JamiiSMS
    Show/Hide This

    Topic: Kilimo cha Maembe: Ushauri na masoko yake

    Report Post
    Page 2 of 5 FirstFirst 1234 ... LastLast
    Results 21 to 40 of 93
    1. Chief's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 5th June 2006
      Posts : 1,019
      Rep Power : 915
      Likes Received
      111
      Likes Given
      255

      Default Kilimo cha Maembe: Ushauri na masoko yake

      Msaaada tafadhali wajemeni. Nina shamba mahala ambapo nataka kupanda miembe. Ushauri? Wapi ntapata miche ya miembe?

      Nipo Dar
      Quote By Kichakoro View Post
      Mkuu salam u nyingi na karibu kwenye kilimo

      Wauza miche ni wengi sana Dar es Salaam na kwingineko lakini wauzaji miche bora ni wachahche sana.
      Hivyo ni vema ukafahamu mahali pa kupata miche bora( ya kiisasa ama ya kienyeji iliyoboreshawa)

      Kwanza kabisa Tambua mbegu bora: Kuna aina kama 17 ya mbegu bora za embe kwa ajili ya matumizi na masoko
      tofauti. Hivyo tambua kwanza soko lako linataka nini kisha chagua mbegu iendanayo na soko/matumizi yako.

      Kuna mbegu kama sita ivi kwanza BOLIBO (ya kienyeji lakini iliyoboreshwa), Kuna alfonso, Keit, Kent, Apple ambazo
      ni tamu hazina nyuzi nyuzi nyingi, zina zaa sana kati ya tunda 400 - 3000, ukubwa wake ni 0.25kg - 1.3kg nk.

      Hivyo kabla hujaenda kununua hizo embe ni vyema ukatambua sifa ya kila mojawapo (hata ukigoogle utapata).

      Wauzaji kama nilivyosema wapo wengi ila kuna association of Mango growers (AMAGRO) wapo mtaa wa Mkurumah karibu petrol station wale wanawajua wadau wenye vitalu vyenye mbegu za uhakika nchi nzima.

      Mimi nafahamu wachache
      1. Dr. Diwani anacho kitalu Kinondoni karibu na makaburini na ni Mkulima mkubwa sana wa embe wilayani Mkuranga hivyo yeye anazo mbegu za Uhakika.

      2. Kuna kitalu Rufiji - Kibiti kinamilikiwa na kikundi cha wakulima (Rufiji Environmental Group) ambao walipata tuzo mwaka jana Nanenane ukifika kibiti karibu na kituo cha polis utaona bango lao

      3. Chambezi Research Sub station kipo bagamoyo 5km kabla hujafika bagamoyo kuna kibao chao on the left hand side uningia ndani about 3km wana aina karibu zote 17 za embe za kisasa

      4. SUA wanazo hizo mbegu pia unaweza ukazipata ingawa zitakua ghali kidogo

      5. Mkuranga Research substation nao wana mbegu bora za miche ya miembe wapo few km (3-5) kutoka njia ya kwenda halmashauri ya wilaya ya mkuranga.

      Angalizo: Wapo wajasiriamali wengi wanauza micha ya embe wengine kweli ni nzuri na za uhakika lakini wengine wameiga tu na kuingia kwenye hiyo fani.

      Mfano: ukiotesha kokwa la embe yeyote linalozaa sana halafu ukaweka kikonyo cha embe bora halafu ikatokea chipukizi chini ya sehemu iliyoungwa(grafting) kama lisipokatwa na kuachwa na ikitokea kikonyo kilichoungwa kimekauka mche utaendelea kuwa wa kienyeji na sio wa kisasa.
      Imeboreshwa zaidi:



      Maembe hulimwa kwa wingi katika mikoa ya Tabora, Pwani, Mtwara, Tanga, Mwanza, Morogoro na Mbeya. Uzalishaji wake ni wastani wa tani 159,472 kwa mwaka. Maembe ni zao muhimu la biashara na chakula.

