki mtupu. Shingo kurudi nyuma, kushindwa kula vizuri. Tumia kinysi cha n’ombe. Kitaalam tumia Vitamin B12 na Egg Plus Fomula.
      Kuhara choo cheupe White Bacillary Diarrhoe
      Zaidi ni kwa vifaranga kabla ya wiki 4 kuhara mharo mweupe. Tumia mkaa, Alovera.
      Kitaalam tumia OTC+
      Homa ya matumbo Bloody diarrhea/
      Typhoid
      Coccidiosis Ugonjwa huu huambukizwa kupitia maji/mayai/kinyesi/kudonoana na mazingira machafu. Kuku huharisha mharo wa kijani, vilemba na upanga hupauka kutokana na upungufu wa damu,manyoya kusimama. Tumia mkaa, Alovera.
      Vitunguu swaumu robo kilo ikitolewa maganda,ikatwangwa na kuchanganywa na maji lita 1,chuja na kuwapa maji yake kwa wiki 1.
      Ondoa kuku wenye ugonjwa na usitumie mayai yenye ugonjwa kuanguliwa vifaranga.
      Kitaalam tumia Furazolidone.
      Muone mtaalam
      Kuvimba miguu Swollen legs Scaly legs Scales on legs(mikato miguuni), lameness. Tumia Alovera
      Muone mtaalam
      Kipindupindu cha kuku Fowl Cholera Bacteria Mharo wa njano, husinzia na kulegea,hulala kichwa kikining’inia kwenye mabawa,manyoya husimama,hushindwa kuhema na hatimaye hufa. Imarisha usafi wa banda,vyombo na mazingira yake.
      Kitaalam unaweza kutumia dawa aina ya Salfa/muone daktari.
      Mayai kuvunjika tumboni Broken eggs in abdomen Egg peritonitis Sleepy, on PM broken eggs with foul smell Muone mtaalam kwa ushauri.

      Kwa kutumia dawa za asili nilizosema hapo juu;

      1. Pilipili kichaa 50, twanga, changanya na majivu kikombe cha chai 1, weka maji Lita 1 wape kuku.
      2. Katani/alovera. Ipondeponde, iloweke kwenye maji usiku kucha, wape wanywe.
      3. Mkaa. Kama kuku wako wanaharisha,Chukua kiasi cha mkaa, kitwange, changanya kwenye chakula, wape, hawataharisha tena. Mama E.G.White katika kitabu chake cha Uponyaji wa Mungu Uk.64 ameeleza juu ya Tiba ya Mkaa. Jaribu uone mafanikio yake kwa kuku anyeharisha kawaida na siyo kideri.
      4. Kinyesi cha Ng’ombe. Kausha kinyesi cha ng’ombe, kisage na kisha changanya na chakula cha kuku. Hii inasaidia sana kwa kuku wanaonyonyoka manyoya.

      MINYOO.
      Hawa ni wadudu wanaoleta madhara kwa kuku na wanyama wengine pia. Kuku hupata minyoo kwa kula vyakula vyenye wadudu/vimelea vya wadudu hao.

      Dalili. Kuku Hudumaa, manyoya huwa hafifu, hupungua damu na uzito, utagaji wa mayai hupungua, minyoo huweza kuonekana kwenye kinyesi.

      Namna ya kuzuia minyoo.

      • Safisha banda mara kwa mara (ukiweza tumia dawa za kuua wadudu)
      • Badilisha matandazo mara kwa mara.
      • Safisha vyombo vya chakula na maji mara 2/3 kwa siku.
      • Tenganisha kuku wakubwa na wadogo.
      • Wape kuku dawa za kuzuia minyoo kila baada ya miezi 3.
      • Muone mtaalam kwa ushauri zaidi.

      MAGONJWA YANAYOWEZA KUSABABISHWA NA UPUNGUFU WA CHAKULA/VIINI LISHE.
      Iwapo kuku watapewa chakula chenye viini lishe kidogo/kisicho na viini lishe muhimu kama vile; Protini, Wanga, Madini na Vitamini wanaweza kupata madhara yafuatayo;

      • Kudumaa,
      • Kupungua uzito,
      • Kupungukiwa na damu,
      • Mifupa kupinda/kuvimba/kutokuwa imara,
      • Utagaji wa mayai hupungua na uangaji wake pia huwa hafifu,
      • Ganda la yai huwa laini,
      • Manyoya huwa machache na laini,
      • Kujikunja kwa shingo/miguu na vidole,
      • Kuwa na majimengi mazito chini ya ngozi ya kifuani,
      • Kupata magonjwa mara kwa mara,
      • Hali hii inaweza kusababisha Kuku kufa.

