JamiiSMS
    Show/Hide This

    Topic: Ufugaji wa samaki

    Report Post
    Page 1 of 5 123 ... LastLast
    Results 1 to 20 of 81
    1. Nteko Vano's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 28th February 2012
      Location : Dar es salaam
      Posts : 437
      Rep Power : 500
      Likes Received
      107
      Likes Given
      27

      Default Ufugaji wa samaki

      Wana JF

      Tanzania imebarikiwa kuwa na vyanzo vya maji ya asili ikiwemo mito, mabwawa, maziwa, bahari, chemchem nk. Kutokana na vyanzo hivi tunapata samaki wa aina mbalimbali wakiwemo perege/sato, kambale, kambamiti (prawns), vibua, changu, kaa n.k.

      Samaki ni chanzo cha lishe, kipato na ajira, tunaweza tukatengeneza vito kutokana na lulu wa chaza. Nimejaribu kuzungukia katika soko letu la fery pale nikagundua akina mama na wadau wengi wanafaidika sana na biashara ya samaki nadhani tunawaona mitaani kwetu lakini wanalalamika bei imekuwa juu na upatikanaji wake ni wa shida sana kulingana na msimu.

      Nilijaribu kufuatilia kwa undani suala hili kwa wizara husika nikaelezwa ni kweli bei ya samaki iko juu na upatikanaji wake ni mgumu kutokana na samaki wamepungua kwa kiasi kikubwa na wanapungua kwa kasi ya ajabu...Hali hii inatokana na mabadiliko ya hali ya hewa, uharibifu wa mazingira, nguvu kubwa ya uvuvi iliyopo kwa mfano samaki sangara kutoka ziwa victoria wamepungua sana na wanaopatikana kwa sasa ni wadogo. Pia wizara ililazimika kufunga uvuvi wa prawns kwa meli kubwa kubwa kutokana na hali kuwa mbaya. Hata perege wanaopatikana ni wadogo na kwa uchache.

      Ili kuokoa suala hili, njia pekee ni kuhamasisha UFUGAJI WA SAMAKI kwa ajili ya kipato, ajira na chakula. Nimevutiwa na suala hili nikaona niwashirikishe wana JF. Nchi za asia china, ufilipino, japan, indonesia fani hii imekuwa sana na wananchi wanajikwamua kiuchumi kutokana na ufugaji wa samaki.

      Bado ninafanya ufuatiliaji wa karibu kuhusu suala hili la ufugaji samaki na jinsi tunavyoweza kufaidika nalo. Ninaamini tunaweza kufuga na kupata faida kubwa pia tukatunza mazingira yetu ya asili.

      Wakati naendelea kufuatilia suala hili naomba mwenye taarifa basi tushirikiane hapa JF. Nitarudi tena kwa maada hii mara nitakapokusanya taarifa ndani ya siku chache.

      Nawasilisha kwa michango yenu.

      Nteko Vano Maputo

      Penye nia pana njia

      Paloma, Slave, sioni and 3 others like this.


    2. Chipukizi's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 12th March 2009
      Location : Manzese
      Posts : 1,301
      Rep Power : 827
      Likes Received
      344
      Likes Given
      97

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Nenda pale chuo cha uvuvi Mbegani ,bagamoyo utapata maelekezo na pia vifaranga vya samaki.vifaranga vya sato kimoja ni Tsh 50. Na baada ya miezi 3 unaweza anza kuwauza kama kitoweo

    3. newmzalendo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 23rd March 2009
      Location : tanganyika
      Posts : 1,104
      Rep Power : 786
      Likes Received
      219
      Likes Given
      85

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      kingolwira wanauza na kukuchimbia bwawa bei ni laki tano tu,
      Pro bono publico - For the public good

    4. Sita Sita's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 25th August 2008
      Location : Jamii Forums
      Posts : 1,052
      Rep Power : 806
      Likes Received
      133
      Likes Given
      349

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Samahani kwani nikiwa na bwawa la maji chumvi litafaa kufugia samaki?
      Slave and Dr.zero like this.
      If You Get Them by Their Balls,
      Their Minds and Hearts will Follow


    5. Timtim's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 9th February 2008
      Posts : 431
      Rep Power : 710
      Likes Received
      50
      Likes Given
      93

      Default

      Quote By newmzalendo View Post
      kingolwira wanauza na kukuchimbia bwawa bei ni laki tano tu,
      Kingolwira ndio nani? Jee ni kampuni au sehemu? Contact yao mkuu na wapo wapi?
      Slave, sioni and Dr.zero like this.