      MAMBO YA KUZINGATIA WAKATI WA UZALISHAJI
      Ili kupata mazao bora ni muhimu kuzingatia kanuni bora za kilimo cha maembe hasa kanuni
      zifuatazo:
      Kuchagua aina bora ya kupanda kulingana na mahitaji ya soko.

      DHIBITI MAGONJWA, WADUDU, NA MAGUGU

      • Fanya ukaguzi wa shamba mara kwa mara ili uweze kudhibiti wadudu na magonjwa ya matunda kabla madhara hayajawa makubwa

      UGONJWA WA KUTU KWENYE MAJANI



      • Ni muhimu kudhibiti wadudu, magonjwa na magugu ili kupata mazao bora ambayo yatapata soko zuri na kuweza kuhifadhiwa kwa muda mrefu.
      • Hakikisha shamba ni safi wakati wote ili kupata matunda bora na kurahisisha uvunaji.

      MAANDALIZI KABLA YA KUVUNA

      Kusafisha shamba pamoja na barabara za shamba
      • Safisha shamba ili kurahisisha uvunaji na usafirishaji shambani.
      Kukagua shamba kuona maembe kama yamekomaa Maembe hukomaa katika kipindi cha miezi 4 hadi-6 tangu kutoa maua kutegemea hali ya hewa na aina.

      DALILI ZA MAEMBE YALIYOKOMAA

      • Maembe hung’ara
      • Kwa aina nyingine rangi ya kijani hufifia na kuanza kubadilika kuwa ya manjano.

      ANDAA VIFAA VYA KUBEBEA, SEHEMU YA KUFUNGASHIA NA USAFIRI.


      VIFAA VYA KUBEBEA
      • Ngazi
      • Vikapu
      • Mifuko
      • Ndoo
      • Vichumio

      VIFAA VYA KUFUNGASHIA
      • Makasha ya mbao/plastiki na ya makaratasi magumu na matenga

      VYOMBO VYA KUSAFIRISHIA
      • Matoroli
      • Magari
      • Baiskeli
      • Matela ya matrekta

      KUVUNA
      Njia bora ya kuvuna maembe ni Kuchuma kwa mkono
      • Kwa miembe mifupi chuma maembe pamoja na kikonyo chake
      • Kwa miembe mirefu chuma kwa kutumia kichumio maalumu

      KICHUMIO MAALUM


      • Acha kikonyo chenye urefu wa sentimita tatu hadi nne ili kuzuia madoa ya utomvu. Utomvu huchafua matunda na hushusha ubora. Pia embe lililovunwa bila kikonyo chake huingiliwa na vimelea vya ugonjwa kwa urahisi.
      • Vuna wakati wa asubuhi au jioni ili kuepuka jua kali linaloweza kubabua matunda.
      • Wakati wa kuvuna hakikisha maembe hayadondoshwi chini, ili kuepuka kuchubuka kwa matunda ama kupondeka hasa yale yaliyoiva barabara. Aidha beba matunda kwa vikapu au mifuko na kusanya kwenye kivuli.



      KUCHAMBUA MAEMBE
      Kuchambua ni kutenga matunda yaliyooza, kupasuka, yenye dalili za magonjwa au kubonyea, ili kupata matunda yenye ubora kwa ajili ya matumizi, kusindika au kuuza.
      • Matunda yaliyooza na yenye wadudu ni vyema yafukiwe ili kuzuia kuenea kwa wadudu waharibifu na vimelea vya magonjwa.
      • Matunda yaliyopasuka, kubonyea , kuchubuka kidogo wakati wa kuvuna au kuiva sana yatumike haraka kwa chakula.
      • Matunda mazuri ambayo hayajapata madhara yoyote yatunzwe kwa ajili ya kusindikwa, kutumika au kuuzwa.

      KUSAFISHA MAEMBE
      • Baada ya kuchambua, safisha matunda kwa maji safi ili kuondoa uchafu na mabaki ya madawa.
      • Maembe yanayokusudiwa kuuzwa nje ya nchi hunyunyiziwa nta ili kuzuia kunyauka na kudumisha ubora.
      • Baada ya kusafisha tumbukiza maembe kwenye maji yenye nyuzi joto zipatazo 52 za Sentigredi kwa muda wa dakika tano. Maji haya pia yanaweza kuchanganywa na madawa ya klorini asilimia 1 ili kuzuia magonjwa ya ukungu.