      Namna ya kuzuia.
      1. Kuku wapewe chakula chenye mchanganyiko wa viinilishe vyote muhimu kama vile Vitamini, madini na Chokaa kufuatana na umri/aina na mahitaji yake.
      2. Wapewe majani mabichi kama mchicha, kabichi na majani ya mapapai.
      3. Wapewe mchanganyiko wa vitamin na madini kama chokaa na chumvi kwa kiwango maalum maana ikizidi pia yaweza kuathiri kuku.

      MUHIMU.
      Ili liziua magonjwa ya kuku na kupata faida kubwa kwa kufuga kuku, ni muhimu sana mtu anayehudumia kuku bandani aweze kutambua haraka dalili za magonjwa ya kuku kama nilivyoeleza hapo juu ikiwa ni pamoja na kuzingatia usafi wa banda. Ni lazima ajue tabia ya kuku ya kila siku. Kuku mgonjwa unaweza kumtambua kwa kuangalia yafuatayo;

      1. Tabia ya kuku.
      2. Kinyesi cha kuku (mabadiliko ya kinyesi).
      3. Ulaji wa chakula na unywaji wa maji kama umepungua.
      4. Utagaji wa mayai na uimara wa mayai kama vimepungua.
      5. Kuku kutochangamka.
      6. Vifo ni dalili ya mwisho.

      Kama utaona kuna kuku mgonjwa bandani basi mtenge na wenzie kama unavyowafanyia vifaranga. Ili uweze kuwahudumia peke yao. Wengine ambao hawajaonesha dalili wapewe dawa ya kinga haraka iwezekanavyo kupitia ushauri wa mtaalam wa mifugo aliye karibu.

      Chanjo na matibabu yoyote yafuate ushauri wa mtaalam/mtengenezaji wa dawa husika bila kupuuzia ili upate mafanikio. Hii itakuwezesha kupunguza/kuponya magonjwa na kupunguza gharama za matibabu na vifo. Hakikisha kuwa chanjo/tiba zinatoka kwa mtaalam anayejua kutunza chanjo/dawa kwenye ubaridi unaotakiwa kulingana na maagizo ya mtengenezaji.

      ANGALIZO
      Mambo yafuatayo yanaweza kusababisha magonjwa au kupunguza uzalishaji hivyo kuleta hasara zisizo za lazima kwa mfugaji.;

      1. Kufuga kuku wengi kwenye eneo dogo.
      2. Chumba/banda lisilo na hewa na mwanga wa kutosha.
      3. Banda kuwa chafu.
      4. Vyombo vichache/visivyotesheleza kwaajili ya chakula na maji.
      5. Vyombo vichafu vya maji na chakula.
      6. Chakula kisicho na viini lishe vya kutosha/kichache.
      7. Kubadili ladha ya chakula.
      8. Kuchelewa kudhibiti magonjwa ya kuku.
      9. Kuchanja/kutibu kuku bila utaratibu/ushauri wa kitaalam.
      10. Kutishia kuku wakati wa kuingia bandani/kuwashika/kuwasumbuasumbua.
      11. Mabadiliko ya hali ya hewa.
      12. Kufuga kiholela bila kuwachambua.

      MWISHO
      • Chagua njia bora na rahisi inayokufaa kulingana na eneo ulilopo na mahitaji yako pia. Angalia njia itakayokupa faida kwa gharama ndogo.
      • Chagua kuku wenye uwezo wa kukua haraka, wanaostahimili magonjwa, wanaotaga mayai mengi, wanaoweza kuangua vifaranga wengi na kuwalea.
      • Chagua jogoo aliye na uzito mzuri na mwenye kucha fupi.
      • Uwiano wa jogoo kwa majike iwe ni jogoo 1 kwa majike/mitetea 10.
      • Kuku anayetazamiwa kuatamia mayai anatakiwa asiwe na chawa/viroboto/utitiri.
      • Kuku ambaye hakidhi sifa za kuwa kuku bora anayefaa kuwa kwenye kundi inafaa aondolewe ili asilishwe kwa hasara awapo bandani.