    6. JF SMS Swahili

    7. Malila's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 22nd December 2007
      Location : Makete mjini
      Posts : 3,211
      Rep Power : 11140
      Likes Received
      1437
      Likes Given
      661

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Quote By Timtim View Post
      Kingolwira ndio nani? Jee ni kampuni au sehemu? Contact yao mkuu na wapo wapi?
      Ni kituo cha mafunzo ya wakulima juu ya ufugaji wa samaki, kipo Morogoro kabla hujafika Morogoro jr seminary kama watokea Dsm upande wa kulia. Ukishamaliza mashamba ya mkonge, kunja kulia kama 1km basi utawaona jamaa pale wamejaa tele.

      Si warasimu, wala hawana njoo kesho. Ili kuondoa longo longo piga 0757891761 moja kwa moja ili upate majibu ya maswali yako yote.
      Timtim, Slave, asigwa and 2 others like this.
      Mtu mwema huacha urithi kwa wana wa wanawe.

    8. TIQO's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 8th January 2011
      Posts : 12,644
      Rep Power : 8509
      Likes Received
      1673
      Likes Given
      220

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Quote By Timtim View Post
      Kingolwira ndio nani? Jee ni kampuni au sehemu? Contact yao mkuu na wapo wapi?
      Mkuu kabla hujafika Moro kwenye mikatani pale
      Slave and Dr.zero like this.
      Mwisho wa Ubaya Aibu.

    9. Timtim's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 9th February 2008
      Posts : 431
      Rep Power : 710
      Likes Received
      50
      Likes Given
      93

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Asante Mkuu kwa maelezo yako.

    10. Nteko Vano's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 28th February 2012
      Location : Dar es salaam
      Posts : 437
      Rep Power : 500
      Likes Received
      107
      Likes Given
      27

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Quote By Sita Sita View Post
      Samahani kwani nikiwa na bwawa la maji chumvi litafaa kufugia samaki?
      Unaweza kufuga samaki. Kuna samaki wa maji chumvi ambao wanafugwa kama vile kambamiti (prawns), koazi (milkfish), perege wa maji chumvi. Hawa ndio kwa sasa wanafuga hapa nchini. Ila nimefuatilia nchi nyingine wana teknolojia ya kufuga zaidi ya hao kama vile samaki chewa, tuna. Kwa ushauri zaidi nenda wizara ya mifugo na uvuvi kuna idara ya ufugaji samaki.
      Slave, sioni and Dr.zero like this.

    11. Nteko Vano's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 28th February 2012
      Location : Dar es salaam
      Posts : 437
      Rep Power : 500
      Likes Received
      107
      Likes Given
      27

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Quote By Chipukizi View Post
      Nenda pale chuo cha uvuvi Mbegani ,bagamoyo utapata maelekezo na pia vifaranga vya samaki.vifaranga vya sato kimoja ni Tsh 50. Na baada ya miezi 3 unaweza anza kuwauza kama kitoweo
      Ahsante mkuu

      Nimejaribu kupitia thread za miaka ya nyuma mulikuwa na mjadala mpana wa suala hili la ufugaji wa samaki, je kwa uzoefu wako na katika mawasiliano na wadau ambao walikuwa wanaonesha nia ya kuanzisha ufugaji huu, ni wangapi walifanikiwa na takwimu zao zikoje? Tunaweza tukapata uhalisia wa jinsi walivyofanikiwa?
      mrere and Dr.zero like this.

    12. BYONA's Avatar
      Junior Member Array
      Join Date : 8th May 2012
      Posts : 8
      Rep Power : 404
      Likes Received
      0
      Likes Given
      0

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Kambale nao wanafugwa?

    13. Chiwa's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 17th April 2008
      Posts : 613
      Rep Power : 736
      Likes Received
      176
      Likes Given
      632

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      do! naipenda sana familia yetu ya jf wapo tayari kukusaidia kwa kiasi kikubwa mno
      Slave and sioni like this.