      KUPANGA MADARAJA
      Madaraja hupangwa kwa lengo la kurahisisha ufungashaji, usafirishaji na uuzaji. Madaraja hupangwa kulingana na ubora, ukubwa , aina rangi na uivaji.


      KUFUNGASHA MAEMBE

      Ufungashaji hufanyika katika sehemu safi na yenye kivuli. Ufungashaji wa kujaza kupita kiasi husababisha upotevu wa maembe. Aidha ubora hushuka kutokana na kuminyana na kubonyea kwa matunda wakati wa kusafirisha

      TENGA LA KUFUNGASHIA MAEMBE



      Inashauriwa kufungasha kwenye makasha ya mbao/ plastiki , makaratasi magumu au tenga kwa sababu zifuatazo:
      • Matunda yanaweza kupangwa na kusafirishwa bila kuchubuka, kubonyea au kupasuka.
      • Huweza kupakiwa na kupakuliwa kwenye chombo cha usafiri kwa urahisi.

      Wakati wa ufungashaji ni muhimu kuzingatia yafuatayo:
      • Kasha moja lisizidi uzito wa kilo 20 ili kurahisisha ubebaji.
      • Makasha yawe imara na yenye matundu ya kutosha ili kuruhusu mzunguko wa hewa.
      • Ni muhimu kutanguliza vitu vilivyo safi ndani ya vifungashio ili kuzuia michubuko na mipasuko ya matunda wakati wa kusafirisha.
      • Maembe yapangwe kwa kubananisha na kwa kuhakikisha kuwa vikonyo havitoboi matunda na kusababisha majeraha wakati wa kusafirisha. Kubananisha matunda husaidia kuzuia mgongano unaoweza kusababisha matunda kusambaratika na hivyo kubonyea au kupasuka wakati wa kusafirisha.

      KUSAFIRISHA

      Ili kuepuka upotevu na uharibifu wakati wa kusafirisha, ni muhimu maembe yapangwe kwenye vyombo vya kufungashia na kusafirisha kwa uangalifu, ndani ya matela, mikokoteni na magari. Epuka kutupa matunda wakati wa kupakia na kupakua. Wakati wa kupanga mazao katika vyombo vya usafiri yasirundikwe ovyo na yasijazwe kupita kiasi ili yasimwagike. Vilevile yafunikwe ili yasipigwe na jua. Jua huongeza kasi ya kuoza. Matunda yakipigwa na jua kwa muda wa saa mbili mfululizo husababisha kuoza kwa asilimia 100.

      KUHIFADHI

      • Maembe huweza kuhifadhiwa kwenye chumba chenye hali ya hewa yenye joto la nyuzi 8 hadi 10 za Sentigredi na unyevu wa asilimia 85 hadi 90. Katika hali hiyo, maembe yanaweza kuhifadhiwa bila kuharibika kwa mwezi mmoja.
      • Kagua mara kwa mara ili kugundua uharibifu unaoweza kutokea
      CLEMENCY, Kichakoro, ebrah and 1 others like this.



    2. ngoshas's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 24th January 2011
      Posts : 664
      Rep Power : 602
      Likes Received
      155
      Likes Given
      156

      Default re: Kilimo cha Maembe: Ushauri na masoko yake

      One point five kilometa sio mbali, tafuta mkokoteni wa kuchukua kiasi cha lita 200 kwa safari moja. Kama hukai shambani jenga kibanda weka mtu ambaye utakuwa unamlipa kiasi utakachoelewana nae, kazi yk inakuwa kunyweshea miti yk na kutunza shamba kwa ujumla. It works mi natumia hy kwa shamba la mananasi

    3. ngoshas's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 24th January 2011
      Posts : 664
      Rep Power : 602
      Likes Received
      155
      Likes Given
      156

      Default re: Kilimo cha Maembe: Ushauri na masoko yake

      Kuna shamba la miche la serikali pale visiga karibu na mlandizi, 2500 kwa mche, aina zote zipo