      Waafrika tulio wengi hatuna utamaduni wa kutunza kumbukumbu. Ni vizuri basi uanze kutunza kumbukumbu za mwenendo wa kazi zako za ufugaji wa kuku. Hii itakurahishia sana kujua faida, hasara na hata kujua namna bora ya kuboresha ufugaji wako. Kwa mfano;
      1. Kumbukumbu za uzalishaji mayai zitakuwezesha kujua kiasi cha mayai yanayotagwa kwa siku. Idadi ikiwa chini ya 60% utagaji huo siyo mzuri hivyo utatafuta sababu ya tatizo nk. Utagaji unatakiwa uwe 70% hadi 95%.
      2. Kumbukumbu ya vifo itakusaidia kujua hatari itakayokujia. Mfano vifo vikizidi 1% inaashiria tatizo la ugonjwa. Hivyo uchunguzi ni lazima ufanyike ili kutatua tatizo.
      3. Kumbukumbu za mapato na matumizi pia zitakusaidia kujua faida na hasara nk. Hapa utajua ni ghara kiasi gani ulitumia kufuga na faida kiasi gani umepata baada ya mauzo ya mayai/kuku husika.

      Hii ni mifano.
      1. MAYAI YALIYOTAGWA KWA SIKU.

      TAREHE Kiasi cha Mayai yaliyotagwa
      Asubuhi Jioni Maoni








      Jumla



      1. KINGA NA TIBA ZA MAGONJWA YA KUKU

      TAREHE UGONJWA GHARAMA


      Shs Maoni




      Jumla








      1. MATUMIZI YA CHAKULA KWA MWEZI

      TAREHE AINA YA CHAKULA KIASI (KGS) GHARAMA



      Shs




      Jumla



      1. KUMBUKUMBU YA MAUZO YA MAYAI/KUKU

      TAREHE IDADI YA KUKU WALIOUZWA MAPATO
      MAJIKE MAJOGOO MAYAI Shs










      Jumla





      1. KUMBUKUMBU YA MAPATO NA MATUMIZI.

      MAPATO MATUMIZI
      TAREHE MAUZO SHS TAREHE MANUNUZI SHS












      JUMLA

      JUMLA

      Masaki, Papizo, Sally and 29 others like this.


    2. Masikini_Jeuri's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 19th January 2010
      Location : Igangidung'u
      Posts : 6,031
      Rep Power : 2214
      Likes Received
      749
      Likes Given
      5126

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Kuna ndugu yangu ni mnunuzi wa jumla; Ikiwa upo Dar; nenda pale Soko la Sinza omba kuonana na mwenyekiti wa Soko anafahamika sana kwa jina la Kipara. Ongea naye.
      Pelham 1 and mfuga kuku like this.
      Hardships often prepare ordinary people for an extraordinary destiny.

    3. Maamuma's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 22nd December 2008
      Posts : 829
      Rep Power : 815
      Likes Received
      263
      Likes Given
      100

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Mkuu newmzalendo, ukienda kwenye thread za zamani kwenye hili jukwaa la business unaweza kupata ushauri/maoni/uzoefu ambao ulitolewa na wapendwa wanaJF.

      Sorry, sina ujuzi wa kuweka link hapa moja kwa moja. Labda wengine wasaidie. Nakumbuka Pearl (kama sikosei) alikuwa ana mradi wa kuuza kuku wa kienyeji, kama alivyoeleza kwenye thread moja hapa jamvini.

      Nakutakia kila la heri katika mradi wako huo.
      Humble African likes this.

    4. drphone's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 29th September 2009
      Posts : 3,552
      Rep Power : 1320
      Likes Received
      128
      Likes Given
      17

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      wasiliana au mtafute PEARL mjasiriamali mzuri nimetembelea banda lake safi sana
      neggirl, mtu chake and captn like this.
      THE BEST IS YET TO COME.

      THE GREATEST EXPERIENCE IS TO MEET YOURSELF AND FALL IN LOVE WITH YOURSELF.

    5. newmzalendo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 23rd March 2009
      Location : tanganyika
      Posts : 1,228
      Rep Power : 882
      Likes Received
      287
      Likes Given
      122

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      thanks kwa ushauri,nnaendelea na mikakati,


    6. Utingo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 15th December 2009
      Location : Lyazumbi
      Posts : 6,833
      Rep Power : 36900
      Likes Received
      1616
      Likes Given
      1061

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Quote By drphone View Post
      wasiliana au mtafute PEARL mjasiriamali mzuri nimetembelea banda lake safi sana
      hilo banda la pearl liko wapi
      Never Underestimate the Power of Stupid People in Large Groups

    7. Aza's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 23rd February 2010
      Location : popote
      Posts : 1,601
      Rep Power : 873
      Likes Received
      159
      Likes Given
      318

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Hutakosa wateja tena ukitegemea ni kuku wa kienyeji,,,mie nnafanya biashara iyo ila sio Dar.