    14. ntamaholo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 30th August 2011
      Location : Mwilavya
      Posts : 4,564
      Rep Power : 1524
      Likes Received
      1021
      Likes Given
      434

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Quote By Chipukizi View Post
      Nenda pale chuo cha uvuvi Mbegani ,bagamoyo utapata maelekezo na pia vifaranga vya samaki.vifaranga vya sato kimoja ni Tsh 50. Na baada ya miezi 3 unaweza anza kuwauza kama kitoweo
      kuna mradi wa usalama wa chakula kibondo nao wanafuga samaki. nenda watafute redeso wakupe mbinu. halafu yule aliyeshindwa ubunge na mkosa mali ndiye anayelisha samaki pale kibondo
      Slave and Dr.zero like this.
      UTUMISHI WA HAKI, NI SULUHISHO LA MAOVU YOTE

    15. zomba's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 27th November 2007
      Posts : 17,177
      Rep Power : 11212
      Likes Received
      3497
      Likes Given
      2562

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Hizi ndio mada za kusaidia na kukwamua jamii. Hongera mleta mada.

      Nawapigia hao Kingurwila sasa hivi. Nna eka moja Kibaha si inatosha sana kwa hii kazi?

    16. ILA's Avatar
      Member Array
      Join Date : 18th March 2012
      Posts : 14
      Rep Power : 412
      Likes Received
      17
      Likes Given
      50

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Quote By BYONA View Post
      Kambale nao wanafugwa?
      Mkuu kambale wanafugwa, japo changamoto ya kambale ni kuwa ukishawafuga hawawezi kuzaliana kwa njia ya kawaida (natural breeding), hivyo unatakiwa uwazalishe (artificial breeding). Teknolojia yake ni rahisi mno wala haiitaji uwe mtaalamu kinachotakiwa ni mafunzo tu kidogo. Ukiweza watembelee wataalam wa Kingolwira utajifunza mengi hata kwa vitendo.
      Maundumula, sioni and Dr.zero like this.

    17. ILA's Avatar
      Member Array
      Join Date : 18th March 2012
      Posts : 14
      Rep Power : 412
      Likes Received
      17
      Likes Given
      50

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Changamoto kubwa inayoikabili hii sekta hapa Tanzania ni ukosefu wa sehemu za kuzalishia vifaranga (hatcheries) na chakula (feeds). Tuna jamii nyingi za samaki wanaoweza kufugwa kama Chewa (grouper), mwatiko (milkfish), Kambamti (shrimps), Kaa (crabs), Kambale, perege n.k. Kufuga samaki hakuhitaji utaalam sana tena kwa jamii ya wavuvi ambao wanamjua samaki na maji kuliko mtu yeyote inaweza kuwa rahisi sana kwao. Teknolojia pia ni rahisi mfano mabwawa (ponds), vizimba (cages), matanki n.k. Kwa sasa perege ndio anafugwa sana kwa sababu ya urahisi wa upatikanaji wa vifaranga na chakula. Lakini bado tuna potential kubwa hasa baharini ukizingatia maji ya bahari hayana competition katika matumizi yake.

    18. ILA's Avatar
      Member Array
      Join Date : 18th March 2012
      Posts : 14
      Rep Power : 412
      Likes Received
      17
      Likes Given
      50

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Quote By Ribosome View Post
      Hizi ndio mada za kusaidia na kukwamua jamii. Hongera mleta mada.

      Nawapigia hao Kingurwila sasa hivi. Nna eka moja Kibaha si inatosha sana kwa hii kazi?

      Inatosha mkuu, waone tu wataalam kwa msaada zaidi
      Maundumula, Slave and Dr.zero like this.

    19. Slave's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 6th December 2010
      Location : jamiiforums area
      Posts : 4,226
      Rep Power : 60059
      Likes Received
      1718
      Likes Given
      1795

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Asanteni sana wadau, mie pia nina bwawa langu la mita kumi kwa kumi,bwawa hiili nilipandikiza vifaranga 200 miezi sita iliyopita bahati mpaya hao samaki mpaka sasa hawajakuwa wakubwa kufikia saizi kubwa,nilikwenda kwa wataalam wa nyegezi walinipa maelekezo mazuri na sasa mambo yanasonga mbele. Mpaka sasa hawa samaki wametotoa watoto wengi sana kiasi cha kutishia udogo wa bwawa hata hivyo nipo mwishoni namalizia uchimbaji wa bwawa kubwa la mita 35 kwa 30 nadhani mwezi ujao nitapandikiza hao fingerings. Kwa hivi sasa ninacho hitaji ni vitabu vitakavyo nisaidia kuielewa zaidi hii kazi maana mie sijasomea,kama kuna mtu anajua wapi naweza kupata vitabu basi anielekeze au kama kuna mtandao wowote ambapo naweza ku downlod hasa vya kiswahili.
      Stoudemire and Dr.zero like this.