    4. elmagnifico's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 7th July 2011
      Location : Brussels
      Posts : 2,294
      Rep Power : 2664
      Likes Received
      681
      Likes Given
      85

      Default re: Kilimo cha Maembe: Ushauri na masoko yake

      hivi miche ya maembe inachukua muda gani mpaka ianze kutoa matunda

    5. elmagnifico's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 7th July 2011
      Location : Brussels
      Posts : 2,294
      Rep Power : 2664
      Likes Received
      681
      Likes Given
      85

      Default re: Kilimo cha Maembe: Ushauri na masoko yake

      hivi hectre 1 ya miche ya maembe inachukua maji kiasi gani na unamwagilia kwa muda gani nikiwa nina maana mfano miaka 2 au mingap

    6. sexologist's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 5th December 2010
      Posts : 1,234
      Rep Power : 128794
      Likes Received
      258
      Likes Given
      0

      Default Soko la maembe

      Wakuu nawaheshimu sana.. salaam!!!

      ninaomba msaada wa kimawazo kwa anayefahamu channel/soko la maembe hapa nchini..

    7. JF SMS Swahili

    8. GOOGLE's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 29th October 2012
      Location : MIREMBE HOSPITAL
      Posts : 1,117
      Rep Power : 601
      Likes Received
      192
      Likes Given
      18

      Default Re: Soko la maembe

      Uko wap mkuu.??
      Google never cheat!! Google=teacher

    9. sexologist's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 5th December 2010
      Posts : 1,234
      Rep Power : 128794
      Likes Received
      258
      Likes Given
      0

      Default

      Quote By GOOGLE View Post
      Uko wap mkuu.??
      nipo Kahama kiongozi... tuna maembe mengi sana!!

    10. Lukolo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 2nd December 2009
      Location : Iringa
      Posts : 4,909
      Rep Power : 343202
      Likes Received
      2846
      Likes Given
      2009

      Default Natafuta miche ya miembe na michungwa

      Mwenzenu nimeamua kujaribu kilimo maeneo ya Mkuranga na nimepanga kupanda miembe huko. Sasa natafuta mahali ambapo ninaweza kupata miembe na michungwa bora ya muda mfupi ambayo haijachakachuliwa. Nimeshaambiwa na baadhi ya watu kwamba niende Morogoro, lakini nafikiri huko ni mbali sana. Naomba kujua kama ninaweza kupata hii miche hapa maeneo ya Dar es salaam.
      Mama Joe likes this.
      Mtaji mkubwa kabisa wa CCM katika chaguzi zake ni umaskini na ujinga wa watanzania. CCM haitafanya kosa la kuyamaliza matatizo hayo kwa kuwa kwa kufanya hivyo watakuwa wamehatarisha nafasi yao ya kuendelea kutawala

    11. commited's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 27th February 2012
      Posts : 936
      Rep Power : 600
      Likes Received
      328
      Likes Given
      49

      Default Re: Natafuta miche ya miembe na michungwa

      ungekuwa mitaa ya moshi au arusha ningekusaidia mkuu, kwa zone hiyo sina mtu,, pole mkuu, wadau wanakuja watakusaidia... hongera kwa ujasiria mali maana ajira zimekuwa wizi mtupu,,,,
      Lukolo likes this.
      KUENDELEA KUICHAGUA SISIEMU NI KUCHAGUA UMASKINI NA MAJANGA. TUSHIRIKIANE KUITOKOMEZA.