      Nilianza kutafuta wafanyabiashara asa masokoni ili nipate angalizo na soko la jumla au rejareja,pia mahotelini unaweza pitia nk nk...unajua biashara hii kweli ujue tu kujieleza na ukidhi haja ya wateja kwa uzuri,me ilinsaidia hasa ya masokoni na mnaingia mkataba kabisa.

      Pia ukiwa na plani ya biashara (sijui niitaje business plan/profile??) ambayo umeiandika unaweza onyesha wateja asa big customers nk haaa si haba...

      Keep it up ndugu
      VeronicaAmadu, Pelham 1 and zoeman like this.

    8. Malila's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 22nd December 2007
      Location : Makete mjini
      Posts : 3,942
      Rep Power : 35923073
      Likes Received
      2110
      Likes Given
      924

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Quote By newmzalendo View Post
      By the way nimeanza na Jogoo mmoja, ila natarajia kuongeza kuku within a week...
      Wewe umeanza vizuri,vp huyo jogoo ni breed gani? Je naweza kuksaidia ukapata breed nzuri?
      Mkeshahoi and Pelham 1 like this.
      Mtu mwema huacha urithi kwa wana wa wanawe.

    9. mageuzi1992's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 9th April 2010
      Posts : 2,520
      Rep Power : 134338
      Likes Received
      217
      Likes Given
      141

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Mzalendo unachekesha eh! Hivi ulishawahi kufuga tena ? Maana watu hawaanzagi hivyo!!!!!!!! Siku zote watu wanaanza na Majike! maana utaazima mbegu hata kwa jirani lakini wewe umeanza na jogoo! Anyway Mwanzo mgumu sasa wewe fuga soko no kubwa sana tu. Kwa kuanzia unapeleka tu madukani watanunua. maana hayo mayai ya kienyeji yanatafutwa sana!

    10. Egyps-women's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 5th February 2010
      Posts : 500
      Rep Power : 691
      Likes Received
      102
      Likes Given
      206

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Quote By mageuzi1992 View Post
      Mzalendo unachekesha eh! Hivi ulishawahi kufuga tena ? Maana watu hawaanzagi hivyo!!!!!!!! Siku zote watu wanaanza na Majike! maana utaazima mbegu hata kwa jirani lakini wewe umeanza na jogoo! Anyway Mwanzo mgumu sasa wewe fuga soko no kubwa sana tu. Kwa kuanzia unapeleka tu madukani watanunua. maana hayo mayai ya kienyeji yanatafutwa sana!
      Comment yako imenifanya ni -smile
      Pdidy, Ngoda95 and 0909Hekima like this.

    11. Malila's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 22nd December 2007
      Location : Makete mjini
      Posts : 3,942
      Rep Power : 35923073
      Likes Received
      2110
      Likes Given
      924

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Quote By mageuzi1992 View Post
      Mzalendo unachekesha eh! Hivi ulishawahi kufuga tena ? Maana watu hawaanzagi hivyo!!!!!!!! Siku zote watu wanaanza na Majike! maana utaazima mbegu hata kwa jirani lakini wewe umeanza na jogoo! Anyway Mwanzo mgumu sasa wewe fuga soko no kubwa sana tu. Kwa kuanzia unapeleka tu madukani watanunua. maana hayo mayai ya kienyeji yanatafutwa sana!
      Hii kali kweli,mimi nilishajua jamaa ana majike tayari kumbe ana majogoo!!!!.
      Mtu mwema huacha urithi kwa wana wa wanawe.

    12. ELNIN0's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 26th November 2009
      Posts : 3,519
      Rep Power : 95678106
      Likes Received
      687
      Likes Given
      132

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Quote By mageuzi1992 View Post
      Mzalendo unachekesha eh! Hivi ulishawahi kufuga tena ? Maana watu hawaanzagi hivyo!!!!!!!! Siku zote watu wanaanza na Majike! maana utaazima mbegu hata kwa jirani lakini wewe umeanza na jogoo! Anyway Mwanzo mgumu sasa wewe fuga soko no kubwa sana tu. Kwa kuanzia unapeleka tu madukani watanunua. maana hayo mayai ya kienyeji yanatafutwa sana!
      Nakushauri ufuge wa kisasa - Layers. wa kienyeji it takes time na faida si kubwa vile unavyodhani - nitafute nikupe ushauri wa bure - meanwhile angalia kazi hii hapa



      Hawa wako 900, wanatoa Tray 24 kila siku kila Tray 5000- Chakula chao ni kilo 125 approx Tshs 55,000/-

      Mtaji wa kuanzia unahitaji kuwa na not less than 6m before you start production. Kama unataka mchakato mzima sema nitakutumia database yangu.
      Attached Thumbnails Attached Thumbnails Click image for larger version. 