    20. Malila's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 22nd December 2007
      Location : Makete mjini
      Posts : 3,211
      Rep Power : 11140
      Likes Received
      1437
      Likes Given
      661

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Quote By Slave View Post
      Asanteni sana wadau, mie pia nina bwawa langu la mita kumi kwa kumi,bwawa hiili nilipandikiza vifaranga 200 miezi sita iliyopita bahati mpaya hao samaki mpaka sasa hawajakuwa wakubwa kufikia saizi kubwa,nilikwenda kwa wataalam wa nyegezi walinipa maelekezo mazuri na sasa mambo yanasonga mbele. Mpaka sasa hawa samaki wametotoa watoto wengi sana kiasi cha kutishia udogo wa bwawa hata hivyo nipo mwishoni namalizia uchimbaji wa bwawa kubwa la mita 35 kwa 30 nadhani mwezi ujao nitapandikiza hao fingerings. Kwa hivi sasa ninacho hitaji ni vitabu vitakavyo nisaidia kuielewa zaidi hii kazi maana mie sijasomea,kama kuna mtu anajua wapi naweza kupata vitabu basi anielekeze au kama kuna mtandao wowote ambapo naweza ku downlod hasa vya kiswahili.
      Toa mail address yako nikusukumie manual za jamaa wa Kenya na Uganda ambao wanafuga.

      Kambale kwa mazingira ya kisasa ( yaani ukitengeneza bwawa kisasa mara nyingi hawazai, ni sawa na Kanga), wanataka mazingira asili zaidi.

      Nimepata kambale ( Wild african cat fish ) kama 470 hivi, 20 july nimewapata 230 na 22july nimewapata 240 wakiwa wakubwa size ya kidole gumba,nimewaweka ktk ponds mbili tofauti, hakuna aliyekufa mpaka mchana huu. Nitawalisha vizuri kwa miezi sita nione ukuaji wake. Naanda pond ya tatu ili nifikie kambale 700 kwa kuanzia.

      Nitayafanya (ponds) mabwawa haya yapate uasili kidogo hata kwa kuchelewa ili niweze kuzalisha fingerlings za mbegu pia. Hawa kambale nimewapata ktk mazingira asilia kabisa kwa kukausha vidimbwi kando ya mto Mduzi huko Shungubweni. Mpango ni kuhamisha kambale wote ktk vidimbwi vile kila baada ya msimu wa mafuriko/mvua unapopita. Kwa kufanya hivi nitaokoa gharama za kwenda Mbegani,kinguluira kuwanunua.

      Naamini wengi watapata mbegu toka kwangu ya kambale asilia.
      Mtu mwema huacha urithi kwa wana wa wanawe.

    21. Malila's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 22nd December 2007
      Location : Makete mjini
      Posts : 3,211
      Rep Power : 11140
      Likes Received
      1437
      Likes Given
      661

      Default Re: Ufugaji wa samaki

      Quote By ILA View Post
      Mkuu kambale wanafugwa, japo changamoto ya kambale ni kuwa ukishawafuga hawawezi kuzaliana kwa njia ya kawaida (natural breeding), hivyo unatakiwa uwazalishe (artificial breeding). Teknolojia yake ni rahisi mno wala haiitaji uwe mtaalamu kinachotakiwa ni mafunzo tu kidogo. Ukiweza watembelee wataalam wa Kingolwira utajifunza mengi hata kwa vitendo.
      Uzuri wa kambale ni rough rider, nilifika Kinguluira na kupata maelezo haya ya kuzalisha hawa samaki.
      Slave and sioni like this.
      Mtu mwema huacha urithi kwa wana wa wanawe.

    22. JF SMS Swahili

    Page 1 of 5 123 ... LastLast

    Posting Permissions

    • You may not post new threads
    • You may not post replies
    • You may not post attachments
    • You may not edit your posts
    •  

    Who are WE?

    JamiiForums is a 'User Generated Content' site; anyone can register (MUST) and comment or start a new topic.

    You are always welcome! Read more...

    Where are we?

    We have our offices in Dar es Salaam but we still work virtually.

    For anything related to this site please Contact us.

    Contact us now...

    DISCLAIMER

    JamiiForums, its partners, affiliates and advertisers are not responsible for the content of threads/topics that are submitted by users..

    Read more...

    Forum Rules

    JamiiForums is moderated under the rules set by users and moderators to safeguard you.

    You MUST read them and comply accordingly. Read more...

    Privacy Policy

    We are committed to respecting your privacy rights when visiting any JamiiForums.com page, such as this one.

    Read our Privacy Policy. Proceed here...