    12. Lukolo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 2nd December 2009
      Location : Iringa
      Posts : 4,909
      Rep Power : 343202
      Likes Received
      2846
      Likes Given
      2009

      Default Re: Natafuta miche ya miembe na michungwa

      Quote By commited View Post
      ungekuwa mitaa ya moshi au arusha ningekusaidia mkuu, kwa zone hiyo sina mtu,, pole mkuu, wadau wanakuja watakusaidia... hongera kwa ujasiria mali maana ajira zimekuwa wizi mtupu,,,,
      Nashukuru sana mkuu kwa utayari wako kunisaidia. Ngoja niendelee kungoja labda atajitokeza mmojawapo anayejua.
      Mtaji mkubwa kabisa wa CCM katika chaguzi zake ni umaskini na ujinga wa watanzania. CCM haitafanya kosa la kuyamaliza matatizo hayo kwa kuwa kwa kufanya hivyo watakuwa wamehatarisha nafasi yao ya kuendelea kutawala

    13. matumbo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 9th July 2011
      Posts : 3,685
      Rep Power : 1763
      Likes Received
      1195
      Likes Given
      983

      Default Re: Soko la maembe

      Soko la maembe ni kubwa mbona kila sehemu..Dsm maembe buguruni na kariakoo pale soko la kutosha njoo ufanye utafiti kabla hayajaozea shambani.
      Mkeshahoi likes this.

    14. matumbo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 9th July 2011
      Posts : 3,685
      Rep Power : 1763
      Likes Received
      1195
      Likes Given
      983

      Default

      Quote By Lukolo View Post
      Nashukuru sana mkuu kwa utayari wako kunisaidia. Ngoja niendelee kungoja labda atajitokeza mmojawapo anayejua.
      kama ni miembe ya muda mfupi na michungwa hauna ujanja nenda SUA,pale kwanza ni uhakika na utapewa maelekezo ya ziada namna ya kuyahudumia miche kitaalamu..nimepanda mimi iyo miche ina maembe matamu sana,na wanakufundisha kupandishia mche mmoja unaweza toa aina tofauti za matunda tena mengi hadi mche unazidiwa.
      Lukolo likes this.

    15. Triple G's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 12th August 2011
      Posts : 386
      Rep Power : 1243
      Likes Received
      84
      Likes Given
      106

      Default Re: Natafuta miche ya miembe na michungwa

      Nenda Mombo pale,tanga iseeh kuna miche ya maembe ambayo after 2yrs unakula embe,alafu mazuri sana ile miembe..
      Lukolo likes this.

    16. Paterne's Avatar
      Member Array
      Join Date : 27th May 2012
      Posts : 85
      Rep Power : 417
      Likes Received
      13
      Likes Given
      19

      Default Re: Natafuta miche ya miembe na michungwa

      Embu ncheck kwa 0718182032
      Lukolo likes this.

    17. King Kong III's Avatar
      JF Gold Member Array
      Join Date : 15th October 2010
      Location : Enaboishu-Umenyeni
      Posts : 17,206
      Rep Power : 3877135
      Likes Received
      5349
      Likes Given
      3535

      Default Re: Natafuta miche ya miembe na michungwa

      Nenda SUA kuna miche mingi na bei yake haizidi sh 100 kwa mche huku bongo wanauza sh 500 mali asili,kama vp ikifika 77 nenda pale utoe order yako!
      Lukolo likes this.

    18. Lukolo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 2nd December 2009
      Location : Iringa
      Posts : 4,909
      Rep Power : 343202
      Likes Received
      2846
      Likes Given
      2009

      Default Re: Natafuta miche ya miembe na michungwa

      Quote By King Kong III View Post
      Nenda SUA kuna miche mingi na bei yake haizidi sh 100 kwa mche huku bongo wanauza sh 500 mali asili,kama vp ikifika 77 nenda pale utoe order yako!
      Aaah, kumbe pale maliasili huwa wanaweza kuwa nayo? Panaweza kunirahisishia! Thanks mkuu.
      Maundumula likes this.
      Mtaji mkubwa kabisa wa CCM katika chaguzi zake ni umaskini na ujinga wa watanzania. CCM haitafanya kosa la kuyamaliza matatizo hayo kwa kuwa kwa kufanya hivyo watakuwa wamehatarisha nafasi yao ya kuendelea kutawala

    19. Lukolo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 2nd December 2009
      Location : Iringa
      Posts : 4,909
      Rep Power : 343202
      Likes Received
      2846
      Likes Given
      2009