Name:	Photo-0107.jpg 
Views:	28747 
Size:	287.4 KB 
ID:	10528  
      Masaki, Washawasha, htuc and 47 others like this.

    13. Ngongo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 20th September 2008
      Location : Mlima Meru
      Posts : 8,966
      Rep Power : 244522788
      Likes Received
      6222
      Likes Given
      7007

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Quote By mageuzi1992 View Post
      Mzalendo unachekesha eh! Hivi ulishawahi kufuga tena ? Maana watu hawaanzagi hivyo!!!!!!!! Siku zote watu wanaanza na Majike! maana utaazima mbegu hata kwa jirani lakini wewe umeanza na jogoo! Anyway Mwanzo mgumu sasa wewe fuga soko no kubwa sana tu. Kwa kuanzia unapeleka tu madukani watanunua. maana hayo mayai ya kienyeji yanatafutwa sana!

      Mkuu ushauri mzuri natumaini atauzingatia,ila nimecheka sanaaaaa
      Pelham 1 likes this.

    14. firstcollina's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 8th August 2009
      Posts : 346
      Rep Power : 3075981
      Likes Received
      12
      Likes Given
      9

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Quote By ELNIN0 View Post
      Nakushauri ufuge wa kisasa - Layers. wa kienyeji it takes time na faida si kubwa vile unavyodhani - nitafute nikupe ushauri wa bure - meanwhile angalia kazi hii hapa



      Hawa wako 900, wanatoa Tray 24 kila siku kila Tray 5000- Chakula chao ni kilo 125 approx Tshs 55,000/-

      Mtaji wa kuanzia unahitaji kuwa na not less than 6m before you start production. Kama unataka mchakato mzima sema nitakutumia database yangu.
      Duh! nimeipenda sana hii mzee. hata mimi nimevutiwa nayo please kama inawezekano send it even to me. Maana " We normally learn good from the ways of people than from people themselves". Please do it maana nipo katika mchakato huo huo, japo siko Dar.
      **...ILi kubashiri Mafanikio yako ya kesho, tathmini Akili, Nguvu, fikra na Ubora wa Mipango yako ya leo...**
      .............................. ......Uzalendo na Mapenzi mema juu ya nchi yetu vitatuwezesha kuijenga Tanzania iliyo bora................................ ..........

    15. babalao's Avatar
      Forum Spammer Array
      Join Date : 11th March 2006
      Location : Daresalaam
      Posts : 431
      Rep Power : 0
      Likes Received
      42
      Likes Given
      4

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      New mzalendo Nitafute nikupe ushauri mambo ni mengi pia mimi ni mfugaji wa kuku wa kienyeji soko lipo kubwa sana unatakiwa tu kujua undani wake. But it seems you are not serious hako kajogoo kamoja utafika nako weapi au unaogopa risk? nipigie 0755394701 tuongee mkuu

    16. ELNIN0's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 26th November 2009
      Posts : 3,519
      Rep Power : 95678106
      Likes Received
      687
      Likes Given
      132

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Quote By firstcollina View Post
      Duh! nimeipenda sana hii mzee. hata mimi nimevutiwa nayo please kama inawezekano send it even to me. Maana " We normally learn good from the ways of people than from people themselves". Please do it maana nipo katika mchakato huo huo, japo siko Dar.
      Cheki hiyo imeisha leo - nimefunga mahesabu yangu ya mwezi huu.
      Attached Files

    17. ELNIN0's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 26th November 2009
      Posts : 3,519
      Rep Power : 95678106
      Likes Received
      687
      Likes Given
      132

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Hebu cheki hiyo PDF nafikiri itafunguka bila matatizo.
      Attached Files

    18. Ntemi Kazwile's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 14th May 2010
      Location : Bongo salidalam
      Posts : 2,132
      Rep Power : 1003
      Likes Received
      253
      Likes Given
      1164

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Quote By ELNIN0 View Post
      Nakushauri ufuge wa kisasa - Layers. wa kienyeji it takes time na faida si kubwa vile unavyodhani - nitafute nikupe ushauri wa bure - meanwhile angalia kazi hii hapa

      Click image for larger version. 