      Default Re: Natafuta miche ya miembe na michungwa

      Quote By Paterne View Post
      Embu ncheck kwa 0718182032
      Thanks mkuu, unayo mwenyewe au wewe ni dalali? Sitaki middle man, kama unaifahamu ilipo nielekeze tu niifuate!
      Maundumula likes this.
      Mtaji mkubwa kabisa wa CCM katika chaguzi zake ni umaskini na ujinga wa watanzania. CCM haitafanya kosa la kuyamaliza matatizo hayo kwa kuwa kwa kufanya hivyo watakuwa wamehatarisha nafasi yao ya kuendelea kutawala

    20. Lukolo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 2nd December 2009
      Location : Iringa
      Posts : 4,909
      Rep Power : 343202
      Likes Received
      2846
      Likes Given
      2009

      Default Re: Natafuta miche ya miembe na michungwa

      Quote By matumbo View Post
      kama ni miembe ya muda mfupi na michungwa hauna ujanja nenda SUA,pale kwanza ni uhakika na utapewa maelekezo ya ziada namna ya kuyahudumia miche kitaalamu..nimepanda mimi iyo miche ina maembe matamu sana,na wanakufundisha kupandishia mche mmoja unaweza toa aina tofauti za matunda tena mengi hadi mche unazidiwa.
      Wengi wamenambia miche bora inapatikana SUA. Lakini naona King Kong anasema hata pale maliasilia naweza kupata. Labda nijaribu kwanza hapo. Hope hawachakachui.
      Mtaji mkubwa kabisa wa CCM katika chaguzi zake ni umaskini na ujinga wa watanzania. CCM haitafanya kosa la kuyamaliza matatizo hayo kwa kuwa kwa kufanya hivyo watakuwa wamehatarisha nafasi yao ya kuendelea kutawala

    21. Kichakoro's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 10th September 2008
      Location : EMDRUP
      Posts : 661
      Rep Power : 815
      Likes Received
      206
      Likes Given
      179

      Default Re: Natafuta miche ya miembe na michungwa

      Mkuu salama<

      Mkuranga ipo miche bora mingi sana. Nenda Mkuranga agriculture Research Sub station ipo about 4 kilometer kutoka Mkuranga main stand.

      Ukikosa hapo mkuranga kata ya Tambani kijiji cha Kibamba kuna Bustani kubwa ya miche ya embe na Machungwa utapata

      ukikosa hapo Nenda Kibiti kuna kikundi cha wakulima bora (QDS certified) wanaitwa Rufiji Environmental group (REG) wana miche zaidi ya 30,000 na wanavarieties zaidi ya 10.
      Mama Joe and Lukolo like this.

    22. #40
      Evarm's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 30th August 2010
      Location : totoroni
      Posts : 1,175
      Rep Power : 817
      Likes Received
      346
      Likes Given
      139

      Default Re: Soko la maembe

      Nasikia hata bakheressa naye huwa anachukua maembe kwa wingi kwa ajili ya usindikaji na kutengeneza juisi za azam, ila sijui procedure ya kupata maelezo kamili juu ya hili. Nakushauri jaribu kutembelea kampuni yake dar kwa maelezo zaidi
      Everything in your life is a reflection of a choice you have made. If you want a different result, make a different choice.

    23. JF SMS Swahili

    Page 2 of 5 FirstFirst 1234 ... LastLast

    Posting Permissions

    • You may not post new threads
    • You may not post replies
    • You may not post attachments
    • You may not edit your posts
    •  

    Who are WE?

    JamiiForums is a 'User Generated Content' site; anyone can register (MUST) and comment or start a new topic.

    You are always welcome! Read more...

    Where are we?

    We have our offices in Dar es Salaam but we still work virtually.

    For anything related to this site please Contact us.

    Contact us now...

    DISCLAIMER

    JamiiForums, its partners, affiliates and advertisers are not responsible for the content of threads/topics that are submitted by users..

    Read more...

    Forum Rules

    JamiiForums is moderated under the rules set by users and moderators to safeguard you.

    You MUST read them and comply accordingly. Read more...

    Privacy Policy

    We are committed to respecting your privacy rights when visiting any JamiiForums.com page, such as this one.

    Read our Privacy Policy. Proceed here...