Name:	Photo-0107.jpg 
Views:	28747 
Size:	287.4 KB 
ID:	10528

      Hawa wako 900, wanatoa Tray 24 kila siku kila Tray 5000- Chakula chao ni kilo 125 approx Tshs 55,000/-

      Mtaji wa kuanzia unahitaji kuwa na not less than 6m before you start production. Kama unataka mchakato mzima sema nitakutumia database yangu.

      Mkuu hebu tuma hiyo database...so impressed by your set up
      mfianchi likes this.

    19. Mom's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 13th October 2009
      Location : home
      Posts : 708
      Rep Power : 749
      Likes Received
      19
      Likes Given
      65

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Quote By ELNIN0 View Post
      Hebu cheki hiyo PDF nafikiri itafunguka bila matatizo.
      Nakamilisha mabanda yangu, je ni lazima nianze na 6mil? 3mil haitoshi? ningependa kuanza na kuku 400.
      Masaki, Papizo, Maundumula and 3 others like this.
      "I'm not afraid of storms, for I'm learning to sail my ship"

    20. Kamakabuzi's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 3rd December 2007
      Posts : 1,264
      Rep Power : 957
      Likes Received
      208
      Likes Given
      350

      Default Re: Nimeanza kufuga kuku wa Kienyeji -Soko likoje?

      Quote By ELNIN0 View Post
      Cheki hiyo imeisha leo - nimefunga mahesabu yangu ya mwezi huu.
      Asante kwa kutufungua macho, na ninashukuru kwa mchango wako.
      Kuna tatizo la mahesabu kidogo. Jumla ya gharama ni 1,590,277 na siyo 1,490,277 na kufanya faida kuwa 1,702,523. Kwa kuwa unatumia Msexcel
      nakushauri utumie formulas badala ya kutype figures zote:
      Column ya mapato( e3)andika =b3*d3 press enter, jibu litakuja pale. Then click kwenye E3 then kwenye right hand lower corner itakuja alama ya msalaba (+), press your left side mouse usiachie na vuta kwenda chini. Fomula itakuwacopied hadi chini yaani E4 itakuwa =b4*d4 nk. Kuweka jumla mwishoni click kwenye cell unayotaka jibu liwe e34 halafu nenda juu kwenye tool bar click
      ∑ basi jibu la jumla ya namba hizo itakuja,kwanza itajionyesha kwa kuhighlight, au andika =sum(e3:e33) press enter. Fanya hivyo hivyo kwa upande wa gharama, utapata jibu sahihi. Na profit ni =e34-f34. Hii inapunguza makosa madogo madogo ya kimahesabu
      Pili tungefurahi zaidi kama ungetueleza una kuku wangapi? na sikuelewa eggies!
      Thanks again
      Attached Files
      Masaki, Papizo, Maundumula and 4 others like this.


    Page 1 of 37 123 11 ... LastLast

    Similar Topics

    1. Replies: 20
      Last Post: 4th May 2015, 20:37
    2. Insha: YAH: Kuku wa kienyeji na kuku wa kizungu
      By Mzee Mwanakijiji in forum Jukwaa la Lugha
      Replies: 8
      Last Post: 28th February 2013, 20:20
    3. CDM ni kuku wa kienyeji na CCM ni bata wa kienyeji
      By NGULI in forum Habari na Hoja mchanganyiko
      Replies: 9
      Last Post: 13th September 2012, 17:27

    Posting Permissions

    • You may not post new threads
    • You may not post replies
    • You may not post attachments
    • You may not edit your posts
    •  

    Who are WE?

    JamiiForums is a 'User Generated Content' site; anyone can register (MUST) and comment or start a new topic.

    You are always welcome! Read more...

    Where are we?

    We have our offices in Dar es Salaam but we still work virtually.

    For anything related to this site please Contact us.

    Contact us now...

    DISCLAIMER

    JamiiForums, its partners, affiliates and advertisers are not responsible for the content of threads/topics that are submitted by users..

    Read more...

    Forum Rules

    JamiiForums is moderated under the rules set by users and moderators to safeguard you.

    You MUST read them and comply accordingly. Read more...

    Privacy Policy

    We are committed to respecting your privacy rights when visiting any JamiiForums.com page, such as this one.

    Read our Privacy Policy. Proceed here...